Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Maafisa kutoka chama cha rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, Joseph Kabila, wameitwa kufika mbele ya mwendesha mashtaka wa kijeshi leo Jumatatu, ikiwa ni dalili ya mivutano ya kisiasa kuhusu kusonga mbele kwa waasi wanaoungwa mkono na Rwanda mashariki mwa nchi hiyo. Sababu halisi ya kuitwa kwao haiko bayana, alisema Jean Mbuyu, wakili wa maafisa hao na mshauri wa zamani wa usalama wa Kabila. Lakini rais Felix Chisekedi, ambaye wakati mmoja alikuwa na makubaliano ya kushirikiana madaraka na Kabila, hivi karibuni amemshutumu kwa kuwafadhili waasi wa M23 ambao wameteka miji miwili mikubwa ya mashariki mwa Kongo tangu mwezi Januari. Kabila pia amewasiliana na wanasiasa wa upinzani pamoja na wanachama wa asasi za kiraia kujadili mustakbali wa kisiasa wa nchi hiyo. Huku kukiwa na ukosoaji wa majibu ya Chisekedi kwa kampeni ya kijeshi ya M23. Ofisi ya mwendesha mashtaka wa kijeshi ilituma barua kumi kwa wanachama wa chama cha kabila cha People's Party for Reconstruction and Democracy. Japokuwa ni watu watatu tu waliotarajiwa kufika kuhojiwa katika mji mkuu Kinshasa leo Jumatatu, Mbuyu alisema. Maafisa wa Russia na Ukraine wameripoti mapigano katika mkoa wa Sumi nchini Ukraine, huku kusonga mbele kwa Rasia katika eneo hilo kumesababisha uwezekano wa kukata laini za usambazaji huduma kwenda jeshi la Ukraine. Maafisa wanasema mapigano yalikuwa yakiendelea katika eneo la Lovenke. Sumi iko katika mpaka kutoka mkoa wa Kursk nchini Russia mahala ambako vikosi vya Ukraine vilianzisha mashambulizi mwezi Agosti. Vikosi vya Russia vilitoa sehemu za Sumi katika kipindi cha mwanzo cha uvamizi wao kamili kwa Ukraine ambao ulianza zaidi ya miaka mitatu iliyopita. Jeshi la Ukrain lilisema Jumaatatu kwamba lilitungua ndege 130 za Russia zisizokuwa na rubani wa kwa mkia leo ambazo zililenga maeneo mbalimbali nchini humo. Mwingiliano ulifanyika katika mikoa Cherkasi, Chernihiv, Nipropetrovisk, Kakiev, Kerson, Kirovohard, Kiv, Micoliv, Odessa, Poltava, Sumi Vinitsia na Zaporizizia, jeshi limeeleza. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Mvua kubwa na upepo mkali vilipiga kaskazini mwa Msumbiji leo Jumatatu, wakati eneo hilo lilikumbwa na kimbunga cha tatu katika kipindi cha miezi minne, idara ya hali ya hewa imeeleza. Kimbunga Jude kilipiga nyakati za asubuhi kwa saa za huko, na upepo wa kasi ya kilomita 140 kwa saa hadi kilomita 195. Taasisi ya taifa inayohusika na hali ya hewa inam ilisema katika taarifa yake, kisha kikadhoofishwa na dhoruba kali ya kitropic ikiambatana na dhoruba za radi, inam ilieleza. Hakuna taarifa za majeruhi kufikia Jumatatu mchana kwa sasa huko. Msimu wa kimbunga kusini magharibi mwa bahari ya Hindi kwa kawaida huanza kutoka mwezi Novemba hadi April, na kuna takriban darzeni moja ya dhoruba kila mwaka. Kimbunga Chido kilipiga nchi hiyo inayozungumza kireno hapo mwezi Disemba mwaka jana na kusababisha kifo cha watu 120 na, na kiliharibu nyumba laki moja na elfu ishirini kulingana na takwimu rasmi. Katikati ya mwezi Januari, kimbunga Dikeledi kilisababisha vifo vya watu wasiopungua watano na kiliharibu kiasi cha nyumba elfu tatu na mia tano. Korea Kaskazini ilirusha makombora kadhaa ya masafa marefu baharini leo Jumatatu. Jeshi la Korea Kusini limeeleza saa chache baada ya wanajeshi wa Korea Kusini na Marekani kuanza mazoezi yao ya pamoja kila mwaka ambayo Korea Kaskazini inayaona kama mazoezi ya uvamizi. Wakuu wa majeshi ya Korea Kusini wamesema kwamba makombora hayo, tukio la tano la Korea Kaskazini la kurusha kombora mwaka huu, yaligunduliwa katika jimbo la Wangae. Mwisho wa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kunisikiliza. Wanadiplomasia wa Marekani wanakutana na viongozi wa Ukraine kwa mazungumzo mjini Jeda, Saudi Arabia. Je, ipo ishara ya kumaliza vita vya Russia nchini Ukraine? Hali ya wasiwasi imeongezeka nchini Sudani Kusini kufuatia uhasama unaoendelea ndani ya serikali ya mpito. Nini kinaendelea Sudani Kusini? Kwa nini kundi la wapiganaji limeshambulia wanajeshi wa serikali? Hujambo na karibu mimi ni Kenneth Bwire nikiwa makao makuu ya Sauti ya Amerika VOA Washington DC Marekani Saudi Arabia ni mwenyeji wa mazungumzo ya kidiplomasia kati ya Marekani na Ukraini baada ya majibizano ya Februari 28 wakati wa ziara ya rais Volodimir Zelenski white House. Saudi Arabia chini ya uongozi wa mwana ufalme Muhamed Bin Salman imekuwa ikionyesha uwezo wa kuwa mpatanishi kati ya Moscow na Kiev na hata kuwa mwenyeji wa mkutano wa kwanza kati ya rais wa Rasha Vladimir Putin na rais wa Marekani Donald Trump. Taarifa ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Saudi Arabia imesema mazungumzo yatafanyika Jeddah na wala sio katika mji mkuu wa Riyadh. Jeddah ni mji wa kifahari na makao makuu ya ufalme. Mji huo umekuwa mwenyeji wa mikutano mingine ya kidiplomasia katika miaka ya hivi karibuni. Zelenski anatarajiwa kuwasili Saudi Arabia leo Jumatatu kabla ya mazungumzo kufanyika kesho Jumanne. Kiongozi huyo wa Ukraine atawasili Saudi Arabia akitokea nchi jirani ya Umoja wa Falme za Kiarabu UAE, ambayo pia imetajwa kuwa na uwezo wa kuandaa mazungumzo ya amani kati ya Ukraini na Russia. Mkuu wa shughuli za rais Zelensky Andri Yamak, waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Andri Sebiha, na waziri wa ulinzi Rasten Numerov ni miongoni mwa maafisa wanaosafiri na, na Zelensky kwa mazungumzo ya Saudi Arabia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio ataongoza ujumbe wa Marekani katika mazungumzo ya Ukraine. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema kwamba Rubio alifanya mazungumzo ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Andrii Subiha na yalikuwa yenye tija. Taarifa hiyo imesema kwamba Rubio alisisitiza kuwa rais Trump anafanya kila awezalo kumaliza vita haraka iwezekanavyo, na amesisitiza kwamba kila upande ni lazima uchukue hatua za kuhakikisha kwamba amani ya kudumu inapatikana. Trump aliwaambia waandishi wa habari Jumapili kwamba anafikiria kuwa matokeo mazuri yatapatikana katika siku zijazo, kutoka Saudi Arabia. Amini mwidau ni mchambuzi wa siasa, uhusiano wa kimataifa na diplomasia Amin, mwana mfalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman maarufu kama MBS amefanikiwa kuboresha uhusiano na Iran. Amehusika pakubwa katika diplomasia ya kumaliza vita Sudan na kwenye ukanda wa Gaza. Riyadh pia ina uhusiano mzuri na Russia kupitia uuzaji wa mafuta. Je, kwa nini mazungumzo haya ya Marekani Ukraine na Russia yanafanyika Saudi Arabia na wala sio kwingine? Nafikiri ni, ni, ni, ni, ni mchanganyiko wa baadhi ya maneno uliyozungumza kwamba wao kama wapatanishi ni watu ambao kwamba lazima wawe na urafiki wa karibu na pande zote zinazohusika na mizozo. Kwa hiyo uh, uh, nani, Muhammad bin Salman ana urafiki wa karibu uh, pamoja na Russia, japokuwa nchi nyingi za ulimwenguni zilikata uhusiano wa kidiplomasia baada ya vita vya Ukraini, alizidi kuendelea kutokana na uhusiano wake katika OPEC vile vile ana uhusiano wa karibu sana na Marekani, haswa Rais Trump, tangu wakati wa kipindi cha kwanza cha Rais Trump katika, uh, alipokuwa katika utawala sasa. Kwa hiyo kutokana na mzozo ambao kwamba Marekani uko ndani nao, sahihi, baina ya wao na Ukraine, baada ya kukutana na baada ya Rais Zelensky na Rais Trump kukutana na Washington, uh, ilikuwa ni muhimu wapate sehemu ambayo kwamba yenye kuwafiki sehemu zote tatu hizi yaani Marekani, Ukraini na pengine na Russia, ambapo waweze wakakutana wakafanya mazungumzo ya aina moja ama nyingine, pengine yasiwe ni ya moja kwa moja, lakini itakuwa ni sehemu nzuri, na nafikiri pia jambo lingine pia, kwa sababu ya hamu ya Saudi Arabia kuinua wasifu wake ama kuinua ile profile yake katika masuala ya kimataifa, haswa tukiona kwamba jirani yake Qatar amehusika sana na kutatua mizozo mingi ikiwemo ile ya, ya Palestine. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema Trump anafanya kila awezalo kuhakikisha kwamba vita vya Russia nchini Ukraine vinamalizika. Lakini Trump amefutilia mbali kushirikiana taarifa za kijasusi kati ya Marekani na Ukraine. Vilevile vile, ametishia kuiwekewa vikwazo Russia mbinu ambazo zinaonekana kuwa mbinu za ukali na wala sio upole wa kidiplomasia. Je, mbinu zake zitaharakisha upatikanaji wa amani? Yawezekana, na hiyo sana sana kwa sababu aliahidi alipokuwa katika uh, mchakato wa kupigania kura kwamba vita hivi angevituliza vi, ama vingevisimamisha baada ya siku kumi ama chini ya mwezi mmoja. Sasa tayari karibuni miezi mitatu ienda tangu aingie kwenye utawala. Kwa hiyo hamu yake ya kuhakikisha kwamba vita hivi vimemalizika iko juu zaidi. Kwa hiyo itabidi lazima watumie ile mbinu ya Marekani wanayoita uh, sticks and carrots, yani ku, kuwabembeleza kwa upande mmoja, lakini kuwatia tishio kwa upande mwingine, ili wote wenye, ku, wenye kutatanisha yani Russia na Ukraine waje pamoja, wapate solution ya vita hivi. Wasipotii anayotaka, wasipofuata anayotaka Trump, wasipofuata wanayotaka Marekani, nini ambacho tunaweza tukategemea kuona baada ya mikutano hii yote, mfululizo wa mikutano kutafuta mituta ya bunduki mabomu nyamaze ndani ya Ukraini na pia Ukraini kurusha kujia Rusia. Rais Trump ni mmoja wa kiongozi ambayo kwamba hawezi kutabirika kwa rahisi sana na haya yameonesha katika jinsi alivyokuwa tangu aingia kwenye utawala mara ya pili, katika maamuzi yake ya maswala uchumi, ya kiuchumi na maswala ya kisalama. Tumeona mchi rafiki kama vile Ukraine akiondolea misaada akiondolea ushirikiano wa ujasusi. Tumeona nchi kama vile Russia akizungumza nao akitoa ahadi aki ya kwamba atakutana na Putin. Kwa hiyo kumtabiri ni jambo gani atakalolifanya ni vigumu sana lakini kitu muhimu ni kwamba ni kujua kwamba hamu yake ni kuhakikisha kwamba vita vimesimama. Kwa hiyo kama kutakuwa na mbinu yoyote itakayomwezesha ku, ku kufikia lengo lake basi yeye ataitumia, na kwa sasa hatuwezi kujua ni mbinu gani ambayo ataitumia. Mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Marekani, Marco Rubio, anapokutana na ujumbe wa Ukraine unaongozwa na Rais Zelensky, pande zote zimeeleza matumaini ya kufikia hatua nzuri zinaweza kuwa ni hatua gani hizi anazotaja hatua nzuri? Je, ni hatua zinazohusu Marekani tu na Ukraine ama pia zinahusu Russia hata kama Russia haipo kwenye meza ya mazungumzo? Jeda uzuri wenyewe ni kwamba Marekani tayari ishazungumza na Russia na ishajua malengo ya Russia ni aina gani. Kwa hiyo kikubwa zaidi ya mapingamizi ilikuwako na kwa upande wa Ukraine, na kwa vile Marekani walikuwa na mazungumzo ya kuhusu mambo ya, ya uchumi haswa yale madini yasiyopatikana kwa urahisi na mazungumzo hayo yaliharibika baada ya kuwa na mvurugikano wa mazungumzo baina ya Rais Zelenski na Trump. Kwa hiyo kauli za Ukraine kwa sasa ni kwamba wako tayari kuingia kwenye mkataba wa kiuchumi na Marekani na vile vile wako tayari kuingia kwenye mkataba ambao wakisalama wenye maslahi na nchi yao, lakini haya tusiyaangalia kipekee yake, tukiangalia na mazungumzo mengine yanayoendelea ulimwenguni, haswa vile nchi za Europa, ambapo tayari wanazungumza kuhusu masuala ya usalama yatakuhakikisha kwamba kutakapopatikana amani ama suluhu baina ya na Ukraine na Russia, basi wale watakuwa tayari kuleta uh, wasimamizi wenye kuhakikisha kwamba usalama umetekelezwa katika, katika ile agreement itakaopatikana. Amini Mwidao ni mtaalam mchambuzi wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa asante. Amin, asante ndugu Bwire. Mkutano utafanyika kesho Juma nne katika mji wa Jeda, uh, Saudi Arabia. nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Sehemu ya pili ni baada ya mapumziko mafupi. Hii ni sauti Amerika, VOA. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Tunasikika pia kupitia KBC radio taifa, shirika la utangazaji la serikali ya Kenya. Umoja wa Mataifa umeonya kwamba Sudani Kusini inakaribia kutumbukia tena katika vita kutokana na kuongezeka kwa uhasama wa kisiasa, makabiliano ya kijeshi kuongezeka, na hivyo kuweka katika hatari ya kukwama kabisa mchakato wa amani. Tume ya Haki za Kibinadamu ya Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini imeonya kwamba uhasama umeongezeka sana hasa katika jimbo la Upper Nile na hivyo kuweka katika hatari makubaliano ya amani na kuharibika kabisa kwa hali ya kibinadamu. Shambulizi dhidi ya ndege ya helikopta ya Umoja wa Mataifa katika sehemu ya Nasir na kusababisha vifo vya wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa na maafisa wa ngazi ya juu wa jeshi la Sudan Kusini SSPDF akiwemo jenerali imepelekea kuongezeka kwa hali ya wasiwasi kuhusu amani Sudani Kusini. Shambulizi dhidi ya ndege ya Umoja wa Mataifa lilitokea wiki iliyopita, wakati juhudi za kupunguza uhasama zilikuwa zinaendelea, na linachukuliwa kuwa uhalifu wa kivita kwa kuzingatia sheria za kimataifa. Mpasuko unaendelea ndani ya serikali ya Sudani Kusini, hasa baada ya kufutwa kazi maafisa wa ngazi ya juu, wakiwemo mawaziri na magavana Mkuu wa shughuli za chama cha upinzani SPLA IO Lieutenant General Gabriel Droplam na waziri wa mafuta Port Kanga walifutwa kazi na Rais Salva Kiir na kuongeza uhasama zaidi. Makabiliano kati ya jeshi la serikali na kundi la wapiganaji vimepelekea kuongezeka wasiwasi wa kuanza tena mapigano makubwa. Mapema mwezi huu, maafisa wa usalama wanaomuunga mkono Rais Salva Kiir waliwakamata mawaziri wawili na maafisa wengine wa jeshi wanaomuunga mkono Makamu Rais Riek Machar, hatua inayoweka matatani makubaliano ya amani ya mwaka 2018 yaliyopelekea kumalizika kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka mitano kati ya vikosi vitiifu kwa Rais Kir na Riek Machar vilivyosababisha vifo vya karibu watu elfu mia nne. Ukamataji ulitokea kufuatia mapigano katika mji wa Nasir, kaskazini mwa nchi kati ya jeshi la taifa na kundi la wapiganaji linalojiita White Army kutoka kabila la Nuer anapotoka makamu wa Rais Riek Machar. Msemaji wa serikali, Michael Makuei, amesema ukamataji ulifanyika kwa sababu maafisa walio karibu na Machar wanavunja sheria. Makuei amewashutumu wanajeshi walio karibu na Machar kwa kushirikiana na kundi la wapiganaji la White Army kutekeleza mashambulizi katika mji wa Nasir Machi 4. Chama cha Machar kimekanusha madai hayo. Profesa David Monda ni mhadhiri wa siasa, diplomasia na uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha City New York hapa Marekani. Profesa Monda, kwa kuzingatia hali ya Sudani Kusini tangu ilipojiondoa kutoka kwa Sudani na kutangazwa kuwa nchi huru, hali ya sasa ni ya siasa mpya au ni mwendelezo wa uhasama wa muda ambao umekuwa ukifukuta ukitafuta pa kulipuka. Mambo ya mawili hapa eh, ni kule kukokota eh, na kusambaratika kwa miundombinu ya kisiasa na kidiplomasia kati ya eh, Salva Kiir na naibu wake Riak Machar. Eh, tunajua ya kwamba hawa ni wanajeshi wame- walikuwa eh, Eh, kichakani wakipigana na serikali kuu ya ya Khartoum kwa miaka mingi. Kwa hivyo sana sana eh, madhumuni yao au eh, kukiwa na changamoto nafsi yao ni, ni ile ya kivita na ubabi eh, la pili ni kwamba eh, kati yao eh, Salva Kiir na Riek Machar wana vikundi vingi tu vya uh, vijana uh, kwenye eh, mirengo yao na vikundi hivi eh, vingi haviko chini ya usimamizi wao. Inasema hivyo, kusema ya kwamba hata ilani au idhini kitoka kwa Riek Machar au Salva Kiir, kuna vikundi vingine vya wanamgambo ambao wanawaunga ambao hawatawasikia. Kwa hivyo ina, ina, inazua balaa zaidi kwa sababu jeshi la Sudan Kusini eh, sio jeshi E, ambayo imekuwa kwa muda na ile nidhamu ya kijeshi. Kuna vikundi vikundi vya kikabila na vya kikoa ambavyo vinasambaratisha e, hali ya usalama na uwiano uh, kwa jeshi la Sudan Kusini. Idara ya ujasusi na usalama wa kimataifa ya Sudan Kusini ilisema Jumamosi kwamba ilikuwa imekamata watu kadhaa wanaoaminika kuhusika katika mapigano hayo katika mji wa Nasir na mji jirani. Serikali haijasema idadi ya watu waliokamatwa na wala majina yao kufikia sasa. Serikali imedai kwamba chama cha SPLAIO kinahusika moja kwa moja na mapigano katika Nasir na kwamba wapiganaji wamekuwa wakiimba na kutoa ujumbe unaounga mkono upinzani. Umoja wa Mataifa umeeleza wasiwasi kwamba hali inayoendelea sasa Sudani Kusini inaweza kutumbukiza nchi hiyo katika mgogoro wa madaraka usiyomalizika na uliopelekea nchi hiyo kuingia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe, kusababisha vifo vya idadi kubwa ya watu, kuharibika uchumi na kutokea hali mbaya sana ya kibinadamu. Profesa Monda na nukuu, Sudani Kusini imepitia mateso ya muda mrefu sana. Kumekuwepo uvunjaji mkubwa wa haki za kibinadamu, uhalifu mkubwa, usimamizi mbaya wa uchumi na hali mbaya ya usalama. Raia wa Sudani Kusini wanahitaji utulivu na amani, na wala siyo mzunguko mwingine wa vita, amesema Barney Afako kamisa wa tume ya haki za kibinadamu wa Umoja wa Mataifa. Je, hatua gani zinaweza kuchukuliwa kuwafanya Kiir na Machar wasikilizane? Ni vigumu kujua, uh, kwa sababu wamevutana kwa muda mrefu na tuwasema kwamba pahali, wawili wapiganapo, ni nyasi ndizo huumia. E, na kwa sasa ni raia wa Sudan Kusini ambao wanaumia, tusabawo ya kwamba kuna janga e, e, la la kibinadamu e, Sudan Kusini e, wa, wa, wa Sudan wengi wa Sudan Kusini wengi wako kwenye mataifa jirani wakitafuta hifadhi na hali ya usalama, na maendeleo pia imesambaratika ikiunganishwa na hili suala ya kwamba mafuta ghafi haizalishwi Sudan Kusini kwa kiwango kinachofaa. Kwa hivyo eh, uhasama huu nadhani utaendelea kwa muda, kwa sababu eh, vigogo hawa wawili sidhani wanatafuta njia eh, ya kidiplomasia kusuluhisha eh, mgogoro huu eh, hawataki ku kugawanya madaraka nusu kwa nusu. Kila mmoja anataka kuwa kuwa babi vile inavyofanyika kule Sudan. Uh, jenereli je, uh, Burhan, uh, Burhan na Hemedit pia ni, ni vivyo hivyo. Kwa hivyo nadhani wasamahuu utaendelea kwa muda, hususan tukiangazia kwamba uh, Riak Machar na Salva Kiir uh, wamewekeza kwa mataifa jirani uh, rasilimali zao nyingi. Familia zao hazipo Sudan kusini kwa hivyo wao, taifa likisambaratika, eh, hawana ile ile ile woga, wanajua wanaweza kuelekea ughaibuni pia, wapate hifadhi kwao na kwa familia zao mara nyingi vita vya Sudani Kusini vimehusishwa na makabila mawili Nuer na Dinka. Moja anatoka Rais salva Kir, lingine anatoka Riek Machar. Kwa faida ya nani vita kila mara? Faida ya hawa, haya makabila Nuer na Dinka ama ni faida ya moja kwa moja ya Riek na wandani wake, Machar na wandani wake? E, ni kwa faida ya Riek na wandani wake na pia wandani wa salva Kir. Eh, lakini pia tusahau ya kwamba hata kama kuna haya makabila mawili kuna eh, makabila mengine pia madogo madogo ambayo yapo ya, ya, ya kwenye eh, eh, mbarika hii ya Sudan Kusini na pia tuna eh, ile changamoto ya ya ukoo ambayo pia ipo humo ndani. Kwa hivyo hata ingawa kwa ujumla tunasema ni makabila, makabila mawili ya Kidinka na na Nuer pia lazima tuheshimu jambo la kwamba kuna ukoo pia na pia kuna makabila mengine ambayo yanazua au yanafanya mbarika hii iwe tatizo zaidi. Mwishoni mwa wiki iliyopita, rais wa Kenya ambaye ni mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki alisema kwamba alikuwa amezungumza na Rais Salva Kiir pamoja na makamu rais wa kwanza Rieki Machara katika juhudi za kumaliza uhasama na kuzuia vita kutokea tena. Dkt. Ruto aliandika kwenye mitandao ya kijamii kwamba ametoa wito kwa Kiir na Machar kufanya mazungumzo ili kumaliza uhasama wakati jumuiya hiyo inatafuta mbinu za kuhakikisha kwamba Sudan Kusini ni tulivu kupitia mchakato wa IGAD. Umoja wa Mataifa unataka jumuiya ya kimataifa wakiwemo nchi jirani, Umoja wa Afrika na wadhamini wa makubaliano ya amani, akiwemo Marekani kuingilia kwa haraka masuala ya Sudan Kusini. Umoja wa Mataifa unataka pande husika kuheshimu makubaliano ya amani na kutimiza jukumu lao la kuheshimu haki za kibinadamu na kutekeleza makubaliano ya serikali ya mpito. Mojawapo ya mambo yanayohitaji kutekelezwa Sudani Kusini ni kuundwa kwa tume ya ukweli, haki na maridhiano na mahakama maalum. Kufikia sasa, hakuna lililofanyika, hali inayopelekea kukosekana juhudi za kushughulikia vyanzo vya mapigano. Profesa Monda, kwa nini viongozi hawataki kuunda taasisi na tume kama za maridhiano, mahakama maalum na mengine walivyokubaliana mwaka elfu mbili kumi na nane Au tuseme kwa kifupi, mbona imekuwa vigumu kutekeleza makubaliano ya amani? Hakuna usalama. Kusipokuwa na usalama, huwezi kuboresha miundombinu ya kisiasa na ya kidiplomasia na ya kikazi kwenye sekta ya umma kukiwa na vita na pia safisha safisha hizi za kikabila eh, kweli eh, ni vigumu kuweza hata kuanzisha tume huru ya kutatua mbarika hii, kwa sababu kuna wahusika upande wa Riak Machar eh, na pia upande wa Salva Kir ambao wana uoga ya kusema kama kuna tumbe huru, pengine wakashakiwa kwenye mahakama kuu au mahakama kule Sudan Kusini kwa safisha e, safisha hizi za kikabila e, na za kidini pia. Wadhamini wa makubaliano ya amani kama Marekani hawawezi kuwalazimisha Kiri na Machari kuheshimu raia wa Sudan Kusini ambao sasa maisha yao yako hatarini na wanaishi kwa uoga, hawawezi kulazimisha kutafuta amani kwa kila njia, tuseme kumkalisha Machari chini na Salva Kiri chini na kuambia lazima hili lifanyike kwa masilahi ya taifa. Ni vigumu kwa sababu Sudan Kusini ni taifa huru. Eh, Sudan Kusini pia tusahau ya kwamba imepakana na eh, eneo ya Ethiopia ambako kumekuwa na eh, na shida eneo ya Tigray, imepakana na eh, na Sudan kwenyewe ambako kumekuwa na eh, changamoto, imepakana na taifa la eh, Afrika ya kati, Jamhuri ya Afrika ya kati na pia DRC mataifa ambayo tunajua pia ana changamoto uh, zake maalum. Umeangazia dola makuu madola makuu, sura mpya ya uongozi hapo, kutoka Washington ni Marekani. Uh, nafsi za Marekani mbele, yaani america first. Uh, Trump sera zake za nje ni kutoingiza Marekani kwa vita vya mataifa ya mbali ambavyo uh, havina ukaribu wa Marekani na Marekani Marekani tena haina haja kujiingiza kwa hivi vita vingine vya Sudan Kusini a, ambapo Marekani haioni maslahi yake ya karibu, amba, yanaweza ya ku, yanaweza kutishiwa. Na pia umma hapa Marekani hawataki kujiingiza kwa vita hivi vya, vya mataifa ya nje. Kwa hivyo nadhani kwa nafsi hizo mbili, masuala ya ndani, majirani wa Sudan Kusini wakiwa na shida zao na pia hizi sera mpya za Donald Trump za America First. Sudani Kusini imesalia kuongozwa kwa misingi ya kikabila kati ya Nuer na Dinka. Dr Riek Machar anatoka kabila la Nuer, Rais Salva Kiir anatoka kabila la Dinka. Kundi la wapiganaji la White Army linatoka kabila la Nuer. Limefutilia mbali ripoti kwamba linapigania masilahi ya Riek Machar na badala yake limesema lengo lake ni kulinda watu wao. Kundi la White Army limesema sio la kisiasa na kwamba wao ni raia vijana ambao wamechukua silaha kulinda watu wake kwa sababu serikali imeshindwa kufanya hivyo. Kundi hilo limedai kwamba serikali imetenda uhalifu dhidi ya watu wa kabila la Nuer katika kaunti ya Nasir. Limedai kwamba jeshi la Sudani Kusini, SSPDF, limenajisi wanawake, kuua watu wazee na watoto, kuiba mifugo na kutoheshimu jamii yao. Kundi hilo la White Army lilishambulia kambi za jeshi la Sudani Kusini katika mji wa Nasir, Upper Nile, na kutangaza kudhibiti mji huo ulio kwenye mpaka na Ethiopia. Taarifa iliyochapishwa kwenye ukurasa wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani imeamuru raia wake, wafanyakazi wa serikali wasiokuwa na kazi ya dharura katika mji mkuu wa Juba, kuondoka kutokana na kuongezeka mapigano kaskazini mwa nchi. Marekani imesema silaha zinapatikana kwa urahisi kwa watu wa kawaida nchini Sudan Kusini. Nakamilisha kwa undani. Mimi ni Kenneth Bwire, uwe na usiku mtulivu.