Adhegi nue ah aybiian hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi, na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Nduimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji ni mimi Idi Ligongo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio atawasili Jida, Saudi Arabia, Jumatatu kwa mazungumzo kati ya Marekani na Ukraine, huku rais Donald Trump akishinikiza kumalizika haraka kwa vita vya Rusia na Ukraine. Akiwa Jida, Rubio pia atakutana na mwanamfalme wa Saudi Arabia Mohamed Bin Salman Al Saud kujadili njia ya kuendeleza masilahi ya pamoja katika eneo hilo na kuimarisha uhusiano wa Marekani na Saudia, amesema msemaji wa wizara ya mambo ya nje Tamy Bros. Kwa mujibu wa wizara ya mambo ya nje Rubia amesisitiza azma ya Rais Trumpu ya kumaliza vita haraka iwezekanavyo na kusisitiza kwamba pande zote lazima zichukue hatua ili kupata amani endelevu, katika simu ya Ijumaa na waziri wa mambo ya nje wa Ukraine, Andrii Sibiha. Jumatatu, Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski atakwenda kwenye ufalme wa Guba kwa mkutano na mwanamfalme wa Saudia Mohamed bin Salman. Vikosi maalum vya Russia vilisonga mbele kilomita moja ndani ya bomba la gesi kushambulia vitengo vya Ukraine kutoka mkoa wa Kursk, mwandishi wa blogu za kijeshi wa Ukraine na Russia ameripoti, wakati Moscow ikielekea kukamata tena sehemu za mkoa wake wa mpakani ambazo Kiev iliziteka katika shambulizi la kushangaza. Ukraine ilivamia na kuvuka mpaka kwa ujasiri Kursk mwezi Agosti, katika shambulizi kubwa zaidi katika eneo la Rusia toka vita vya pili ya Dunia. Ndani ya siku chache, vikosi vya Ukraine viliteka kilomita za mraba elfu moja za eneo pamoja na mji wa kimkakati wa mpakani wa Zuta na kuchukua mamia ya wafungwa wa kivita wa Rusia, kwa mujibu wa Kiev. Operesheni hiyo ililenga kupata mwafaka katika mazungumzo ya amani yajayo na kuilazimisha Rusia kuwaelekeza wanajeshi mbali na mashambulizi yake makali mashariki mwa Ukraine. Majeshi ya wanamaji ya Iran, Rusia na China yatafanya mazoezi katika pwani ya Iran wiki hii katika jitihada za kuimarisha ushirikiano, vyombo vya habari vya Iran vimeripoti Jumapili. Nchi hizo tatu ambazo zina azma moja ya kukabiliana na kile wanachokitaja kama utawala wa Marekani zimefanya mazoezi sawa katika eneo hilo katika miaka ya karibuni. Mazoezi hayo yataanza Jumanne katika bandari ya Chabahar iliyoko kusini mashariki mwa Iran kwenye guba ya Oman. Shirika la habari la Tasnim limesema bila kutaja muda wao. Meli za kivita na zile za usaidizi za jeshi la wanamaji la China na Russia pamoja na jeshi la wanamaji la Iran na lile la walinzi wa mapinduzi, chombo cha kiitikaji cha jeshi la Iran, kinatarajiwa kushiriki kwa mujibu wa Tasnim. Mazoezi hayo yatafanyika kaskazini mwa bahari ya Hindi na yanalenga kuimarisha usalama katika eneo hilo na kupanua ushirikiano wa pande nyingi kati ya nchi zinazoshiriki, Tasnim imesema. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Marekani imekataa kuendelea na msamaha ulioiruhusu Iraq kununua umeme kutoka Iran bila kukiuka vikwazo. Afisa wa Marekani amesema Jumapili msamaha wa awali uliisha Jumamosi na wizara ya mambo ya nje ya Marekani haikurejesha upya . Ubalozi wa Marekani wa Bagdad umesema katika taarifa, uamuzi huo umefanyika ikiwa sehemu ya kampeni ya shinikizo la juu la Rais Donald Trump dhidi ya Iran ambayo imewekwa kumaliza tishio la nyuklia la Iran, kupunguza mpango wake wa makombora ya maafisa ya mbali na kuizuia kuiunga mkono vikundi vya kigaidi, imesema taarifa hiyo. Tunaitaka serikali ya Iraq Iondoe utegemezi wake kwa vyanzo vya nishati vya Iran haraka iwezekanavyo, na kukaribisha ahadi ya waziri mkuu wa Iraq ya kufikia uhuru wa nishati, imesema taarifa hiyo. Licha ya utajiri wake wa mafuta na gesi, Iraq imekumbwa na uhaba wa umeme kwa miongo kadhaa kwa sababu ya vita, ufisadi na usimamizi mbovu na imekuwa ikitegemea sana gesi na umeme kutoka Iran. Mtu mwenye silaha anayeaminika alisafiri kutoka Indiana alipigwa risasi na maafisa wa idara ya ulinzi wa viongozi ya Marekani, US Secret Service, karibu na White House baada ya makabiliano mapema Jumapili. Kulingana na mamlaka, hakuna mtu mwingine aliyejeruhiwa katika ufyatuaji risasi huo uliotokea usiku wa manane karibu na mtaa kutoka White House. Kwa mujibu wa taarifa ya Secret Service, Rais Donald Trump alikuwa Florida wakati ufyatuaji risasi huo unatokea. Idara hiyo ilipokea taarifa kutoka kwa polisi wa eneo hilo kuhusu madai ya mtu aliyejua ambaye alisafiri kutoka Indiana, na walikuta gari la mtu huyo ambalo linashabihiana na maelezo yaliyotolewa eneo la karibu. Maafisa walipomkaribia mtu huyo alifyatua bunduki na makabiliano ya silaha yakatokea ambapo risasi zilifyatuliwa na wafanyakazi wetu, idara ya Secret Service imesema katika taarifa. Na mashambulizi yanayoongezeka yamezikumba hospitali na miundombinu mingine ya kiraia mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati mapigano yanaendelea dhidi ya, ya serikali na kundi la M23 shirika la Umoja wa Mataifa la misaada ya kibinadamu limesema wapiganaji wa M23 wanaoungwa mkono na wanajeshi wa Rwanda wamepiga hatua kubwa katika eneo hilo toka Januari, wakiteka miji muhimu ya Goma na Bukavu na kuwafanya maelfu ya watu kuyahama makazi yao. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, kati ya Machi mosi na tatu, hospitali kadhaa zililengwa na wenye silaha katika kuongezeka kwa ghasia dhidi ya vituo vya matibabu na wafanyakazi wa afya. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA imesema katika ripoti iliyochapishwa Jumamosi, usalama Goma unatishiwa baada ya kuzuka upya kwa vitendo vya uhalifu ikiwa ni pamoja na wizi majumbani, huku hospitali na shule zikilazimika kufungwa katika maeneo mengine. <muchos> Right, msikilizaji, umewadia ule wakati ambapo huwa tunapatana hapa hewani, ikiwa ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi naitwa BMJ Mridhi, karibu twende pamoja kwa mbali msikilizaji, kama ilivyo adamu, umezipeperusha kwa wingi kupitia mtandao wetu pale kwenye Facebook e, mukisema mngependa kuwajulia hali ndugu na marafiki na mimi, nisipoteze wakati, niangalie nani ana bahati kutufungulia mpango wa leo. Anaitwa Wilfred Tambwe, anasema yuko kule na Manyere, Nkasi, Rukwa, Tanzania, anasema zangu salamu kwanza kwako mtangazaji wa zamu. Mimi nami nashukuru kwa salamu zako. Unasema pia ziwafikie Musa Mjengi, Matikiti Mohamed, Nyanda Mayala na Nazareti Mwakipembe, bila kusahau Mage Mbise, mwisho kwake Ali Mrangi Gigiri Mlesa. Ujumbe VOA inatuunganisha na mimi, anarudia naitwa Wilfred Tambwe. Shukran sana msikilizaji na tumai, salamu zako zimewafikia wote, ikiwa ni pamoja na mimi eh. Nafurahi pia eh, kupata salamu zako Frank Shayo wa Arusha, eh, Sakina. Eh, zangu ziende kwa Maji Moto, Malole Mayala Mashili, Paskaline Lukas Chambi, Kipese Kiarua, Malia Gologota, Magabe, Letisia Shilogile, Matikiti, Mohamed Doto, Mahona Buhu, Magembia Lenga Chapati. Aya, msikilizaji, sijatunga jina hilo eh, mwenyewe anaitwa Lenga, la pili ni Chapati, Chapati, na vilevile vile, bila kumsahau Miriam Abubakar na Miraji Njiwa na wote wanaonifahamu eh, ikiwa ni pamoja na wengine ambao sikuweza kuwataja hapa. Mi naitwa Frank Shayo amesema, na ujumbe tukumbukane kupitia VOA, tukumbukane kupitia VOA. Jafeth Isidori wa Katapulo Kalambo Rukwa, Tanzania anasema, natuma salamu zangu kwa wafuatao: Lidia Ferudi, ni Winifrida Mintanga, wakufunzi wote wa sauti Songea Uh, 20, uh, 2018 yani mwaka 2018 hadi 2019 219 Festo Lina Zenzelani, Padre Longino, Mwalimu Kasolo Cleophas na Mwalimu Stephen uh, uh, James Katia na wanafunzi wote wa Sauti Songea mwaka 2016 2019. E, anasema yeye dalali mtoto wa mpanda Katavi, pamoja na watangazaji wote wa VOA e, wasalimike na mimi. Kwa niaba ya wenzangu wote nasema e, tumesalimika tena, salimini kabisa. Waziri wa mambo ya salamu, Mheshimiwa Dius Masunga Buhungu, kila wa Igigwa, Sikonge, Tabora, Tanzania, anasema za kwanza kabisa zimwendee Asha Shabani Ali, mtoto Masunga Dius Eh, Baby Masanja Duse, eh, James Mandazi. Aya, Mandazi msikilizaji. Ni jina la mtu hilo. Eh, James Mandazi umesalimiwa. Kasali Bunzali sali rutahiwa busisi majariwa bususu Magembise Juma Idi Isa Saenda Mabula Magesha, eh, popote walipo. Na bila kusahau Joseph Miroro na Rebecca Kwamboka Jimmy Gradifry manyama na Jeffrey P. njereka popote walipo, ujumbe nawasalimia nyote kabisa na tupendane. Naona ametuma, uh, ametuma salamu kwa watu wengi kweli kweli, na nimeamua nisome salamu zote hizo ili nao pia pahali walipo wafurahia kumbuka, msikilizaji, ni mpango wa salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, kipindi ambacho kujia kila siku ya Jumaapili wakati kama waleo e, hapa Sauti ya Amerika katika studio nambari 15, e, na, na basi, kikiwa ni kipindi cha salamu na muziki. Sasa bila shaka, bila muziki itakuwa kwamba kipindi chenyewe sio cha salamu na muziki lakini salamu tu. Kwa hiyo sitaki useme kwamba hiki kipindi jamani, kilikuwa hakina muziki. Naona kwa mbali huyu, uh, mwanamziki ni wa mitego, anakuambia I am not single. I am not single, mimi siko peke yangu, tusikie kitu hicho I'm not single. I'm safi msikilizaji kwa chini kwa chini anaondoka hapo ni wa mitego anasema i'm not single mimi usija ukafikiria eh, kwamba niko solo eh, mimi nimechukuliwa tafuta kwingine i am not available anasema kwa kiingereza haya msikilizaji tunaendelea na salamu na mziki kutoka idhaa ki ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc naona kwa mbali hawa wanaotuma salamu zao E, najaribu kuangalia, niangalie nichukue za nani kwanza, kwa sababu ni wengi kweli kweli. Huyu anajulikana kama uh, Joseph Sindano anasema, nataka nipeperushe zangu salamu kwa Pili Makoti, Moses Edward Mondela na Mayala Mashili, pamoja na Lenga Chapati na Kasimu Bakari, e, bila kusahau Richard Kambale akiwa kule mashariki mwa DRC, e, upande ule wa Kivu Kusini. Richard Kambale pia ni mchangiaji mkubwa sana wa hapa VOA, maswala mbalimbali, maswala mtambuka. E, umesalimiwa Richard Kambale na pia ametuma ujumbe e, yeye ametuma ujumbe kwamba tukumbukane. Haya, tukikumbukana hivyo hivyo, naona tuende kwake sasa. Mabula Magesha kutoka kusema yuwapi, lakini anasema zangu salamu ziende kwa Lenga Chapati, Ibaba Mageuzi, Bahame bote na Sayi Boge, ujumbe nawatakia jumapili njema. Bila shaka ujumbe wenyewe wameupokea, sina shaka kabisa kwamba umefika pale ambapo ulikuwa unaelekezwa. Msikilizaji, kipindi cha salamu na mziki sasa hivi kinachukua zake. Salamu huyu Orina Bernard kutoka kule Naivasha, Kenya. Huyu pia ni mmoja wa mashabiki wakubwa wa Sauti ya Amerika. Kwanza anasema hujambo mtangazaji wa zamu, nami napokea salamu hizo. E, peperusha zangu salamu kwa mke wangu Rael Nyabonyi akiwa na Naivasha, e, dadangu Naomi kwa Mboka wa Nax, nafikiri kuwa ni Nakuru Kenya. Ocheng George akiwa kule Kakamega KK, Jessica Esther Makungu wa Bahrain eh, na vilevile Mateni Jobu akiwa USA, United States of America. Wengine huenda ikamaanisha kitu kingine, lakini nafikiri ni USA hapa tulipo Marekani. Veronica Okoma wa Kabwangware. E, kule karibu na Nairobi e, Adima Douglas wa Limuru na vilevile Nancy Haji wa huko Bahrain bila kusahau Kambale Richard wa DRC na Violet Karani e, kikundi kizima cha mashabiki wa redio kote nchini Kenya e, hakuacha ujumbe lakini yote tisa ni kwamba mumepata, mumesalimiwa kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tupate kitu Jeria anasema diside, tusikie ngoma hiyo katika kipindi cha salamu nasafiri na salamu na mziki moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Msikilizaji naona huyu sasa Paul Mpelele wa Sox Unit, Sumbawanga, Tanzania. Salamu zangu ziende kwa Sandutara, Eliud Dinandi, Emmanuel Humba, Idi Migeto Junior, Hussein Balozi wa Ilemi, Mbeya, Tanzania, Floriani Nyoni mtu pesa mwanambuke na mali mao Ramadhani Shija, Shija amani kwako kwa mtangazaji wa zamu. Ndivyo ambavyo amefunga salamu za leo eh, huyupo Mpelele wa swax unit eh, Sumbawanga Tanzania. Ah, kila wakati nikiingia hapa studio kusoma hizi salamu naona muda ukimbia kweli kweli, na leo sio tofauti Nakwambia na kamata sasa, za mwisho hizi salamu zake Sadiki John, mwanaharakati tokea wa Katonge, salamu club Inyonga, mbele Mlele, Katavi, Tanzania, anasema zake salamu ziende kwa wafuatao: Letisia Eliasi Lenga chapati, Ros Balima Maige, mbona mtemistemi, Letisia Shilogile na vilevile vile Eh, huyu anajulikana kama Duse Ngaya Lugandu. Ujumbe ukitaka kujua mbio za kinyonga choma msitu. Haya siongezi chochote msikilizaji. Ndio muda tulokuwa nao lakini siwezi kukuacha peku bila muziki kama ilivyo ada msikilizaji na kuacha na kibao fulani hapa. Eh, hiki chake huyu mwanamuziki anaitwa Big Fizo, uh, wakishirikiana na a Wanakwambia humo ndani checking out, kutoka studio nambari 15, nasema adios, kwa heri ya kuonana. Naitwa BMJ Mridhi. msikilizaji huyo alikuwa ni BMJ Muridhi, katika Salam na Muziki akikamilisha hivyo kwa siku nzuri kabisa ya leo Jumapili pili, eh, na naamini umesikia zako salam. Basi kabla ya kukamilisha matangazo yetu ni kusomea muhtasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio atawasili Jida, Saudi Arabia Jumatatu kwa mazungumzo kati ya Marekani na Ukraine, huku Rais Donald Trump akishinikiza kumalizika kwa haraka kwa vita vya Rusia na Ukraine. Akiwa Jida, Rubio pia atakutana na mwana mfalme wa Saudi Arabia Muhammed Bin Salman Al Saud kujadili njia ya kuendeleza maslahi ya pamoja katika eneo hilo na kuimarisha uhusiano wa Marekani na Saudia, amesema msemaji wa wizara ya mambo ya nje Tammy Bruce. Vikosi maalum vya Rusia vilisonga mbele kilomita moja ndani ya bomba la gesi kushambulia vitengo vya Ukraini kutoka mkoa wa Kursk waandishi wa habari wa, wa blogu za kijeshi wa Ukraine na Rusia wameripoti, wakati Moscow ikielekea kukamata tena sehemu za mkoa wake wa mpakani ambazo Kiev iliziteka katika shambulizi la kushangaza. Majeshi ya uanamaji ya Iran na Rusia pamoja na China yatafanya mazoezi katika pwani ya Iran wiki hii katika jitihada za kuimarisha ushirikiano, vyombo vya habari vya Iran vimeripoti Jumapili. Nchi hizo tatu ambazo zina azma ya moja azma moja ya kukabiliana na kile wanachokiita kama utawala wa Marekani zimefanya mazoezi sawa katika eneo hilo katika miaka ya hivi karibuni. Marekani imekataa kuendelea na msamaha ulioiruhusu Iraq kununua umeme kutoka Iran bila ya kukiuka vikwazo, afisa wa Marekani amesema Jumapili. Msamaha wa awali uliishia Jumamosi na wizara ya mambo ya nje ya Marekani haikurejesha. Upya ubalozi wa Marekani wa Bagdad umesema katika taarifa. Mwisho wa muktasari wa habari. Mimi ni Idi Ligongo, na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida Ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.