Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Msomaji mm, ni mimi Meli Mgawe. Matukio ya watu kujichukulia sheria ya mikononi yameongezeka katika mji wa Bukavu, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo tangu mji huo ulipochukuliwa na kundi la waasi la M23 mwezi uliopita. Wanaharakati wamesema kwamba baadhi ya watu wameuawa wa baada ya kuvamiwa na wenzao kutokana na madai mbali mbalimbali. Matukio hayo ni udhirisho wa ukosefu wa usalama baada ya kuondoka kwa wanajeshi wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, huku mfumo wa sheria ukiwa unakosekana. Waliouawa walishutumiwa kwa wizi, uchawi na wizi wa kimabavu. Baadhi yao wamechomwa moto wakiwa hai kwenye barabara za Bukavu. Mwandishi wa shirika la habari la Reuters ameripoti kushuhudia matukio matatu tofauti ya watu kuuawa jana Alhamisi, Machi sita. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski anafanya mazungumzo na mwenzake wa Afrika Kusini Ramafosa Aprili kumi. Mkutano huo unafanyika wakati kiongozi huyo wa Ukrain anajaribu kupata uungwaji mkono wa kimataifa baada ya Marekani kusitisha msaada wa kijeshi kwa Ukrain. Afrika Kusini inataka kuonekana kama nchi isiyokuwa na upendeleo katika vita vya Ukraine, lakini ina uhusiano mzuri na Rasia na nchi hizo mbili ni wanachama wa BRICS, muungano wa nchi zinazoinuka kiuchumi zikiwemo China, India, Brazil, Rusia na wengine wanaojaribu kubadilisha hali ya sasa ya uongozi wa dunia. Afrika Kusini ilikataa kushutumu rais wa Rasia Vladimir Putin kwa kuivamia Ukraine kivita miaka mitatu iliyopita na haijakuwa ikishiriki katika kura ya maazimio ya Umoja wa Mataifa kuhusu vita hivyo. Mwaka elfu mbili ishirini na tatu, balozi wa Marekani nchini Afrika Kusini alishitumu Afrika Kusini kwa kutuma silaha Rasha, lakini uchunguzi haukupata ushahidi kwamba meli ya Rasha ilikuwa imebeba silaha kutoka bandari ya kijeshi karibu na mji wa Cape Town. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Unaweza kufuata na kusikiliza matangazo yetu kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Ofisi ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Sudan Kusini imethibitisha hii leo kwamba Jenerali David Major Dak wa jeshi la taifa ameuliwa pamoja na wanajeshi kadhaa, wakati helikopta za Umoja wa Mataifa iliposhambuliwa na wanamgambo wa kundi la White Army kutoka mji wa Nasir katika jimbo la Upper Nile na kuzusha mapigano mapya. Shambulizi hilo limemuua rubani na wajumbe kadhaa wa jeshi la SSPDF kwenye kambi huko Nasir, walikuwa wamekwama huko tangu jeshi lilipochukua udhibiti wa kambi siku ya Jumanne. Hata hivyo baadhi ya wanajeshi waliokolewa na kupelekwa Malakal jana, lakini Jenerali Ue alichagua kuwa na mwisho kuchukuliwa akitaka kusubiri wanajeshi wote kuondolewa. Zaidi ya watu 180 hawajulikani waliko baada ya boti nne zilizokuwa zimebeba wahamiaji kuzama kati ya Jibuti na Yemen. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limeliambia shirika la habari la AFP leo Ijumaa shirika hilo la Umoja wa Mataifa halikutoa taarifa yoyote kuhusu utambulisho wa wale waliokuwa kwenye boti hizo, lakini njia hiyo mara nyingi hutumiwa na Waethiopia wanaotarajia kupata kazi katika nchi za guba au wanaokimbia migogoro. Ni moja ya njia hatari zaidi za wahamiaji duniani kulingana na IOM ambayo ilirekodi zaidi ya wahamiaji elfu sitini waliowasili Yemen mwaka 2024. Raia ishirini wa Ethiopia waliuawa wakati boti yao walipozama kutoka Yemen mwezi Januari. IOM imesema watu mia tano hamsini na nane walifariki katika ajali hiyo mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Mwisho wa habari za dunia zilizosomwa nami Meri Mgawe. Baada ya muda mfupi ujao, mwenzangu BMJ Muridhi atakuwa anakuletea taarifa ya kipindi cha meza ya waandishi wa habari. Usiondoke, kumbuka waweza kutembelea mtandao wetu kupitia www.voaswahili.com. Endelea kuwa nasi undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekuapekua, tunachambua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Leo ikiwa ni Ijumaa, tuna meza ya waandishi ambapo waandishi mbalimbali huzungumzia mbali maswala ambayo yamegonga vichwa vya habari katika maeneo yao na kwingineko ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Muridhi nikiwa hapa Washington. Naam, leo katika meza ya waandishi e, tuna waandishi Asiraji Kariango, huyu ni mwandishi wa kujitegemea kutoka nchini Uganda na vilevile, tuko naye kaka Juma mwandishi wa habari wa sauti ya Almasi kutoka huko nchini Kenya. E, maswala ni mengi ambayo yamekuwa yakigonga vichwa vya habari, lakini tutaangazia machache tu, na nafikiri moja kwa moja tuanze na hapa hapa Marekani ambapo mapema wiki hii rais wa Marekani Donald Trump amehutubia e, kikao cha pamoja cha bunge ambapo masenata na vilevile wawakilishi kutoka majimbo mbalimbali mbali. E, walihudhuria, wakaketi kwa takriban e, karibu saa mbili kumsikiliza yeye akitoa ya hotuba yake, kuelezea siyo yale ambayo amefanya katika utawala wake sana e, kwa sababu amekuwa katika e, utawala kwa muda mfupi tu, lakini sana sana ni yale ambayo anayatekeleza na ataendelea kuyatekeleza. E, lakini nilitaka tu kusikia kutoka kwa waandishi e, wale ambao nimewatambulisha hapo, ambao tunao kwenye e, kipindi cha leo e, Asiraji Kariango ukiwa hapo Uganda, labda tuanze na wewe. E, yale ambayo aliyazungumza e, Rais Donald Trump katika e, hotuba yake e, hapa kwenye Bunge la Marekani yamepokelewaje huko Uganda? Ni yamepiga Uh, vichwa yamegonga vichwa vya habari au watu waliendelea tu uh, na shughuli zao? Bila shaka kama kama na anavyojua ndugu BMJ uh, rais wa Marekani hasa hasa Trump akizungumza ama kitenda kitu, lazima yazungumzwe kwa uli na uvumba huko, kwa sababu mengi ya uathiri uh, raia wengi. Mfano uh, katika sfera zake alikata msaada katika shirika la USAID ambayo ambalo lilikuwa linatoa msaada kwa um, mashirika mbalimbali na watu mbalimbali masikini, kwa saa wagonjwa wa ukimwi na wengine, na lile ambalo kidogo niliguswa zaidi ni pale aliposema kwamba katika hiyo kama kuhakikisha kwamba hatua yake ya kukata msaada ni kwamba nchi ya Lesoto kusini mwa Afrika a, hakuna mtu yoyote ambaye anaijua hilo. Kweli lilivaliwa li, li, li, li, li, njuga, watu wengi hasa waandishi wa habari na watu wa kawaida katika mitandao wakijiuliza inakuwaje rais wa taifa kubwa na mtu ambaye anafikiria anajua kwamba haju, yeye hajui Lisoto na kudai kwamba kila watu wengi hawajui, na baadhi ya magazeti yalinukuu, hapa ya nukuu waziri wa mashariki geni wa Lesoto akisema kwamba ameshangazwa na kufadhaishwa na matamshi hayo, akisema kwamba serikali ya Marekani ina ubalozi wake huko huko huko Lesoto na hiyo taifa la Lesoto lina ubalozi wake Marekani. Inakuwaje kwamba yeye hajui na kusema kwamba watu wengi hawajui? Kwa hivyo ile matamshi hayo yari, yari, pokelewa kwa mshangao kutokana na jinsi alivyosema na hivyo na vilevile, uh, hatua yake ya kukata msaada kwa mashirika mbalimbali, hasa shirika la USAID ambalo linasaidia watu wengi katika bara hili na hata hapa Uganda. Najua kuhusu hayo ya US, USAID yamezungumzwa, uh, katika maeneo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na huko nchini Kenya. Lakini eh, kwako, kakaa Juma. E, ni kwa kifupi tu umeona kama uh, hotuba ya Rais Trump ilikuwa na umuhimu mkubwa kwa Wakenya hapo au ni nini ambacho labda wali walikiangazia katika hotuba yake sana sana? Bila shaka nashukuru sana, kwanza kwa hii fursa na pia kwa waadimu sana kwa muda mrefu eh, katika hiki kipindi cha undani tukizungumzia maswala ambayo eh, Rais wa Marekani Trump alizungumzia kule katika yale mabunge mawili, ni eh, kwamba huku Kenya ah, kuna vitu vingi sana vinaangaziwa katika ah, ile hotuba yake, ikizungumziwa kwamba eh, Kenya ni mtegemezi mkubwa katika usaidizi eh, katika nchi ya Marekani, ikiwemo ile misaada ambayo ilikatizwa na ikizingatiwa kwamba magonjwa mengi haswa yale yanayoitwa chronic diseases yalikuwa yanategemewa na USAID na, na, na, na mashirika mengine. Kwa hivyo Wakenya walichukulia uh, ile hotuba kwamba wenyewe, uh, aswa, ikide, ni kama kuna wasipojipanga wenyewe huko mbeleni, haswa ikija ni maswala ya afya, basi kutakuwa na tatizo. Tatizo hilo ni kwamba wanapotegemea msaada alafu msaada ukaja ukakatwa, ina maana kwamba uh, kidogo kutakuwa na upungufu. Na waziri wa fedha uh, hapa nchini Kenya uh, Bwana Mbadi amesema kwamba sasa katika hii bajeti ya mwaka wa elfu mbili ishirini na tano ishirini na sita lazima itaathirika, kwa maana lazima wapangie uh, ile pesa itakayotumika kujaza lile pengo ambalo ule msaada ulikuwa unaletwa na mashirika mbalimbali mbali kutoka Marekani ambayo yaliweza kusimamishwa. Tukumbuke kwamba Kenya inategemea pakubwa sana Marekani, ikiwemo kwamba kuna vitu ambavyo kukisimamishwa kunakuwa na shida. Sasa hivyo itabidi bajeti ya Kenya ipandishwe, ili kuweza kufadhili na pia kusimamia eh, madawa na pia vitu vingine ambavyo katika sekta ya afya ambayo kwa hivi sasa imepi, imekumbwa na pigo haswa wale wagonjwa uh, wale wagonjwa wa, uh, wale ma, uh, ukimwi na pia magonjwa mengine eh, kulingana na hotuba uh, yake ni tegemezi kwamba kuna vitu ambavyo havitaenda vyema katika nchi ikiwemo Kenya. Sawa sawa kabisa. Uh, lakini tukisalia hapo hapo Kenya, kuna habari kubwa ambayo imetokea hapo Uh, hii leo kuhusu rais wa nchi hiyo William Ruto na uh, aliyekuwa waziri mkuu kwa wakati mmoja, Raila Odinga, huyo mwanasiasa wa siku nyingi E, ambaye hivi karibuni alipoteza nafasi yake ambayo ilikuwa anaitafuta kule kwenye Umoja wa Afrika e, kwenye Tume ya Umoja wa Afrika kule Addis Ababa, lakini aliporejea e, hapo, inaelezwa kwamba alijitumbukiza kwa mara nyingine tena katika siasa za ndani hapo. Lakini nini kikubwa ambacho kimetokea leo ambacho tunaweza kuangazia kaka Juma? Uh, leo uh, katika ule ukumbi mkuu wa Kenya pale KICC uh, katibu mkuu na wale viongozi wa kutoka katika chama cha ODM na Kenya Kwanza wamesahihi mkataba ama wameweka mkataba uh, kwamba uh, watashirikiana kwa kile ambacho kinaitwa broad based ka, uh, government ama katika ile serikali jumilishi ikishirikisha uh, kwamba Uh, kulikuwa na yale mapendekezo ambayo alikuwa amependekezwa na ile tume ambayo ilibuni uh, jopo kazi ambayo ilikuwa linaitwa NADCO report ambayo kwa sasa wanaona wafanye kazi pamoja na huu kuruba ama huu muungano ama urafiki ulianzia pale ambapo vijana walileta walitaka mapi, walitaka tukuwe na tofauti, ama kukuwe na tofauti katika nchi ya Kenya, kukawa na maandamano mwezi wa sita na wa tisa wa, wa wa wa saba. Halafu vijana wale wakawa kwamba wanashirikisha wanashinikizo ama wanashinikiza serikali ilete mabadiliko. Kukatokea kwamba kuna wale watu ambao walileta walikuwa wanafanya sponsorship ama walifadhili yale makundi, na kutokea hapo tuliona waziri ya yule naibu wa rais alifanyiwa kile kitu ambacho kinaitwa impeachment akatolewa. Basi kutokea hapo kukawa na ukuruba tukaona Rais William Ruto akamtembelea yule aliyekuwa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. Ukatokea hapo kukaja mpaka sasa, Raila akawa yeye ndio anausemi. Kufikia hapo, tumeona ule urafiki ukija, kwamba wamsupport ama ampe mpigi jiki katika uh, hile nafasi ya AUC wakati kule Wakenya waliingia kwenye mitandao wakapiga zile tweets na kuambia kwamba E, Raila atawageuka Raila, uh, Afrika wasimwamini. mm -hmm. wakapigia pato yule hali ilio Jibuti. Basi kutokea hapo Raila amerudi uh, katika mm -hmm. maeneo kadha wa kadha haswa mm -hmm. zile ngome zake mm -hmm. halafu akakishafanya mikutano mwenyewe, anasema fanya, fanya consultations, amefanya mikutano kuulizia, je, ingie kwenye mrengo waupi? akakuwa katika maeneo ya Busia, ule mkutano wa kusherehekea miaka ishirini ya ODM. Akakimbia kule Siaya, akawa maeneo mbalimbali kiwemo no. Kisumu na pili ya kule Homa Bay. Lakini Kasa leo katika kutia, katika yale ambayo o, umesema kwamba wametia saini hapo, kuna kama hoja kama kumi hizi ambazo Uh, usijui ni zite vipi lakini eh, nyingi tayari naona zinakosolewa na wengi. Kwa nini kuna ukosoaji huo? eh, hasa kuna moja nambari nane hapa imeandikwa kwamba, eh, wamesikilizana kwamba watapigana na ufisadi ama watapambana na ufisadi. Sasa uh, haya matamshi, mambo kama hayo sio mambo mapya, eh, ukosoaji. Lakini ni kwa nini eh, unatokea kiasi hicho? ukosoaji unatokea kwamba huyu uh, ndiye mpinzani mkuu katika uh, hii nchi ama uh, ali hakupata zile kura. Kwa nini wewe unakosolewa uli, uli ama unaenda kujiunga na wale ambao wanafanya makosa, tukikumbuka kwamba uh, kama angekuwa Raila kwa mfano, magharibi mwa Kenya, watu wengi ukiangazia hawatachukua uh, kumuunga mkono hatua ambazo amezichukua Ikizingatiwa kwamba ngome kama hizi zimeamini kwamba yule rais aliwakosea ama kura zao ziliibiwa. Wengi wanakosoa suala la ufisadi, kwa sababu ukiangalia kwa hivi sasa, rais anaenda mahali anatoa pledge ama asema kwamba ataleta milioni ishirini na pia nitaongezea milioni mia moja Ufisadi utapigana nao vipi? ikiwa ukifanya hizo hesabu kwamba milioni ishirini zinaweza saidia watu mm -hmm. kadha wa kadha, alafu wanampinga Raila kwa sababu ile kazi ambayo serikali imefeli kufanya, yeye sasa anachukua watu wake anafanya nini? Anawaingiza kule. Na hayo maswala ambayo unayazungumzia, e, kaka Juma, ndio yale yale ambayo yalikuwa yanazungumziwa na wale vijana wa Gen Z katika, ukumbuka maandamano yaliyofanyika katikati mwa mwaka uliopita, sio? Ndio, hivyo. Hayo maswala sasa wameyayakimisha tu na kuleta kwamba kusema, tutafanya hili kama huwezi tenda sasa hivi utalitenda vipi? mm -hmm. Kusubi, subiri nimpe nafasi, uh, Asiraji Kariango, kwa sababu hata yeye anafahamu kuhusu siasa za Kenya e, hata kama hautazungumza muda mfupi ku, mrefu kuhusu hili e, lakini pia ilitarajiwa kwamba Raisi Yoweri Museveni angemuunga mkono e, uh, Raila Odinga kule kwenye Umoja wa Afrika wakati anatafuta hiyo nafasi. Kuna wengi walisema hawakumwona huko <laughs> sijui kama hilo lilizungumzwa na vipi ambavyo e, wa- waganda pia wanaangalia yale yanayoendelea huko Kenya kisiasa, kwa dakika moja tu, Asiraji. Uh, bila shaka wana, waganda wa, wanaangalia kwa udi na uvumba kile kinachoendelea huko, kwa sababu Uganda ndo Kenya ndio mlango wao wa kupeleka uh, bidhaa na kuingiza bidhaa. Kwa hivyo wanasema kwamba baadhi wa baahibaadhi wa, wa, wa, wa, wa, wanasema kwamba Raisi Mseven na yeye mwenyewe alisema kwamba ataunga mkono, lakini hakuenda huko, wanashangaa ni kwa nini, lakini ana ujumbe ambao ulienda huko. Bila shaka alikuwa aliuwambia umpigie kura, hatujui kama ufanya hivyo, lakini kwa uh, ujumla Kenya na Uganda ni nchi moja, na raisi wa Uganda na rais wa sasa wa Kenya Ruto ni marafiki. Kwa hivyo wanasaidiana kwa kuona kwamba kila kitu kila kila kila nchi inakuwa na mambo mazuri, siasa nzuri. Kama unavyojua, uh, juzi juzi uh, kuna mpinzani wa Museveni ali, ali, ali, Besigye aliletwa kutoka Kenya kwa njia ambazo. Kwa hivyo mimi navyojua, na wananchi wengi wanasema kwamba ushirikiano ushi, kati ya serikali ya Uganda na serikali ya sasa ya Kenya uko imara. Ndio naweza kusema kuhusu hali hiyo sasa kabisa. Na tukisalia hapo hapo Uganda, kuna taarifa kwamba ugonjwa wa Ebola hapo e, umekuwa ukigonga vichwa vya habari kwa mara nyingine tena. Nimekuwa naangalia kwenye magazeti sasa hivi. Eh, wakisema visa vingine sita vimethibitishwa katika maeneo fulani fulani hapo Uganda. Hili swala linaendelea kupata uh, kipaumbele kwenye vyombo vya habari. Kwa nini hasiraji? Ni kwa sababu uh, mlipuko wa Ebola ulitangazwa rasmi Januari mwaka huu kwamba umetokea na idadi ya watu ambao wanaambukiza inazidi kupanda licha ya kuwa serikali kusema kwamba ina, ina udhibiti kama ulivyosema kwamba kuna visa vipya, na kuna siku chache zilizopita aa, shirika la afya duniani WHO ilitoa taarifa kwamba watu wamefika sasa kumi na wawili ambao wameathirika na ugonjwa huo baada ya mtoto mmoja kufariki katika hospitali kuu ya Mulago, na serikali inasema kwamba inajaribu kutafuta pesa kama unavyojua tulivyozungumzia msaada kutoka nchi za nje, lakini serikali ya Uganda inasema kwamba inajarib, in, in, inajaribu kujaribishia dawa ya chanjo dhidi ya Ebola. Kama unavyojua Ebola hii ya sasa ni ile ambayo imetoka Sudan, na miaka iliyopita kuna Ebola ambayo ilikuwa ilitoka Kongo. Kwa hivyo hii ni mpya, na wanajaribu kuona kwamba wanaidhibiti, na wanajaribu kutafuta pesa hapa na pale kuona kwamba hali haiendi uh, mrama kama ilivyo, kutokana na msaada wa wa, wa fedha kutoka nchi za nje, hasa Marekani. Wanaona kwamba wasijaribu kutafuta pesa hapa na pale, waone kwamba wanadhibiti uh, mlipuko na usambazaji wa ugonjwa huu wa Ebola ambao ni mara ya sita kulipuka nchini Uganda sawa sawa kabisa msikilizaji ni matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc kipindi eh, kikiwa ni kwa undani leo tukiwa na meza ya waandishi tunashirikisha waandishi kutoka sehemu tofauti tofauti leo tukiwa naye asiraji kariango ambaye umesikia sauti yake hapo mwisho na vilevile kakaa juma eh, asiraji kariango akiwa kule kampala uganda na kakaa juma akiwa huko nchini Kenya. Kaka Juma, umekuwa ukifuatilia pia yanayoendelea katika ukanda huo uh, kwa ujumla wake katika maziwa makuu lili swala uh, kuhusu uh, DRC, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hasa hali ya usalama kule uh, kwenye mpaka wake na nchi kama uh, Uganda, Rwanda, Burundi. E, hali ambayo imekuwa ikiendelea, tumekuwa tukiripoti mengi tu katika wiki zi, zi, chache zilizopita, lakini pia kumekuwa na matukio mbalimbali mbali wiki hii ikiwa ni pamoja na e, nchi ya Ujerumani uh, kutangaza rasmi kwamba inasitisha msaada um, wake au ushirikiano wake wa kimaendeleo na nchi ya Rwanda. Kisa na maana wanasema kwamba nchi hiyo inaendelea kuwasaidia waasi wa m ishirini na tatu. Ni yapi mapya ambayo umeona yakizungumzwa kuhusu suala hili katika uh, siku za, za mwanzo mwanzo mwa wiki hii au tuseme wiki hii kwa jumla, kaka Juma, tukiangazia hili suala kuwa twa, maswala ambayo ya yanaendelea k katika m ishirini na tatu na ile serikali Uh, ni kwamba kusitishwa uh, katika ule uh, ufadhili na maendeleo katika ile nchi ya uh, uh, kule Rwanda, wengi wanachukulia ni kama mataifa ya magharibi kwa sasa yameanza kushindwa kwa sababu lazima watafute suluhu. Na ukumbuke uh, yule mkuu wa mahakama ya ICC uh, Karim Khan alifika kule akawaambia kwamba kuna swala u, uwe serikali iwe ile uh, M ishirini na tatu uh, ni kwamba kila mtu atawajibishwa ama atawajibikia yale makosa ambayo atafanya, uh, ya kuwemo mauaji na pia uh, masala ambayo watu wengi wanaondoka katika, uh, katika familia zao na kuacha watu wakiwa hoi, tukizungumzia haswa ukiangazia uh, haya ma, ma, uh, hizi nchi mbili ama tatu hizi Uganda ikiwemo Rwanda <clears throat> utapata kwamba kuna swala ambalo ukiliguza unapata kwamba wananchi wenyewe, unapoangalia kwa mfano M23 walipoingia kule e, Bukavu, mpata kwamba wananchi ndio wanaowakaribisha na msimamo wao, lazima Felix afanye nini, aondoke kule. Ukiangazia hilo swala kwa ujumla, unapata sasa kuna mshikano hapa katikati. Je, ni wananchi ama ni nchi ambazo zinawapa uh, kama ama wale M ishirini uh, uh, na tatu na ukiangazia Kenya kwa mfano, kuna mkutano ambao uliitishwa na ukasusiwa na yule rais Felix Chisekedi. Unapata kwamba kuna mambo mengi tu ambayo anayasifiri uh, pale ikiwemo je, huu uh, mkutano wa Afrika Mashariki ni kwamba Uh, nchi ya Kongo haitaki kushirikishwa, na ukiangalia wale nawao wanasema M ishirini na tatu wana eh, wanasema lazima waikomboe nchi yao kutoka katika ule fedule na pia ubabi wa rais uh, Felix Chisekedi mm -hmm. Hiyo inaashiria kwamba kuna tatizo mahali. Naam. Na hata miswada isipo ikisikishwa eh, kwa nchi kama ile Rwanda ni ku tuseme tu uh, ni kama kuwarudisha chini Rwanda mm -hmm, ambao inaaminika wana wapa ile support ama wanawasaidia wale waasi wa M23. Na kama ni hivyo, basi uangalie suluhisho na, ni lipi ambalo uh, wapi, na ni serikali ishirikishe M23 ama kila mtu atabaki na ubabe wake, mwisho kutakuwa namna gani? Hilo ndio swali ambalo linatazamiwa sasa kwa jicho la undani Shukran sana king Kaka Juma kwa mchango wako huo. Tumebaki na dakika moja, na najua Asiraji Kariango huwezi kuondoka kabla haujazungumzia kuhusu hayo hayo ambayo ameyazungumza Kaka Juma, hasa ikizingatiwa kwamba Uganda ina nafasi kubwa katika mchakato mzima huo wa eneo hilo na kauli ambazo zimekuwa zikitolewa hivi punde na hivi karibuni na na viongozi hapo Uganda. Nini ambacho unaweza kukisema kwa dakika moja, Siraji Kariango, kuhusu hali huko DRC? Uh, Uganda kwa upande wake sasa, so serikali ya Uganda ina, inataka inaitaka serikali ya Kongo kuzungumza na wapiganaji wa M23, kwa sababu ndo serikali yao na watu wao, wanasema wanadhulumiwa hivyo Wana, wanaomba kuwe mkutano ama wakae kwa mwoza moja, kila upande usikilize uh, mwingine. Vilevile vile, uh, mzozo huo wa DRC umeifanya serikali ya Rwanda kuiomba serikali ya Uingereza kutoa pesa ambazo ilikuwa imeahidi kuipa kutokana na mpango wa kuwakaribisha wahamiaji wa, wa, wa, wa ambao umeferi na kusabu, kwa sababu inaonekana kwamba serikali ya Uingereza inakataa ina, ina, ina kutoa pesa hizo kama moja wa sababu za kwamba serikali ya Rwanda inajihusisha ina, ina katika mapigano uh, nchini, nchini DRC ikisaidia M23. Rwanda imesikika katika, katika, katika vyombo vya habari ikisema kwamba mm -hmm. wanaitaka Uingereza itoe hizo pesa kwa sababu ulikuwa ni serikali ya ni Rwanda haijakataa, waliokataa walio, walio ni watu wengine, ni serikali ni watu wa Uingereza, si serikali. Kwa hivyo walikuwa na mkataba huo. Kwa hivyo uh, mgogoro huo una, una makali yake kwa pande zote pande za pande wa serikali ya Rwanda na Uganda naye inasema kwa sababu ina majeshi huko inasema mambo yawe sawa. Kwa hivyo mgogoro ambao unaona kwamba lazima usuluhishwe ili iwe amani katika kanda hii. Shukrani za dhati kwako kwa Asiraji Kariango na vilevile Kakaa Juma kutoka huko Kenya, Asiraji Kariango akiwa hapo Uganda, kwa kushiriki hivi leo katika meza ya waandishi. Asanteni sana. Asante. Asante kwa kutusindikisha, na msikilizaji, hapo ndio tunafika mwisho wa kipindi cha Kwa Undani kwa leo. Kwa niaba ya wote ambao wamekifanikisha, msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Fiona wa Maji. Mimi naitwa BMJ Mrithi. Tuonane wakati mwingine, panapo majani.