Kumekucha Afrika. Ujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Alhamisi, tarehe 6 Machi mwaka wa 2025. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Storm FM Geita, AFM Radio Dodoma Tanzania, Radio Maniema nambari 1 Kindu, RTGL Radio Butembo DRC, Sasa Radio Bungoma Kenya, Sayari Radio Eldoret Kenya na UBC Radio nchini Uganda. Vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Katika ripoti zetu leo, maaskofu wa kanisa Katoliki na Protestanti nchini DRC wanaendelea na juhudi za kutafuta amani mashariki mwa Kongo. Kulikoni kwangu, mimi naona kwamba wa- wapadre, waaskofu, wasenko wa na washungaji wa ECC wametengeneza proses inaweza kuweka Wakongo wote pamoja na katika taarifa nyingine, maafisa wa Marekani wajadiliana na wawakilishi wa Hamas, huku rais Donald Trump akitoa kile anachosema ni onyo la mwisho kwa kundi hilo kuachilia mateka au kukabiliwa na hatua kali. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya na sasa, lakini kwanza Harison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump Jumatano amechelewesha kwa mwezi mmoja ushuru mpya wa asilimia 25 kwa magari kutoka Mexico na Canada, wakati kukiwa na wasiwasi kwamba vita vya kibiashara na mataifa hayo jirani huenda vikaumiza watengenezaji watatu wakubwa wa magari nchini Marekani. Trump alizungumza na maafisa wa ngazi ya juu wa kampuni ya magari ya Ford, General Motors na Stellantis kabla ya kutangaza kuchelewesha. Msemaji wa White House Caroline Levitt aliwaambia wanahabari Alisema kwamba Trump aliwasili, aliwasihi watengeneza magari hao kuhamisha viwanda vyao kutoka Mexico na Canada hadi hapa Marekani ili kuepuka kulipa ushuru. Hata hivyo, ushuru mpya kwenye bidhaa nyingine kutoka Mexico na Canada bado upo, ingawa Levit alisema kuwa rais yuko tayari kwa mazungumzo ya kutafuta mbadala. Trump alitangaza uchelewesho wa ushuru wa magari baada ya kuongea awali na Waziri Mkuu wa Canada Justin Trudeau ambapo kwa mujibu wa Associated Press, Canada haipo tayari kuondoa ushuru uliowekwa kama Trump ataacha ushuru mwingine kwa Canada. Bodi ya Marekani inayotathmini wafanyakazi wa serikali kuu waliofutwa kazi Jumatano, imeamuru Wizara ya Kilimo kuwarejesha kazini kwa muda maelfu ya wafanyakazi waliopoteza ajira zao, ikiwa sehemu ya hatua za rais wa Marekani Donald Trump za kupunguza idadi ya nguvu kazi katika serikali kuu. Kathy Harris ambaye ni mmoja wa viongozi kwenye bodi ya Merit System Protection, aliamuru wizara hiyo kuwarejesha wafanyakazi yao kwa msingi ya uangalizi kwa siku 45 wakati kusikilizwa kwa kesi ya kupinga kufutwa kwao ikiendelea. Uamuzi huo umetolewa siku moja baada ya jaji wa serikali kumzuia Trump kumfukuza kazi Harris, ambaye ni mdemokrat na kumuondoa katika nafasi yake kwenye bodi hiyo bila ya sababu kabla ya muda wake wa miaka mitatu kumalizika utawala utakata, utakata, utakata rufaa dhidi ya uamuzi huo. Trump na Elon Musk ambaye anaongoza idara maalum ya kutathmini ufanisi katika serikali wanaongoza juhudi za kupunguza urasimu katika serikali kuu ikiwa ni pamoja na kupunguza idadi ya wafanyakazi. Takriban zaidi ya wafanyakazi elfu ishirini wa serikali kuu wengi wao wakiwa kwenye kipindi cha uangalizi wamepoteza ajira zao huku wengine elfu sabini na tano wakiacha kazi kwa hiari kati ya jumla ya wafanyakazi milioni 2.3 wa serikali kuu. Wakati viongozi wa Umoja wa Ulaya wakijiandaa kwa mazungumzo ya dharura kuhusu misaada ya kijeshi baada ya utawala wa Trump kusitisha msaada wake kwa Ukraine, wataalam kadhaa wa Russia wanasema kwamba Moscow inajitahidi kuvuruga mshikamano wa magharibi. Kufuatia majibizano ya wiki iliyopita huko White House kati ya viongozi wa Marekani na wale wa Ukraine, msemaji wa Kremlin Dmitry Peskov Jumatatu aliamuru Ulaya, alilaumu Ulaya kwa kuendeleza vita hivyo akiongeza kuwa marekebisho kwenye sera za mambo ya nje za Marekani kwa sehemu kubwa zinaendana na mtazamo wa Mosco. Maoni hayo yamekuja kabla ya kuanza kwa mkutano wa fedha wa Umoja wa Ulaya hivi leo Alhamisi ukilenga kuimarisha usalama wa bara hilo pamoja na msaada kwa Ukrain, ambayo kwa miongo mingi imekuwa ikitegemea msaada wa ulinzi kutoka Marekani. Kwenye mahojiano ya hivi karibuni na gazeti la kijeshi la Kasnaya Zvezda, Waziri wa mambo ya nje wa Rusia, Sergei Lavrov, alimtaja Rais Trump kama mtu anayeangalia masuala kwa kina, na kwamba kauli mbiu yake ni tumia akili. Alisema kwamba majanga yote ya dunia kwa zaidi ya miaka mia tano iliyopita yaliyeanzia au kufanyika Ulaya kutokana na sera zao, wakati Marekani ikiwa haijahusika na Marekani Jumatano imewawekewa vikwazo maafisa saba wa ngazi ya juu wa kundi la wahodhi wa Yemen linaloungwa mkono na Iran, wizara ya fedha imesema. Patrick Dwimana anatueleza zaidi. Watu hao walifanya biashara ya magendo ya vifaa vya kijeshi na silaha ndani ya maeneo ya Yemen yanayodhibitiwa na wahudhi na walihusika katika majadiliano ya kununua silaha kutoka Rusia, wizara ya fedha ya Marekani ilisema katika taarifa wizara hiyo imewataja Abdul Wali Abdo Hassan Al Jabri na kampuni yake Al Jabri Trading and Investment kwa kuwaajiri wa Yemen kuenda kupigana nchini Ukraine kwa niaba ya Russia na kuchangisha fedha kuunga mkono operesheni za kijeshi za Wahudhi. Wizara ya fedha imesema serikali ya Marekani ina dhamira ya kuwawajibisha Wahudhi kwa kupata silaha kutoka kwa wauzaji wa Russia, China na Iran ili kutishia usalama wa Bahari ya Sham msemaji wa wizara ya mambo ya nje tammy bruce alisema katika taarifa wizara ya mambo ya nje ya marekani jumanne ilisema inatekeleza hatua ya kulitaja kundi la wahudhi kama kundi la kigaidi la kigeni baada ya rais donald trump kulitaja hivyo mapema mwaka huu unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia Msemaji wa White House Caroline Levitt Jumatano amesema kwamba maafisa wa Marekani wamekuwa kwenye mazungumzo na majadiliano na wawakilishi wa kundi la Hamas lililoorodheshwa na Marekani kuwa la kigaidi. Uthibitisho wa mazungumzo hayo kwenye mji mkuu wa Katar wa Doha umekuja wakati kukiwa na wasiwasi wa sitisho la muda la mapigano kati ya Israeli na Hamas. Hata hivyo, Levitt hakutoa maelezo zaidi kuhusu mazungumzo hayo. Levit aliongeza kusema kwamba Israel ilifahamishwa kuhusu mazungumzo ya moja kwa moja na maafisa wa Hamas na kwamba kuna maisha wa ya Wamarekani yaliyopo hatarini. Maafisa wa Israel wanasema kuna mateka 24 walio hai, akiwemo marekani mmoja, Eden Alexander, pamoja na miili ya wengine takriban 35 huko Gaza. Rais wa Marekani Donald Trump ameashiria kuwa hana azma ya kumkataza waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kurejea kwenye uwanja wa vita iwapo Hamas hawatakubaliana na mapendekezo mapya ya sitisho la mapigano ambayo Israel imesema yanaongozwa na mjumbe maalum wa Marekani Steve Witkoff mamea kutoka miji mikubwa minne hapa Marekani walifika mbele ya wabunge katika baraza la wawakilishi hapo Jumatano kutetea kile walichokiita sheria ya Sanctuary City ambazo zinawazuia maafisa wa kieneo kusaidia kuimarisha kanuni za uhamiaji za serikali kuu wa Republican ambao wanaongoza kamati ya usimamizi na mageuzi ya serikali wamekuwa wakikosoa kwa muda mrefu sheria kama hizo, wakati ambapo rais wa Marekani Donald Trump, m Republican ambaye amerejea huko White House mwezi Januari, ameahidi kuwafukuza wahamiaji haramu zaidi, wakiwemo wale ambao wanaomba hifadhi, kuliko alivyofanya kiongozi aliyemtangulia. Katika matamshi yake ya ufunguzi mwenyekiti wa kamati James Comer, Republican kutoka Kentucky, aliwaambia mamea wa Boston, Chicago, Denver na New York, wote wa Demokrat, kuwa bunge ni vyema lipige kura dhidi ya kupeleka senti hata moja ya ufadhili wa serikali kuu kwa miji hiyo ina ufadhili wa wahamiaji. Mamea walitetea sheria hiyo ambayo inawafanya wakazi wake wote kuwa salama hata wakati wa bunge kwenye kamati ambayo inajulikana kama inajulikana mara nyingine kuwa na kuwa wakali wakati wanapokosolewa. na Iran imekamilisha miezi miwili ya mazoezi makali ya kijeshi katika miongo kadhaa, huku ikijaribu kuzuia uwezekano wa mashambulizi kutoka kwa hasimu wake Israel na Marekani, watafiti wa usalama wameambia vua. Watafiti hao wenye makao yao mjini Washington pia wanasema mazoezi hayo ya Iran yalianza mwishoni mwa Desemba na yalitarajiwa kukamilika katikati mwa mwezi Machi na amehusisha baadhi ya mifumo ya silaha ambazo ni tishio kwa Marekani na Israel, huku wengine wakibaini udhaifu katika uwezo wa Iran wa kujilinda. Kasi, nguvu na utangazaji wa mazoezi hayo hawajawahi kutokea, Benam Ben Tablebu ambaye ni kutoka Wakfu wa Ulinzi wa Demokrasia amesema. Fazil Nadimi kutoka taasisi ya Washington kwa sera za mashariki amesema, amekuwa akisomea maswala ya mesema kijeshi ya Jamhuri ya Kiislamu kwa muda wa miaka 20 iliyopita. Sijawahi kuwaona wakifanya mazoezi mengi na kwa muda mfupi kama ilivyoshuhudiwa wakati huu, alisema. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Maaskofu wa kanisa Katoliki na Protestanti nchini DRC wanaendelea na juhudi zao, na juhudi zao za kutafuta amani katika eneo la mashariki mwa Kongo linalokumbwa na mzozo. Hivi karibuni walikutana na rais wa Uganda, Yoweri Museveni, baada ya kukutana na rais wa Congo Brazzaville, Denis Sassou Nguesso. Nimezungumza na Marcel Saila, ni mchambuzi anayefuatilia mzozo wa Congo na nimetaka kujua mtazamo wake kuhusu juhudi za viongozi hao wa kidini. Kwa kusema kweli, mi nafikiria tumejaribu njia nyingi na bado tunarudi pale pale, lakini vile mi naangalia hii mzozo inaendelea huko nchi Kongo, inatakiwa tuchukue njia ingine na mawezo mengine, ili tupate majibu ya kuvunja hii saiko ya hali mbaya inaendelea kwa nchi Kongo. Kwangu mimi naona kwamba wapadre wa waskofu wasenko na washungaji wa, wa ECC wametengeneza uh, proses inaweza kutuweka sisi kuweka wakongo wote pamoja, na pia naweza kusema hata wadui au kila mtu ambaye anaweza kuzungumzia shughuli a um, mzozo inaendelea nchi Kongo. Mi nadhani kwangu wanafanya vizuri, kuna juhudi zinafanyika za kikanda, kuna upande wa jumuia ya Afrika Mashariki, kuna SADEK, lakini vilevile kuna mpatanishi ambaye anajulikana na rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta. Vilevile waliongezwa marais wa staafu Obasanjo wa Nigeria na waziri mkuu wa zamani wa Ethiopia Unadhani hawa pengine wakishirikiana hawa wachungaji na maaskofu wa kanisa Katoliki, juhudi za kupatanisha pande zinazogombana DRC zinaweza kufanikiwa? Inawezekana, lakini sijui kama unakumbuka um, rais huyu wa Nigeria zamani Obasanjo tayari alikuja kusimamia shughuli hii inaendelea kwa nchi Kongo lakini kwangu mingi naone, kwangu nafikiria tukiweza kupata naweza kutoa kama mfano hivi rais uh, mstaafu uh, uh, rais Kikwete kwa vile yeye yuko nje, nafikiria kwamba inaweza kusaidia kwanza, kwa sababu kwa ujirani na nchi Kongo na Kenya na Uganda na kwa vile pia Uh, rais Kikwete uh, anayo experience na expertise kwa vile alikuwa rais wa Tanzania kwa uh, two terms. Mi nadhani mtu kama yeye anaweza kuwaleta wote pamoja kwa sababu pia anajua historia ya eh, nchi zote hizo Congo, Rwanda, Burundi uh, na Uganda eh, inabidi kuchukua mtu uh, anajua region ya Great Lakes kwa ndani ili tupate majibu mazuri. Ni Marcel Saila akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Toronto, Canada. Ee, Harrison, kama uh, kufikia sasa bado uh, habari kuhusu mkutano wa wiki iliyopita kati ya rais wa Marekani Donald Trump mm-hmm. na rais wa ya Ukraine Volodimir Zelenski, mkutano ambao uligubikwa na majibizano makali, ee, bado watu wanatizama mwelekeo, sasa ni wapi hasa Rusia na kama ambavyo umesikia pia, pia, kwenye habari zetu ni kwamba Russia ni kama wanasema wengi walifurahishwa na mkutano huo. Bila shaka upande wa Russia umefurahishwa, lakini sasa Russia wanatizama, je, huu msukumo wa Rais Trump na kuhusu kutafuta suluhu kwa mzozo wa Ukraine unaelekea wapi. Hii ni ripoti, wewe umeisoma imeandaliwa na huyu Elizabeth Chenef kutoka kule Moscow. Kufuatia miaka kadhaa ya mivutano na Washington ni juu ya misaada yake ya kijeshi kwa Kyiv, wengi huko Moscow wanaangalia kwa furaha isiyofichika juu ya mpasuko kati ya Marekani na Ukraine uliojitokeza wiki iliyopita katika ofisi ya rais wa Marekani kati ya Trump na Zelenski. Vyombo vya habari vya Rusia viliuita mkutano huo kuwa janga na kudhalilishwa kwa rais wa Ukraine. Kremlin inasema ipo tayari kwa amani, lakini inashutumu Ukraine na mataifa ya Ulaya kwa kufanya kazi kuendeleza vita. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov ameshambulia pendekezo la kupeleka walinda amani wa Ulaya kwenye ardhi ya Ukraine. Trump anaelewa kila kitu, alisema, kuwa ni mapema mno kuzungumzia maelewano. Unaweza kulijadili suala hili, lakini utahitaji ridhaa ya pande zote. Ana tabia njema, lakini watu hawa, yaani mataifa ya EU wanaopenda mpango wa kupeleka walinda amani nchini Ukraine ni sawa na kuuchochea utawala wa Kiiv kuendeleza vita dhidi yetu. Baadhi wanaona pendekezo la amani la Kremlin kama ushindi kwa Rasia na kujisalimisha kwa Ukraine. Mosko inataka amani kwa masharti yake. Uchambuzi wangu na maoni yangu ni amani inayoiruhusu Rasia kutimiza malengo yake ili kuidhibiti Ukraine. Huo ndio mtazamo wa amani wa Rasia. Ninahofia kwamba haitaweza kuridhiana na Ukraine inayotaka uhuru wake na Ulaya inayoamini kwamba nchi zinahitaji kuamua hatima yao to, uh, to, to. Kuna baadhi ambao wanashuku kama kweli rais wa Russia Vladimir Putin anataka amani. Lucas Robinson ni kutoka taasisi ya maswala ya kimataifa. Putin, really hasn't given much of an indication. Putin hajaonyesha ishara kwamba angependa vita vimalizike Wakati vikosi vya Rasia polepole vinasonga mbele upande wa mashariki, huenda Putin anajihisi kama anaweza kudumisha vita vya muda mrefu kinyume na Ukraine. Putin mwenyewe hajazungumzia majibizano makali ya wiki iliyopita kati ya Trump na Zelenski. Kremlin inasubiri kuona hatua zitakazochukuliwa na Trump baada ya hotuba yake ya Jumanne mbele ya bunge la Marekani ambapo alitaja barua kutoka kwa Zelensky ikisema kuwa kiongozi huyo wa Ukraine yupo tayari kuanza mazungumzo ya amani mara moja. Kamau, eh? Uh, naona wimbo uki, ukikatika katika, unajua umenirudisha nyuma hey, eh? <laughs> Unajua kitu kimoja sijakuambia, zamani nikiwa shule nilikuwa naimba. Kweli? U, ulikuwa msanii? Hey, hey. <laughs> Hata sijui usanii ulipotelea wapi, lakini huko tu <laughs> hey. Tulikuwa na bendi ndani ya shule Di. Sasa tulikuwa, huu ni mmoja wa nyimbo ambazo tulikuwa tunaimba kina Les Wanyika, kina Les Wanyika mama mazuri kabisa <laughs> Haya no, ni Afro na Lesu Wanyika <laughs> zilizopendwa hizo kumbukumbu kama anavyosema Lakin, kama eh? Lakini nyimbo zilikuwa zinapangiliwa vizuri kabisa manaake eh? hata leo ukisikili, ukisikiliza mm, mwimbo huu mm -hmm. hautupi ladha. Nakwambia mambo si safi. Sio kama nyimbo za za siku hizi baada ya miezi eh, za kielektroniki eh, baada ya miezi mitatu sita hivi tayari umekwisha ondoka kwenye. Ndio mambo, dunia inaenda mbio. Haya basi ni kumekucha Afrika. Haya, China leo uh, China Jumatano iliweka lengo lake la ukuaji wa uchumi kwa asilimia tano. Idadi hiyo haijabadilika tangu mwaka jana, licha ya changamoto za uchumi zinazoongezeka ikiwa ni pamoja na mivutano ya kibiashara na Marekani. Mwandishi Bill Gallo kutoka Seul, Korea Kusini, ameandaa ripoti ifuatayo ambayo inasomwa hapa na Aida Isa kwenye kongamano kubwa la kisiasa linalofanyika kila mwaka nchini China. Kulikuwa na onyesho la kujiamini licha ya changamoto zinazoongezeka za uchumi. Waziri mkuu wa China Li Qiang alilenga ukuaji wa asilimia tano, ukiwa mojawapo ya uchumi unaokuwa kwa haraka sana duniani. Bwana King alisema kiwango cha ukuaji kinatokana na uwezekano wa ukuaji wa uchumi na hali nzuri. Lakini licha ya matumaini hayo, China inakabiliwa na changamoto kubwa. Mzozo unaoendelea wa biashara ya nyumba umeacha bei za nyumba zikishuka na kuyaacha majengo matupu, na sasa ushuru mpya uliowekwa na Marekani utaiathiri sekta ya mauzo ya nje ya China na kuongeza wasiwasi zaidi. Rais wa Marekani Donald Trump ameongeza maradufu kiwango cha ushuru kwa China ukilinganisha na alivyofanya katika awamu yake ya kwanza. Katika hotuba yake kwa bunge la Marekani, rais Trump hakuonyesha kurudi nyuma kwa dhamira yake. Rais Trump alisema to... nchi nyingine zimetumia ushuru zaidi yetu kwa miongo kadhaa, na sasa ni wakati wetu na sisi kutumia hatua kama hizo dhidi ya mataifa mengine. Wiki hii China iliweka ushuru kwa bidhaa za kilimo za Marekani, lakini wachambuzi waliita hatua hiyo si makubwa. Ili kukabiliana na ushuru, China imejaribu kuweka kipaumbele kwa matumizi ya ndani, lakini uchumi wake bado ni dhaifu. Mchambuzi Jean Pierre Cabestan anasema, China, so bado kuna uzalishaji mwingi so China, kwa hiyo mauzo ya nje yanahitajiwa sana na makampuni mengi, kwa hivyo ushuru uliowekwa na utawala wa Trump utakuwa na athari. Jinsi Beijing itakavyokabiliana na changamoto hizi itategemea iwapo kujiamini kwake kunaendana na ukweli wa mambo. Aida Isa, VOA, Washington. Shukrani sana Aida Isa kwa ripoti yako hiyo. Harison Kamau, uh, hili swala au mvutano kuhusu kuwekeana ushuru hmm. Watu wote wanatizama mambo yanaelekea wapi? Na umeona kidogo, uh, soko la hisa baada ya Trump kusema kwamba amechelewesha kidogo ushuru Imepan kwa gari kutoka hisa zimepanda, Mexico na Canada, maanake, hmm. kuna mwingiliano e, sasa ndio vita vya kibiashara hivyo. Lakini basi, kabla tanda ya kufunga tu, kukaribishe muktasari wa habari bila shaka Rais wa Marekani Donald Trump Jumatano amechelewesha kwa mwezi mmoja ushuru mpya wa asilimia 25 kwa magari kutoka Mexico na Canada, wakati kukiwa na wasiwasi kwamba vita vya kibiashara na mataifa hayo jirani huenda ikawaumiza watengenezaji watatu wakubwa wa magari nchini Marekani. Bodi ya Marekani inayotathmini wafanyakazi wa serikali kuu waliofutwa kazi Jumatano imeamuru wizara ya kilimo kuwarejesha kazini kwa muda mrefu kwa muda mfupi, wafanyakazi waliopoteza ajira zao, ikiwa sehemu ya hatua ya rais wa Marekani Donald Trump za kupunguza idadi ya nguvu kazi katika serikali kuu, wakati viongozi wa Umoja wa Ulaya wakijiandaa kwa mazungumzo ya dharura kuhusu misaada ya kijeshi baada ya utawala wa Trump kusitisha msaada wake kwa Ukraine. Wataalam kadhaa wa Rasia wanasema kuwa Mosco inajitahidi kuvuruga mshikamano wa mataifa magharibi. Msemaji wa White House Caroline Levitt Jumaatano amesema kwamba maafisa wa Marekani wamekuwa kwenye mazungumzo na majadiliano na wawakilishi wa kundi la Hamas lililoorodheshwa na Marekani kuwa la kigaidi. Uthibitisho wa mazungumzo hayo kwenye mji mkuu wa Qatar wa Doha umekuja wakati kukiwa na wasiwasi wasitisho la muda la mapigano kati ya Israeli na Hamas. Mamea kutoka miji mikubwa minne nchini Marekani walifika mbele ya wa wabunge katika baraza la wa wawakilishi siku ya Jumatano ili kutetea kile walichokiita sheria ya Sanctuary City ambazo huzuia maafisa wa kieneo kusaidia kuimarisha kanuni za uhamiaji za serikali kuu. Warepublican ambao wanaongoza kamati ya usimamizi na mageuzi ya serikali wamekuwa wakikosoa kwa muda mrefu sheria kama hizo, wakati ambapo rais wa Marekani Donald Trump, Mrepublican ambaye amerejea White House kwa mara ya pili, ameahidi kuwafukuza wahamiaji haramu kutoka hapa Marekani. Iran imekamilisha miezi miwili ya mazoezi makali ya kijeshi katika miongo kadhaa, huku ikijaribu kuzuia uwezekano wa mashambulizi kutoka kwa mahasimu wake Israel na Marekani, watafiti wa usalama wameambia VOA. Watafiti hao kwenye makao yao hapa mjini Washington DC pia wanasema mazoezi hayo ya Iran yalianza mwishoni mwa Desemba na yalitarajiwa kukamilika katikati ya mwezi mwezi Machi naye amehusisha baadhi ya mifumo ya silaha ambazo ni tishio kwa Marekani na Israel, huku wengine wakibaini udhaifu katika uwezo wa Iran wa kujilinda kazi nguvu ya Nam, matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Khadija Riami, mwongozaji wa matangazo Dadi Balawi. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana Harrison Kamau. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Machi tarehe tatu, Rais Donald Trump alitoa tangazo muhimu kuhusu uchumi na usalama wa taifa. Alisema vifaa vya kielektroniki chips, vyenye nguvu zaidi duniani, vitatengenezewa hapa Marekani. Kampuni ya kutengeneza vifaa hivyo ya Taiwan inayojulikana kama TSMC ambayo ndiyo kubwa zaidi duniani ilikubali kutumia karibu dola bilioni mia moja katika uwekezaji mpya Marekani. Pesa hizo zitatumika kujenga mitambo mitano ya kutengeneza vifaa hivyo hapa Marekani. Katika kikao na waandishi wa habari kilichohudhuriwa na mkurugenzi mkuu wa TSMC, CC Wei, Rais Trump alisema hii italeta mabilioni ya dola katika uchumi na kuimarisha ukuaji wa Marekani katika sekta ya akili mnemba. Chips ndiyo nguzo ya uchumi wa karne ya 21 na, na kwa kweli bila vifaa hivyo hakuna uchumi, kuwezesha kila kitu kuanzia kwa akili mnemba hadi kwa magari na hata uzalishaji katika viwanda na kiwango cha juu. Na ni lazima tujenge chips na vifaa vya kielektroniki tunavyohitaji hapa katika viwanda vya Marekani kwa kutumia wafanyakazi na ujuzi wa Marekani. Ni suala la usalama wa uchumi, pia ni suala la usalama wa taifa. Kwa sasa Rais Trump alisema kwamba kufikia sasa Taiwan ndiyo nchi pekee inayoongoza katika utengenezaji wa vifaa vya kielektroniki, lakini kwa uwekezaji wa Taiwan, utengenezaji wa Marekani utaongezeka na kufikia asilimia 44 ya soko la jumla duniani. Kwa kutambua ushindani wa China dhidi ya Taiwan, Trump aliongezea kusema kwamba uwekezaji huo ni muhimu kwa kampuni ya TSMC. Wei atakuwa na uwezo wa kupanua shughuli zake na kuwa na soko kubwa sana katika sehemu nyingine, na sehemu salama sana. Rais Trump vilevile vile alisema kwamba faida nyingine kwa kampuni ya TSMC, kama ilivyo na kampuni zingine zinazotengeneza bidhaa zao nchini Marekani ni kwamba ataepuka ushuru. Hii ndio Wei anafanya anapojenga hapa. Kama walifanya hivyo Taiwan na kuzileta hapa watakuwa na asilimia kati ya 25 na 30 au 50 au asilimia yoyote ile inayowezekana itaongeza tu na kuongezeka, lakini kwa kufanya hivyo hapa hawataweka ama kuwekewa ushuru. Kwa hivyo kutakuwa na ushindani mkali. Rais Trump amefanya ajenda ya kurudisha Marekani viwanda, kampuni na kazi wanazosaidia kuwa muhimu sana. Kampuni ya Taiwan ya kutengeneza vifaa vinavyotumika kutengeneza mashine za elektroniki ni ya hivi punde na mojawapo ya kampuni muhimu sana ambazo zimeamua kufanya hivyo. Na hiyo imekuwa tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.