Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Assalamu alaikum, pendo msikilizaji popote pale ulipo, asante kuungana nasi hapa studio. Mimi Abdu Shakur Abud na mimi ni Sunday Shomari nikukaribisha katika matangazo yetu ya jioni hii leo Jumatano tarehe 5 mwezi Machi 2025. Matangazo yetu yanasikiwa pia kupitia vituo vya washirika wetu Afrika Mashariki na Kati pamoja na Maziwa Makuu na pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. Nam basi mpela msikilizaji, karibu katika ripoti zetu za waandishi leo. Baada ya taarifa habari, tutakuletea makala maalum ya hutuba ya rais Donald Trump aliyotoa jana mbele ya mabaraza mawili ya Bunge, ikiwa hutuba yake ya kwanza tangu kuchukua madaraka Januari 20 ile hotuba kwa kindani zaidi na ambapo nilikuwa ni fursa kwake yeye kueleza ajenda yake ya utungaji wa sheria ambao utaendelesha mbele sera zake, hakuzungumzia kwa uwingi zaidi pengine ya asilimia ishirini. Na katika ripoti nyingine, wizara ya sheria ya Marekani inapanga leo kumfikisha katika mahakama ya serikali kuu kwa Virginia mtumiwa mkuu wa shambulio la bomu la Agosti 2021 ambao uliua wanajeshi 13 wa Marekani huko Afghanistan. Asante sana, ni vidokezo vya ripoti zetu tulikuwa nao kwa hii leo. Basi mpendo msikilizaji, ni matumaini utakuwa nasi mpaka mwisho wa matangazo, lakini kwanza Sande Shomari, taarifa ya habari za jioni ya leo. Wizara ya Sheria ya Marekani inapanga hii leo kumfikisha mahakamani katika serikali, mahakama ya serikali huko Virginia, mtuhumiwa mkuu wa shambulio la bomu la Agosti 2021 ambao liwa wanajeshi kumi na tatu wa Marekani nchini Afghanistan. Wizara ya Sheria ya Marekani imetangaza hayo hii, hii leo. Na Canada, Mexico na China zote zilisema Jumanne zitatoza ushuru wa kulipiza kisasi kwa bidhaa za Marekani zinazoagizwa kutoka nje baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutoza ushuru mpya kwa mauzo yao ya nje kwenda Marekani. Marekani iliweka ushuru mpya wa asilimia 25 siku ya Jumanne kwa mauzo ya nje kutoka kwa washirika wake wawili wakubwa wa kibiashara, Mexico na Canada, na kuongeza mara mbili ushuru wa awali wa asilimia kumi kwa bidhaa za China hadi asilimia ishirini. Trump katika hotuba yake bungeni Jumanne usiku pia aliahidi kuweka ushuru wa kurudisha kwa mataifa mengine kuanzia Aprili mbili, akilalamikia kile alichokiita mazoea yasiyo ya haki ya kibiashara azitaja nchi za Brazil, India, Korea kusini na umoja wa Ulaya. Trump alitoza ushuru huo mpya kwa Mexico na Canada, nchi jirani zake za karibu, hata baada ya kusema kuwa zimepunguza uhamiaji haramu na mtiririko wa dawa haramu nchini Marekani kama Trump alivyodai. Ujerumani ilisema Jumanne kuwa imesitisha msaada mpya wa maendeleo kwa Rwanda na inakagua ahadi zake zilizopo ili kujibu jukumu la taifa hilo la Afrika katika mzozo katika nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wizara ya maendeleo ya Ujerumani ilisema Berlin ilifahamisha Rwanda mapema kuhusu hatua hiyo na kuitaka iondoe uungaji mkono kwa kundi la waasi la M23 ambao limepiga hatua mashariki mwa Kongo. Kongo wataalam mmoja Mataifa na mataifa ya magharibi yanashutumu Rwanda kwa kuunga mkono kundi hilo kwa upande wake rwanda inakanusha jambo hili na kusema inajilinda dhidi ya wanamgambo wa kikabila wanaoongozwa na wahutu wenye nia ya kuwachinja watusi nchini congo na kutishia usalama wa rwanda wizara ya mambo ya nje ya rwanda iliitaja hatua ya ujerumani kuwa mbaya na isiyo na tija naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka Washington DC. Papa Francis amepumzika baada ya kulala usiku mzima akiwa na kifaa cha kumsaidia kupumua wakati akiendelea na matibabu hospitalini kwa ugonjwa wa homa ya mapafu. Katika taarifa hivi karibuni, Vatican ilisema hii leo Jumatano kwamba papa alipumzika usiku kucha, akaamka muda mfupi baada ya saa mbili asubuhi. Papa Francis bado yupo katika hali thabiti, lakini madaktari walieleza kuwa bado yuko hatarini. Papa huyo mwenye umri wa miaka themanini na nane ambaye ana ugonjwa sugu wa mapafu na sehemu ya pafu lake moja iliondolewa alipokuwa kijana, alikuwa na matatizo mawili ya kupumua siku ya Jumatatu, ikiwa ni kikwazo katika kupona kwake. Siku ya Jumanne alikuwa akipumua kwa msaada wa mashine ya oksijeni ya ziada baada ya matatizo ya kupumua siku moja kabla. Wanajeshi wa Sudani Kusini walizingira nyumba ya makamu rais Riek Machar katika mji mkuu siku ya Jumatano na washirika wake kadhaa walikamatwa baada ya kundi lenye silaha linalomuunga mkono kuvamia kambi ya jeshi kaskazini mwa nchi hiyo. Machar, ambaye uhasimu wake wa kisiasa na Rais Salva Kiir katika siku za nyuma uliongezeka hadi vita vya wenyewe kwa wenyewe, alisema mwezi uliopita kwamba kutimuliwa kwa washirika wake kadhaa kutoka nyadhifa serikalini kulitishia mkataba wa amani wa mwaka 2018 kati yake na Kiir, ambao ulimaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu miaka mitano ambapo zaidi ya watu laki nne waliuawa. Naibu mkuu wa jeshi Jenerali Duop Lam, ambaye pia ni mtiifu kwa Mashar, alikamatwa Jumanne kutokana na mapigano ya kaskazini, huku mshirika wa Mashar na waziri wa petroli Port Kangchol alikamatwa hii leo Jumatano pamoja na walinzi wake na familia yake. Hakuna sababu iliyotolewa ya kukamatwa kwa watu hao. Na rais wa Marekani Donald Trump alisema siku ya Jumanne jioni kwamba alipokea barua kutoka kwa rais wa Ukraine Volodimir Zelenski ikisema kwamba Ukraine iko tayari kuja kwenye meza ya mazungumzo kujadili kumaliza vita vya miaka mitatu vya Rusia dhidi ya Ukraine. Maelezo yake ya barua hiyo yalingana na yale ambayo Zelenski aliandika mapema siku hiyo kwenye mitandao ya kijamii akisema Ukraine iko tayari kufanya mazungumzo haraka iwezekanavyo na atafanya kazi chini ya uongozi imara wa Trump kufikia makubaliano ya amani. Zelenski alisema kutana kwake na Trump kulikokuwa na mvutano huko White House siku ya Ijumaa iliyopita ni jambo la kusikitisha, na kwamba bado yuko tayari kutia saini makubaliano ambayo yataipa Marekani haki kubwa ya muda mrefu kwenye madini adimu ya Ukraine yanayohitajika kwa ajili ya utengenezaji wa bidhaa za teknolojia. Nam, asante sana Sande, kwa taarifa hiyo ya habari kutoka hapa Sauti ya Amerika, Washington DC. Na sasa tukiangalia ripoti za kuandalia, na kama alivyosema ni kwamba tunazungumzia masuala yaliyotokea na hotuba ya Rais Donald Trump aliyotoa jana usiku mbele ya mabaraza mawili ya Bunge, na ni kwamba rais huyo alitoa hotuba mbele ya kikao cha pamoja hapa, akisifu hatua za awali alizochukua na utawala wake katika kupunguza urasimu, kuweka ushuru mzito kwa washirika wa kibiashara, na kushinikiza Ukraine kusitisha mapigano dhidi ya uvamizi wa Russia. Wakati Trump akizungumza, wanachama wa Democrat walitazama huku wakionyesha upinzani wao wawazi. Mwandishi wa White House Patsy Widakuswara Widakuswara anaripoti hii na Abdul na shakur abud anayesoma taarifa yake. Rais Donald Trump alitoa hotuba yake ya kwanza mbele ya kikao cha pamoja cha bunge tangu kuanza mhula wake wa pili Januari 20. Mwelekeo wa Marekani umerejea, ufahari wetu umerudi, Imani yetu imerudi na ndoto ya Marekani inakuwa kubwa na bora kuliko ilivyowahi kuwa kubwa. Lakini dakika tano tu baada ya kuanza, mbunge wa chama cha Democratic Al Green kutoka Texas alianza kupiga kelele akisema kwamba Trump hana haki ya kupunguza bima ya afya, miradi ya misaada ya serikali kwa ajili ya bima ya afya kwa watu maskini. Green alisindikizwa nje. Trump alimulika ushuru mkubwa alioidhinisha Jumanne dhidi ya Uchina na majirani wa Marekani Mexico na Canada. Washirika watatu wa juu wa kibiashara wa Marekani wametishia kulipiza kisasi na kusababisha masoko ya fedha kuyumba huku kukiwa na hofu ya vita vipya vya kibiashara. Okay, kutakuwa na changamoto kidogo, lakini tuko sawa na hilo haitakuwa sana. Mapema wiki hii Trump alisitisha msaada wa kijeshi kwa Ukraine kufuatia mkutano wa Ijumaa uliofanyika katika ofisi ya rais pamoja na Rais Volodymyr Zelensky kuhusu makubaliano ambayo yangeipa Marekani haki ya uchimbaji wa madini nyeti ya Ukraine ikiwa ni sehemu ya juhudi zake za kuishinikiza Kiev kusaini makubaliano ya kumaliza vita dhidi ya uvamizi wa Russia nchini humo. Wakati huo huo, tumekuwa na mazungumzo na Russia na tumeona ishara muhimu kwamba wako tayari kwa amani. Katika kutoa majibu ya Wademokrat, Senator Elisa Slotkin wa Michigan alimulika majibizano makali kati ya Trump na Zelenski. Tukio hilo katika ofisi ya Oval haikuwa tu kipindi kibaya, lakini ilitoa muktasari wa mtazamo mzima wa Trump kwa dunia. Anaamini katika kushirikiana na madikteta kama Vladimir Putin na kuwapiga teke marafiki zetu kama Wakanada. Anaona uongozi wa Marekani kama shughuli za kibiashara. Wademokrat wengi walionyesha upinzani wao wakati Trump alizungumza kwa kuvaa sare za rangi ya pink ili kuashiria sera za Trump ambazo anasema zinaathiri vibaya sana wanawake na familia na kushikilia mabango madogo yakiwa na maandishi kama Musk anaiba, ikimaanisha juhudi za bilionea wa teknolojia Elon Musk kupunguza urasimu wa serikali kwa kufuta kandarasi za serikali na kuwafuta kazi maelfu wa kazi wa kazi ya wafanyakazi wa umma. Wafanyakazi yeyote wa serikali ambaye anapinga mabadiliko haya ataondolewa ofisini mara moja kwa sababu tunasafisha dimbwi. Kwa mara nyingine tena, Slotkin alijibu waste, unataka kukata matumizi mabaya nitakusaidia kufanya, lakini mabadiliko hayahitaji kufanyika kwa vurugu au kutufanya tusiwe na usalama. Kuwafuta watu kazi wanaofanya kazi kulinda silaha zetu za nyuklia, kuzuia ndege zetu zisianguke na kufanya utafiti wa tiba kuhusu saratani, na kisha kuajiri tena siku mbili baadaye. Hakuna mkurugenzi mtendaji wa Marekani anaweza kufanya hivyo bila kufukuzwa kazi. Hali kadhalika, Trump alijisifu kwa kupungua kwa idadi ya wa wahamiaji wanaovuka mpaka wa kusini mwa Marekani kinyume cha sheria. Vyombo vya habari na marafiki zetu katika chama cha Demokrat waliendelea kusema tunahitaji sheria mpya ili kulinda mpaka, lakini ikawa kwamba tulichohitaji ni rais mpya. Walioketi na mke wa rais Melania Trump walikuwa wageni ambao wanapiga debe ajenda za mumewe, ikiwa ni pamoja na mwanaharakati dhidi ya wanariadha waliobadili jinsia katika michezo ya wanawake na familia ya mwanamke aliyeuawa na mhamiaji asiye na hati. Trump alirudia tena wito wake wa kurudisha mfereji wa Panama na kuchukua Greenland, lakini hakutaja madai yake ya kuwaondoa Palestina kutoka Ghaza. Alizungumza kwa saa moja na dakika 40, hotuba ambayo inasemekana ndio ndefu zaidi ya rais kutoa mbele ya bunge la Marekani. Abdu Shakur Abud, Sauti Amerika. Nam penda sikilizaji, tukiendelea na matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Sasa kuweza kupata maoni ya wachambuzi kuhusu hotuba hiyo aliyotoa Rais Donald Trump, hapa nazungumza na Amin Mwidau, mchambuzi wa masuala ya kisiasa akiwa Toronto, na kwanza kumuuliza vipi ameona au maoni yake kuhusu hotuba hiyo. Nafikiri kikubwa zaidi ilikuwa ni masuala ya kisiasa yenye hisia za, za mrengo wa kihafidhina kwa sababu uh, mengi yaliyozungumza ni kuhusu mambo ya yenye kugawanya vyama ama yenye kugawanya watu katika Amerika haswa katika, katika nyanja za za uhamiaji, kwenye nyanja za jamii. Kwa hiyo ni mambo ambayo yalikuwa mambo mengi yaliyobebwa ndani ya ile hotuba yake, lakini mengi zaidi kwa kimsingi ilikuwa ni mambo yenye kugawanya na sio mambo yenye kujenga. Kwa hivyo ukisema kwamba mengi alikuwa kugawanya, kawaida y rais katika mkutano kama huu au hotuba kama hii anajaribu kuunganisha watu pamoja kuweza kupitisha ajenda yake. Kwa hivyo unaonaje, ataweza kupitisha ajenda hiyo kwa hali kama hii, kwa vile wana wingi wa watu katika katika Congress ile legislative agenda yake aweza akapitisha, lakini pia ukisikiza ile hotuba kwa kindani zaidi, ambapo nilikuwa ni fursa kwake yeye kueleza agenda yake ya utungaji wa sheria ambao utaendelesha mbele sera zake hakuzungumzia kwa uwingi zaidi pengine ya asilimia ishirini ya hotuba ya yake ndo ilikuwa ya kuhusu ajenda yake ama ya sera ambazo kwamba ataka kuzitekeleza, lakini asilimia themanini ya hotuba ya yake ilikuwa ni mambo ya ya utatanishi na ya, ya kuvuruga uhusiano mwema baina ya raia ama ama baina ya wachama wanachama wa vyama mbalimbali. Kwa hiyo lakini kwa uwingi wa wa, wa, wa kura alizo nazo aweze akapitisha isipokuwa kuna baadhi ya, ya ya ya vitu ambavyo kwamba huwezi kuvipitisha katika bunge zile mbili, kutokana na idadi ya watu walionao, kwa sababu kuna mbinu mbalimbali ambapo uh, wanachama wa Democratic Party waweze wakazitumia either kuchelewesha ama kupinga baadhi ya mambo ambayo atakuyatekeleza vilevile vile, amesifu sana miradi yake ambayo ameshaweka, hasa uhamiaji, pamoja na sheria mbalimbali mbali, au amri mbalimbali alizopitisha. Unafikiri hii itaweza kuleta mabadiliko katika nchi? Hivi sasa tayari wahamiaji hawana furaha, wananchi, bei za bidhaa zimepanda. Umefikiri ametoa so, suluhisho lolote juu ya swala hilo? Sidhani, na, na nafikiri mambo ya haso, mambo ya kiuchumi yatazidi kuzorota kwa sababu ukiangalia Marekani kwa wale washirika wake wa kibiashara wanne, uh, Canada Mexico, na na, na China, ambao biashara zao zinazokuja Marekani ni karibu ni asilimia arobaini na mbili ya biashara zinazoingia Marekani, hawa tayari wameongeza nazo, uh, zile taxes katika bidhaa za Marekani zinazokuja huku. Kwa hiyo Marekani, katika kipindi hiki kinachokuja, wakulima watakuwa na shida, wenye kuuza tembo watakuwa na shida na wenye kuuza bidhaa kama vile za nyama kwa nchi kama China. Kwa hiyo kutakuwa na shida ndani ya nchi kwa, kwa sababu ya wingi wa vitu vitakavyokuwa vime vimezalishwa, lakini vitakuwa vina soko na soko la Marekani si soko kubwa hivyo likaweza ku, kumeza kila kinachozaliwa ndani ya nchi. Kwa hiyo ndo maana ni muhimu wao kutengeza soko lililoko la nje kwenye masuala ya ya baadhi ya amri aliyozitoa. A, nyingi ya, ya, ya zile ya presidential decrees aliozitoa zimepata mawimbi ya, ya, zime, zime, zime, zime, zime ya, ku, ya kupingwa katika katika koti za za Marekani. Kwa hiyo matokeo yatakotokea yatako, ya kisheria ndio itakuwa yataeleza hatima ya baadhi ya miswada yaliyoipeleka kisheria kwa kutumia nguvu za rais, na umezungumzia hilo swala la ugomvi wa kibiashara ambao amezungumzia, anasema kwamba ushuru ndio chombo kizuri sana katika kuendeleza siasa Marekani kuwa tajiri. Unafikiri kwa nini anatumia hii, na wachambuzi wanasema itasababisha hali kuwa ngumu zaidi na maisha kuwa ngumu zaidi? Kanada imejibu vipi? Unafikiri kwa nini anatumia chombo hichi? Ni, ni chombo ambacho kwamba cha pengine kwake yeye akielewe vizuri, kwa maana ni chombo cha ni chombo cha kiuchumi ambacho nia yake siku si kutekeleza madhumuni aliyokuwa nayo, kwa sababu shida alizonazo yeye ni kwamba kuna wakimbizi wengi wanaoingia ndani ya nchi, na pia kuna madawa ya kulevya ambayo yanaingia Marekani kupitia Canada na, na na na wapi, na Mexico, na vilevile vile ana shida ya kibiashara na nchi kama vile China. Lakini kwa jambo ambalo kwamba la kutambua ni kwamba utakapoweka kodi zile, watu wenye kuathirika ni wananchi wako, kwa sababu bidhaa zile zikiingia ndani ya nchi ile kodi ulioongeza zaidi ni wananchi watainunua, na zikiwa ni bidhaa za kimsingi ambazo wazihitaji kwa ma maisha yao ya kawaida, basi itakuwa maisha yao ni magumu, kwa sababu itabidi waondoe utumiaji wa fedha kutoka katika vitu vingine, waweke katika vile vitu vya kimsingi. Jambo lingine ni kwamba ikibidi lengo lako ni kwamba uzuie bidhaa za nje ili kuwe na viwanda ndani ya nchi yako basi itakuwa pia ni ni, ni ni changamoto kwa sababu wafanyakazi wa Marekani pesa wanazolipwa ni nyingi zaidi, ama ni kushinda wale wafanyakazi wanaofanya katika nchi kama vile China ama Mexico. Ndo sababu, ndo sababu ukaona bidhaa zao ziko rahisi. Kwa hiyo nafikiri kutokuelewa vizuri uh, madhumuni ya, ya ya ya mbinu kama ile ya tarifu nafikiri ndio kumesababisha kume, kume pia uh, mvurugikano wa kisiasa kwa sababu watu katika katika katika chama chake pia sidhani kwamba ni jambo ambalo kwamba wamependelea. Na tukija upande wa kimataifa, swala la Ukraine naona amechukua msimamo wa wastani, ukilinganisha na ugomvi uliotokea Ijumaa katika Ikulu. Unafikiri kuna matumaini kwamba mazungumzo ya amani yako karibu? Nafikiri amani itapatikana na ni kutokana na kwamba japokuwa kulikuwa na mvurugikano baina yeye na na Zelenski lakini jumuiya ya Ulaya imeamua kwamba wao watajishirikisha kwa kikubwa zaidi kama vile Marekani ilivyokuwa ikitaka, lakini kama vile alivyoeleza Kia Stama, waziri mkuu wa Uingereza, ni kwamba ni muhimu kwamba Marekani wawe ni washirika na Zelensky akuiendeleza chuki kutokana na ugomvi uliotokea katika Oval Office. Yaonekana matamshi yake yanayokuja kwa sasa ni matamshi ambayo yako moderated, ni matamshi ambayo yalingana na, na na na sera za jumuiya ya Ulaya. Kwa hiyo Marekani watapata fursa ya kusema kwamba yale tuliyoyataka tumeyapata, na kutokana na ishara alizozionyesha katika hotuba yake, haya dalili ya uwezekano wa kusimamisha kwa vita ni mkubwa, kwa sababu uh, Russia yataka vita visimamishwe na Ukraine pia yataka na Uropa pia nao wako katika mkondo huo mmoja hakuzungumzia masuala mengine makubwa ya kimataifa na Afrika. Kwa hivyo nafikiri anaendelea na ile sera yake kutojali masuala ya nje bali kubaki Marekani. Wajua, katika uh, ya serikali ya, ya ya ya ya rais Trump ni serikali yenye, yenye, yenye utaifa. Umuhimu wao ni utaifa, na ikiwa una faida yoyote katika taifa lao, basi wewe utakuwa ni rafiki wa kuheshimika, lakini ikiwa wewe ni mtu mwenye kukuomba ama kupata msaada kutoka kwao, sidhani kwamba ni mtu ambaye kwamba wakukaribisha, na hiyo imeonyeshwa ama imedhihirishwa na sera yao ya kuvunja mashirika ya kimataifa ambayo yenye kutoa msaada katika nchi mbalimbali za ulimwenguni, ikiwemo zaidi katika Afrika uh, shirika kama vile la USAID. Kwa hiyo sidhani kwamba Afrika uh, ni moja ya nchi ambazo kwamba itapewa kipaumbele katika sera za awamu hii ya ya Rais Trump. Asante sana. I amin mean mwidao Asante, ndugu Abdul Shakur nam Amin Mwidau, profesa katika mji wa Toronto. Na moja kwa moja tukienda Salisbury hapa Maryland, kwenye simu yuko Profesa Fulbert Namwamba. Uh, Fulbert, uh, unaweza kutuambia maoni ya hotuba ya Wademokrat wamejibu hii ya Trump? Uh, la kwanza aliyejibu ni nani? Anaitwa uh, Elisa Slotkin naye alikuwa mchambuzi na pia m-mtathmini mkubwa katika shirika la ujasusi la CIA. Anaonekana kuwa ni mbunge chipukizi, na mbunge chipukizi ni kusema kuwa ni kiongozi wa kesho, hata ataweza kusimamia urahi. Lakini aliongea kwa muhtasari na ufupi, na pia kama uliangalia hakuwa na kile kitu tunaita drama, yani alitoa hotuba yake kwa upole. Aa, nikiweza kusema kwa ufupi aliyosema, la kwanza alisema kuwa kwake aona kuwa hotuba ya Rais Trump ilikuwa na vurugu, ilikuwa inaleta wasiwasi wasi, na ilikuwa na sintofahamu nyingi na habari nyingi ambazo haziweza, hazikuweza kudhihirishwa. Akaeleza waziwazi kuwa Uh, sera ambazo anafuata Rais Trump na alizokuwa akihutubia zinahatarisha uchumi wa Marekani. Uh, mwisho ka, ay, alikuwa akiangalia hili shirika Doge, uh, Department of Government Efficiency linaloongozwa na mtu kutoka Afrika Kusini kwa jina la Elon Musk mkaburu, uh, haina mwelekeo haina mwelekeo sababu wamefuta wanaosimamia uh, zana za nuklia wamefuta uh, madaktari wamefuta uh, na kutoa usaidizi uliokuwa unaenda nchi za ng'ambo. uh, yeye akiwa na huo upole alieleza kuwa tukiangalia takwimu, kusema kweli, Trump hajashusha bei ya chochote bidhaa zingali juu na, na zinaendelea kuwa juu sasa na, ukiangalia, uh, uh, watu wanasema uh, kwamba hotuba yake ilikuwa pole sana, haikuweza kujibu vikali. Wewe unaonaje? Ndivyo naeleza, eh, haikutakiwa kujibu kwa ukali sababu, uh, ukisema dawa ya moto ni moto, ni kupandisha ule moto. Wakati huu Demokrat waliona kuwa haisaidiri sa, kwa hivyo waliona kuwa wakimjibu Trump walimjibu kwa upole, na katika lile bunge la Congress walikuwa wanajibu kwa upole, maanake wanasema kuwa Marekani kama inahitaji mageuzi, wanahitaji mageuzi bila sokomoko. Lakini kusema kweli, Trump akizidisha sauti na na Democrats wapaaze sauti, wa wa wajinga wa wawili wakipingana, mtu hawezi kujua tofauti. Naam, asante sana Filbert, vizuri sana muda kidogo umetupa sogo. Asante, tutakutafuta katika matangazo yetu mengine. Nashukuru oh, kwa maoni yako. Okay, asante sana. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tumekamilisha matangazo hapa leo, asante kwa kushiriki. Hadi hapo saa tatu kwa undani, usikose kusikiliza matangazo yetu hapa studio. Sande Shomari, mimi Abdu Shakur Abud nasema kwa herini. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Kikosi cha Ulinzi wa Pwani cha Marekani kina jukumu muhimu kwa kuzuia dawa za kulevya na wafanyabiashara wa magendo kuingia Marekani. Naibu kamanda wa kikosi hicho anayehusika na sera ya kukabiliana na dawa za kulevya amirali Adam Chemi, hivi karibuni alizungumzia mafanikio kadhaa ya kazi yao akiwa mbele ya bunge tarehe 2 Februari, meli ya kikosi cha ulinzi wa pwani kata Joseph doyl na ndege ya kikosi hicho zilifanya doria katika visiwa vya US Virgin. meli ya kata iliziwia na kuipandisha meli ndogo ya mwendokasi na kukamata paundi elfu mbili za kokaini na kuwashikilia wafanyabiashara wa magendo watatu kutoka Venezuela. Shukrani kwa mabaharia wa meli ya kata na ndege hiyo, waliondoa dawa za kulevya zenye thamani ya dola milioni 16 kwenye mitaa ya Marekani. Tarehe 23 Januari, meli ya kata ilifanya doria mbali na pwani ya Mexico. Wakati mabaharia wa meli hiyo walipoiona meli hiyo ndogo ya mwendokasi yenye injini tatu za nje, timu ya walinzi wa pwani walikamata tani sita za koken zenye thamani ya karibu dola milioni 100 na kuwashikilia wafanyabiashara wa magendo kumi kutoka Mexico na Ekuador. Kwa jumla, mwaka wa fedha wa 2024, walinzi wa pwani waliingilia kati na kuziwia tani 106 za koken ambazo mitaani zina thamani ya dola bilioni 3.2 na kuwatia mbaroni wafanyabiashara wa magendo 213. Amirali Chami ameeleza, mwaka huu mabaharia wetu walizuia tani 108 za kokeini, wamevuka jumla ya dawa zote za kulevya zilizokamatwa mwaka jana ndani ya miezi mitano tu ya mwaka huu wa fedha. Kuzuia kokeini ni muhimu kwa sababu magenge yale yale yanayosafirisha kokeini yanazalisha na kusafirisha dawa ya kulevya aina ya fentanyl, alibaini Amirali Chami. Koken ni zao la pesa taslimu kwa magenge hayo, aliongeza. Faida yao kubwa ya mauzo ya koken inafadhili shughuli nyingine mbaya kama usafirishaji haramu wa binadamu, biashara haramu ya silaha na utengenezaji wa dawa za kulevya kama fentanol. Fentanol ni chanzo kikuu cha vifo vinavyohusishwa na dawa za kulevya katika nchi yetu, lakini koken bado inaua zaidi ya wa Wamarekani elfu ishirini na tano kila mwaka. Ingawa ni nadra kwetu kukutana na fentanol baharini Walinzi wa pwani wanatafuta njia mpya za kukabiliana na tatizo hili. Tunafanya kazi pamoja na serikali kuu, majimbo, mitaa, jamii na washirika taifa, wa kimataifa ili kuwalinda wananchi wa Marekani na kuhakikisha usalama wa taifa letu unaendelea kuwa imara. Walinzi wa pwani wanafanya mambo mengi, lakini hatufanyi hayo peke yetu, alisisitiza Amirali Chame. Tunafanya kazi hii kwa fahari kwa kushirikiana na wizara ya ulinzi, idara nyingi za wizara ya usalama wa ndani kama vile idara ya forodha na ulinzi wa mipaka na idara ya uchunguzi wa wizara ya usalama wa ndani, wizara ya mambo ya nje na wizara ya sheria, yote haya kuifanya Marekani kuwa salama tena. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.