Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo Jumamosi, yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Naitwa Patrick Ndwimana. Tunasikika kupitia redio zetu washirika, Radio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya, na huko DRC tunasikika kupitia redio Butembo na redio program mjini Bunia. Katika matangazo ya leo tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea Marekani, Afrika na kwingineko duniani, lakini kwanza tupate habari za dunia. Msomaji ni mimi Idi Ligongo. Awamu ya kwanza ya mapatano ya Israel na Hamasi yanamalizika Jumamosi, na mazungumzo juu ya hatua inayofuata kupata usitishaji wa kudumu wa mapigano hadi sasa haujakamilika. Usitishaji, usitishaji huo wa mapigano ulianza Januari 19 baada ya vita vya zaidi ya miezi 15 vilivyosababishwa na shambulizi la kigaidi la Oktoba 7, 2023, dhidi ya Israel na kundi la Hamas ambalo ni baya zaidi kuwahi kutokea katika historia ya nchi hiyo. Kwa muda wa wiki kadhaa Hamasi iliwaachia huru mateka 25 walio hai na kurejesha miili ya wengine wanane kwa Israel, kwa kubadilishana na mamia ya wafungwa wa Kipalestina waliokuwa wakishikiliwa katika jela za Israel. Awamu ya pili ya mapatano tete ambayo yalisimamiwa na Marekani, Qatar na Misri, baada ya miezi kadhaa ya mazungumzo magumu, inapaswa kuanza Jumapili kwa kuhakikisha kuachiliwa kwa dazeni ya mateka ambao bado wako Gaza. Mosco Jumamosi imesema imeteka vijiji viwili zaidi mashariki mwa Ukraine, huku maafisa wa kivu wakisema kuwa mashambulizi ya Rusia yameua mtu mmoja na kujeruhi kumi na tisa. Wizara ya ulinzi ya Rusia imesema kuwa vikosi vyake vimewakamata Sudne na Bulkat kusini mwa mkoa wa mashariki wa Donetski. Miji hiyo iko karibu na mji wa Volka Novosilka ambao ulishikiliwa na jeshi la Rusia mwishoni mwa Januari. Jeshi la wanaanga la Ukraine limesema Rusia imerusha ndege 154 zisizo na rubani usiku, ambapo 103 kati yao zilitunguliwa na 51 kutoweka kwenye rada bila ya kusababisha uharibifu au hasara. Mamlaka za eneo la Ukraine, hata hivyo, ziliripoti kifo kimoja na majeruhi kadhaa katika eneo la kusini la Odessa. Mtu mmoja alikufa na watu walijeruhiwa kulingana na waendesha mashtaka wa Ukraine. Maafisa wa Vatican Jumamosi wamesema Papa Francis alipumzika kwa amani baada ya kupata shida ya kupumua Ijumaa. Papa alikuwa na usiku wa amani na amepumzika, Vatican imesema katika taarifa. Papa Francis alipata shida Ijumaa wakati akiwa katika hospitali ya Gemelli ya Roma ambapo amelazwa kwa wiki mbili zilizopita. Vatikani imesema tukio la pekee la kupumua lilisababisha papa mwenye umri wa miaka 88 kuvuta matapishi yake ambayo yalihitaji uingizaji hewa kwa mitambo. Papa Francis alikuwa na fahamu wakati wa kipindi chote na aliweza kushirikiana na kushiriki nyanja mbalimbali za matibabu yake. Vatikan imesema papa bado anafahamu, anafahamu zote na mwenye mwelekeo mzuri. Habari za matatizo ya Ijumaa zinafuatia siku tatu za ripoti za kuboreka kwa hali ya afya ya papa Francis. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Viongozi wa Kiafrika wa zamani na wa sasa walikusanyika nchini Namibia Jumamosi kumzika baba mwanzilishi wa nchi hiyo Sam Nujoma, ambaye alipinga ukoloni na uvamizi wa kijeshi wa serikali ya wa wazungu wachache wa kibaguzi wa Afrika Kusini. Watu mashuhuri akiwemo rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa na rais wa zamani wa Afrika Kusini Thabo Mbeki pamoja na rais wa zamani wa Tanzania Dr. Jakaya Mrisho Kikwete walihudhuria mazishi ya Nujoma, ambaye alinyakua kutoka kwa, alinyanyuka kutoka kuchunga ng'ombe akiwa mvulana na kuongoza nchi hiyo yenye wakazi wachache, wengi wao wakiwa jangwani kusini mwa Afrika. Machi 21 mwaka 1990, tulipigana chini ya amri yako, tulishinda mapambano ya ukombozi na tukaondoa tuka ukoloni wa ubaguzi wa rangi katika uso wa Namibia, Rais Nangolo Mbumba alisema katika hotuba yake, jeneza lake likiwa limefunikwa na bendera ya taifa. Nuyoma alizikwa wiki mbili baada ya kifo chake akiwa na umri wa miaka 95 kwenye uwanja wa kumbukumbu -kumbu wa vita uliojengwa na Korea Kaskazini uitao Heroes uwanja. China iko katika kampeni kubwa ya kupambana na ufisadi ambayo imeshuhudia idadi kubwa ya maafisa wa ngazi za juu wakiondolewa kwenye nyadhifa zao. Kampeni imekuwa kubwa kiasi kwamba China itakapoandaa vikao viwili wiki ijayo, tukio kubwa zaidi la kisiasa la Beijing kwa mwaka, ambapo zaidi ya dazeni ya maafisa wa kijeshi hawatahudhuria. Mwishoni mwa Februari, siku chache kabla ya vikao viwili kuanza Machi nne, serikali ya China ilitangaza kwamba Tan Rison, mwenyekiti wa zamani wa shirika la sekta ya usafiri wa anga la China au AVIC, ndiye alikuwa shabaha ya karibuni zaidi ya kampeni ya serikali ya kupambana na ufisadi. Avik ni mkandarasi mkuu wa ulinzi na mtengenezaji wa ndege ambaye yuko kwenye orodha ya mashirika mia tano bora duniani. Shirika linalopinga ufisadi, tume ya ukaguzi wa nidhamu CCDI, imesema Tan alichukua hongo kubwa akiwa nje ya sekta ya kijeshi. Na Thailand Ijumaa imesema imekubaliana na Myanmar na China kuwarejesha makwao maelfu ya wafanyakazi wanaodaiwa kuwa wa kituo cha utapeli waliokwama kwenye kambi kwenye mpaka wa Thailand na Myanmar, sehemu ya kukabiliana na uhalifu wa kimataifa. Raia elfu tano wa China watarejeshwa nyumbani kwa kiwango cha elfu moja kwa wiki, kuanzia wiki ijayo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Thailand Nikorndej Balankura aliwaambia waandishi wa habari tangazo hilo lilitolewa baada ya mkutano wa Bangkok kati ya waziri wa mambo ya nje wa Thailand, Marisi Sangiampongsa, naibu waziri wa China wa usalama wa umma Liu Zongyi, na naibu waziri wa mambo ya ndani wa Myanmar, Aung Kiankia. Operesheni ya udukuzi mtandaoni ambazo zimeshamiri katika maeneo ya mpaka wa Myanmar kwa miaka kadhaa huvutia wafanyakazi wengi wa kigeni Ni jarida la weekendi. Hujambo na karibu kwenye kipindi kingine cha jarida la weekend, kipindi kinachoangazia matukio mbalimbali mbali. Ni kipindi kinacholetwa kwenu kwa ushirikiano wa VOA hapa Marekani, Azam TV nchini Tanzania na Citizen TV nchini Kenya, mimi ni Idi Ligongo nikiwa Washington DC. Naam, kutoka studio za Citizen TV hapa Nairobi, mimi ni Rashid Abdalla. Mkutano wa wapiganaji wa kundi la RSF kutoka Sudani nchini Kenya umezua hisia kali, maswali ya yakiibuka kuhusu mikutano ambayo inanuia kuunda serikali nyingine. Hii leo tutaangazia hatua ya Kenya kuruhusu mikutano hiyo kuendelea na athari zake kwa juhudi za amani nchini Sudan. Naamini hivyo, na kama mtu wa Azam TV nikiwa Dar es Salaam, Tanzania kutiwa saini kwa mkataba wa kuundwa kwa serikali ya pamoja ya RSF na washirika wake kumezua wasiwasi na hata hofu kwamba huenda jambo hilo likasababisha ukosefu wa utulivu na migawanyiko zaidi ndani ya taifa la Sudan. Huba Abdi anasoma ripoti kamili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameelezea wasiwasi wake mkubwa kufuatia tangazo la wanamgambo wa kikosi cha RSF cha Sudan na vikundi shirika kuhusu mkataba wa kisiasa unaopendekeza kuanzishwa kwa kwa mamlaka pinzani ya utawala katika maeneo yanayodhibitiwa na RSF kwa serikali ya mpito. Katibu Mkuu amesikitishwa sana na tangazo la RSF na washirika wake, ikijumuisha vikundi vya kisiasa vyenye silaha ambavyo vinaelezea nia ya kuanzisha mamlaka inayoongoza katika maeneo wanayodhibiti, amesema Stefani Jujaric, ambaye ni msemaji wa Guterres. Muungano huu utakuwa na jeshi la kitaifa, anasema Abdul Rahim Dagalo, naibu kiongozi wa RSF, wakati wa mahojiano mjini Nairobi. Alla alla atthaluf, atthaluf. Hakika muungano huo utakuwa na jeshi la kitaifa, kikosi jumuishi ambacho kitaleta pamoja makundi mengi yenye silaha kuwa jeshi la umoja. Ali Yusuf, waziri wa mambo ya nje ya serikali ya Sudan inayoungwa mkono na jeshi, anasema Sudan haikubali kutambuliwa kwa serikali hiyo ya ushirika. La, hakuna atakayeitambua serikali inayoitwa sambamba ya Sudan. Huu ni msimamo ulio wazi na uliothibitishwa na ilithibitishwa kwetu na mheshimiwa wa waziri wa mambo ya nje wa Misri Badri Abdelati. Hatutakubali nchi nyingine yoyote kutambua kinachoitwa serikali nyingine. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Misri Badri Abdelati alithibitisha kuwa Misri na ukataa mfumo wowote mbadala au serikali ambayo ni tofauti na serikali halali ya Sudan. Hatua ya RSF imefanyika baada ya takriban miaka miwili ya vita vikali na jeshi ambavyo vinawasumbua zaidi ya watu milioni 12 na kusababisha kile Umoja wa Mataifa unakiita njaa kubwa zaidi duniani na migogoro ya watu kuyahama makazi yao. Miongoni mwa makundi yaliyokubaliana na RSF ni SPLMN linaloongozwa na Abdulaziz Alhilu, linalodhibiti sehemu za majimbo ya Kodorfan kusini na Blue Nile kusini mwa nchi hiyo. Uwenyeji wa Kenya wa mkutano wa utiaji saini huo umekosolewa vikali na serikali inayoungwa mkono na jeshi la Sudan, ambayo ilimuita balozi wake kutoka Nairobi siku ya Alhamisi. Wizara ya mambo ya nje imemshutumu rais wa Kenya William Ruto kwa kufanyia kazi maslahi yake ya kibiashara na ya kibinafsi na wafadhili wa kikanda wa wanamgambo hao. Huba Abdi, jarida la Wikendi. Asante uh, sana uh, Huba Abdi kwa ripoti hiyo. Sasa hii leo kujadili mada yetu uh, tupo na wageni wawili, Lusungu Mubofu mchambuzi wa siasa na diplomasia za kimataifa akiwa studio za Azam TV Jijini Dar es Salaam, Tanzania na Daktari Edgar Gidhua mchambuzi wa siasa akiwa katika studio za Citizen TV pale jijini Nairobi nchini Kenya. Nikianza na Bwana uh, Lusungu. Sasa, kuna wasiwasi mkubwa juu ya kuundwa kwa hii serikali ya RSF na washirika wake kule Sudan japo wao wanasema hii ni kwa ajili ya kuleta amani. Huku serikali inayoungwa mkono na jeshi ikisema haitambui. Sasa, hapa kuna hoja kweli ya amani na ipo? Ni mgawanyiko wa maoni kwa sababu mpaka sasa imeonekana kwamba wanataka waunde serikali, lakini kimsingi ambacho kinaonekana ni kwamba wanataka waunde serikali katika yale maeneo ambayo wameyakalia yakiwa ni maeneo ya magharibi zaidi na maeneo kidogo ya kusini. Lakini baadhi ya vikundi vimetoa maoni tofauti ambavyo vimepinga E, kama kikundi cha SPLM-N ambacho kimeungana nacho kupinga. Kuna baadhi ya vikundi vimekubali kama SPLM RDC ambayo ni kikundi kingine kidogo. Kwa hiyo kumekuwa na maoni mgawanyiko, lakini mpaka sasa nadhani hatua hiyo itazidi kuleta vurugu kwa kwa sababu serikali yenyewe kwa maana ile jeshi la SAF limepinga, kwa sababu serikali yenyewe jeshi la SAF limepinga. Lakini pia tumeona moja wa mataifa wamepinga, lakini imeenda mbali zaidi mpaka lile kundi la 3 plus, kwa maana zile nchi tatu ambazo ziko kwenye baraza la usalama la UN nazo zimepinga kwa kauli moja kwamba hawaitambui uh, eh, serikali na hawatambui mchakato huo. Kwa nadhani hatua wa ambao wamekuwa wakiifanya RSF hapo Nairobi na ambapo imekuwa ikiendelea, nadhani inaweza kuhatarisha zaidi kwa sababu tayari wako katika mazingira sintofahamu na jeshi la SAF. Kwa hiyo, wanafanya kitu ambacho kinaenda kuchochea zaidi vurugu tofauti na ilivyokuwa awali kitendo cha kupora tumiji na kukalia miji. Sasa wanataka waweke utawala kabisa. Na nadhani hiyo, kwa tafsiri nyingine, manake wanaenda kuigawa Sudan katika vipande fulani ama katika upande fulani kwa sababu ukiangalia wao wako zaidi magharibi, na serikali kwa maana ya jeshi liko zaidi upande wa mashariki, na maeneo madogo madogo wanashare katika miji ama wanashirikiana. Kwa hiyo kimsingi nadhani hatua hiyo ni hatua ambayo inaenda kuigawa Sudan na inaweza ikawa hatari zaidi kuliko ilivyokuwa awali. Mm. Dr. Giziwa, wacha nije kwako hapo eh, Nairobi, eh, kwa sababu Kenya imeshaingia lawamani ikinyoshiwa kidole na Marekani, serikali ya Sudani lakini vile vile na makundi mengine, kwa kuruhusu mazungumzo ya RSF kufanyika hapa Nairobi na kwa mazingira kama haya Kenya inajinasuaje katika mtanzuko kama huu? kweli ni kuwa Kenya haingefanya hivi, haingekubali, kwa maana Kenya inaonekana kama imegemea upande mmoja, na kumbuka Kenya ni taifa ambalo ni patanishi, lina sifa kuwa ni patanishi katika migogoro, mzozo kama hii. Kwa hivyo Kenya, kitu cha msingi ingefanya ni kukaa katikati, ijaribu kutafuta njia ya kumleta Burhan na huyu Dagalo kwenye meza ya mazungumzo, lakini vile tumekubali kikundi cha Dagalo na hawa majeshi mengine watie wa mkataba hapa Nairobi, Kenya haitaweza kujinasua kwa urahisi, kwa maana wamekaa hapa kwa muda mrefu. Aa, makelele yamepigwa, Umoja wa Mataifa umepiga makelele, Amerika imepiga kelele, na inaonekana kama serikali ya Kenya haifanyi chochote. Kwa hivyo kujinasua hapa ni kuwatimua, kuwaambia watoke Kenya, waende wafanye mikutano yao kutu mahali pengine, na, wa, na Kenya ijaribu, kwa sababu sote sisi ni wanachama wa IGAD kuwaleta kumleta Burhan na kuleta Dagalu katika meza moja, ili mazungumzo yaweze kuendelea. Na tukija kwako Lusungu, kusabu, kisikia, zungumza, niwazi, kwa sababu ukisikia ulichokizungumza alichokizungumzia Edgar, ni wazi kwamba kwa hivi sasa kuna sito fahamu, lakini serikali ya Kenya imeletea uamuzi wake, wa, wa kuruhusu RSF kukutana nchini Kenya, licha ya kundi hilo kupanga kuunda serikali nyingine. Je, hatua hii ina athari gani kwa kanda hii ya Afrika Mashariki? Ah, kimsingi kuna hatari kubwa kwa sababu ieleweke bado hata hivi sasa ambapo wanaenda kuunda serikali bado kuna mashambulio makubwa sana. Kwa hiyo kwa raia, nadhani bado ni hatua mbaya, kwa sababu wanaenda kuunda serikali, lakini ieleweke, kuunda serikali katika maeneo ambao wameakalia ya magharibi na baadhi ya maeneo aliyokalia ama ambao RSF wameachukua, si kwamba wananchi wote wanawakubali, lakini pia hata katika maeneo ambao wameakalia bado wanaendelea kuumiza wananchi. Lakini pia tumeona vitu vingi vimeendelea, mabadiliko mengi yanaathiri maeneo hayo. Kumekuwa na njaa kubwa sana, kumekuwa na kukatika kwa msaada mashika mbalimbali ikiwemo USA, WFP na kadhalika, lakini pia imeonekana SF wakishambulia pia kambi mbalimbali mbali za watu eh, wakimbizi ambao wamekaa pale kambi maeneo kama ya Zamzam, lakini pia bado wanashambulia maeneo kama Al-Fashir ambao ni mji ulioko pale Dafu, lakini bado hawajaweza kuuchukua kwao. Nadhani kwa kiasi kubwa, inakuwa ni hatua ambao inaenda kuumiza raia, kwa sababu wanaweka serikali katika maeneo ambayo kimsingi he, hawajapata uhalali wowote, ama wanasema hawajapata legitimacy yoyote. Kwao nadhani ni hatua ambao, kama unaangalia upande wa raia, nadhani kwao bado ni changamoto kubwa sana. Pengine labda Idi anaweza akawa na swali lakini mi nitamani eh, mm. ningia hapo kabla ya Idi. Eh, mtu anaweza akajiuliza, eh, Kenya ina maslahi gani kwa Sudani kufanya hiki ilichokifanya? mm. licha ya kujitetea mm. Kimsingi Kenya nadhani, ambacho alikuwa anakitafuta ni kuonyesha kwamba yeye ni mpatanishi, na mara zote wamekuwa wakijinasibu kwamba wanafanya mapatano, na hata kauli ambayo ilitoka kwa maana kwa kiongozi ambaye anahusika na na jambo hilo la mambo ya nje, Msalia Mudavadi, na statement nzima ya Kenya ilionyesha kwamba wanafanya mchakato wa amani kama wanavyofanya watu wengine na sio kwamba wamechagua upande. Yani maana yake ni kwamba kitendo alichokifanya ni katika kusaidia mchakato wa Sudani kupata amani. Huo ndio mtazamo wao na mtazamo wao unabebwa na jinsi ambavyo wao wamejiona, kwanza wako katika IGAD lakini pia katika mazingira hayo, Kenya ameshafanya upatanishi huko nyuma, e, wakati wa moyo kulikuwa kuna kitu kinaitwa Machakos Protocol ambapo ilifanyika ilikuwa ni mambo ya Sudani Kusini, wao ilishafanya mzo wakati wa uhuru wa kutengeneza Somalia transition ya pale Somalia serikali kuu muda wa Kenyatta. Kwa nadhani wao wamejiona kama wapatanishi zaidi, ndio maana wameingia katika hatua hii, lakini kuhusu maslahi nadhani bado ni jambo ambalo mpaka sasa halieleweki. Sasa, hiyo unasemaje? Naam, naona Lubofu ametoa nondo kwelikweli na Daktari Gidhua lakini naona tunaelekea sehemu ya mapumziko Rashid na bila shaka ukisikiza aliokuwa akizungumzwa na wachanganuzi inaleta hoja moja ni kwamba, je, ni maji ya shamwagika ya zoleki ama Kenya inaweza kurekebisha ilichokifanya? Mtazamaji unaendelea kutazama jarida la wikendi. Wiki week hii tunaangazia hatua ya Kenya kuunga mkono mikutano ya kundi la RSF jijini Nairobi. Niko na wenzangu Yvonne, Kamuntu wa Azam TV na Idi Nigongo kutoka sauti ya Amerika VOA. Mimi ni Rashid Abdalla nikiwa hapa Nairobi. Tutarejea na, na mengi zaidi baada ya Tumerejea tena na hili ni jarida la wikiendi juma hili. Tunaangalia hali ya utulivu Sudani hasa baada ya serikali ya Nairobi kukubali eh, mkutano wa RSF na makundi mengine ya kuunda serikali. Na wageni wetu ni Dr Gidhua ambaye yupo Nairobi, pamoja na Lusungu hapa yupo Dar es Salaam, Tanzania. Waendesha mjadala ni mimi Ivona kama mtu Idi Ligongo akiwa VOA Washington DC na Rashid Abdallah akiwa Citizen Nairobi, Kenya na kupeleka kwake moja kwa moja. Naam, shukrani sana Ivona kwa kweli kwamba nitakujengea picha upate taswira kamili ya kile ambacho kinaendelea na pale ambapo tumetoka, mtazamaji, ni kwamba mwaka 2019 tukiweza kuzungumzia kuhusiana, uh, na mambo yalivyokuwa mwaka 2019 19 ni kwamba wananchi wa Sudani waliongoza harakati za kuondoa mamlakani serikali ya Rais Omar Hassan al-Bashir utawala wake wa miaka 30 ukikamilika, wakazi wakiwa na matumaini ya amani na utulivu. Lakini hata hivyo, amani ya muda ilitibuka mnamo mwaka 2021 pale viongozi wawili wa kijeshi Abdel Fattah Al-Burhan wa jeshi la SAF na Mohamed Amdan almaarufu Hemedti Dagalo wa RSF walipopindua serikali iliyokuwa mamlakani. Lakini kumbuka, awali makundi hayo mawili yalikubaliana kwamba yatagawana mamlaka, ila mambo yaliharibika kufuatia jaribio la mataifa ya kigeni la kujumuisha RSF kwenye jeshi la taifa hilo. Naam, ni baadhi ya takwimu na kueleza ni kwamba hivyo ndivyo ambavyo ilifanyika wakati Abdel Abdul Fatah al-Burhan wa jeshi la Sudan RSF na Mohamed Amdan Hamedeti wa Dagalo wa RSF, lakini tukisonga mbele ni kwamba pia mapigano yakazuka Khartoum kati ya al-Burhan na Hemeti, swala ambalo zaidi mtazamaji Uh, mwaka huo wa 2023 mapigano yalipozuka nchini humo baada ya pande hizo mbili kukabiliana jijini Khartoum. Uh, kufikia mwaka 2024 ni zaidi ya watu mtazamaji elfu kumi na sita ambao waliuawa, huku milioni 8.5 wakiwa hawana makao, na kulingana na shirika la Umoja wa Mataifa ni kwamba watu wanaotoroka taifa hilo kila siku, ukuhaba mkubwa wa chakula na njaa ukiwaangaisha mamilioni ya watu. Uh, licha na hayo pia vilevile vile ni kwamba kumekuwa uh, kidogo na sintofahamu, ambapo juhudi kadhaa za kidiplomasia za kutafuta suluhu zimekuwa zikifanyika ila hazijafua dafu. Hata hivyo matukio ya hivi punde nchini Kenya yamezua hisia kali kutoka jeshi la Sudan na baadhi ya mashirika yasiyokuwa ya serikali. Hayo ni baada ya, ya wapiganaji wa RSF kuandaa mikutano jijini Nairobi wakiwa na nia ya kuunda serikali nyingine ya Sudan, mkutano hii ikiungwa mkono na serikali ya Kenya ila imeshtumiwa vikali mno na jeshi la Sudan kwa kuruhusu kundi linaloaminika kuwa kuwaua maelfu ya watu kukutana kwa nia ya kuunda serikali nyingine. Kwa upande wake hivyo hivyo, ni kwamba kiendelea hao yakiendelea, serikali ya Kenya chini ya uongozi wake uh, daktari William Samoei Ruto imeweza uh, kujitetea kuhusiana na kukubali, uh, kuruhusu RSF kukutana Kenya, ikidai inatoa nafasi kwa kundi lolote linalotafuta suluhu ya mzozo Unaokumba Sudan kwa sasa ni kwamba jeshi la Sudan hadi kufikia sasa uh, limeweza kutishia kuchukua hatua dhidi uh, ya Kenya kwa kuegemea upande mmoja katika mapigano ya Sudan. Kwa kweli ni kitendawili ambacho hakijui kitateguliwa wakati gani, lakini kwa sasa tusikilize maoni ya wananchi wa eneo hili la Afrika Mashariki kuhusu swala zima hili la Sudan. Ni lazima tuwe na amani, lakini ukiniuliza mimi ningesema kuunda serikali hasa wakati huu wa vita sio wazo zuri, kwa sababu huko Sudan kuna makundi mengi na wote wanahusika na vita, na raia wengi wa Sudan wanaona kwamba wale wanaunda serikali ni watu waliobaka kinamama, walioua, walioiba fedha zao na wametendea maovu mengi. Kwa hivyo hatuwezi kusema makubaliano hayo yataleta amani. Na sisi kama wakimbizi tunatafuta amani, tunatafuta usalama, tunaangalia mipango na elimu pia, ndio mambo tunayoangalia kama wakimbizi. Na sisi hatujachangia mgogoro huu, sisi hatuna hatia. We are the un, uh, innocent people. In... nadhani hao watu waliokutana Nairobi walifanya vizuri kwa sababu wataleta amani kwa jamii na Sudani kwa jumla, uh, Sudan. Naam, basi hayo ni maoni ya baadhi ya raia hao wa Sudan. Juu ya kile kinachoendelea katika taifa lao. Na moja kwa moja turejee kwake daktari Gidhua pale Nairobi. Daktari, kuna madai kwamba kuna ushawishi mkubwa sana wa mataifa ya nje e, kwa mgogoro huo. Hii hoja si kwa Sudan tu bali hata kwa migogoro mingi ya mataifa ya Afrika. Je, hiki kitakuwa ni kilio ambacho kitakwenda mpaka lini? Huoni kwamba kuna haja ya mataifa yenyewe kushughulikia matatizo yao na kuliko kufanya hili na pengine linaonekana kama ni kisingizio tu? Kweli wa mambo ni kuwa huu mgogoro uko na mataifa ya kutoka nje yameingililia. Katika runinga na katika uh, tuvuti tumekuwa tukiona kuwa taifa la uh, UAE wamekuwa wakiwasaidia sana RSF kwa sababu ya biashara yao ya madini ya dhahabu na nini, na ndio wana ushawishi mkubwa wa kuwasukuma hata waje hapa Nairobi. Kitu kingine cha kuangalia ni kuwa pia Burhan pia ana mataifa ambayo yanamshika mkono ambayo yanamsaidia, kwa hivyo utakuta mataifa kutoka nje yana ushawishi mkubwa katika mgogoro huu. Uh, maoni yangu ni kuwa Kenya katika nafasi kama hii, Kenya ikiwa mpatanishi, ni ikae pale katikati, ijaribu kuleta pande zote mbili ziweze kuwa, waweze kuongeleshana Burhana haswa na Dagalo. Ndio, sikatai kuna vikundi vingine kule ndani, lakini hawa ndio wakubwa na hawa ndio wanao majeshi yao ndio makubwa na ndio wanaopigana kule. Mataifa haya mengine, Umoja wa Mataifa yanaweza ingililia, kuambia haya wanaowashawishi kutoka nje waondoke katika huu mgogoro, kwa maana Misri wanapomsaidia uh, Burhan, uh, UAE wanapomsaidia Dagalo, uh, mataifa kama Libya, kuna jenerali kule anaitwa Khalifa Haftar anapomsaidia Dagalo, huu mgogoro hautaishi hivi karibuni. Kwa hivyo ni lazima Umoja wa Mataifa ufikirie utafute mbinu ya vile mataifa haya mengine ya kutoka nje yataambiwa yaondoke na yawache kuwapatia support vikundi hivi viwili, ili amani iweze kupatikana. Asanteni uh, sana kwa kile ambacho umekizungumza Ivona na Rashid. Basi hapa tunakamilisha jarida la weekend, na tunasema asante sana kwa kutazama, na nawashukuru wageni wetu, Bwana Lusungu Mobofu, mchambuzi wa siasa na masuala ya kidiplomasia, na vilevile vile Daktari Edgar Githua, mchambuzi wa siasa, kwa niaba ya wenzangu Rashid Abdallah wa Citizen TV kule nchini Kenya na Ivona Kamuntu wa Azam TV Nchini Tanzania. Mimi ni Idi Ligongo wa VOA hapa Washington DC na uwe nasi wiki ijayo. Naam, hili lilikuwa ni jarida la wiki kipindi ambacho huwa kinarushwa kwa ushirikiano na kuandaliwa kwa ushirikiano wa Citizen TV nchini Kenya. Azam TV nchini Tanzania na hapa VOA Washington DC. Na kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya leo, basi ni kusomee muhtasari wa habari. Awamu ya kwanza ya mapigano ya Israel na Hamas inamalizika Jumamosi na, na mazungumzo juu ya hatua inayofuata ya kupata usitishaji wa kudumu wa mapigano hadi sasa hayajakamilika. Mosco Jumamosi imesema imeteka vijiji viwili zaidi mashariki mwa Ukraine, huku maafisa wa Kiev wakisema kuwa mashambulizi ya Rusia yameua mtu mmoja na kujeruhi wengine kumi na tisa. Maafisa wa Vatican Jumamosi wamesema Papa Francis alipumzika kwa amani baada ya kupata shida ya kupumua Ijumaa. Papa alikuwa na usiku wa amani na anapumzika, Vatican imesema katika taarifa yake. Viongozi wa Kiafrika wa zamani na wa sasa walikusanyika nchini Namibia Jumamosi kumzika baba mwanzilishi wa taifa hilo Sam Nujoma ambaye alipinga ukoloni na uvamizi wa kijeshi wa serikali ya wazungu wachache wa kibaguzi wa Afrika Kusini. Ch- China iko katika kampeni kubwa ya kupambana na ufisadi ambayo imeshuhudia idadi ya maafisa wa ngazi za juu wakiondolewa kwenye nyazifa zao. Kampeni imekuwa kubwa kiasi kwamba China itakapoandaa vikao viwili wiki ijayo, tukio kubwa zaidi la kisiasa la Beijing kwa mwaka, ambapo zaidi ya dazeni ya maafisa wa kijeshi hawatahudhuria. na Thailand Ijumaa imesema imekubaliana na Myanmar na China kuwarejesha makwao maelfu ya wafanyakazi wanaodaiwa kuwa wa kituo cha utapeli waliokwama kwenye kambi kwenye mpaka wa Thailand na Myanmar, sehemu ya kukabiliana na uhalifu wa kimataifa mwisho. Moktasari wa muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo, na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida Ifikapo saa nusu jioni, saa za Afrika ya kati, na saa na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo yaleo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.