Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo, na mimi naitwa BMJ Mridhi, na kukaribisha kwa matangazo yetu ya leo, Ijumaa, ikiwa ni tarehe 28 mwezi Februari mwaka 2025 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu, ikiwa ni pamoja na Redio Citizen huko nchini Kenya. Vilevile vile unaweza kutupata kwenye mtandao wetu voaswahili.com. Karibuni. Katika matangazo yetu hii leo tutakuwa na mjadala wetu wa Ijumaa yani, live talk, ambapo tutajadili masuala mbalimbali mbali. Baadhi yakiwemo mzozo wa DRC na Sudan, hali kadhalika uhusiano e, baina ya Marekani na washirika wake wa barani Ulaya. Lakini wewe vilevile, msikilizaji wetu, una fursa ya kuzungumzia mada unayoiona ni muhimu kwako. Kwa hiyo tunakukaribisha mpaka mwisho wa matangazo yetu na kabla ya hapo tutasikia habari za dunia. Kati ya habari nyingine ni kwamba rais wa Ukraine Vladimir Zelenski yuko hapa jijini Washington DC kukutana na mwenyeji wake rais wa Marekani Donald Trump. Hizo ni habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya hii leo eh, lakini kwanza kabisa, kama tulivyokuambia, tunaanza na habari za dunia zinasoma hapa na mwenzangu BMJ Murithi kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba mahakama ya juu ya Namibia leo Ijumaa imetupilia mbali pingamizi dhidi ya matokeo ya uchaguzi wa rais wa mwaka jana lililowasilishwa na vyama vya upinzani, hatua ambayo inatoa fursa kwa Netumbo Nandi Ndaitwa wa chama kinachotawala kuwa rais kuanzia mwezi ujao. Chama cha SWAPO cha nchi hiyo ya kusini mwa Afrika ambacho kimetawala taifa hilo la watu milioni tatu kwa zaidi ya miongo mitatu kilishinda uchaguzi wa rais na bunge mwezi Novemba. Vyama vya upinzani vilidai kwamba uchaguzi huo ulikuwa umeibwa na ulikuwa na dosari chungu nzima na kwa hivyo ulikuwa batili, kutokana na kuongezwa kwa muda wa kupiga kura kwa siku kadhaa, miongoni mwa maswala mengine. Majaji mkuu wa Namibia Peter Shivute aliamua kwamba uamuzi wa kuongeza muda wa upigaji kura ulikuwa halali na kutupilia mbali changamoto iliyoletwa na chama huru cha wazalendo wa mabadiliko IPC ambacho kilishika nafasi ya pili katika uchaguzi huo. Kwingineko, Mfumuko wa bei nchini Kenya umepanda kwa mwezi wa nne mfululizo hali ya asilimia tatu nukta tano mwezi Februari kutoka asilimia tatu nukta tatu mwezi Januari kwa mujibu wa takwimu za ofisi hiyo zilizotolewa leo Ijumaa mfumuko wa bei kimsingi ulisalia kwenye asilimia mbili mwezi wa Februari bila kubadilika kutoka Januari, wakati mfumuko wa bei wa kawaida ulipanda hadi asilimia nane nukta mbili mwezi wa Februari kutoka asilimia saba nukta moja mwezi uliotangulia, kwa mujibu wa ofisi ya kitaifa ya takwimu ya Kenya. Benki Kuu ya Kenya ilipunguza kiwango chake cha riba kwa mara ya nne mfululizo hadi ya asilimia 10.75, mara ya mwisho ikiwa ni tarehe tano mwezi Februari, ikiwa ikisema kwamba zilikuwa ni mbinu za kusaidia utoaji wa mikopo na kuimarisha ukuaji wa uchumi. Maelfu ya watu walikusanyika katika miji kote Ugiriki leo Ijumaa, kudai haki yao wakati wa kumbukumbu kumbu ya mwaka wa pili wa ajali mbaya zaidi ya treni kuwahi kutokea nchini humo, huku wafanyakazi waliogoma wakisimamisha safari za ndege na usafiri wa baharini na wa treni. Watu 57 waliuawa wakati treni ya abiria iliyojaa wanafunzi ilipogongana na treni ya mizigo tarehe 28 mwezi Februari mwaka 2023 karibu na bonde la Tempi katikati mwa Ugiriki. Miaka miwili baadaye, changamoto za kiusalama zilizosababisha ajali hiyo bado hazijatatuliwa kwa mujibu wa uchunguzi ambao umefanyika hivi punde. Uchunguzi tofauti wa mahakama bado haujakamilika na hakuna mtu yeyote aliyepatikana na hatia. Kutokana na ajali hiyo, maandamano makubwa yalipangwa katika miji mingi nchini kote na safari zote za ndege za kimataifa na za ndani zikasitishwa, huku wadhibiti wa ndege wa au safari za angani wakiungana na mabaharia, madereva wa treni, madaktari, wanasheria na hata waalimu katika mgomo mkubwa zaidi wa saa ishirini na nne ili kutoa heshima kwa waathiriwa wa ajali hiyo. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky yuko hapa jijini Washington kukutana na rais wa Marekani Donald Trump na kutia saini mkataba muhimu wa madini hii leo Ijumaa, huku Kiev ikijitahidi katika kurejesha uungwaji mkono wa Marekani katika kupambana na uvamizi wa Russia. Makubaliano hayo ambayo yamekuwa yakijadiliwa katika siku za hivi karibuni yanatarajiwa kufungua utajiri mkubwa wa madini ya Ukraine kwa Marekani, lakini hayajumuishi hakikisho lolote la usalama kutoka kwa Marekani, jambo ambalo limeikatisha tamaa Ukraine. Ni makubaliano ambayo yanatarajiwa kuipatia Washington haki ya kurejeshewa baadhi ya mabilioni ya dola kuharamia silaha zake zilizotolewa kwa Kiev kupitia mfuko wa uwekezaji wa ujenzi mpya unaojumuisha au unaojumuishwa katika mpango mzima wa uuzaji wa madini adimu ya Ukraine. Vikosi vinavyoshirikiana na jeshi la Sudani katika mapigano yanayoendelea nchini humo vilisema leo Ijumaa, kwamba vimenasa kiasi kikubwa cha vifaa vya kijeshi kutoka kwa msafara ambao uliokuwa ukienda kwa kikosi pinzani cha Rapid Support Forces RSF huko Darfur kaskazini. RSF ilikanusha kwamba msafara huo ulishambuliwa na kuambia shirika la habari la Reuters kwamba taarifa kutoka kwa RSF taarifa kutoka kwa kikundi hicho haikuwa sahihi. Reuters haikuweza kuthibitisha madai hayo. Vikosi vya pamoja ambavyo ni pamoja na vikundi vya waasi vya zamani vilivyoshirikiana na jeshi la Sudan vilishutumu RSF kwa kuleta vifaa kwa ajili ya mashambulizi ya kiholela ya vitongoji e, katika mji wa Al-Fasher, Um, eneo la mwisho la jeshi katika jimbo la Darfur na Omdurman pamoja na kambi za watu waliokimbia makazi yao, ikiwa ni pamoja na kambi ya Zamzam. Nam, karibu katika mjadala wetu wa Ijumaa, ambapo kama tulivyokueleza hii leo katika vidokezo vyetu ni kwamba tutajadili masuala mbalimbali yakiwemo mzozo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kundi la M23 linaendelea kushikilia miji mikuu ya majimbo muhimu kwa taifa hilo, yani Kivu Kaskazini na Kivu Kusini, ambapo hapo jana kulitokea tukio ambalo kundi la M23 linadai kwamba lilifanywa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, serikali yenyewe ikisema la hasha, haihusiki na masuala hayo. Lakini vilevile tutaangalia mgogoro wa Sudan ambapo wale wanajeshi wa akiba yani RSF wametia saini na washirika wake makundi mbalimbali e, katika maeneo ambayo wanadhibiti nchini Sudan, kuunda serikali ya pamoja ya ushirika, ama unaweza ukaita serikali sambamba. Lakini vilevile vile hapa Marekani, muda mfupi ujao tunaendelea kusubiri kuona e, mkutano baina ya rais Zelenski, yani volodomi zelenski wa Ukrain e, atakuwa Whitehouse e, kukutana na rais wa Marekani, Donald Trump kwa ajili ya kuzungumza mambo kadha wa kadha, lakini vilevile vile, e, ta ripoti zikisema kuna mikataba inatarajiwa pengine kusainiwa, lakini kubwa zaidi kwa hivi sasa ni namna ushirika uliopo kati ya Marekani na washirika wake wa Ulaya, hasa wakitofautiana katika kushughulikia e, swala ama mzozo vita vya Russia na Ukraine. Wewe msikilizaji, vilevile vile una, una fursa e, ya kuzungumza mada ambayo unaiona ni muhimu e, tunao tunaweza tukaijadili hapa. Kwa hiyo uwanja leo huko wazi kabisa, ninayokaribisha. Mimi naitwa Id Ligongo, nitakuwa na mwenzangu BMJ Muridhi na mpaka hivi sasa kwenye line ya simu tunao wageni wetu hii leo Jofrey uh, Mwamburi vilevile uh, vile Denis Konga. Jofrey uh, anatokea kule nchini Kenya uh, tunaye vile vilevile bwana Denis Konga, yeye aliniambia yuko kule mkoani E, Arusha e, maeneo ya Monduli e, na vilevile tutakuwa naye bwana Al Katri Shamis kutoka hapa a, Marekani. Tunakukaribisha, kukaribisha sana. Moja kwa moja tukianza na swala labda la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo e, BMJ, hili swala limekuwa kizungumkuti sana e, tumeshuhudia jana tukio hilo la milio ya risasi, mabomu. Kundi la emu 23 linanyoshia kidole Uh, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na haya yanafanyika mara tu baada ya taifa la Rwanda kuwekewa vikwazo, kushutumiwa vikali na Uingereza na mataifa mengine kwamba linasaidia kundi hili la M23. Rwanda yenyewe inasema hapana, haihusiki. Sasa tukianza na Bwana, uh, Dennis Konga kwa kuangalia muktadha huu kwamba uh, wakati tukio hili linatokea la mauaji hapo jana katika mji wa Bukavu M23 inasema kwamba serikali inahusika na serikali kidogo ina mashaka kwa sababu limetokea hili tukio mara baada ya viongozi e, wa M23 na washirika wao kumaliza mkutano wao e, na bado kuna hali ya vikwazo kwa taifa la Rwanda. Nini unaona kipo kinazunguka uh, hii songo mbingo? Kwanza nitoe pole kwa wale ambao wamepata madhara na watu wamefariki lakini wengine wamejeruhiwa vibaya, mm. Uh, ni jambo baya linapotokea katika nchi ya, ya watu, nchi yote inapotokea jambo hili haliwezi kukubalika na haliwezi kuwa ni sawa mm. Lakini mi naweza tukaliangalia hili jambo katika mwono uh, wa namna hii. Kwanza ni hali yenyewe tu ya lile eneo la mashariki ya Kongo halijatulia, ilikuwa e, Goma ikawasili imekuja kwenye mji huku upande mngine mji wa Bukavu unaweza ukaona kabisa na huu ni mkutano ambao ulikuwa umefanyika na baada ya viongozi, unaona sasa inavyotengenezwa ni kwamba viongozi wa kundi la M23 walipoondoka ndipo hiyo hali ikatokea. Sasa je, hii ukiangalia ile nadharia ya kuna shaka ndani yake, unaweza ukaona kabisa kwamba yawezekana kweli serikali imehusika, yawezekana pia serikali ikawa haijahusika. Ni kwamba labda kuna mtu ndani anataka kutengeneza, kutafuta huruma ya watu wengi kwamba ah, tunaonewa, tunavamiwa na vitu vingine kama hivyo, lakini haiwezi ikachukuliwa kama ni kitu kizuri, kwa sababu ni watu sasa, ni wa ambao wamepata madhira, sio wanajeshi, ni wananchi wa Kongo ambao wamepata madhira hayo. Je, ni mambo ya kuweza kufurahia? Hapana, sio mambo ya kufurahia. Kwa hiyo hii inazidi kuongeza mafuta katika zile taabu, katika zile shida ambazo eneo lilo la mashariki ya kati nakuwanazipata na hii haiwezi kuwa ni jambo la kulifurahia. Vipi bwana uh, Joffrey Mwamburi juu ya swala hili la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo? Asante uh, sana, uh, shukrani kweli, nimekupokea kwa uzuri kabisa. Na uh, kama alivyotanguliza mwenzangu, ni uh, pia tuwe masikitiko yangu kwa uh, wale ambao kwamba wameweza kuathiriwa na na visa hivyo, lakini ukiangalia ni kwamba eh, ni mzozo ambao umehudumu uh, kwa kipindi kirefu sana, na vile vile pia umeweza kuchangia kuvutia pia vilevile pia mataifa ya magharibi kuweza kujaribu kuweza kuingilia kati, lakini alivyotaja mwenzangu ni swala nzima kuhusiana na, na, na, na, na, na, na, na, na mambo tofauti tofauti, kwa sababu ukiangalia ah, kikubwa zaidi ambacho kina na juniwa sana sana uh, ni rasilimali ambazo uh, zipo katika taifa uh, la Congo na uh, ukiangalia vilevile uh, pia ni suala zima la Uingereza. Sasa kwamba ni ya kuona ya kwamba uh, rasilimali zipo uh, na tutazidi namna gani, lakini naweza kutaja tu kusema ya kwamba uh, manake ukiangalia taifa la Rwanda lime limekuwa likihitajwa sana labda ya kuweza ku uh, ama labda kuweza nguvu katika lile kundi la elfu ishirini na tatu kwa hivyo uh, ni masikitiko makubwa sana kuona ya kwamba uh, watu wanazidi kupoteza maisha yao na amani vile vilevile inazidi kukosekana kwa hiyo nataraji ya kwamba uh, mwafaka utapatikana ili kuweze kuwa na utulivu kwa sababu kusipokuwa na utulivu ina maana ya kwa kwamba hakutakuwa uh, na chochote kwamba taa kunaendelea. Mwananchi mwenyewe pia hatakuwa na uhuru wa kuweza kuishi kwa njia ambayo kwamba inakuwa e, e, e, e, ni nzuri. Naam, asante uh, sana Geoffrey uh, Mwambari na bwana uh, Dennis Konga. Kabla ya kumkaribisha uh, bwana Shamis moja kwa moja, twende kwa msikilizaji msikilizaji wetu. Karibu uh, utuambia unapiga simu kutoka wapi na nini maoni yako. Asante sana. Kwanza unasema na Morris Chogo kutoka Kenya, mjini Mbale, kwenye laini. So mi ningependa kusema namna hivi kuhusu haya mambo ya DRC Congo. Tunawaombea, tunataka hao watu waweze kupata amani, kwa sababu amani ni kitu muhimu sana katika maisha ya binadamu. Wawachane na mambo na vita, warudi wajenge taifa lao, waweze kuimarisha uchumi wa DRC na hata sisi wa Kenya tutafurahia sasa tukifanya biashara nao kwa sababu tutakuwa tunajua sasa kuna amani katika uh, mashariki ya East Africa. Lakini sasa tukisikia watu wanarumbana, watu wanapigana, tunaona, tunaona tuna tunahisi tuna vibaya sana, kwa sababu ni ndugu zetu ambayo inabidi tujaliane kwa hali na mali so haya mambo ya madini, wakaweze kukaa chini polepole pole, wakaweze kuelewana hawa wa nini ishirini na tatu waweze kuweka mabunduki chini, ili watu waweze kukaa katika amani na tutashukuru sana. Ni Moris Chogo nikiwa Kenya, Vihiga, Mbale. Barikiwa sana. Uh, ubarikiwe na nawe uh, Bwana Moris uh, Chogo basi. Eh, Shamis karibu sana na najua, japokuwa uko Marekani hapa utakuwa unafuatilia pia yanayoendelea kule mashariki ma Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, neno lako ni nini juu ya mgogoro wa Kongo? Uh, mimi na- nafikiri imefika time sasa kwa nchi za SADC na East Africa, kwanza wawe na kikosi cha ulinzi cha East Africa, kwa cha sababu huwe na ile polisi ya uh, kwamba ikipigwa Tanzania imepigwa East Africa, ikipigwa Kenya imepigwa East Africa, ikipigwa Uganda imepigwa East Africa, ikipigwa Kongo Burundi hii, hii ni mafunzo makubwa kwa East Africa kwa sababu mgogoro unainvolve pia wale watu ambao ni memba wa East African Community. Kwa hiyo hapa kuna somo kubwa ambalo kunahitajika kuwa na mjadala mpana, nachokiona chokiona mimi, kwa sababu maisha ya watu wanapotea, ndio kuna rasilimali zinawaniwa za madini na nini, lakini Future East Africa kwenye mgogoro huu inahitaji kuzungumzwa kwa kina kirefu na watu wanaofanya research na wanasiasa na wanadiplomasia na watu wa ulinzi. Ni kitu ambacho kikubwa sana kifikiriwe kwa future East Africa, kwa sababu huwezi kuwa na strong East Africa iliyokuwa na uchumi nzuri na usalama kama utakuwa nyinyi wenyewe mnaanza kuvutana ku kwa makundi na kuuana na kuanza kuwania madini kwa kutumiwa na watu makundi ya nje. Wanasiasa ni wa, ni wa wana East Africa, ifike time viongozi wa juu waunde kikosi kazi cha East Africa kitakachoweza kutuliza, kutuliza amani popote pale wanapoingia dudu yote kutaka kuleta fujo au kuharibu amani hii. Ndio mimi nachokiona, vile vile kuwe mm -hmm. na kituo cha kufanya East Africa cha kufanya research kuangalia cha migogoro kwa migogoro, kwa sababu sadi kinachofanyika haya mambo ya Banyamulenge toka kuangalia speech za mwalimu na viongozi wengine. Juzi juzi nilikuwa nasikiza uh, alikuwa balozi wa Tanzania hapa Washington DC, Mama Mulamula mula anaeleza kina kirefu cha migogoro cha cha Banyamulenge. Imefika wakati sasa wanasiasa wa Afrika watie vitu kwenye action Haiwezekani watu wanasafa wanauliwa, hatari ya uchumi pia na mambo mengi. Imefika time kwamba East Africa wakitaka waja wajitathmini wanasiasa wa juu, kwa sababu hatuwezi kuwa na East Africa ambayo ina migogoro tu kila siku. Asante uh, sana bwana uh, Shamis kwa kueleza hayo na utangulizi hayo. Nadhani pia tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Tueleze jina lako na unapiga simu kutoka wapi? na Sauti ya Amerika, huyu ni Madakwang Vincent kutoka Kenya, Kapenguria. Uh, nadhani nitaongelea huyu kiongozi wa eh, M23 ambayo kikosi kwanza ilianzishwa tarehe ishirini na tatu mwezi wa tatu elfu mbili na tisa ambayo ni kikosi ambayo imekolea na ikakomaa kulingana vile tumepata ripoti yake. Aliyeanzisha hii kikosi anajulikana kama Sultani Makenga aliyezaliwa tarehe ishirini na mbili elfu moja mia tisa sabini na tatu akawacha shule kama ako na 17 years akajiunga na kikosi ya eh, Rwanda Patriotic Front, ambapo hiyo kikosi imekolea kufikia hiyo miaka ilifikia ni. Ni kinaye anakuuliza kwamba serikali ya Umoja wa Mataifa ilikuwa wapi ikawawachia muda huo wote mpaka hiyo kikosi ya M23 ikakomaki, asio so hiyo ni kufeli kwa Umoja wa Mataifa ingelikuwa imesuluhisha hiyo eh, vita ya M23. Ni aibu sana watu wetu wa Afrika wateseke, ili hali uh, kuna pesa inatengwa kwa yenye, uh, inafaa isaidie watu wenye anaathirika na vita na vitu vingine vyote. Tunaomba kama Afrika isiteseke na isiangaike, ili hali uh, kuna kikapu ya dunia yenye inatoa msaada ya usaidia watu wanaathirika na vita na, na mambo mengine mengi. Video yenye inatoka uh, Kigoma huko hairithishi uh, dunia nzima hiyo inaashiria kwamba eh, Umoja wa Mataifa imefeli katika kuangalia mm -hmm. mambo ya vita na bunduki imesimamishwa katika Afrika. Asante sana, ni mada kwangu toka Kenya, Kapenguria. Mambo bado ni mengi, lakini ni kwa muda nimesema. Asante sana. Shukran sana kwa maneno yako hayo, yote yamesikika moja kwa moja, uh, na bila shaka ni maoni E, ambayo unayashikilia wewe msikilizaji. Kumbuka kwamba pia wewe unaweza kuchangia katika yale tunayojadili hivi leo. Nimeona idi ligongo baada ya kuweka hizi uh, hoja kwenye ukurasa wetu wa Facebook watu wanazungumza sana kuhusu DRC mm -hmm. E, karibu wasahau kwamba tulikuwa pia na mambo mengine tulitaka tuzungumze. Muhimu ni kwamba e, ni swala nyeti, ni swala muhimu, na naona litaendelea kujadiliwa hapa lakini pia nafahamishwa kwamba tuna msikilizaji mwingine wakati nikimwambia Jeffrey Mwamburi akae standby kabla ya kufika kwenye saa sita hapa Washington nitakuwa nikikuuliza kuhusu mzozo huo ambao walizungumzia mwenzangu Idi Ligongo kuhusu Sudani kutia saini makubaliano ya kuunda serikali sambamba hapo Nairobi, na vile ambavyo umepokelewa mpango huo. Lakini kwa sasa, msikilizaji, karibu. Sema jina lako, uko wapi, endelea na mchango wako. Asante sana VOA. Eh, kwa majina ni David Olelesere, niko Transmara kaunti ya Narok, na nina swali ambayo ningependa kuuliza kutokana na hii vita ya Kongo. Nimeona ya kwamba wakati Iran imefamia Kuwait, Amerika imeingilia ikachapa Iran mpaka Kuwait ikabaki kwa uhuru. Ni kitu kimefanyika ambayo siku hizi Amerika hawezi kuingilia na washirika wake E, kusaidia zile nchi ambayo nchi zingine zinaingilia kunyanyasa ama kusaidiana na waasi. Kwa maana mimi nikiona vile Rwanda inasemekana ndio inasumbua Congo, ingefaa kama nchi zingine zinaingilia kijeshi na wapige hizo nchi mpaka warudi katika njia ya kuheshimu. Mm -hmm. Naona kweli swali lako nitarirusha kwake Dennis Konga eh, alafu ndo tuzungumze mambo ya Sudan kwa haraka haraka. Kwa nini Marekani inaonekana kwingineko na wala sio hapo barani Afrika hasa kuhusiana na mzozo wa DRC? Marekani huwezi ukasema Marekani hatuzikwenda uh, moja kwa moja kusema tu Marekani haiwezi uh, haiangalii suala la Congo. Lakini tunaweza tukajikita kwa kusema uh, imekuwa ni sehemu, tunaweza tukatumia lugha hii ya mtaani kusema ni shamba la bibi uh, na kwa hiyo nadhani na sisi wengine tumekuwa tukiwa zaidi kwamba labda ile amani ambayo inatafutwa sana kwenye maeneo mengi ya dunia haitakiwi iwepo pale, kwa sababu kuna vitu ambavyo wanafaidika yani, makundi ni mengi yanafaidika pale. Unajiuliza kwamba kwa mfano unasema kuna makundi yenye silaha zaidi ya mia moja na ishirini. Haya yanatoka wapi? Yanapata wapi hizo siraha kwao? Tunaweza tukaiondoa Marekani, lakini bado hatuwezi kuiondoa jumuiya ya kimataifa ambayo Marekani pia amekuwa ni sehemu ya hiyo katika kuangazia haya. Na ndio maana wanagundua kwamba hata vikwazo vinavyowekwa, kwa mfano Marekani ameweka vikwazo kwa baadhi ya watu na kwa baadhi ya ya vitu ambavyo vinafanyika kule. Waingereza wamefanya hivyo, wabelgiji wamefanya hivyo. Ni kwa sababu gani? Ni mwitikio ule ule. Lakini hatuwezi ukaiondoa nafasi ya Marekani. Inaweza isije moja kwa moja kama Marekani, lakini ikaja kwakupitia marafiki zake ambao wanamuona sawa na wao. Shukran sana, shukran sana. Uh, Dennis Konga, uh, kabla hatujamleta msikilizaji, nataka tuzungumze kifupi kuhusu hili swala la Sudan. Ulikuwa umetaja Idi Ligongo no. yale ya ambayo yameendelea, kwa hiyo nimpe nafasi uh, Eh, huyu Jeffrey Mwamburi mwandishi wa habari wa Radio Citizen, pia huwa anachambua masuala mtambuka. Eh, yale ambayo yamezungumzwa kuhusu Sudan kutia saini mkataba ambao ungeunda serikali sambamba, yamezungumzwa sana kwa vyombo vya habari na kadhalika, lakini nilitaka sana sana ugusie jinsi ambavyo serikali ya Kenya imejibu shutuma ambazo zimeelekezwa kwake kwa, kwa kuruhusu eh, hao viongozi wa RSF eh, kufanya Uh, hayo hapo Nairobi. Uh, shukrani sana eh, Muridi. Muridi eh, kwakahri umetaja ume, ume vizuri sana manake, uh, kundi hilo la RSF iliweza kukutana Nairobi ilikuwa ni uh, Februari tarehe kumi na nane mwaka huu na ilikuwa ni jambo la kuweza kuunda ile Waingereza wanasema ni parallel government na ilionekana ili kama Uh, Kenya kidogo ilikuwa ina, ina violate ama labda kuweza kukiuka uh, zile haki ama utaratibu ile accountability ya kujaribu kutuliza amani katika uh, taifa la, la, la, la, la, la, la Sudan, na ni swala ambalo kwamba limezungumzwa lime, lime, lime, lime, sana e, limezungumzwa sana na e, nakumbuka majuzi uh, alikuwepo ama yule ambaye anajulikana kama People's Liberation Party, kiongozi wa PLP uh, ambaye ni Mata Karua ambaye pia alikuwa ni eh, mgombea wa mgombea mwenza wa Raila Odinga katika uchaguzi uliopita, aliweza vilevile pia kuzungumzia hilo swala akisema ki, ya kwamba labda ama ki uh, labda huenda rais William Ruto anataka labda kuweza uh, kutumia, uh, kutumia uh, katika minaji na kuweza kusalia uh, madarakani na kushangaa ni kwa nini tukio uh, hili liliweza uh, kuchukuliwa na, na ya kwamba kidogo e, Kenya ime ime ime onekana mime kuwa katika katika shinikizo kubwa sana kutokana na kutokana na kumbuka kwamba Januari tarehe tarehe saba. Uh, serikali ya Marekani vilevile pia iliweza ku sanction yule kinara wa RSF ambaye ni Muhamed Amada Dagalo Musa uh, kwa juhudi zake za kuweza kuona kwamba uh, uh, ama kuweza ku disable uh, uh, hali ya usalama katika taifa, taifa la Sudan. Kwa hiyo ukiangalia ni shutuma ambayo kwamba zimekuwa zikielekezwa uh, kuna viongozi ambao wanadhani ya kwamba labda uh, uh, kukubaliwa kuweza kutengeneza uh, ama kuweza kufanya kikao kile labda ni ya rais kuona kwamba labda anatumia kuweza kuwa madarakani. Wengi wameweza kuhoji kuhoji zaidi. Kwa hiyo uh, ni swala ambalo kwamba linachukuliwa kwa mtazamo tofauti tofauti. Asante uh, sana uh, Geoffrey Mwamburi kwa kueleza kwa kina hayo yote, na bado tutaendelea kulizungumza eh, hili swala eh, na vilevile tunaye hapa Bwana Dennis Konga eh, mchambuzi wa masuala ya kisiasa alikadhalika Alkatri Shamis tunaye vile vilevile kutoka hapa Washington DC tunaye kujadili haya yote. Msikilizaji, usidhani tunazungumza tu maswala haya yoyote, yale ambayo wewe unayaona ni muhimu kwa kipindi hiki, unaweza ukayaleta hapo, ukayagusia basi, tutayajadili na kukupa kwa kina yale ambayo yanapaswa kutakikana. Lakini vilevile, wakati huo mambo yakienda, tunaona muda unakimbia kwelikweli na tuanze kujiandaa kukamilisha uh, sehemu yetu ya kwanza ya matangazo yetu. E, kama unajiunga nasi, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na leo Ijumaa tunakuwa na utaratibu wa kuwa na mjadala yani live talk. tukizungumzia maswala muhimu ambayo yanazunguka ulimwengu wetu. Mimi naitwa Idi E. Ligongo. Sipo peke yangu, niko na mwenzangu hapa BMJ Muridhi kukuendeshea mjadala wetu. Basi tunapumzika kwa ufupi tu na kukamilisha matangazo yetu. Kwa wale wanaotusikiliza kwa njia ya redio, muda si mrefu ujao tutarejea kwa sehemu ya pili. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya mjadala wetu wa Ijumaa, yani Live Talk wa Ijumaa yani Live Talk. Mimi naitwa Idi Ligongo na hii leo tunao wachambuzi wetu hapa: Geoffrey Mwamburi, Denis Konga na Alkathri Shamis ambao tunajadili masuala mengi tu na tumeshagusia mzozo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na hivi sasa tunaendelea kuangazia uh, mzozo wa Sudan. E, bwana Mwamburi ametoa maoni yake na kueleza kwa kina juu ya kile kinachoendelea Vilevile uh, vile tuna msikilizaji kwanza kwenye laini ya simu, tumpe na fursa, alafu tuendelee. Karibu msikilizaji wetu, na tueleze jina lako, unapiga simu kutoka wapi? Ha, na... kwa majina, majina naitwa Lapan Kikete, natoka mahali panaitwa Sango, niko eria inaitwa Malakisi kaunti ya Bungoma. langu ni kusema ya kwamba mwelekeo wa nchi umekuwa mbaya sana, kwa sababu ukabila makabila. Nchi kama Kongo ina kabila nyingi, nchi kama Tanzania ina kabila mingi, lakini uongozi wa Tanzania ulikuwa bora sana, ukaunganiza Watanzania wakakosa ukabila. Nchi kama Kenya ukabila tupu. Kwa hivyo ningezi mataifa ambao ilitawala hii koloni kama ya Kongo ya Ufaransa, Wafaransa wangekuwa mbele sana, waende mahali kama Koma wakomeze umwagikaji wa damu, kwa sababu hata ukiangalia hii kikosi ambao kiko kinapikana hii vita, hatuwezi kupikana mpaka kifike Kinshasa. Kinshasa ni mbali sana. Hawa watu wanapika wanapikana, lakini wanaua watu wao hawajui wako wanaua watu wao kwa wingi sana, kwa sababu ni ukabila wa ukabila, ukabila ndio unafanya. Kwa hivyo sifika kitu kani itafanya Afrika ikuishe na ukabila. Na ukiangalia hinsi kama Sutani, Sutani ni mambo ya kukosa ya, ya kukosa uaminifu. Watu waliungana wali kwenda kufanya chambo moja, lakini wakafika mahali uaminifu wa ukakosa, wakarutiana sita sasa hata uaminifu na uweko mimi nimeshindwa hata na zile inji hizi zinakaa. mm -hmm. Ni hayo tu, Mungu awabariki, asante uh, sana asante sana naam. Umesikia hiyo, yanazungumzia matatizo mengi na kama nilivyomuelewa ya Afrika mm -hmm. eh, yanachangiwa na masuala ya mas mambo ya ukabila eh, kule ukienda Sudan Kusini pia kuna changamoto hiyo eh, mzozo huu ambao tunazungumzia wa DRC vile vile una viashiria mm -hmm. viashiria viashiria, viashiria, vya... Uh, ukabila, sijui si, kwa nini Idi Ligongo huyo msikilizaji alipofika kuzungumza kuhusu Kenya, mm. Uh, pale mwisho alisisitiza sana akisema ni ukabila tupu. Kwa hiyo ndivyo mambo yanavyokwenda, basi sawa. Uh, wakati tunasubiri uh, kumsikia msikilizaji mwingine, tukusikilize bwana uh, Shamis, vipi huu mgogoro wa Sudan kwako? Uh, nini maoni yako, Bwana Shamis, kama unatusikiliza. Basi naona labda Bwana Shamis yuko mbali kidogo. Uh, vipi bwana uh, Konga Dennis? Hebu tueleze nini maoni yako juu ya huu mgogoro unaoendelea. Tunajua eh, RSF walikuwepo na washirika wake kule Nairobi, eh, wakaweka saini makubaliano ya kuunda serikali serikali ya Sudan kupitia waziri wake wa mambo ya nje ambaye anaungwa mkono na jeshi la Sudan wakapinga vikali, hali kadhalika Misri ambaye ni taifa mdau mkubwa sana katika siasa za Sudan. Nini ambalo unaona limetanda ama limegubika taifa hili? Unajua, ni bahati mbaya kwamba tumekuwa tunafanya ile utengenezaji wa nchi kama ni jambo rahisi, na tunasahau nafasi ya wananchi wenyewe, tunasahau nafasi ya ya serikali ambayo inakubalika na, na mataifa mengi. Kuna sifa za namna gani nchi itatakiwa kuwa nchi au tunasema state itakuwa itakavyoweza kutambuliwa ukiacha swala la mipaka utazungumza swala la watu, utazungumza habari ya kuwa na serikali ambayo ni thabiti, lakini kuna nyingine ambayo ni kutambulika na mataifa, kuwa na uwezo wa kuweza kushirikiana na mataifa mengine, kwa kutambuliwa na mataifa mengine. Nii nilishtuka kusikia RSF wetu wanaenda kutengeneza serikali, nikaanza kuwaza kwamba sasa hii serikali itakuwa ina mashuko gani, kwa sababu tulikuwa tunatarajia kwamba ule mrongo wa kuleta amani ungeweza kwenda katika mfumo ambao uko wazi, lakini unaposema unatengeneza serikali halafu tena bado mambo hajatuliwe hajatu nyumbani unaeta vurugu, na unaweza ukagundua unaoathirika so zaidi ni akina mama, watoto. Sasa hivi hawaendi uh, shule. Unaona, sasa hivi uh, ubakaji umekuwa ndio silaha ya kivita na mambo ni mengi, ukieza njaa, ukiangalia mm -hmm. Ukosefu wa maji, madawa namna ya kufika maeneo mengi inakuwa ni kazi. Naona kila siku hawa wanajishifia hivi, naona wanasema kuna silaha zinaingia, zinaingia kutoka wapi? Kwao ni jambo la ajabu no. bado unasikiza ule mpango wa amani ungekuwa ni jambo la kuweza kutilia mkazo sana, kuweza kuzikutanisha uh, kuzi, hizi pande mbili, pande ya jeshi na pande ya hawa wanamgambo ambao wamegeuka kuwa ni waasi katika serikali ya, ya Sudani. Naam msikilizaji, ni matangazo ya Live Talk yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC kama alivyosema mwenzangu Idi Ligongo. Kumbuka pia, wewe unaweza kuchangia moja kwa moja hapa kwenye kipindi. Kwa sasa tuna msikilizaji tayari, nimefahamishwa na mwelekezi wetu ni Ochieng George, lakini namwacha mwenyewe ajitaje na aseme yuko wapi kisha achangie. Karibu. Asante sana kwa majina, ni uchieng George, kwa sasa nikiwa katika kaunti ya Siaya e, mwisho kabisa wa kaunti ya Siaya, karibu na mpaka na Uganda. Nikizungumzia kuhusu ukosefu wa amani ama hili suala la Sudan, ni kwamba mgogoro wa Sudan kulingana na mimi inaletwa na, na tamaa, na hasa ni tamaa ya uongozi ambao uliweza kuingia pale baada ya yule rais aliyekuwa rais wa Sudan kuondolewa madarakani na wao kukuja Kenya, baadhi ya vikundi kama RSF kukuja Kenya na kujitangazia kwamba wanataka kutengeneza serikali, sio jambo nzuri kulingana na mimi, na pia sio jambo njema kwa serikali ya Kenya kuwaruhusu kufanya uh, hayo mkutano, kwa sababu uh, haya makundi yote yanakosesha usingizi mwananchi wa kawaida wa Sudan na ambaye pia ni mwafrika ambaye akuna haki ya kuishi vizuri na kupata elimu. Kwa hivyo vita inapokuwa mahali hakuna amani hapo. Kwa hivyo sijaweza kufurahia, nataka tu waweze kuzungumzia amani, ili wakaweze kutafuta njia mbadala ya kuweza kusuluhisha mambo yao. Nikienda kwa hii mambo ya Kongo, pia mambo ya rasilimali isifanye watu ku kuchukulia maisha ya mwananchi kuwa ya mzaha, kwa sababu wewe unataka rasilimali fulani ambazo ziko chini ya ardhi. Sasa unajaribu ku, ku, kusambaratisha yule maisha ya mwananchi wa kawaida. Kwa hivyo, hao wote wanastahili kushirikiana kwa ajili ya kwa kuhakikisha kwamba watu wanaishi kwa amani, watoto wanasoma, wanawake wanapata fursa mzuri, na wanaume pia wanapata njia mbadala ama njia nzuri ya kufanya biashara. Asante sana, ni Ochieng' George nikiwa hapa Sia kaunti katika eneo la Nyanza. Asante uh, sana msikilizaji Ochieng George kwa maoni yako hayo uh. Nikirudi kwako, um, Jeffrey Mwamburi hapo Nairobi, uh, suala hili la Sudan uh, kidogo, hebu uh, tupeleke kwa sababu kuna kipindi fulani ambapo wakati Rais William Ruto chini ya mpango uh, mzima wa, wa jumuia ya eneo hilo alipokuwa amechaguliwa kwamba ama alikuwa amependekeza kwamba yeye angekuwa mpatanishi, ikawa inazungumzwa kwamba anaegemea, na kufikia ambapo tumefikia sasa, yaliyotokea wikendi iliyopita, sijui kama hili lina uwiano wowote na yale yaliyozungumzwa kutoka mwanzo kuhusu kwamba Kenya sio mpatanishi ambaye anaweza kuwa e, ako huru. Asante kwa mara nyingine, uh, Bwana BMJ Moridhi, na uh, tukio ambalo kwamba tunalijadili ama kulizungumzia kuhusiana na kuhusiana uh, na mkutano ambao uliweza kufanyika kuweza kuunda serikali. Ukiangalia kidogo, umechora taswira ya uh, mambo mengi zaidi ambayo kwamba yanamzunguka na kumzingira Rais William Ruto. Ni kweli kama ulivyotaja kwamba alitangia kuweza kuingia madarakani, alikuwa anaonekana kama kiongozi ambaye atakuwa katika mstari wa mbele kuweza kuleta mapatano katika mataifa ambayo kwamba kidogo hayajapata amani ama utulivu, na kuna mambo mengi ambayo yanafungamana hapa. Ukiangalia eh, ni kwamba sasa hivi uh, kuna kuna kuna hili suala la ongezeko uh, la misebe uh, raia wa nje ambao wanaishi katika misebe ya taifa la Kenya najizi tuliona pia katika ziara zake za kuweza kukagua miradi ya maendeleo katika upande wa kaskazini mwa taifa la Kenya, eneo la North Eastern kaskazini mashariki, uh, aliweza kuondoa vile vikwazo ambao kwamba vilikuwa vimewekwa kwa wakazi wa ukanda huo kuweza kupata uh, vitambulisho na kutambulika kama wao ni wa Kenya. Ukisema ya kwamba labda Uh, sasa vile vikwazo vimeondolewa, na uh, haitakuwa na lazima mtu labda kuweza kupata barua uh, kutoka kwa polisi uh, kuonyesha kwamba wewe ujakuwa mhalifu ndio uweze kupata kile kibali cha moja kwa moja. Sasa uh, mambo mengi yanaulizwa ya ya watu wanahoji ya ya kwamba kwa nini hatua hizi zinakuja labda njia mojawapo ya kuweza kujitengenezea njia katika uchaguzi ambao unakuja mwaka elfu mbili ishirini uh, na saba. Nafkiri suala lingine pia ni kuhusiana na kilichojitokeza, unakumbuka kuhusiana na suala zima ambalo kwamba aliweza kujitokeza kuhusiana na ile uh, kiongozi ama niseme daktari kiza basic. Ukiangalia ile uh, wenyewe wanasema kwamba ni abduction ndo kwamba ilihusishwa vile vile pia na kufanyika hapa ji Nairobi. Kwa hiyo haya yote yani, yana nasema kwamba yanamshinikiza sana rais, labda ni mtu wa aina gani na msimamo wake katika mapatano amekuwa namna gani. Labda ntakurejesha nyuma kidogo kwa hili suala la mkutano ambao kwamba uliweza kufanyika hapa Nairobi wa kundi lile kutoka la RSF. Uh, serikali yenyewe iliweza kukiri kupitia kwa uh, Musalia Mudavadi. Mpaka Musalia Mudavadi yeye ye ni uh, wanasema ni mkuu wa mawaziri wakisema, ya kwamba ni kweli mkutano wenyewe uliweza kufanyika, na uliweza niseme kwamba kukiri kule kidogo kukaleta kuka, kuka, kuka, kuka, kuka vurugu sana. Umesikia msikilizaji pale akisema ya kwamba ingekuwa labda ni kikao labda cha kuweza kufanya mapatanishi, serikali ingeweza kuweza kutengenezwa. Uh, na ili hali fujo vilevile pia nazo zinaendelea. Uh, maswala kama yale kidogo heliki picha ambayo kwamba inakuwa ni nzuri, kwa hiyo nafikiri kuna shirikizo kubwa sana kwa rais Uruto angalau eh, kwa sababu kiangalia mataifa anavyozungumza, uh, kilichojitokeza mambo ambayo kwamba yanaendelea, inaweka presha zaidi wa Kenya, kwa Kenya kuona ya kwamba hususan, Rais William Ruto, kiongozi wa nchi, kuona kwa ya kwamba uh, ataweka vipi ya ahadi yake kuona ya kwamba atakuwa anaongoza uh, mapatano wa mataifa ambayo kwamba yanazozana bila uh -huh. kuweza kuegemea upande mmoja. Idi Ligongo na asante sana uh, Mwamburi, uh, usiondoke tu, bado tuna muda uh, nasikia tuna msikilizaji Idi Ligongo, tukimaliza na msikilizaji labda umkaribishe. Lakini hmm, naona Zelensky wamekutana na rais uh, rais wa Marekani Donald Trump katika ikulu hapa. Moja ya masuala ambayo tulikuwa tumeweka kwamba tunaweza kuyajadili Alkatri, kama uko tayari uh, tuzungumze haya ya ya hapa Marekani kidogo, lakini kwa sasa tumkaribisha msikilizaji. Msikilizaji karibu. Halo, tunakusikia vizuri kabisa, karibu. Uh, mimi naitwa Jafeti Isdori kutoka wilaya ya Karambo mkoa wa Rukwa nchini Tanzania. kuhusu mgogoro wa DRC mimi nadhani pande zote tatu, serikali waasi wa emu ishirini na tatu, pamoja na viongozi wa Umoja wa Mataifa wakae chini ili kutatua huo mgogoro, maana bila hivyo, wengi ambao wanaathirika zaidi ni wananchi wa kawaida. Kwa mfano, ukiangalia hivi sasa mgogoro huo umeanza kuwasili hata nchi nyingine. Kwa mfano, Burundi, sasa hivi wananchi wengi wa Kongo wanakimbilia Burundi. Lakini pia ukiangalia hata Rwanda yenyewe kiongozi wake mkuu, ambaye ni Rais Paul Kagame, hataki kuonyesha ushirikiano mkubwa pamoja na rais wa Kongo Felix Tshisekedi. Kwao hii inaleta mgogoro mkubwa sana ambao hawezi kutatulika kwa ukaribu zaidi kwao. Ni vema basi hata mataifa pamoja na Umoja wa Afrika walione jambo hili kwa jicho la tatu, pengine kushinikiza hata ma, majeshi ya waasi wa M23 na tatu pengine kuondoka, kwa sababu tunaona kwamba hivi sasa mingi ya Kivu ina inatekwa na wao wa M23. Jambo ambalo linapelekea wananchi wengi kuathirika, shule nyingi kufungwa. Mm -hmm. inafika hatua wanawake wengi wanapoteza watoto wao. Sasa jambo hili linaweza kuleta mgogoro mkubwa kwa nchi za Afrika. Asante sana. Shukran sana msikilizaji, na maoni yako hayo hapa katika LiveTalk, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. E, naona mengi sana yanazungumzwa ni kuhusu DRC. Nafikiri tuendee na e, mazungumzo hayo baadaye, ili tutapia soma ma, maoni ya wasikilizaji ambao wameandika kwenye Facebook, lakini kwako Denis Konga, kuna unasikia uh, wale ambao wamezungumza sasa hivi kuhusu DRC, jambo ambalo pia linaibuka hapo e, katika wiki mbili hivi zimepita, kumekuwa na uh, kauli ambazo zinatolewa kutoka kwa Umoja wa Mataifa e, na wadau wengine wakisema kwamba hali inayoendelea inaweza kuwa ika, ikafikia kiwango ambacho ni vita ambavyo vimevuka DRC au na Rwanda ambayo inatajwa sana vikawa ni vya kieneo. Uh, hii hi iwapo inaweza kutokea, inaweza kuathiri vipi nchi ambazo zipo hapo, na umesikia Burundi pia ikitajwa sana hapo. Uh, athari itakuwa kubwa, kwa sababu ujue, uh, hawa ni uh, mara nyingi tukizungumza utangamano wa Afrika, tukizungumza hata jumuiya ya Afrika Mashariki, watu wengi huwa tunaangalia sana masuala ya kisiasa na pengine kiuchumi lakini masuala ya kijamii huu tunayasahau. Lakini nakuambia ukweli, Afrika ukienda kwenye mipaka ya hizi nchi watu wanaingiliana sana, kwa maana ya kwamba kuna kuuziana bidhaa, kuna kutembeleana, watu wa upande huu wanakwenda upande mwingine kwa hulu, hata pale ambapo kunakuwa hakuna hizi rabsha za migogoro na vita. Kwa sasa, inapotokea vita sasa hivi katika eneo lile kuna nafasi kubwa sana ya masuala mengi yakaguswa na yakapelekea migogoro. Kwa mfano, unaweza ukaona, ukiangalia suala la mji wa Goma na baadaye mji wa Bukavu, utagundua kabisa serikali ya Burundi ilikuwa ina wasiwasi kwamba kama masuala haya ya M23 mh, yatashuka na kuja upande wa mji wa Bukavu, itakuwa ni rahisi sana kuweza kufika katika mji wa Bujumbura ambao uko karibu sana na mpaka wa Kongo, kilomita chache sana kwa haya yote yanakuwa yanaletea ya hali ya sintofahamu kwenye usalama wa nchi hiyo. Lakini acha hiyo, kuna kauli nyingi ambazo zinahusisha serikali ya Kitega au serikali ya Bujumbura na serikali ya Kigali ambao wana, kuna namna ya kuwa na mashaka, kuna kuwa na wasiwasi katika mambo yanayotokea hivi. Na huku, usisahau jumuia ya kimataifa imeendelea kuinyoshea mkono serikali ya Rwanda kwa maana ya kwamba wao wanaonekana wanahusika mmoja kuweza ku fadhili shughuli zile zao sasa. Za hiyo inaanza kuleta ubaya, na ubaya mkubwa ambao upo ni kwamba hata nchi ya Tanzania pia inaweza ikaathirika, kwa sababu kuna nafasi pia ya watu kutoka kule na kuwa wakimbizi katika nchi ambayo imetulia. Na nchi ni, ni nchi gani? Ni nchi Tanzania ambayo iko karibu kwenye mpaka huyo. Kwa haya pia yanaweza kuletea madhara. Inaweza Tanzania isiingie kwenye vita moja kwa moja, lakini ikabeba yale matokeo ya vita ambayo yanaendelea kule mashariki ya Congo yakihusisha nchi Asante uh, sana uh, bwana Konga. Sasa labda tuje kuzungumzia pia hili swala ambalo linaendelea hivi sasa juu ya marekani na washirika wake wa Ulaya e, maanake kumekuwa kama kuna hali ya uh, sintofaham e, jumuiya ya Ulaya au uh, mataifa ya Ulaya yakiona kama vile rais wa Marekani wa sasa uh, Donald Trump anaegemea upande wa Russia, lakini yeye raisi pamoja na utawala wake unaamini upo katika harakati ya kuleta amani na kumaliza vita eh, lakini upande mwingine hawaoni hivyo. Rais mm -hmm. Zelenski yupo ikulu hivi sasa mm -hmm. alikuwepo waziri wa mambo ya nje uh, wa Uingereza siku ya jana, hali eh, kadhalika, waziri mkuu eh, wa Uingereza mm -hmm. na vilevile vile, kabla ya hapo kulikuwa kuna ziara ya rais wa ufaransa Emmanuel Macron eh, na mgogoro huu ama vita hivi vya Russia na Ukraine vimekuwa vikiendelea. Rais Zelenski bado anasisitiza kwamba kuna haja ya Marekani kuendelea kuisaidia, lakini vilevile wiki iliyopita alitoa shauri kwenda kwa mataifa ya Ulaya kwamba ni muda mwafaka kujiandaa, eh, kuendelea kukabiliana na Rusia nje ya Marekani kwa sababu kuna hali ya sintofahamu uh. Tukianza na bwana Geoffrey uh, Mwamburi, hili una, unaona linakwenda wapi sasa baina ya eh, Marekani na washirika wake wa Ulaya. Geoffrey, naona tumempoteza Geoffrey, yeah. Eh, basi ngoja tuelekeze swali hili kwa Bwana Konga uh -huh. Dennis, karibu sana, asante uh, uh, unajua jambo hili vinashangaa tu kwamba ni kwa nini uh, jumuiya ya Ulaya, nchi za Ulaya hazikutambua hii maanake, sio wengine, tumetambua tangu zamani, na wao wa Marekani wamekuwa wako wazi kusema kwamba wao wana maslahi ya kudumu, hawana marafiki wa kudumu kwao. Unaweza ukaona hata ile fungamano lao la like kijeshi la NATO lilikuwa linatumika zaidi kwa ajili ya manufaa ya ya Marekani kwapo, huo ndo ukweli. Hata tunaweza tukasema hapa na pale, nchi za Ulaya, chumi ya Ulaya ilikuwa na patapata, lakini kwa sehemu kubwa ilikuwa inategemea sana nguvu ya Umarekani. Kwa hiyo uh, serikali ya Donald Trump imeingia, ina mono tofauti, na mi naelewa, kwa sababu hatuwezi tukazungumza habari ya utangamano wa amani duniani wakati kuna migogoro kama hii, na tuache utani. Unajua, ukizungumza Ukraine, ukizungumza Urusi, ni wazalishaji wakubwa wa chakula kwa sehemu kubwa, wazalishaji wakubwa wa vitu vingi vinavyohitajika kwa, kwa maendeleo ya dunia, sio eneo la kwao tu. Kwa hiyo kama kutaendelea kuwa na hali, maana tulikuwa tunaletea mambo mengi. Kwa hiyo hii ya sasahivi ambayo inatoka ya kuletea amani hii binafsi panga naiunga mkono na tasema imechelewa sana, kwa sababu ni mambo ya wazi, na hata wataalamu wa siasa za kimataifa walionya kwamba kile kinachofanya na nchi ya jumuia uh, ya Ulaya na ikiongozwa Marekani, yeye ya kutaka kutanua mipaka ya umoja wa nchi za kijamii za Ulaya, NATO, haikuwa sawa. Na Urusi aliamua, alikuwa mvumilivu sana kwao, uvumilivu uliokuwa umemshika shingoni, akaona afanya nachokifanya kwa hiyo hizi juhudi za sasa hivi na kuambiana kwamba uh, kwa mfano Zelenski anasema kwamba Ulaya ijiandae kushiriki kwenye vita ile, itakuwa ni suala la ajabu la kwa sababu hiyo nguvu hawana watu jumuiya mm -hmm. ya Ulaya haina serikali nyingi za Ulaya hazina hiyo nguvu ya kuweza kusaidia, hata kama wanaweza kutengeneza silaha na kufanya biashara ya silaha kuendeleza hii vita, lakini vita hii inatakiwa iishe na dunia irudi katika sehemu ambayo ni zuri na salama ya kuishi kwa wote. Labda nikuulize Jeffrey Mwamburi, tulikuwa najua, ulikuwa umepotea hapo kwenye laini ya simu, lakini tulikuwa tunaangazia eh, viongozi wa Ulaya kutembelea hapa Washington eh, mfululizo uh, wiki hii eh, raisi eh, wa Ufaransa Emmanuel Macron alikuwa siku tatu zimepita, hapo jana nafikiri alikuwa uh, pia uh, waziri mkuu wa Uingereza. Uh, na leo yuko hapa Zelensky, Volodymyr Zelensky wa Ukraine, eh, masuala ambayo ya yanawiana, lakini kwako, kwa wewe eh, labda kama mwandishi wa habari nataka tu eh, waeleze wasikilizaji je, eh, jinsi ambavyo utawala wa Trump unaonekana kuelekea upande fulani, hilo linazungumzwa hapo eh, barani uh, Afrika hapo Afrika Mashariki hapo Kenya na wingineko au wanasubiri tu kuona itakuwaje, alafu yazungumzwe baadaye nam na. Uh, asante uh, nashukuru sana na niliona ya kwamba uh, kuna mazungumzo ya simu ambao kwamba aliweza kufanyika kabla ya kuweza uh, kuambia kile kikao, kulikuwa na ile simu ambao kwamba Rais Trump aliweza kuzungumza uh, bila shaka na uh, mwenzake wa Urusi katika uh, wiki ambao kwamba zimeweza kupita. Uh, kuhusiana na uh, bila shaka mzozo mzima ambao kwamba unaendelea, nafkiri cha muhimu zaidi ni maanake, development kubwa ni kwamba Trump uh, amemwambia Zelenski kwamba mimi niko katikati uh, kwa upande wote uh, Ukraine na vile vile pia Russia. Kwa hiyo hakutaka kuweza kuonyesha msimamo moja kwa moja kwamba niko katika upande mmoja manangua upande mmoja. Kwa hiyo hii inakuonyesha kwamba uh, nafkiri anajaribu kuweza kutatua, kutatua shida hii kwa njia ya, ya kidiplomasia, lakini nafikiri kikubwa zaidi ni kuhusiana na uh, niseme uh, faida ambazo kwamba zinapatikana endapo mapatano yapo kwa hiyo Uh, nafikiri ni, ni vizuri sana aweze kuja na kuona ya kwamba angalau anasaidia kuweza kupatikana kwa suluhu, kwa sababu kupatikana kwa suluhu ina maana, mm -hmm. ya kwamba mambo mengi zaidi yatakuwa yata yanafunguka yana zaidi Itakuwa sio vizuri kama tutafunga matangazo haya ili ligongo, kama hatujaangalia michuano ya AFCON kwa wanawake a, a, a, michuano ya kufuzu ambayo imekuwa ikifanyika tangu Februari 19 na imekamilika e, Februari 26 ambapo Ethiopia na Uganda pamoja pia Namibia na Iswatini, Tunisia na Kenya, Zimbabwe na Angola pamoja na DRC na Botswana, Togo na Jibuti walipambana e, vilivyo. Uh, sasa kuelekea uh, kwenye michuano hii ambayo baadaye ilikuwa ni qualifiers hii diligongo naam, ni kufuzu na mpaka hivi sasa uh, kwa upande wa ukanda wa Afrika Mashariki timu ambazo zimesonga mbele kwa raundi nyingine mm -hmm. ni timu ya Tanzania pamoja na Kenya. Tanzania ilifanikiwa uh, baada ya kuifunga timu ya Equatorial Guinea, lakini Kenya ilifanikiwa baada ya kuifunga timu ya Tunisia. Uganda yenyewe ikajikuta e, imeangukia kwenye penalti zikapigwa na Ethiopia na wakatolewa nje. Burundi wakati ilicheza na Botswana, nadhani, walifanya vipi? Burundi hawajafanya vizuri sana nao nafikiri wako nje ya hii michuano katika kufuzu e, kwa ajili ya wanaita Wafcon. Sasa, Bwana mm -hmm. Mwamburi labda kwa haraka haraka soka la wanawake la ukanda wa Afrika Mashariki unaliona linakwenda vipi? Uh, thank you. Eh, lakini naweza sema kwamba soka la wanawake Afrika Mashariki limekuwa kwa kiwango kikubwa sana na eh, kama ulivyotaja eh, matokeo yaliyopo ukiangalia, umetaja uh, vizuri kwamba Kenya walimkalifisha Tunisia bao moja kwa sufuri kule ugenini, na ukiangalia, niliangalia mchezo wao katika duru ya kwanza pale katika uwanja wa uh, Uh, uwanja ule ambao kwamba ni wa, ni wa ulinzi Sports Complex, na walicheza vizuri, japo kocha alikuwa chini ya shinikizo kuhusiana na baadhi ya maamuzi ambayo kwamba aliyofanya kuweza kuacha washambulizi wazuri, lakini ajintiksikangwa kuweza kuanza katika ule mchezo na kutumia baadhi ya wachezaji wengine ambao kuwa na uzoefu na nafikiri ile shirikizo unaweza kumpatia nguvu kulingana katika mechi ya pili, na ataweza kupindua kile kipigo. Ukiangalia uh, pia Tanzania wame, wamecheza vizuri sana, na ina maana ya kwamba pia wameweza kufuzu katika raundi ambayo inakuja. Kwa hiyo eh, inavosema kwamba soka limekuwa pakubwa sana, kitu ambacho kwamba kinanifurahisha kwa ni ukiangalia uh, kwa mfano kama Kenya kuna wachezaji zaidi ya uh, watano ambao wanacheza katika ligi ya Tanzania. Ukiangalia Korazona Quino ni kiungo wa Rambisales, anachezea uh, Simba Quinza kule Tanzania. Ukiangalia Ruta Ingosi, beki ule anachezea pale. Ukiangalia vilevile pia uh, Wamboi winga yule anachezea pale, kwa hiyo inatoa urahisi wa ule uradhi pale uwanjani, unakuta kwamba wanaonana wana, wana vizuri. Kwa hiyo kwa hiyo uh, kimuktadha, tunaweza kusema ki, ki, ki, ki, kwamba soka limeweza kukua pakubwa sana. Ni masikitiko kuona ya kwamba Vitorio Gini watakosa michuano ya 2026, uh, kwa sababu walifeli kuweza kupindua kile kipigo na kuonyesha kwamba kama ni mabi, mabingwa uh, waliokuwa mabingwa watetezi Vitorio Gini wameweza kuondolewa basi, inakuonyesha kwamba kwa kweli e, ushindani huko pazuri. tunakiti kikubwa zaidi ni mm -hmm. Ile gapo ambayo imekuwepo baina ya soka la wanaume na soka la kinadada, kidogo naona na kidogo imeanza kupungua. Kwa hiyo ni, ni juhudi kubwa zaidi kwamba hususan Afrika Mashariki wanapiga katika soka mm -hmm. napendeza sana, asante uh, sana bwana Mwamburi. Na basi sisi kutokana na muda tuseme tukamilishe mjadala um, wetu wa leo, yani live talk. Tukushukuru vilevile bwana Dennis Konga ambaye umekuwa nasi katika matangazo haya, tukushukuru vile vile eh, bwana uh, eh, Alkatri uh, Al Shamis eh, japokuwa sinaona mambo ya mawasiliano yamekwenda mrama, na vilevile bwana Geoffrey uh, Mwamburi. Tuwashukuru wasikilizaji wote ambao umetupigia simu na kuwapigia simu na kutoa maoni yenu, kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo, nilikuwa na mwenzangu BMJ Muridhi. Shukrani kwa kuwa nasi na Ijumaa njema.