Kumekucha Afrika, hii ni idhaa so ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo. Kwenye matangazo yetu ya leo alfajiri, yanaanza saa 11 asubuhi kwa saa za Afrika kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harizon Kamau. Na mimi naitwa Patrick Nduwimana. Tunaukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Februari 28 mwaka 2025. Matangazo haya yanasikika kupitia Kilimanjaro Reviva FM Moshi Tanzania, AFM Radio Dodoma, FM Manyara Babati Tanzania na KBC Radio Taifa Nairobi, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni Kwenye habari zetu hivi leo, wachambuzi wanasemaje kuhusu ziara ya waziri mkuu wa Uingereza Alhamisi kwenye ikulu ya Marekani? Kwa hivyo imekuwa muhimu kwa waziri mkuu uh, kiastama kuja kujaribu uh, kulainisha miundombinu ya kidiplomasia na katika taarifa nyingine viongozi wa zamani wa Afrika waungana katika kushinikiza kuondolewa madeni kwa mataifa maskini barani humo. Ni vidokezo tu vya baadhi ya tulionayo katika Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za dunia zikisomwa naye Patrick Nduimana. Marekani na Uingereza zinajadiliana kuhusu mkataba wa kibiashara kati ya nchi mbili. Rais wa Marekani Donald Trump aliuambia mkutano wa waandishi wa habari Alhamisi akiwa pamoja na waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer, alisema mkataba kama huo unaweza kusaidia kuepusha Marekani kuiwekea ushuru Uingereza. Tutakuwa na mkataba bora wa kibiashara, Trump alisema, tutafikia mkataba mzuri wa kibiashara kwa nchi zote mbili, na tunalishughulikia hilo tunapozungumza hivi sasa. Stam alisema nchi hizo mbili zimeanza kufanyia kazi mkataba mpya wa kiuchumi unaozingatia teknolojia ya hali ya juu ili kuimarisha uhusiano wa kibiashara ambao tayari ulikuwa imara. Wanadiplomasia wa Marekani na Urusi walikutana Alhamisi mjini Istanbul kutafuta njia za kuanzisha tena uhusiano kati ya balozi zao huko Moscow na Washington baada ya nchi hizo kuwafukuza mara kwa mara wanadiplomasia wa kila upande na miaka mitatu ya upinzani wa Marekani kwa vita vya Moscow dhidi ya Ukraine. Mkutano huo ni wa hivi karibuni katika mfululizo wa mazungumzo kati ya nchi hizo ikiwemo mazungumzo ya simu mapema mwezi huu kati ya rais wa Marekani Donald Trump na rais wa Rusia Vladimir Putin. Juhudi za kurejesha uhusiano wa Marekani na Rusia ilikuwa katika ajenda wiki iliyopita katika mazungumzo nchini Saudi Arabia kati ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio na waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergey Lavrov. Ingawa lengo kuu ilikuwa kuanzisha mazungumzo ya kumaliza vita, Putin alipongo, alipongeza hatua za Trump kuhusu Urusi wakati wa hotuba yake katika mkutano wa Alhamisi wa idara ya usalama ya serikali kuu na kuuita mtazamo wa busara na wa ukweli ikilinganishwa na kile alichokielezea kama misimamo ya dharau na ubabe ya watangulizi wake marais wa Marekani. Rais Donald Trump alisema kwamba ataweka ushuru wa asilimia 25 kwenye bidhaa kutoka Canada na Mexico wiki ijayo kama alivyopanga hapo awali, akidai kuwa nchi hizo mbili jirani za Marekani bado hazifanyi vya kutosha kuzuia dawa za kulevya kuingia Marekani. Aidha, Trump alisema kwenye mtandao wake wa kijamii Truth Social kwamba ataiwekea China ushuru mwingine wa asilimia kumi Jumanne ijayo kwenye bidhaa zake inazouza Marekani, kuongeza kwenye ushuru wa asilimia kumi aliyouweka mapema mwezi huu. China iliweka kwa haraka ushuru sawa na ule wa kwanza wa Trump kwenye bidhaa za Marekani. Dawa za kulevya bado zinaingia kwa wingi nchini mwetu kutoka Mexico na Canada kwa viwango vya juu na visivyokubalika, Trump alisema. Kiwango kikubwa cha dawa hizi nyingi zikiwa aina ya fentanyl zinatengenezwa China na, kusi, na kusafirishwa na nchi hiyo. Trump alitangaza kwanza ushuru kwenye bidhaa za Canada na Mexico, washirika wawili wa karibu wa Marekani na washirika wa kibiashara. Mapema mwezi huu, idara ya serikali ya Marekani inayosimamia vyombo vya habari vinavyorusha matangazo kote duniani, USAGM, ikiwa ni pamoja na Sauti ya Amerika, Alhamisi imetangaza kuwa mwanahabari aliyegeuka mwanasiasa Kari Lake atajiunga nalo akiwa mshauri maalum. Mwenzangu Harison Kamau anasimulia zaidi. Lake ambaye amekuwa mwanahabari wa miaka 30 alitangazwa na Rais Donald Trump hapo Disemba kama mtu ambaye angependa aongoze sauti ya Amerika. Hata hivyo uteuzi wa Lake kwa nafasi hiyo umekawia wakati mteuliwa wa Trump wa kuongoza USGM mkonservative mwanaharakati wa kisiasa na pia mwandishi L. Brent Bozel 3 akisubiri kuidhinishwa na Senate. USMG pia inasubiri kupata bodi mpya isiyoegemea upande wowote na ambayo itashirikiana kwa karibu na mkurugenzi mkuu kwenye maswala ya kuteua na kufukuza kazi wakuu wa vituo vya matangazo. Roman Napoli ambaye ana kaimu nafasi ya mkurugenzi mkuu wa USGM aliondoka Amanda Bennett, kupitia barua pepe kwa wafanyakazi, alitangaza ujio wa Lake. Lake analeta uzoefu mkubwa kwenye wanahabari baada ya kuwa mtangazaji na mwanahabari kwa zaidi ya miongo miwili kwenye mashirika makubwa ya habari, Napoli alisema, Akiangazia baadhi ya majukumu muhimu aliyotekeleza kama mwanahabari, Napoli alisema kuwa lake aliwahi kuhoji viongozi wa ngazi za juu wakiwemo marais wawili wa Marekani wa wa, huku pia akipata tuzo za Emmy mara mbili kutokana na utangazaji wake wa kimataifa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Watu 11 waliuawa na wengine wengi kujeruhiwa Alhamisi wakati wa mlipuko katika mji wa mashariki mwa Kongo wa Bukavu uliotokea kwenye mkutano wa hadhara ulioongozwa na viongozi wa kundi la M23 ambalo lilichukua udhibiti wa mji huo mapema mwezi huu. Viongozi wa waasi wameituhumu serikali ya Kongo kwa shambulizi hilo la bomu na kusema washambuliaji ni miongoni mwa waliouawa katika mlipuko huo, huku kukiwa ripoti za kukinzana kati ya waasi na maafisa wa eneo hilo kuhusu idadi ya wa washambuliaji na waathirika Rais wa Congo ameyatumwa majeshi ya kigeni ambayo hakuyataja kuhusika na shambulizi hilo. Shambulizi hilo lilisababisha vifo vya watu 11 na uchunguzi unaendelea. Muhusika wa shambulizi hilo ni miongoni mwa waathirika. Corney Nanga, kiongozi wa muungano wa Congo River Alliance, AFC, ambao unajumuisha 3 aliwaambia waandishi wa habari, kuna watu 65 waliojeruhiwa, sita kati yao wako katika hali mbaya na wanapewa matibabu katika chumba cha upasuaji watu sabini walifariki kutokana na kipindupindu na zaidi ya watu elfu mbili na mia mbili waliambukizwa kusini mwa Sudani wiki iliyopita, shirika la hisani Save the Children lilisema Alhamisi likinukuu takwimu za wizara ya afya. Mlipuko huo katika mji mkuu wa jimbo la White Nile wa Kosti umetokea baada ya shambulizi la ndege isiyokuwa na rubani kwenye kituo cha umeme cha Um Dabakar umbali wa kilomita 275 kusini mwa Khartum ambalo lilizorotesha upatikanaji wa maji safi mlipuko huo unatokea wakati mfumo wa afya wa Sudan uliodumazwa na vita vya kikatili vya wenyewe kwa wenyewe vinavyokaribia kuingia mwaka wake wa pili unadorora, huku maelfu ya watu wakiwa wameuawa na zaidi ya milioni 12 kutoroka makazi yao. Zaidi ya watu elfu 22 wakiwemo watoto sasa wanapambana na mlipuko mbaya wa kipindupindu katika mji wa Kosti, Save the Children ilisema katika taarifa. Idara ya ujasusi ya Korea Kusini Alhamisi ilisema kwamba Korea Kaskazini inaonekana imeanza kutuma tena wanajeshi wa ziada huko Rusia baada ya wanajeshi wake waliopelekwa kwenye uwanja wa mapigano kati ya Rusia na Ukraine kuuawa kwa wingi. Idara hiyo ya ujasusi NIS ilisema katika taarifa fupi kwamba inajaribu kubaini kwa uhakika ni wanajeshi wangapi wa ziada wa Korea Kusini, wa Korea Kaskazini ambao walipelekwa Rusia. NIS inadhani pia kwamba wanajeshi wa Korea Kaskazini walipelekwa tena kwenye uwanja wa mapigano katika mkoa wa Rusia wa kask wiki ya kwanza Februari, kufuatia ripoti ya kuondolewa kwao kwa muda katika eneo hilo. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski, katika hotuba yake ya tarehe saba Februari alithibitisha mashambulizi mapya ya Ukraine huko kask na kusema wanajeshi wa Korea Kaskazini wamekuwa wakipigana pamoja na wanajeshi wa Rusia huko Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Washington DC, baada ya habari hizo za dunia na Patrick Ndwima. Na sasa tuangalie taarifa tofauti tofauti waziri wa mambo ya uingereza waziri mkuu wa uingereza kiastema alhamisi amekutana na rais wa marekani donald trump kwenye ikulu ya marekani wakati wakizungumzia maswala muhimu ya kiusalama na kiuchumi kati ya mataifa yote mawili kufuatia ziara hiyo basi nimezungumza na profesa david monda mchambuzi wa maswala ya kisiasa kutoka new york na kwanza kabisa nikataka kujua alivyoichukulia uh, ni ziara muhimu na kwa sababu uh, kumekuwa na msukosuko uh, kati ya Donald Trump na serikali ya Marekani, lakini pia hizi ushuru na kodi za ziada ambazo Trump anataka kuziweka kwa mataifa ya kigeni limekuwa ni swali nyeti. Kwa hivyo imekuwa muhimu kwa waziri mkuu uh, Kiastama kuja kujaribu uh, kulainisha miundu mbinu ya kidiplomasia. Tukiangalia swala la Ukraine, lilikuwa swala kuu katika mazungumzo yao kuhusiana na amani, kuelekea kumaliza vita hivyo vya Russia. Uh, unaona kama sasa ushirikiano wa Marekani na Uingereza huenda ukaleta afueni, ni vigumu kubaini, kwa sababu kwa wakati huu tukiangazia mazungumzo kati ya Donald Trump, Rais Zelenski inasemekana ya kwamba atakuwa hapa Marekani hivi karibuni kupiga saini ile mkataba ya Marekani kuweza kupata madini mengi kutoka Ukraine na ni kama kwa wakati huu vile ninavyoangazia ni kwamba Marekani iko mbele, haifanyi mazungumzo na washirika wake wa NATO ikiwemo pia Uingereza inafanya maamuzi yake kando na mataifa ya Ulaya. Kwa hivyo inaonekana ya kwamba Trump ataendelea na msimamo huo huo, na nadhani jambo hilo ndilo ashirio au jambo muhimu la ziara hii, ya kwamba kia kama anajaribu kuhakikisha kwamba kuna mawasiliano kati ya Uingereza na washirika wengine na wa NATO kabla ya Donald Trump kuchukua haya maamuzi mazito. Kwa mfano eh, juu ya hivi vita kati ya Urusi na Ukraini kulikuwa na mwaliko wa Trump kule Uingereza kutoka kwa Kestema. Sasa sijui kama labda pengine hilo litasaidia kuhusu ushuru uliotangazwa awali na, na Trump kwamba labda Uingereza huenda ikaondoka kwenye mataifa yatakawekewa ushuru. Kumbuka Uingereza haipo ndani ya Umoja wa Ulaya, lakini Umoja wa Ulaya tayari Marekani imesema ita angalia, swala la ushuru hilo litasaidia Uingereza, litasaidia Uingereza, lakini tena, eh, ni vigumu kubaini, maanake eh, hatujui kama ushuru hizi Trump anazozi, ziweka, ni kama ananuia kuziweka ama ni, ni tishio, tishio la kidiplomasia kujaribu kutishatisha haya mataifa na kufanya yalegee kwenye misimamo yake. Na nasema hivyo kwa sababu tukiangazia ushuru alizozitoa Donald Trump zimekuwa sio kwa mataifa maadui za Marekani, lakini washirika wa karibu wa Marekani kama Umoja wa Ulaya, Mexico na jirani wetu hapa Canada. Kwa hivyo eh, Waingereza pia wanahofu pengine ya kwamba pia wao watapewa kichapo cha ushuru. Kwa hivyo, kujibu swali lako ni vigumu kutabiri, lakini nadhani Donald Trump ataendelea kutumia ushuru kama kisingizio au tisho la kidiplomasia kujaribu kuhakikisha kwamba Waingereza na wale washirika wa Marekani wanakubali mstakabali au msimamo wa Marekani kwa vigezo vingi au mambo mengi kwenye eh, sokomoko za kimataifa ni Profesa David Monda akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka New York. Sasa pale Patrick, unaona mambo yanaendelea kuchua mrengo tofauti kabisa. Rais wa Ukraine yuko njiani, tunamsubiri anasubiriwa Ijumaa uh, hii hey. sasa naye waziri mkuu wa Uingereza amekuja. mm -hmm. kiongoz... kabla alikuja rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Nani kiongozi gani, nani mwingine anatarajiwa wa Mexico? Wa viongozi wa Mexico wanatarajiwa kuzungumza na waziri wa mambo ya nje na wa, wa, wa usalama na ulinzi kuhusu usalama kwenye mpaka wa, wa, wa Marekani na Mexico. Basi tunatumai kwamba hali, kwa sababu wote wanaonekana wakizungumzia pia swala la Russia, mimi labda pengine tutapatikana kuna hilo swala hmm, la Russia, vita vya Russia na Ukraine, na kuna masuala ya kiuchumi biashara, maswala ya ushuru. Kweli kabisa. Yote hayo ya, ya, ndio yanagumbika mazungumzo kati ya Rais Trump na viongozi wa kimataifa. Naam, tutaangalia hali itakavyokuwa. Hapana mchezo. Eh? Kama unakwambia nikisikia hizi nyimbo zinanikumbusha mambo mazuri kabisa, zama hizo, wakati huo au nyakati hizo. Werason, huyu ni Werason wakati huo eh. Walikuwa katika bendi yao moja inaitwa Wenge Muzika Bese, alikuwa iko pamoja yeye na Jipe Mpiana, mm -hmm. Lakini baadaye waka Wakawa, kila kila mtu mtu ameenda njia njia yake yake, mm -hmm. Lakini na Jipe Mpiana na yeye ukisikia nyimbo zake ni kali, ni mtindo kama huo ah. eh, sasa hapa leo eh, Wenge Eh, Warason anabaki ni mwenyewe. Ana bendi yake inaitwa Wenge Muzika Mezomea. Unafahamu haya mambo sana <laughs> lakini vile vile nimepata pia mengi zaidi kutoka kwa produsa Dadi Balawe, ni hatari najua, ndio mwenyewe ni jirani ya Kinawerason <laughs> haya. Ni Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tunaendelea kuangalia taarifa tofauti tofauti. Baadhi ya viongozi wa zamani wa nchi za Afrika wamezindua mpango wa kupunguza madeni ya nchi za Afrika, pamoja na kuwepo kwa masharti ya haki na ubora wa ukopaji. Mpango huo ulitiwa saini jana Alhamisi, kando ya mkutano wa mawaziri wa fedha wa G20 uliofanyikia Afrika Kusini. Abdi Shakur Abud anaripoti zaidi kuhusu hilo. Kulingana na mkataba wa mpango huo ni kwamba juhudi ni kushinikiza mageuzi yafanyike katika mfumo kamili wa kimataifa wa kutoa mikopo, kupunguza malipo ya riba ya mikopo na kanuni bora na za haki za ukopeshaji kwa mataifa yanayoendelea. Rais za wa zamani wa Mauritius Amina Gurib Fakim mmojawapo ya viongozi saba wa zamani wa Afrika wanaosimamia mpango huo amesema zaidi ya nusu ya wakazi wa Afrika wanaishi katika nchi ambazo zinatumia sehemu kubwa ya mapato yao kulipa riba za madeni badala ya kugharimia miradi ya elimu, afya au mabadiliko ya hali ya hewa. Bigorib Fakim amesema nchi nyingi za Afrika zinahitaji kiwango kikubwa cha nafuu katika madeni yao ili kuweza kupata fedha kugharimia miradi ya maendeleo endelevu ya Umoja wa taifa ifikapo mwaka elfu mbili thelathini. Mwenyekiti wa mpango huo, rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo, akizungumza na waandishi wa habari mjini Cape Town siku ya Alhamisi, amesema madeni yanakaba maendeleo Afrika. Fedha ambazo zingelitumiwa katika nyanja muhimu zaidi kwa ajili ya maslahi ya binadamu na maendeleo ya binadamu, elimu, afya, lishe, zinatumiwa kulipa madeni ambayo yanaonekana hayatamalizika mataifa yenye mapato ya chini na ya wastani, kulingana na taarifa ya mpango huo mpya, yanatumia karibu dola trilioni moja nukta nne inayozidi kuongezeka kwa ajili ya kulipa madeni, ambapo milioni mia nne na tisa inatumiwa kulipa riba peke yake. Rais wa zamani wa Tanzania Jakaya Kikwete anasema hali ni mbaya sana. The Hali ni mbaya, hali inazidi kuwa mbaya zaidi, na ikiwa hatutafanya lolote kwa muda unaostahili, hali huenda ikawa janga kubwa. Uchumi wa nchi hizi utaporomoka, hawatakuwa na lolote la kufanya katika suala la ukuaji na maendeleo ya nchi zao. Kile watakachokuwa wakifanya ni kukusanya mapato na kulipa madeni. Mpango huo unatoa wito kwa mashirika ya fedha duniani kuandaa mpango sawa na ule wa kukabiliana na madeni ya nchi maskini ya miaka 1990 HIPC ili kwa ruhusu waondo ili kwa ruhusu wanaodaiwa kuwalipa wafadhili wao kwa pamoja. Shirika la maendeleo la Umoja wa Mataifa UNDP lilitoa wito kama huo siku ya Jumanne likionya kwamba mzozo unaozidi kuwa mkubwa na mbaya wa madeni miongoni mwa nchi zinazoendelea zinakausha hazina za nchi ambazo zinahitaji sana fedha taslimu. Afrika Kusini inafanya suala la kupunguza madeni kwa mataifa maskini kabisa duniani kuwa kipaumbele chake inaposhikilia kiti cha rais cha kundi la G20 kwa mwaka huu. Hata hivyo, mkutano huo wa kwanza wa G20 kufanyika barani Afrika ulipata pigo kutokana na kutohudhuriwa na baadhi ya maafisa wa vyeo vya juu na athari kutokana na kupunguzwa kwa misaada na mataifa tajiri, miongoni mwao Marekani na Uingereza. Asante sana Abdi Shakur Abud. Baada ya taarifa hiyo ya Afrika Kusini kwenye mkutano wa G20, sasa tuelekee nchini Kenya ambapo Alhamisi uh, Kenya imesema kuwa imebakisha miezi minane pekee kulipia deni lake la nje la shilingi bilioni 161 uh, pesa za Kenya ifikapo mwezi Oktoba mwaka huu, kama mkakati wa utawala wa Rais William Ruto wa kulainisha ukomavu wa deni la nje na kudhibiti kabisa kiwango cha deni la umma lililoadhiri utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera anayo taarifa zaidi. so this is uh, definitely a very tough year the 2024 2025 Licha uh... ya kuongezeka kwa mzigo wa madeni nchini Kenya na changamoto za kiuchumi ambazo nyingine wafuatiliaji wa uchumi wa Kenya wanaonya zimetokana na kukithiri kwa ubadhirifu ndani ya serikali ya Rais Ruto katika kutumia pesa za umma, Waziri wa Fedha wa Kenya John Mbadi amevieleza vyombo vya habari vya Kenya Alhamisi kuwa serikali ina hadi Oktoba mwaka huu kulipia deni hilo bila kukosa. Bwana Mbadi ambaye amezungumza na kituo cha redio cha Spice FM kinachomilikiwa na shirika la habari la Standard amekariri kuwa Kenya haiwezi kuepuka mzigo wa kulipa madeni yaliyolimbikizwa kwani itakuwa inavutia sifa hasi ndani ya soko la kimataifa la kifedha. In a terrible situation. Mm -hmm. Kenya itahitajika kulipa jumla ya shilingi bilioni 116 kwa mkopo wa Eurobond ambao uliweka inchi kwenye hali ngumu ya kifedha, nusu ya kwanza ya mwaka wa kifedha 2023 na 24, na itahitajika kufanya hivyo katika malipo matatu sawa ya kila mwaka ya shilingi bilioni 38.7. Alhamisi, vilevile vile, Kenya imetangaza kuwa imekusanya dola bilioni 1.5 za Kimarekani, sawa na shilingi bilioni 194 katika mauzo ya hivi karibuni ya Eurobond kwa kiwango cha riba, cha cha riba 9.5% kutoka kwa wawekezaji. Mapato kutoka kwa dhamana mpya ambayo yatakoma mnamo Machi mwaka 2036 yatatumika kulipia deni la Kenya la nje. Kupitia taarifa kwa vyombo vya habari, Waziri Mbadi amesema uh, kuwa mafanikio haya yanayoendelea Kenya katika masoko ya mitaji ya kimataifa yanaashiria imani kubwa ya wawekezaji katika usimamizi wa uchumi wa nchi na kwamba serikali ya Ruto itaendelea na na uangalifu na usimamizi wa deni la umma, na kukuza imani hiyo ya wawekezaji. Ingawa serikali ya Kenya inaeleza kuwa viwango vya riba katika soko la fedha za kigeni vimedhibitiwa kutokana na kufanya vizuri kwa sarafu ya Kenya, na hivyo serikali haitumii pesa nyingi kulipia deni la umma. Johnson Denge, mfuatiliaji wa fedha na uchumi wa Kenya, anaeleza kuwa serikali ya Ruto ingali na kibarua kigumu cha kulipia deni la nje, kwani kwa kiwango kikubwa linadumaza utekelezaji wa maendeleo. serikali ya Kenya haina mapato ya ya kutosha ya ama haiwezi hai, hai kujenereti mapato ya kutosha ya kuiwezesha kulipa madeni ama madeni ambayo yana ya fall due kwa sababu unakumbuka una, una, una, una kwamba inasemekana kwamba katika shilingi mia ambazo zinaokotwa uh, katika ushuru na serikali, karibu uh, shilingi sabini hutumika kwa kulipa madeni. E, e, basi kubakisha tu shilingi thelathini ambazo za kufanya uh, ile inaitwa ku, ku, kuendesha serikali, so unakuta ni vigumu sana, kwa hivyo serikali inabidi ina, ina, ina eh, kukopa tena ili kusaidia pia kulipa madeni ambayo inaleta ile inaitwa vicious cycle. Uh, katika uh, ile inaitwa uh, management uh, that, uh, Kennedy, ya debt yetu kama nchi. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. VOA Mitaani. Kwenye viu ya mitaani hivi leo, tunaangazia maoni ya baadhi ya wakazi wa Afrika kuhusu swala la kundi la kijeshi la Sudan la RSF kusema kwamba litaunda serikali msambamba. Hebu tusikie maoni yao. Majina naitwa Jafet Maembe wa Ugala, Katavi, ila kwa sasa napatikana mimi. Naona kabisa kwamba hilo jambo kidogo litaleta utata, sababu moja ama mbili. Sababu ya kwanza naona kwamba ile kundi ambalo linaunda ambalo linaunda uongozi halipo isheria. Sasa pale linapochagua uongozi au linapoweka uongozi, ndipo ina maana kunaleta utata, kwa sababu pale tena kuna uongozi wa nchi ya Rwanda. Sasa na ilo grupu ambalo linatengeza uongozi, ndio yale makundi tunaanza tunaanza kuyaona baadaye tunaanza kuleta shida katika hizi nchi za ukanda wetu wa Afrika Mashariki inaanza kidogo kidogo, kwamba watu wanatengeneza uongozi fulani, lakini mwisho wa siku wale watu wale wanapata msaada kutoka mataifa mengine, hadi wanaanza kuleta ushani katika nchi. Ndio sawa na uh, hili jambo ambalo tunaliona sasa hivi kwamba hapa watu wanaanza kutengeneza uongozi kidogo kidogo na, uh, mwisho wa siku sasa itakuja kufikia muda, tayari jambo hili limekuwa kubwa, uh, haliwezekani haliwezekani inamaana kuliondoa haraka haraka. Kwa hiyo, nilikuwa naomba nilikuwa naomba uongozi wa Afrika Mashariki, umoja wa Afrika Mashariki pamoja na sehemu nyingine ambazo zinaweza zikatoa msaada, basi walishughulikia swala hiyo ina inamaana limeishia po, kwa sababu uh, huko mbeleni inaweza likaleta shida zaidi na tukashindwa kulimudu mchango eh, kwa majina j Geita Tanzania. Kwangu mimi mwenyewe naona, kwa kuwa wameteka karibia miji yote, ni dhahiri kabisa wameshinda. Ni sawa kabisa kuunda serikali, ila kumbuka, vita haiwezi koma na Sudani haiwezi kutawaliwa na vigogo wawili. Make kunakoendelea saizi, sidhani kama wataenda kuelewana. Kila mtu atakuwa anavutia kwake Huyu anavutia kwake kwa, kwao ni moja kwa moja hapo, lazima uwepo tena uadui wa, wa chini chini, ukitofautisha na zamani pengine walivyokuwa wamenanilii wa wamekaa no, no? na, unaona na nambaa sasa hivi, kufikia sasa hivi sioni haja hata Umoja wa Mataifa pengine labda ungeweza kunanilii kuingilia, ni jukumu lao kurejesha amani sehemu zenye machafuko, lakini kwa majina naitwa, kwa majina naitwa Omar Mkumbuka Banzi, jina langu kamili kama hapo. Mimi naonelea hapo RSF wakitengeza serikali mara itasaidia sana. Uh, mi naona hiyo, uh, hali hiyo kwanza italeta mabadiliko makubwa sana, kulingana na awali jopo hili la serikali litatengeza utatengeza mfumo mzuri eh, ambao utatofautisha na mfumo wa awali awaji uh, kuhusiana na na, na na ule ile serikali kule Sudani. Mimi naona kwamba pale Sudani, kama kutakuwa na na mantiki, kwa sababu so, Sudani imekuwa na shida muda mrefu sana na, na naona kama viongozi walio wengi wamekuwa na tamaa sana ya madaraka kama wao wametengeneza ile, sidhani kama kutakuwa na mantiki kubwa ya kutengeneza kitu cha amani zaidi. Sana sana pale naona tu kwamba kutakuwa na mzozo zaidi, kwa sababu hata hao waliobaki na wenyewe watahitaji, wataingia tu kwenye vita kwa ajili ya na wenyewe kutafuta kutafuta madaraka, kwa maana ya kuwapiga hawa ambao wako huku. Na hivi mimi sidhani kama kuna ehoti pale ambao maana ya kutengeneza amani aa VOA Mitaani hapo, ni maoni ya wakazi wa Afrika kutoka mataifa tofauti, wakitoa maoni yao kuhusu wazo la kundi la kijeshi la RSF la Sudan kusema kwamba litabuni serikali mbadala. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya, ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa kiswa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi BMJ Mridhi, produsa Dadi Balawe, jina langu Harizon Kamau na Patrick Nduimana ndio tulikuwa naye hewani kwa pamoja tukikutakia