Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington saa saba mchana. Zifuatazo habari za dunia, msomaji wako Sandey Shomari. Mtu mmoja aliye hospitalini na ugonjwa wa surua amefariki dunia kutokana na surua huko West Texas, ikiwa ni kifo cha kwanza katika mlipuko ulioanza mwishoni mwa mwezi uliopita. Msemaji wa kituo cha sayansi ya afya cha chuo kikuu cha Texas Tech, Melissa Whitfield, alithibitisha kifo hicho siku ya Jumatano. Haikuwa wazi umri wa mgonjwa huyo ambaye alifariki usiku. Hospitali ya watoto ya Covenant huko Lubbock haikujibu mara moja ombi la kutoa maoni. Mlipuko wa surua katika maeneo ya ndani ya magharibi mwa Texas umeongezeka hadi visa 124 katika kaunti 9, idara ya afya ya serikali ilisema siku ya Jumanne. Marekani itawekeza hadi dola bilioni moja kukabiliana na kuenea kwa homa ya ndege ikiwa ni pamoja na kuongeza uagizaji wa mayai kutoka nje. Waziri wa kilimo Brooke Rollins alisema leo Jumatano tano. Mlipuko wa mafua ya ndege kwa miaka mitatu katika kuku wa Marekani umeua kuku milioni 166 tangu mwaka 2022 kulingana na data ya USDA. Virusi hivyo pia imeambukiza karibu mifugo elfu moja ya maziwa na karibu watu 70 ikiwa pamoja na kifo kimoja tangu mapema mwaka 2024. USDA inatumia hadi dola milioni mia tano kutoa ukaguzi wa bure wa usalama kwenye mashamba na dola milioni mia nne kuongeza viwango vya malipo kwa wafugaji wanaohitaji kuua kuku wao kutokana na mafua ya ndege, Rollins alisema katika mkutano wa maafisa wa kilimo wa serikali naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mawaziri wa fedha waliamua kutokwenda katika mkutano wa kundi la mataifa ishirini yenye uchumi mkubwa nchini Afrika Kusini siku ya leo Jumatano, na maafisa wengine wakuu walipunguza safari za kwenda kwenye mkutano uliokuwa na mizozo kuhusu masuala makuu ya hali ya hewa, madeni na ukosefu wa usawa kukubaliana juu ya tamko daima kumekuwa kitu kigumu kwenye mkutano unajumuisha nchi za China, Russia, Umoja wa Ulaya na Marekani, lakini tofauti ni kubwa zaidi kuliko hapo awali na baadhi ya mawaziri wa fedha walielemewa sana siasa za ndani kuweza kujitokeza kwenye mkutano huo wa siku mbili mjini Cape Town. Mawaziri wa fedha kutoka mataifa mengi ya G20 yenye uchumi mkubwa Marekani, China, Japan, India na Canada walifuta mpango wa kuhudhuria tukio hilo ambao ulikusudiwa kuwaleta wao na benki kuu pamoja na kujadili changamoto za kiuchumi duniani. Afisa mkuu wa uchumi wa Umoja wa Ulaya pia hakwenda. Watu 46 waliwao wakati ndege ya jeshi la Sudani ilipoanguka katika eneo la makazi karibu na uwanja wa ndege wa kijeshi katika mji mkuu pacha wa Omduman. Ofisi ya shirika la habari la serikali ya Khartum ilisema. Na vyanzo vya kijeshi vilisema kamanda mkuu alikuwa miongoni mwa waliofariki. Ajali hiyo ilitokea jumanne jioni karibu na uwanja wa ndege wa kijeshi wa wadi Sayidna. Jumanne jioni na jeshi la Sudan ilikuwa limesema wanajeshi kadhaa na raia waliwawa katika tukio hilo, lakini halikutoa maelezo zaidi. Vyanzo vya kijeshi vilisema kuwa kuna uwezekano mkubwa ajali hiyo ya ndege ilitokana na sababu za kiufundi, na ofisi ya shirika la habari ilisema watu kumi pia walijeruhiwa. Miongoni mwa waliowawa ni Meja Jenerali Bahar Ahmad, kamanda mkuu mjini Khatum, ambaye hapo awali aliwahi kuwa kamanda wa jeshi katika mji mkuu, vyanzo vya kijeshi vilieleza. Na vikwazo vya kimataifa dhidi ya Rwanda vitapunguza motisha kwa Kinshasa kujihusisha katika mazungumzo ya amani na waasi wa M23 ambao wamesonga mbele kwa kiasi kikubwa mashariki mwa Kongo mwaka huu, waziri aliookiwa vikwazo wa Rwanda amesema. Na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sunday Shomari. Muda mfupi ujao utasikiliza kipindi cha kwa undani, kwa hili kwa, kwa sawasawa aundani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika sehemu nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani, tutaangalia hatua ya hospitali binafsi nchini Kenya, ambapo mapema wiki hii zilitangaza kusitisha matibabu kwa wagonjwa wanaotegemea zile bima ya taifa, na katika sehemu ya pili tutaangalia hali inavyokwenda nchini DRC, hasa wakati ambapo shinikizo linaendelea kutolewa kutoka mataifa mbalimbali hasa mataifa makubwa kwa taifa la Rwanda kwa kile ambacho kinadaiwa kujihusisha kwake na mzozo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kundi la M23 linaendelea kushikilia miji mikuu ya majimbo ya Kivu kaskazini na kusini, yaani Goma na Bukavu, wakati huo likiapa kuendeleza harakati zake mpaka Kinshasa. Ni nayekukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam kwa undani hii leo, moja kwa moja tunaanzia nchini Kenya, ambapo hospitali binafsi kote nchini humo mapema wiki hii zilitangaza kusitisha matibabu kwa wagonjwa wanaotegemea bima ya afya ya umma kwa madai kuwa serikali ya nchi hiyo imekataa kulipa deni kubwa la mamilioni ya pesa. Hatua hiyo ilitangazwa na wakuu wa muungano wa hospitali binafsi nchini Kenya. Kwa undani zaidi, kutoka Mombasa, Collins Adede na Josephat Kyoko wametuandalia sehemu hii ya kwa undani. Wiki hii imeshuhudia mkakanyiko mkubwa katika sekta ya afya nchini Kenya. Juzi Jumatatu ilikuwa ndiyo siku ya mwisho wamiliki wa hospitali za kibinafsi kote nchini Kenya kukubali kuwatibu wagonjwa wanaotegemea bima ya afya inayolipiwa na serikali, yaani maarufu SHA, zamani ikiitwa NHIF. Wametangaza kwamba serikali imekuwa na deni kubwa, kwamba hailipi pesa katika wamiliki wa hospitali hizo, madaktari wa kibinafsi ambao wanafanya huduma kwa wananchi wakitegemea bima ambayo inalipiwa na serikali. Juzi Jumatatu hilo limeanza kushuhudiwa kwamba wale wagonjwa wanaohitaji matibabu katika hospitali za kibinafsi hawatapata huduma hizo hadi pale serikali itakapolipa zaidi ya dola milioni 200 za Marekani, sawa na shilingi za Kenya bilioni 30. Yaani wanasema kwa takriban miaka minane serikali imekuwa ikilipa polepole na pesa zimerundikana hadi kiasi kwamba deni limekuwa kubwa. Hapo awali serikali ilikuwa na mfumo wa NHIF, yani ile bima ya kitaifa ya umma na mwisho mwisho mwaka jana 2024, ikabadilishwa na kuwa SHA ili huduma ziboreshwe zaidi kupitia wananchi kulipiwa na serikali, na huduma nyingi zimekuwa zikitarajiwa kutolewa. Lakini mfumo huo tangu ulipobadilika, yamekuwa na matatizo kwamba malalamiko ni mengi, ndiposa hospitali hizi za kibinafsi, baadhi ya hospitali zimemilikiwa na madhehebu ya kidini, nao pia wanasema wanadai serikali. Sasa hilo limekwamiza huduma za matibabu na wagonjwa wengi wamekuwa hawajui wafanye nini tangu Jumatatu, ikiwa leo ni siku ya tatu. Lakini wanaomiliki hospitali hizi wanasema milango iko wazi; serikali ikiingia mazungumzo na waanze kulipa basi huduma zaendelea kama kawaida. Hatua ya serikali kubadilisha mfumo wa bima ya afya iliyokuwa ikitumika hapo awali na mfumo huu mpya maarufu sana SHA au SHIF. Ilitokana na kwamba utafiti ulifanywa ambapo ilibainika kwamba asilimia ishirini ya Wakenya ndio waliokuwa wakichangia tu katika bima hiyo ya zamani, na mfumo huu mpya ulikuja kwa nia ya kuongeza idadi ya Wakenya waliokuwa wamesajiliwa na kulipia bima ya afya ya kitaifa. Pia ilikuwa inalenga kuongeza kiwango cha fedha kinachokusanywa kulingana na kipato cha kila Mkenya. Hatua nyingine ilikuwa ni kukabiliana na ufisadi uliokuwa umekithiri katika mfumo wa bima ile ya zamani NHIF iliyohusisha maafisa wa bima hiyo ya NHIF na baadhi ya vituo vya afya vilivyokuwa vinahudumu nchini Kenya. Sasa huku serikali ikiwa ina mvutano kati yake na mashirika hayo ya kibinafsi, Rais William Ruto jana Jumanne Akiwa mjini Mombasa, alisema kwamba analipa pesa nyingi kujilinda kiafya na ni jukumu lake la kuhakikisha kila Mkenya anapata huduma za afya kote nchini kwa kuhakikisha kwamba amesajiliwa katika mfumo huu mpya na kulipia jinsi inavyohitajika ili kuhakikisha kwamba huduma za afya zinaendelea nchini Kenya. George Gibore, katibu mkuu wa chama cha matabibu nchini Kenya, anasema kwamba kumekuwa na upetepetevu haswa sana kutoka upande wa serikali kuhusu jinsi wanavyotekeleza mfumo huu wa afya na kuwa na makosa mengi yanayowadhuru na, na kuwatesa wakenya. Si tatizo, si kusimamisha huduma Tatizo ni kwamba tulipohama kutoka mfumo ule wa kitambo wa bima, tulipewa matumaini chini ya bima mpya kwamba pesa zitakuwepo, na serikali ikawa imekirimia kwamba ingepatikana, ingetoa pesa zaidi ya bilioni hamsini lakini walipokuwa waki budget, walipeana tu eh, chini ya nafili. Mbeleni walikuwa wamepeana 2.7 billion, wakarudi wakaongeza zikawa 4 billion, na hizo pesa zinatakiwa kushughulikia mahospitali zaidi ya elfu kumi na tano na zile zote ambazo tunakusanya ambazo zinawekwa chini ya SHIF ni eh, ile kwa ile 2.7% tunatathimini kwamba zinatakiwa kuwa zaidi ya 233 billion. Hela hizi zote zinahitajika kwa ajili ya kutoa huduma ya afya katika vitengo mbalimbali za huduma za afya. Sasa so, so, zile ambazo tunachangisha chini ya mfumo huu wa shift, zote zimetuzwa kwa ajili ya level 4, level 5 na level 6, na hiyo kumaanisha kwamba ni hospitali chini ya elfu mbili ndizo zinafaidi zole zote, ziko kwa public private na na mission. So sasa, mahospitali haya ya kibinafsi wanasema tangia waanze mchakato huu, transition ilipoanza, hawalipwi pesa zao, na usipolipwa, na mgonjwa amekuja, umetumia madawa, na pia una wahudumu wa afya ambao unatakiwa kulipa wao. Wanasema wanashindwa kufanya operesheni zao, serikali wameshindwa kulipa, na pia hujue, walikuwa na serikali ilikuwa na madeni ya zaidi ya shilingi bilioni thelathini ambazo hawakulipa chini ya mfumo wa kitambo wa NHF. Kwa namna hiyo, hospitali zinaona kwamba serikali imetelekeza watu wao. Serikali inasukuma mahospitali ya kibinafsi kukua kama yale tuko nayo katika sekta ya umma. Hujue, katika level 3, level 2 mara mingi ukienda hauna daktari, na kama kuna daktari mahabara haifanyi, na maha, na ama madawa hayapo. Sababu ni kwamba serikali haijawekeza haipeani pesa za kununua madawa na pia kuweka kuhakikisha kwamba labaratu zinafanya. Mnashutumiwa mnahujumu mfumo huu mpya ambao unasemekana kuwa unaweza kuwa bora kusaidia Wakenya. Serikali ndio inahujumu, na wale viongozi ambao wamepewa kusimamia mfumo huu ndio wanahujumu utekelezaji na uboreshaji wa huduma za afya. Wangekuwa wanasema tunahujumu kivipi? Wangeweza kusema kwa mfano, sisi kama maafisa wa tabibu tulikuwa tunapeana huduma chini ya NHIF, hakukuwepo na mgogoro. Mbona mulete mgogoro mahala ambapo hakupo? Mbona usilipe ili kusudi mimi niweze kununua madawa na niendeleshe huduma za afya? no. na niweze kuwalipa huduma wa afya. Basi serikali iki, iki lazima waseme, walisema watalipia kila mtu ambaye hana uwezo, wamemlipia lakini nafikiri kwamba wangeweka kwamba serikali inahujumu ama viongozi ambao wamepewa kutekeleza Social Health Authority, uh, fund, ama kuimplement, ndio wao wanahujumu, sio sisi. Pia kuna hili kwamba madaktari, matabibu wamesomea taaluma yao, wanahisi kutotibu wagonjwa pia, itakuwa taaluma yao wajitekeleza vile ilivyostahili, lakini hilo linawacha katika njia panda, kwa sababu wahudumu nao wanahitaji kulipwa, wale wanaotoa huduma zote hizi bila mishahara na deni likizidi kuwa kubwa, hawajui inawacha katika njia panda, kutibu, kuwapokea watibiwe ama waendelea kusubiri pesa. George Gibore tena ana wazo hili. Wagonjwa wametelekezwa, na mimi naona kwamba chanzo kikubwa ni kwamba serikali haikuwekeza katika primary health care, na imetuweka katika hali mbaya, kwa sababu ni ile artificial problem ambayo imetengenezwa na viongozi ambayo wako katika Social Health Authority, na kwa hivyo tunasema kwamba rais, hawa watu ambaye amepatia idhini ya ku run hii bima mpya hawana uwezo na hawawezi kufanya uamuzi ambaye unaboresha huduma yetu ya afya, lakini wameweza kufanya maamuzi ambaye inaleta migogoro na inakinzana na sheria tulizo nayo. Wakati ambapo wa, uh, hawa wasimamizi wa mahospitali ya kibinafsi wanapoenda katika mgomo huu wa kutowaona wagonjwa ambaye wanalipa wanalipiwa chini ya SHIF. Sisi wenyewe tuko katika mgomo pia. Maafisa tabibu wale viongozi wanaosimamia sha na minister of health wamewakataza maafisa tabibu kufanya kitu tunaita So hawajaweka watu, uruhusu watu wetu kuona wagonjwa moja kwa moja. Wanataka sisi tutumie sajili ya mtu mwingine tofauti, ambapo amerejesiwa chini ya KMPDC. Asante sana, George Gibore, katibu mkuu wa chama cha matabibu nchini Kenya. Asante George Gibore pamoja na wenzake, wanapitia makubwa katika kutaka kutoa huduma kwa wananchi wanaohitaji tiba hospitali mbalimbali nchini Kenya. Sasa agizo kwa hospitali zaidi ya mia sita zinapatikana sehemu za mashambani na zile zilizo katika sehemu za miji limewaacha wagonjwa wengi sana wakiwa taabani. Sababu ni kwa nini? Kwa nini, kwa kawaida huduma za matibabu nchini Kenya zinakuwa na ubora wake zikipatikana katika hospitali za kibinafsi, na walio na kipato cha juu hutegemea sana hospitali za kibinafsi. Ndiyo maana bima hii ya afya inaondolea baadhi ya mizigo kwa kulipiwa na serikali katika hizo hospitali wale wanaopitia wananchi mashinani. Tumezungumza na Bi Beth Sharon ambaye ni mtaalamu wa masuala ya utawala bora na pia akishughulikia jinsia na afya. Beth Sharon, mimi naona wananchi wangekataa, wangepeleka serikali kotini, serikali waregeshe pesa yao, kwa sababu kuna watu wengi sana wana- wanalipa pesa, walikuwa wakilipa pesa ya NHIF, wengine hata hawakuwahi kuenda usimkali, lakini unapata pasa sahizi. Sasa wamehamisha wamehamisha NHIF kwa sababu wamevuja pesa huko, wakamaliza, wanapeleka SHA, ambayo SHA ni shell tu, haina kitu. Alafu sasa tena hapa kwa SHA wanavuja pesa nyingi sana kutoka kwa wananchi, hasa yule mama wa chini. Ukikumbuka president alikuwa anasema hii ishaa, mtu akienda hospitali anapata kila kitu, lakini sahizi hakuna kitu unaweza ukapata hospitali. Watu wanakufa hospitali, wanawake hawawezi hata kujifungua hospitali wakapata dawa mimi na netwa wangu na sisi kama wanaharakati wa, wa, wa kutetea haki ya binadamu tunakuja na kampeni ya kuambia watu wakatae na wapeleke serikali kotini. Utafiti uliofanywa na mashirika mbalimbali mbali. Wamegundua kwamba ama waligundua kwamba tatizo moja ambalo linasumbua E, bima za afya katika taifa ya Kenya ni kwamba watu wachache wanachangia. Nadhani nini kifanyike tatizo hili likaweza kushughulikiwa, tukiwa tunaangazia kwamba taifa lipate bima ya afya ambayo itakuwa ni ya umuhimu. Kama kuna utafiti uliofanywa na watu wa Kemri, basi walifanya kitambo sana. Siku hizi watu wanalipa wanalipa bima ya afya alafu serikali pia imeweka ya kwamba wale watu wanafanya kazi ambayo wana, wana, wanapata mshahara, kuna vile huwezi kosa kulipa, na KRA wako kwa mlango ya kila kampuni, wanataka kuona vile watu wanalipa hizi vitu. Unaona, kampuni inalipa na mfanyakazi pia inalipa. Wewe unaongoza watu wengi mashinani, wanawake, vijana, maswala, ma, ma, ma, vijana ma, ma, mashinani. maswala ya jinsia wale, wale wanawake wako na biashara ndogo ndogo, unashuhudia imeanza kuwatatiza wanaendelea tu vizuri tangu tangazo hili lilianza kutekelezwa wiki hii. Hii hali inatatiza watu, kwa sababu hata tuseme mtu hajui aende hospitali ama aende kemist anunue dawa, hiyo pesa pia alishalipa serikali. Haina pesa ya kununua dawa, unaona. Katika habari ya juzi, kuna wanahabari walikuwa wanatembea kwa kwa mahospitali na hakuna watu, nilikuwa nasikia kwa habari hakuna watu hospitali, because watu hawaendi hospitali wakijua ya kwamba sha haifanyi kazi Hali hii inayohusisha hospitali za kibinafsi na zile za misheni zinazohudumu katika maeneo mbalimbali inajiri huku matabibu nchini Kenya wakiwa katika mgomo wao wakilalamikia kuhusu masuala mbalimbali kuhusu mishahara yao, huduma wanazotoa, na masharti ambayo serikali inayohitaji kufanya wanapotoa huduma zao kwa wananchi. Naam, asante sana uh, Collins Libert Adede na Josephat Kioko kwa kutuletea sehemu hii ya Kwa Undani. Basi muda mfupi ujao tutarejea tena baada ya mapumziko haya, na tutaendelea na Kwa Undani katika sehemu ya pili. Naam, karibu katika matangazo ya Kwa Undani hii leo ambapo katika sehemu hii tunaangazia serikali ya Uingereza Jumanne imetangaza kusitisha msaada wa moja kwa moja kwa Rwanda kutokana na mashambulizi ya kundi la M 23 mashariki mwa DRC ambayo wataalamu wa Umoja wa Mataifa wanasema yanafanyika chini ya usaidizi wa jeshi la Rwanda. Hatua hiyo ya Uingereza inafanyika baada ya waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Lami wiki iliyopita kukutana na rais wa Rwanda Paul Kagame mjini Kigali na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi Kedi jijini Kinshasa. Mpaka sasa kundi la M23 linaloungwa mkono na Rwanda limeteka maeneo mengi yenye utajiri mkubwa wa madini mashariki mwa DRC, ikiwa ni pamoja na miji mikuu ya Goma na Bukavu, huku kundi hilo likikaribia e, kufanya harakati zaidi kutangaza kuelekea kule nchini kule makao makuu mwa nchi mji wa Kinshasa, wakati ambapo linapata upinzani mdogo kutoka jeshi la DRC. Nimezungumza na Kitunda na Soro, mchambuzi wa siasa na kwanza nikataka kujua je, haya yanayoitwa maazimio na kusitishwa kwa misaada kwenda kwa taifa la Rwanda kutawezesha kumaliza mzozo huu? Uh, nafikiri kuna mbwe kati ya matamko ambayo yanatolewa pamoja na nini kinapaswa kufanyika katika nchi ya Kongo. Hii imekuwa ikigubikwa hasa na siasa za siasa na sheria za kimataifa ambazo mara nyingi zimekuwa hazina meno katika mataifa mbalimbali, na nadhani utakuwa unatambua kwamba hata jeshi la MONUSCO ambalo linaenda kufanya uangalizi wa amani katika nchi ya Kongo, ukisoma mkataba wake, si mkataba wa kuenda kupigana vita, ni mkataba wa kulinda amani kwao. Unaweza kuona kwamba matamko haya ambayo yanatolewa na kile kinachotokea katika nchi ya Kongo ni vitu tofauti. Leo hii tunaona M ishirini na tatu wakitanua wa mipaka yao, jiji la Goma lipo chini yao, lakini tunaona Bukavu na wameapa kwenda mbele zaidi kuweza kumwondoa Tshisekedi kwao. Nafikiri maneno yanayozungumzwa, kama unavyosema, inaweza ukawa ni maneno matupu ambayo hayaakisi hasa vitendo na nia thabiti ya watu kuweza kuyazungumza lakini mimi huwa naamini kwamba e, tatizo la Kongo kwa mahali ilipofikia linaweza likatatuliwa na wakongo wenyewe. E, tusitegemee sana msukumo kutoka nje, na hii nimeona hata Tshisekedi ameanza kufikiria hilo kwamba kukuja sasa na e, suluhu ya ndani kuweza kuzungumza na hao watu wa e, mu ishirini na tatu nafikiri inaweza ikawa na, na mantiki kubwa, kwa sababu ukisikiliza maoni yao si maoni ya kutupwa. Wana maoni ya msingi kutaka pia kutambulika na kuonekana e, katika nchi hiyo ya Kongo kwa hiyo ukitizama kwa upana zaidi unaweza kuona kwamba nchi za nje ambazo ziko nje ya Kongo zenyewe zimekuwa zikizungumza nje lakini si kupeleka eh, kupeleka vitendo zaidi hasa katika nchi hiyo. Na ndiyo maana tumeona vikao vingi vimefanyika nje ya Kongo, lakini bado kikundi hiki cha em ishirini na tatu kimezidi kujitanua na kuweza kuvuka mipaka yake. Tumeshuhudia uh, hata Uingereza hapo jana imeweka bayana kwamba inasitisha misaada ya kwenda kwa Rwanda. Unadhani kwa nini msukumo um, umekuwa mkubwa sana kwa Rwanda na si kundi lenyewe la M23? Pengine watu wengine wanaona kwamba ndio maana kundi hili linaendelea kufanya kazi, kwa sababu anaishutumiwa, sio moja kwa moja, ana wanajeshi wake kule, licha ya kwamba Umoja wa Mataifa inaeleza hivyo na, nafikiri hiyo ni kosa jingine ambayo tunalifanya, tunadili na na na na, na na na na kitu ambacho kiko nje ya tatizo. Eh, kuishutumu Rwanda peke yake haitoshi, na kuwekea vikwazo peke yake haitoshi, wakati kundi hili liko ndani ya nchi ya Kongo, limedhibiti maeneo muhimu ya madini. Ukizungumzia Goma huko, eh, madini ya Coltan, madini ya Cobalt, na huenda wanachukua madini hayo kuweza kujipatia silaha. kama kuja kuwa na na nia dhabiti ya kulidhibiti kundi lenyewe, nafikiri tutakuwa tunatangwa tuna, tuna maji kwenye kinu, na ndicho hicho ambacho kina kinaendelea kwa sababu Rwanda haijaanza kusutumiwa leo le, leo na hii ee, sasa vikwazo nafikiri vinaweza, ee, visiwe na suluhu ya kudumu, kwa sababu ukiwasikiliza mishi natatu wenyewe wanajinasibu wana kujiondoa moja kwa moja na, na, na watu wa Rwanda. Kwa hiyo hilo ni dosari mojawapo hasa katika kutatua mgogoro huu, tunadhani kwamba tuki tukiiminya pekee yake Rwanda tunaona kama tumemaliza tatizo, na ukitizama Rwanda anashiriki hata hivyo vikao vya vya kuleta amani katika nchi ya Kongo, anashiriki hata kachajuzi ambayo Dar es Salaam nafikiri Rais Kagame pia alishiriki mi, mi. Kwa hiyo mimi nafikiri katika mjadala huu tunaweza tukafikiri zaidi ya ya, ya Rwanda. Lazima tutizame nchi ya Kongo yenyewe katika udhibiti wake kama nchi, lakini historia yake eh, namna ilivyopata uhuru mpaka hivi sasa ukitizama katika mfumo mzima wa nchi ya Kongo unaweza kuona kwamba umekatika, ume, ume vipande vipande, na ndo maana nafikiri Tshisekedi anakuja sasa hivi na kitu kinachoitwa umoja wa kitaifa. Huenda anaweza akaona inaweza ikamsaidia hasa, kuleta watu pamoja na kuhakikisha kwamba kila mtu anashiriki. Lakini hofu yangu kubwa kwamba umoja wa kitaifa usiegemee zaidi katika masla ya kisiasa, uende mbali zaidi na kuleta ugatuzi wa kiuchumi, hasa kwa wananchi. Hii nafikiri inaweza ikasaidia kuweza kuponya madonda ambayo nafikiri kwa muda mrefu yamesumbua katika nchi ya Kongo. Je, unadhani kuna haja hivi sasa, labda jumuia ya kimataifa ikaja na azimio kupitia labda Umoja wa Mataifa kuunda kikosi maalum ambacho kitasaidia jeshi la Kongo kupigana moja kwa moja na si kufanya eh, kazi zake ama operesheni zake kama vile eh, lilivyo jeshi la kulinda amani la MONUSCO ambalo kwa kisheria linatakiwa litazame tu mambo Nafikiri na ni ni moja ya njia ingawa si njia ya kudumu e, katika kutatua mtanzuko huu e, kwa sababu inaweza ikawa piga ni kupige e, na ikawa vizazi kwa vizazi, kwa sababu ipo mifano mingi katika ulimwengu huu ambayo, e, njia za kijeshi zimeshindwa e, kutatua migogoro hiyo. Hata ukitizama huko Israeli na Palestina e, bado hata njia za kijeshi zimeshindwa kutatua migogoro hiyo. Kwa hiyo inaweza ikawa moja ya, ya njia lakini njia kubwa zaidi pia inaweza ikatumika ni njia ya mazungumzo ya kuleta kuletatuaa mwafaka wa kitaifa, kwa sababu mi nachokiona hasa katika nchi ya Kongo mpaka sasa hakuna mwafaka uh, wa kitaifa. Lazima viongozi katika nchi hiyo waitishe mjadala wa kitaifa na watu wakubaliani nini, nchi ya nini nchi ya Kongo hasa wananchi wanakihitaji na wapi nchi ya Kongo inapaswa kwenda. Kwa hiyo, katika hiyo, kuleta jeshi ambalo linaweza likaingia mstari wa mbele moja kwa moja na kupambana na hawa asi, inaweza ikatumika. Na muda fulani, hii ilifanyika hivyo kipindi cha nyuma. Nafikiri ilitangazwa hapa kwamba kundi hili la M ishirini na tatu limetoweka na lilisambaratishwa kundi hilo, lakini baada ya miaka kadhaa tumeshuhudia kundi hilo ikipata nguvu na kuweza kujijenga zaidi. Kwa hiyo nafikiri ya, njia ya kuponya zaidi ni njia hiyo ya kuleta mwafaka kwa kitaifa, kuhakikisha kwamba kila mtu anahusika, hasa katika kujiona kwamba ni sehemu ya ya nchi ya Kongo. Nafikiri hiyo inaweza ikaleta suluhu kubwa ya kuifanya nchi ya Kongo kuwa madhubuti na kutoweza kuingiliwa e, mipaka yake na hasa na nchi nyingine ambazo zinashutumiwa zina kama sehemu ya kuleta migogoro e, katika nchi hiyo nchi ya Kongo. Kuna hili suala ambalo uh, wadadisi wa mambo ambao wanafuatilia mambo ya DRC wanaeleza kwamba uh, ukisikiliza madai ya kundi hili la M23, uh, yapo vilevile ya kudai maslahi ya kabila la Watutsi na hii hoja, wengine wanaona kwamba haina mashiko sana, kwa sababu Kongo ni taifa lenye makabila mengi. Kwa nini kabila hili tu lifanyiwa maslahi uh, peke yake, uh, ndani ya Kongo? Na hiyo labda italeta viashirio vya makundi mengine ambayo yatajitengeneza kwa misingi ya kikabila na kufanya Kongo kuwa na hali mbaya zaidi. Je, hili unakubaliana nalo? Nafikiri nakubaliana nayo na na, kwa sababu si hoja ya mashiko makubwa kwa sababu kama ulivyosema, na, na, na hapo ndio inatia dosari ya kundi lenyewe kwa sababu kama ningeona napigania tu maslahi ya kiuchumi, kwa, kwa maana pana kwa kuhakikisha kwamba kila Mkongo ananufaika nafikiri ingekuwa na mantiki ya kutosha sana, lakini kuchukua sehemu ndogo ya Watusi na kusema kwamba wanawapigania Watusi, nafikiri hiyo imekuwa ni hoja ambayo eh, inakinzana na zile hoja hasa ya kusaidia walio wengi hasa katika nchi ya Kongo. Kwa sababu ukitizama nchi ya Kongo, yapo makabila mengi, lakini ukitizama wananchi mmoja mmoja wanazungumzia zaidi maslahi yao kama Wakongo, lakini si maslahi yao kama makabila yaliyopo hasa katika nchi ya Kongo. kwahiyo nafikiri ni moja ya dosari ambayo unaweza una, una, una ukaitizama uka, uka wengine wanahoji kama kundi hili linajinasibu kwamba linasaidia wananchi, I inakuwaje wa wa wa wananchi wanauawa kama lengo ni kuleta ukombozi? Kwa sababu tumeshuhudia hapa hivi karibuni viongozi wa kundi hilo wakijinasibu kwamba wapo kwa ajili ya kukomboa Kongo, lakini haya matukio ya vifo tunayasikia matukio ya watu kukimbia nchi yao kukimbia wakombozi. Je, je, wananchi wanawakimbia wakombozi ambao wanataka kuwakomboa kwao? Ni maswali ambayo ni ya msingi ambayo pia tunaweza tukayajadili. E, kile ambacho wanachokisema eh, ishirini na tatu kwamba wapo kwa ajili ya wa kuwasaidia Wakongo kuwakomboa wa Kongo na kumwondoa Tishekedi madarakani kama sehemu ya kusaidia nchi ya Kongo na kuleta ukombozi, nafikiri bado hoja zao zina zina mashaka na pia zinapaswa kuweza kujadiliwa kwa upana zaidi, ingawa kama hoja za, za ujumla ambazo zinahusu uchumi, nafikiri zimekuwa ni hoja za msingi ambazo eh, zinapaswa kuweza kuzingatiwa na taifa la Congo na hii unaweza suluhu yake ikapatikana kupitia mwaka wa kitaifa. Asante sana Kitunda na Soro, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.