Siku ya Jumatano tarehe ni 26 mwezi Februari mwaka 2025. Mimi naitwa BMJ Muridhi, na mimi ni Sunday Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo yanaosikia kupitia Radio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen kote nchini Kenya, na pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com karibuni. Katika matangazo yetu hii leo, rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa Cyril Ramaphosa atoa wito kwa nchi zilizoendelea kuzisaidia nchi maskini, wakati nchi kama Marekani na nchi zingine zenye ushawishi zikikosa kutuma mawaziri wao katika mkutano wa mawaziri wa fedha wa G20. Na katika habari nyingine Mtu mmoja alilazwa hospitalini kutokana na ugonjwa wa surua amefariki dunia huko West Texas, ikiwa ni kifo cha kwanza katika mlipuko ulioanza mwishoni mwa mwezi uliopita. Ni kati tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo yetu haya ya takriban dakika 30 kutoka Washington DC. Kabla ya kusikiliza yalojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Sandi Shomari. mmoja anazo hospitalini kutokana na ugonjwa wa suruh amefariki dunia huko West Texas ikiwa ni kifo cha kwanza katika mlipuko ulioanza mwishoni mwa mwezi uliopita. Msemaji wa kituo cha sayansi ya afya cha chuo kikuu cha Texas Tech Melissa Whitfield alithibitisha kifo hicho siku ya Jumatano. Haikuwa wazi mara moja umri wa mgonjwa huo ambaye alifariki dunia usiku hospitali ya watoto ya Covenant huko Lubbock haikujibu mara moja ombi la kutoa maoni. Mlipuko wa surua katika maeneo ya magharibi mwa Texas umeongezeka hadi visa mia moja na ishirini na nne katika kaunti tisa, idara ya afya ya serikali ilisema siku ya Jumanne. Marekani itawekeza hadi dola bilioni moja ili kukabiliana na kuenea kwa homa ya ndege ikiwa ni pamoja na kuongezeka, kuongeza uagizaji wa, wa mayai kutoka nje. Waziri wa kilimo Brooke Rollins alisema leo Jumatano. Mlipuko wa homa ya ndege kwa miaka mitatu katika kuku wa Marekani umeua kuku milioni 166 tangu mwaka 2022 kulingana na data ya USDA. Virusi hivyo pia vimeambukiza karibu mifugo elfu moja ya maziwa na karibu watu 70 ikiwa ni pamoja na kifo kimoja tangu mapema mwaka 2024. USDA itatumia hadi dola milioni mia tano katika ukaguzi wa bure wa usalama kwenye mashamba na dola milioni mia nne kuongeza viwango vya malipo kwa wafugaji wanaohitaji kuua kuku wao kutokana na mafua hayo ya ndege, Rollins alisema katika mkutano wa maafisa wa kilimo wa serikali. Mawaziri kadhaa wa fedha waliamua kutokwenda katika mkutano wa kundi la mataifa ishirini yenye uchumi mkubwa nchini Afrika Kusini e siku ya Jumatano, na maafisa wengine wakuu walipunguza safari za kwenda kwenye mkutano uliokumbwa na mizozo kuhusu masuala makuu ya hali ya hewa, madeni na ukosefu wa usawa. Kukubaliana juu ya tamko daima imekuwa vigumu kwenye mkutano unaojumuisha nchi za China, Russia, Umoja wa Ulaya na Marekani, lakini tofauti ni kubwa zaidi kuliko hapo awali, na baadhi ya mawaziri wa fedha walilemewa sana na siasa za ndani kuweza kujitokeza kwenye mkutano huu wa siku mbili mjini Cape Town. Mawaziri wa fedha kutoka mataifa mengi ya G20 yenye uchumi mkubwa duniani Marekani, China, Japan, India na Canada walifuta mpango wa kuhudhuria tukio hilo ambao ulikusudiwa kuwaleta wao na benki kuu pamoja ili kujadili changamoto za kiuchumi duniani. Afisa mkuu wa uchumi wa Umoja wa Ulaya pia hakwenda, na picha za satelaiti leo zilionyesha walau ndege tatu zisizo na rubani na ujenzi wa vituo vya ndege kwenye uwanja wa ndege huko Darfur Kusini unaoshikiliwa na kikosi cha wanamgambo wa RSF nchini Sudan ukiwa ni ushahidi wa kuendelea kwa mzozo wa silaha zinazoendelea kuchochea vita vibaya, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. BMJ Muridhi anayesoma taarifa kamili. Nyala ni ngome ya RSF na vilevile vile ngome ya mashambulizi yake dhidi ya mji wa Alfashar, eneo la mwisho huko Darfur linalodhibitiwa na jeshi la Sudani na washirika wake. RSF pia imelenga kambi ya karibu iliyokumbwa na njaa ya Zamzam kwa watu ambao walikimbia makazi yao. Ndege zisizo na rubani zimetu zimetumiwa na wanamgambo wa RSF na jeshi la Sudani. Wakati pande hizo mbili zikiwa na uungwaji mkono wa kigeni, zimekuwa zikipigana katika mgogoro uliozuka kutokana na mzozo wa madaraka mwezi Aprili mwaka 2023. Vita hivyo vimesababisha vifo vya maelfu ya watu na vilevile vile kusababisha kuenea kwa njaa kali na magonjwa. Picha hizo zilizonaswa na satelaiti za maksa zinafuatilia ujenzi wa vituo vitatu kwa kipindi cha wiki tano katika kati ya mwezi Januari na Februari kwenye uwanja huo wa ndege. Angalau ndege moja isiyo na rubani ilionekana kwa mara ya kwanza kwenye uwanja wa ndege mnamo Desemba 9 mwaka 2024 kulingana na picha za Maxar zilizochambuliwa na shirika la habari la Reuters. Watafiti wa chuo kikuu cha Yale waliripoti kuwepo kwa ndege zisizo na rubani kwenye uwanja wa ndege hapo mwezi Januari. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Watu 46 waliwawa wakati ndege ya jeshi la Sudan ilipoanguka katika eneo la makazi karibu na uwanja wa ndege wa kijeshi katika mji mkuu pacha wa Omdurman, Ofisi ya shirika la habari la serikali ya Khatum ilisema, na vyanzo vya kijeshi vilisema kamanda mkuu alikuwa miongoni mwa waliofariki. Ajali hiyo ilitokea Jumanne jioni karibu na uwanja wa ndege wa kijeshi wa Wadi Saidna, kaskazini mwa Omduman. Jeshi la Sudan ilikuwa limesema wanajeshi kadhaa na raia waliuawa katika tukio hilo, lakini haikutoa maelezo zaidi. Vyanzo vya kijeshi vilisema kuwa kuna uwezekano mkubwa kwa ajali hiyo ya ndege kutokana na sababu za kiufundi. Ofisi ya shirika la habari ilisema watu kumi pia walijeruhiwa. Miongoni mwa waliowawa ni meja jenerali Bahr Ahmed, kamanda mkuu mjini Khatum, ambaye hapo awali aliwahi kuwa kamanda wa jeshi katika mji, katika mji mkuu, vyanzo vya kijeshi vilieleza. Vikwazo vya kimataifa dhidi ya Rwanda vitapunguza motisha kwa Kinshasa kujihusisha katika mazungumzo ya amani na waasi wa emu 23 ambao wamesonga mbele kwa kiasi kikubwa mashariki mwa Kongo mwaka huu, waziri aliyewekewa vikwazo wa Rwanda amesema. Wanaposhinikiza vikwazo kwa Rwanda, rais wa Kongo akiona kwamba Rwanda inalengwa atakataa kushiriki katika mashauriano yoyote. James Kabarebe, Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda alisema katika hotuba yake ya Jumanne, waasi wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda, wameteka miji miwili mikubwa mashariki mwa nchi hiyo katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita, katika mzozo ambao umesababisha takriban watu nusu milioni kuyahama makazi yao tangu mwezi Januari. unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc habari ambayo tumeipa uzito wa juu kutoka huko afrika kusini ambako rais wa nchi hiyo cyril uh, ramaphosa leo ametoa wito kwa nchi zilizoendelea kuzisaidia nchi maskini wakati mkutano wa mawaziri wa fedha wa nchi za g20 ukisusiwa na mawaziri kutoka nchi kadhaa zenye ushawishi . Peter Dum, duma ni mchambuzi wa siasa za kimataifa. Nimemuuliza umuhimu wa kuwepo au kukosa kuwepo kwa mawaziri hawa, kuna maanisha nini? Kiukweli ni kwamba kuna, kuna namna fulani kwamba inapotokea mikutano mikubwa ambayo tunategemea kuona viongozi wote kwa pamoja wanakaa kitako kwenye meza moja na kuzungumza masuala mbalimbali yanayohusiana na uchumi wa watu uchumi wa kimaendeleo. Unapoona kwamba hawapo wote, maana yake ni kwamba hilo ni kosa kubwa, kwa sababu nakuta eh, wale ambao mko kwenye mkutano mnakubaliana kuhusiana na mambo fulani, lakini huyu ambaye hakuhudhuria anapojulishwa yale ambayo ni makubaliano, wakati mwingine hukataa. Sasa anapokuwa anakataa, ndiko mkwamo unakotokea, na huo mkwamo ndio unaopelekea hali ngumu, hususan katika yale mataifa ambayo bado ndiyo yanaendelea au bado ni mataifa ambayo ni maskini, kwa sababu unakuta kwamba kuna kuwa na ucheleweshaji mkubwa e, wa hao watu kuweza e, kuyafikia yale yale ambayo walitamani kuyafikia kutokana na makubaliano ambayo yanatokana na mikutano hiyo, pamoja na kuzitaka nchi zilizoendelea za G20 kusaidia nchi ambazo ni maskini zaidi duniani. Rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa ameambia kikao hicho kwamba kukosekana kwa ushirikiano wa kimataifa ni jambo ambalo linayumbisha dunia nzima, hasa usalama. Na hii sio mara ya kwanza anatoa kauli kama hiyo; alisema mambo kama hayo wiki iliyopita wakati wa mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje katika kikao cha G20. Unadhani ni kwa nini anarudia kauli hii na maana gani hasa? Hii e, e, ina maana kubwa sana kwa sababu ukiangalia hivi sasa kila mmoja e, anavuta kamba kuelekea kwake, na haijalishi kwamba anatumia nguvu kiasi gani, anatumia akili kiasi gani, anatumia teknolojia kiasi gani, unaona kwamba e, wengi, kila mmoja anavuta kamba kuelekea kwake. Kwa hiyo unakuta kwamba wakati mwingine e, kwa kweli inahatarisha sana hali ya usalama kwenye mataifa, kwa sababu imekuwa ni ngumu hata hivi sasa Eh, kuweza kujua adui yako ni nani. Kwa hiyo nakuta kwamba hata, eh, nchi nyingi sasa hivi zinakimbilia kutenga mafedha mengi kwa ajili ya kujiandaa pengine na vita na vitu vingine kama hivyo. Eh, na nafasi ya fedha hizo zingetumika kusaidia wananchi kusoe, kusaidia eh, mataifa haya kupiga hatua kwenye miundombinu, maji, eh, umeme na kadhalika. Kwa hiyo unakuta kwamba zinaelekezwa kwenye vita zaidi, yote ni kutokana na kwamba eh, hali ya usalama duniani kwa hivi sasa kwa kweli iko kwenye njia panda, yani haijaeleweka kwa asilimia mia moja kwamba au kwa asilimia kadhaa kwamba e, ni kwa kiwango gani kwamba tuko katika hali ya usalama zaidi. Kwa hiyo ni kweli kabisa kwamba E, hali ya usalama hivi sasa ni ngumu, na ukiangalia hata sasa hivi kitoa tamko kidogo tu unaweza kuona namna gani ambavyo linachukua nafasi kubwa, kuona namna gani ambavyo hivi sasa hali pale Afrika ya Kusini jinsi ilivyo kati yake na Marekani, lakini tunaona maeneo mengine sasa hivi e, hali jinsi ilivyo hivi sasa. Kwa hiyo kwa kweli hali ya usalama haiko vizuri, na yote kutokana na kwamba e, utengano unaanzia katika hii mikutano ambayo wanapoitana mwingine anakataa, anapokataa anatuma hoja za kuonyesha kwamba hayuko pamoja na wengine. Pitanduma huyo akizungumza na Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Dar es Salaam. Kwingineko, kufuatia serikali ya Uingereza Jumanne kutangaza kusitisha kwa msaada wa moja kwa moja kwa Rwanda kutokana na mashambulizi ya kundi la M 23 mashariki mwa DRC ambayo wataalam wa Umoja wa Mataifa wanasema yanafanyika chini ya usaidizi wa jeshi la Rwanda. Wachambuzi wanasema kuna haja ya vikwazo kwenda pia moja kwa moja kwa M23. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na mchambuzi wa siasa na Soro Kitunda, na kwanza akamuuliza hili litafanikisha vipi, eh, kumalizika kwa mzozo huo? Nafikiri kuna kuna ombwe kati ya matamko ambayo yanatolewa pamoja na nini kinapaswa kufanyika katika nchi ya Kongo, na hii imekuwa ikigubikwa hasa na siasa za siasa na sheria za kimataifa ambazo mara nyingi zimekuwa hazina meno e, katika mataifa mbalimbali mbali. Na nadhani utakuwa unatambua kwamba hata jeshi la MONUSCO e, ambalo linaenda ku, ku, ku, kufanya uangalizi wa amani katika nchi ya Kongo, ukisoma mkataba wake si mkataba wa kwenda kupigana vita. Je, unadhani kuna haja hivi sasa labda jumuiya ya kimataifa ikaja na azimio kupitia labda Umoja wa Mataifa kuunda kikosi maalumu ambacho kitasaidia jeshi la Kongo kupigana moja kwa moja na si kufanya eh, kazi zake ama operesheni zake kama vile eh, lilivyo jeshi la kulinda amani la MONUSCO ambalo kwa kisheria linatakiwa litazame tu mambo. Nafikiri na, na ni ni moja ya njia, ingawa si njia ya kudumu. E, katika kutatua mtanzuko huu e, kwa sababu inaweza ikawa piga ni kupige, e, na ikawa vizazi kwa vizazi, kwa sababu ipo mifano mingi katika ulimwengu huu ambayo e, njia za kijeshi zimeshindwa, e, kutatua migogoro hiyo. Hata ukitizama huko Israeli na Palestina e, bado hata njia za kijeshi zimeshindwa kutatua migogoro hiyo. Kwa hiyo inaweza ikawa moja ya, ya njia, lakini njia kubwa zaidi pia inaweza ikatumika ni njia ya mazungumzo ya kuleta uh, e, tuamwafaka wa kitaifa, kwa sababu mimi nachokiona sasa katika nchi ya Kongo, mpaka sasa hakuna mwafaka wa kitaifa. Lazima viongozi uh, katika nchi hiyo wahitishe mjadala wa, wa kitaifa na watu wakubaliane. Kuna hili suala ambalo uh, wadadisi wa mambo ambao wanafuatilia mambo ya DRC wanaeleza kwamba uh, ukisikiliza madai ya kundi hili la emu ishirini na tatu Ah, yapo vile vile ya kudai maslahi ya kabila la Watutsi na hii hoja, wengine wanaona kwamba haina mashiko sana, kwa sababu Kongo ni taifa lenye makabila mengi. Je, hili unakubaliana nalo? Nafikiri nakubaliana nayo kwa sababu si hoja yenye mashiko makubwa, kwa sababu kama ulivyosema, e, na, na, na hapo ndio inatia dosari ya kundi lenyewe, kwa sababu kama ningekuwa nipigania tu maslahi ya kiuchumi kwa, kwa, kwa maana pana kwa kuhakikisha kwamba kila mkongo ananufaika, nafikiri ingekuwa na mantiki ya kutosha sana, lakini kuchukua sehemu ndogo ya Watusi na kusema kwamba wanawapigania Watusi, nafikiri hiyo imekuwa ni hoja ambayo eh, inakinzana na zile hoja hasa ya kusaidia walio wengi hasa katika nchi ya Kongo, kwa sababu ukitizama nchi ya Kongo eh, yapo makabila mengi, lakini ukitizama wananchi mmoja mmoja wanazungumzia zaidi maslahi yao kama Wakongo. Ni Nasoro Kitunda akizungumza na mwenzangu Idi Ligongo. Kwingineko, mzozo mpya umezuka kati ya wapiganaji wa Oromo na wale wa upande wa Kenya kwenye mpaka wa Kenya na Ethiopia ambapo baadhi ya maafisa wa Kenya wameuawa katika siku za karibuni. E, kufuatia mzozo huo, Zainab Said anaarifu zaidi. Na kitu ya kwanza nataka kusema kwa sehemu hii ya todonya, poleni sana kwa kupoteza watu wetu kwa wale ambao. Jioni ya Februari tarehe ishirini na mbili mwaka elfu mbili ishirini na tano makabiliano yenye silaha yalizuka karibu na mto Omo, rasilimali inayoshirikiwa muhimu kwa maisha ya jamii hizi mbili. Ghasia hizi zilisababisha vifo vya wavuvi ishirini kutoka Kenya na wengine kumi na tatu kutoka Ethiopia, huku wengine ishirini na mbili wakiripotiwa kutoweka. Aidha, mapigano hayo yalisababisha hasara ya boti kumi na tano za uvuvi na vifaa vingine. Mtaalamu wa masuala ya kiuchumi Richard Tutu anasema kichocheo kikuu cha migogoro hii ni ushindani wa rasilimali chache, hasa maeneo uvuvi na upatikanaji wa maji. Hii sio jambo ambalo watu wanaweza kachukulia kwamba ni uhasama kati wa nchi hizi mbili, kwa sababu sio msimamo wa nchi ya Ethiopia na pia sio msimamo wa nchi ya Kenya kwamba labda kuna uhasama kati ya Kenya na nchi zi jirani ama kati ya nchi ya Ethiopia na nchi jirani. Sidhani ni ubishi tu mdogo tu ukatokea, alafu mwingine naye akaamua kutumia nguvu kupita kiasi, kwa sababu unaona kwa hivi sasa siyo mapigano ambayo yaliendelea kwa muda mrefu. Waziri wa usalama wa ndani nchini Kenya Kipchumba Murkomen alitangaza kutumwa kwa askari wa ziada wa kitaifa wa akiba, kuanzishwa vituo zaidi vya mipakani ili kufuatilia mienendo ya kuvuka mpakani ipasavyo. Tutu anasema hatua hizi za muda mfupi ni muhimu, ila anapendekeza mipango ya pamoja ya usimamizi wa rasilimali kati ya Kenya na Ethiopia, ikiwemo miradi shirikishi. Ukuwe na makubaliano kwamba wakati wowote ambapo kuna rasilimali kama hizi mpakani kuwe na mpangilio jinsi hizi jamii mbili zinaweza kanufaika kutokana na rasilimali, zile rasilimali badala ya kung'ang'ania zile rasilimali, na mahali pia ambapo panawezekana, kuwe na na maendeleo usawa, kwamba nchi zinakubaliana, kwa sababu utakuta kwamba kuna pande moja ambayo labda ina maendeleo zaidi kuliko upande ule mwingine. Sasa kama upande huu mwingine una maendeleo zaidi, utakuta watu wanajaribu kuvuka kuja e, kusherekea maendeleo upande huu na unakuta kwamba rasilimali za maendeleo hizi hazitoshei wote. Mamlaka ya usalama kutoka mataifa yote mawili yamelaani mashambulizi haya, huku hata usalama ukiwa umeimarishwa. Mikutano ya wakuu wa usalama kubaini chanzo cha migogoro hii na njia ya kuzuia siku zijazo inaendelea. Michael Mushiri Nyaga ni msemaji huduma za polisi nchini Kenya. Hali -ha, iko sawa iko swali kabisa. Sasa mpaka wakati tutajulishwa tuta Manake tuki, tuki sasa sasa, Todonyang kulikotokea vita vya hivi maajuzi ni mojawapo ya maeneo yenye rutuba ya uvuvi kwenye mpaka wa Kenya na Ethiopia. Ila eneo hili kwa muda mrefu sasa linasalia uwanja wa vita baina ya wavuvi wa nchi hizi mbili. Zainab Said, VOA, Nairobi, Kenya. Karibu msikilizaji katika kipindi hiki cha afya. Jina langu ni Mary Mgawe, na hivi leo basi tunazungumza na Dr. Raymond Mgeni, mtaalamu wa masuala ya afya ya akili kutoka nchini Tanzania. Karibu sana daktari katika kipindi chetu, na basi, kama ambavyo twafahamu kwamba afya ya akili ni tatizo ambalo linakumba jamii zote, na hivi leo tunaangalia jamii ya watoto. Daktari, mtu anaweza kujiuliza ni kwa namna gani mtoto mdogo anaweza kupata tatizo la afya akili? Ah, okay. Ukija kwenye kundi la watoto, ni moja ya kundi ambalo pia linapata changamoto zinazohusiana na masuala afya ya akili, na pia kuna magonjwa pia ya ya akili kwa kundi la watoto. Kuna e, changamoto za magonjwa kama ya kukosa utulivu na umakini, ambayo inasema ni attention, the ambapo mtoto pia anapata changamoto za utulivu, hawezi kukaa sehemu moja, umakini wake unakuwa katika hali ya chini kabisa, hawezi ujifunzaji wake unakuwa una changamoto kwa, ni moja ya changamoto pia lakini watoto wanaweza akapata athari pia za za kihisia. Kwa maana tunaona sonona inapatikana tu kwa watu wengine, lakini pia mtoto anaweza akapata athari pia za kihisia. Ehe, anaweza akapata kutokana na pengine na ukatili wa wa kimwili ukatili wa kihisia, inaweza ikametea athari e. Wakati mwingine pia hata malezi ambayo yanaambatana na hali za manyanyaso, mateso yanaweza yaka, yakaacha jeraha kwa mtoto na yakaleta athari kwa ule umri wake, lakini pia ikaendelea kuwepo hata anapoendelea kuwa mtu mzima. Kwa hiyo ili eneo lipo pia na watoto wanaathirika na ni wakati gani mlezi ama mzazi anaweza kugundua sasa mtoto wake uh, hapa ana changamoto ya afya ya akili yaani, ni katika umri gani? Ok, sawa. Unapogusia katika masuala ya umri, mara nyingi angalau kuanzia miaka minne mitano unaweza ukaweza ukabaini baadhi ya mabadiliko e, na hapa kama nivyosema kwamba unapogusia eneo la afya ya akili kwa upande wa watoto au pia na magonjwa ya, ya afya ya akili katika eneo afya ya akili kuna zile dalili tofauti tofauti kulingana na, na aina fulani ya tatizo. Kwa mfano kama alivyosema eh, kwa mfano tatizo la mtoto anayekosa utulivu na umakini eh, mzazi anaweza akagundua kwamba wakati mwingine anaweza akatoa maelekezo kwa mtoto, nenda akafanya kitu fulani, lakini mtoto akashindwa kuweza kutekeleza yale maelekezo aliyopewa au inawezekana uh, wameenda na mzazi sehemu fulani ambapo wanahitaji mtoto atulie, lakini mtoto anashangaa anatoka hapa na anabeba vitu, yani hata ule utulivu wa kawaida haupo kabisa. Hiyo inaweza ikaonekana kwa zile changamoto zinaohusiana za umakini na utulivu ya, lakini kuna changamoto nyingine, kwa mfano mtoto anapenda kujitenga, mtoto hana hali ya uchangamfu wa kihisia, ambapo pia tunakumbana na changamoto kama za usonji. E, lakini pia kuna changamoto nyingine ambazo zinasema ni changamoto tabia zinazoweza zikaonekana kwa mtoto e, ambapo unakuta mtoto anaweza kuwa na hasira za mlipuko isivyo kawaida, anaweza akawa na tabia ambazo si kawaida katika jamii, kuna ujeuri si uliopitiliza, inaweza ikaonekana katika zile hatua za mwanzo kabisa, lakini unaweza ukapata pia changamoto hizi kwa watoto miaka saba, miaka kumi, inaweza ikajionyesha. Tunaona tiba na mafunzo mbalimbali mbali, ama therapy vinatolewa kwa watu wazima ambao wamegundulika wana tatizo la afya ya akili. Je, kwa watoto wadogo elimu hii inatolewa na tiba ni zipi? Ya, ya elimu hii inatolewa na mara nyingi kwenye kundi la watoto eh, mara nyingi inakuwa katika usimamizi mkubwa wa mtu ambaye ni mtaalamu katika eneo la tiba kwa kazi, kwa maana ya, lakini pia hata kwa msaikolojia pale ambapo mtoto pia anaweza akaonyesha ushirikiano wa kimazungumzo kwamba pengine labda amepata changamoto za ukatili wa, ki, wa, wa kihisia, ukatili wa kimwili, na kama ana uwezo wa kuzungumza, uwezo wa kujieleza, anaweza akasaidiwa katika upande wa sehemu ya saikolojia, na pia tiba inatokea katika haya maeneo ambayo nimeainisha. Kwa maana msaikolojia, pia kuna tiba kulingana na changamoto ya huyu mtoto ame, ameonyesha kitu gani au amepata athiriko kiasi gani la kiisia au la kimweli. Lakini pia katika upande wa mtu wa mtaalamu katika tiba kwa kazi, kwa maana anaweza akashughulika zaidi katika kuchanganua ni hasa zile tabia za mtoto e, kwa mfano mtoto mwenye usonji labda, ile hali ya kukosa uchangamfu, kw anaweza akamuwezesha kuwa na mazoezi ya kumsaidia huyu mtoto kuwa kuweza kuchangamana na watoto wengine. Asante sana, Dr Raymond, mgeni kuwa nasi katika kipindi hiki cha afya siku ya leo. Mtazamaji, ulikuwa nami na udha wako, Meri Mgawe. Hadi wakati mwingine, tuonane tena. Usikose kuungana na mwenzetu Meri Mgawe wiki ijayo kwa makala mengine ya afya, Ask the doctor. Kumbuka pia leo saa tatu usiku, unaweza kusikiliza kipindi cha kwa Undani. Kati ya mengine, tutaendelea kuangalia mzozo unaoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na matukio ya hivi punde kabisa kutoka huko, kutoka hapa Washington. Matangazo haya yanafika kikomo sasa hivi. Mimi naitwa BMJ Mrithi, nimeshirikiana na, na Sandi Shomari upande wa pili, tumekuwa naye Aida Isa. Tunakutakieni usiku mwema kutoka Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Mkutano wa Riad kati ya ujumbe ulioongozwa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio na waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov ulikuwa mkutano wa ana kwa ana wa ngazi ya juu kati ya Marekani na Rusia kwa miaka kadhaa. Waziri Rubio alisema pande hizo mbili zilikubaliana juu ya kanuni nne. Ya kwanza, kurejesha utendaji kazi wa kawaida wa balozi zao Jambo la pili ni kwamba tutateua timu ya ngazi ya juu upande wetu ili kusaidia kujadili na kufanya kazi hadi kumaliza mzozo wa Ukraine kwa njia ambayo ni ya kudumu na inayokubaliwa na pande zote husika. Jambo la tatu ni kuanza kufanya kazi kwa ngazi ya juu pia, kuanza kujadili na kufikiria na kutathmini ushirikiano wa kikanda na kiuchumi ambao unaweza kuchangia kumaliza mzozo wa Ukraine. Na jambo la mwisho tulilokubaliana nalo ni kwamba wakati timu zetu zitaanza kufanyia kazi masuala haya yote, sisi watano ambao tulikuwa hapa leo tutaendelea kushiriki katika mchakato huu ili kuhakikisha unasonga mbele katika njia yenye tija. Mshauri wa masuala ya usalama wa taifa, Michael Waltz, alisisitiza kwamba mwisho wa vita nchini Ukraine unapaswa kuwa wa kudumu na sio wa muda. Hapa kutakuwa na majadiliano kuhusu ardhi na kutakuwa na majadiliano juu ya dhamana za usalama. Haya ni mambo ya msingi tu ambayo yataweka msingi wa aina yoyote ya majadiliano. Lakini nadhani jambo muhimu zaidi ni kwamba rais Trump ameelezea nia yake, dhamira yake ya kumaliza vita hivi, kukomesha mauaji yanayoendelea, vifo na uharibifu unaoendelea, wakati vita hivyo vikiendelea bila kukoma, mwezi baada ya mwezi. Ikiwa vita vya Ukraine vitamalizika kwa njia inayokubaliwa na, na pande zote, Marekani na Rusia zitaanza mchakato wa kuchunguza sekta zenye maslahi na fursa za pamoja, Alisema waziri wa mambo ya nje Rubio, masuala ambayo kwa matumaini yatakuwa mazuri kwa ulimwengu na pia yataboresha uhusiano wetu kwa muda mrefu. Ufunguo ambao unafungua mlango wa fursa hizo, hata hivyo, ni mwisho wa mzozo huu. Kazi bado iko, alisema waziri Rubio. Leo ni hatua ya kwanza ya safari ndefu na ngumu, lakini ni muhimu. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.