Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Karibu karibu karibu katika VOA Express msikilizaji, ni mambo mengine tena ya siku nyingine, safi murwa na sadakta. Ikiwa hey, ni siku ya Jumatano msikilizaji, Februari 26 mwaka 2025. Ndani ya nyumba ya studio nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu, jina naitwa Sunday Shomari, niko standby kuangusha vitu vizito vizito hii leo kwa ajili yako wewe msikilizaji, na moja kwa moja Siko peke yangu nina nyumba ya studio bila shaka, wako naye BMJ Muridhi. Niko hapa pia, niko standby, niko ngangari. E, tunasukuma mpango huu wa VOA Express kwa pamoja, ambapo kama ilivyo ada tutakuwa tukiangalia e, katika kile kipengele cha barazani ambacho wasikilizaji wanakipenda mno kama tu matangazo mengine ama vipindi vingine vyetu, tunauliza una mapendekezo gani ya kuimarisha biashara za mitandaoni katika eneo lako? Na naona tayari umeanza kujibu kwa wingi kule kwenye mitandao, lakini sio, si hayo tu. Sande Shomari, si hayo tu. Moja kwa moja BMJ Mridhi, tutaangalia mambo yanayojiri katika maeneo mbalimbali kule nchini Tanzania. Utaangalia basi jinsi gani swala la maendeleo vijijini ambao limechukua mjadala mkubwa kweli kweli, yanakuwaje haya maendeleo ya vijijini kwa upande wa vijana? Nini kinatokea pale, upande wa chanya, upande wa hasi? Mambo ni mengi, tutakuwa tunayazungumza. Kwa hiyo star ka standby, uh, usikose kuyasikia hayo. Lakini pia kwenye swala letu la, la leo, unadhani kujumuisha michakato miwili ya Luanda na Nairobi ndio hatua bora ya kutafuta suluhu ya amani DRC? Hilo nalo wengi wenu mmejibu, tutasoma majibu yenu na kushirikiana nanyi katika Swali la leo, na nafikiri moja kwa moja tuanzie huko nchini Kenya ambako mpango wa serikali ya Rais William Ruto wa kuunganisha mashirika ya serikali eh, wanaita kwa Kiingereza parastatals eh, ili yawe yanatija zaidi katika utendakazi na vilevile vile kufuta baadhi ya mashirika hayo. Eh, ni, ni hali ambayo imeelezwa katika ripoti ambayo imetolewa hivi punde na mashirika yanayoangalia maswala ya, ya kijamii huko Kenya kwamba itaathiri zaidi ya vijana na watoto elfu mia saba kwa njia moja au nyingine, kwa sababu kuna programu kadhaa ambazo zinawafaidi eh, vijana na watoto moja kwa moja ambazo zitakuwa zinafutwa katika mpango huo wa kuunganisha ama kujumuisha pamoja haya mashirika eh. Sasa nimezungumza na uh, Francis Wangome, huyu ni mchambuzi wa maswala ya kijamii na uchumi huko Kenya na kwanza nimeanza kwa kumuuliza je, eh, wale ambao walikuwa wanapanga au serikali ya rais William Ruto inafikiri una, anadhani kwamba ili tafakari yale yatatokea iwapo mashirika haya yatafutwa bila kutilia maanani baadhi ya uh, watu ambao wataathiriwa moja kwa moja. Francis, nam asante sana, BMJ. E, kusema ukweli kuna maswala ambayo yalifaa kutiliwa maanani. E, jambo la kwanza ni kuangalia athari ama matokeo hasi ya kule kuwasimamisha e, kazi e, e, katika ama kung'atua mashirika hayo katika e, e, ufadhili wa serikali na mambo kama hayo yanaadhiri taifa moja kwa moja eh, kwa masala ya kiuchumi na hai ikigaziwa, kama eh, taifa kama la Kenya ambalo liko katika ulimwengu wa tatu, ambapo ukosefu wa kazi ni swala eh, swala sugu ama doda sugu ambalo limekuwa likihangaisha taifa na kufanya vijana wengi kuwa maskini na kuongeza hasa hata maswala ya ukosefu wa usalama, kwa sababu kama vijana wengi wakikosa, kwa mfano, kama ni jiji kama la Nairobi, tunatarajia kwamba Eh, wakikosa kazi huwa unajua, athari matokeo yake yanajulikana wazi kwamba wengine watajiingiza kwenye uhalifu ama wengine watajiingiza kwenye eh, matumizi ya da, dawa za kulevya ambapo ni matokeo hasi katika taifa mm -hmm, na maendeleo ya taifa ama ukuaji wa uchumi wa taifa kama hili la Kenya lakini pia uki, kwa upande wa serikali ukiangalia, wamekuwa serikali imekuwa ikipata changamoto kufuatia e, ule mtafaruku uliotokea wa ufadhili wa programu za serikali. Sasa hapo unadhani kwamba labda wa mtu anaweza kuangalia akasema kweli, tunaelewa hatua hizi ambazo zinachukuliwa. Kusema ukweli, ufadhili mwingi wa mashirika mengi huwa yanasema kwamba hatutaweza kuwafadhili zaidi. Kwa mfano, ukimfadhili BMJ, ukimfadhili mtoto sasa hivi ama ukifadhili shirika fulani, utawaambia kwamba tutawaelimisha wale watoto tumepeleka shuleni kwa sasa, lakini msichukue wengine Hivyo ndivyo walivyofaa kufanya. Sasa yale mashirika yangesema kwamba tumewekea ruzuku ya kiasi hiki cha pesa mm -hmm. A, baada ya muda fulani kama miaka mitano ama miaka minne ama miaka mitatu, mwe mjipanga, mtapata ufadhili kwa njia gani? Nao serikali itakuwa ikijua kupitia bajeti zetu, tutafanya kitu kinaitwa adjustment kwamba tuhakikishe kwamba ile pesa tunafadhiliwa nayo ni tutaitafuta kwa njia nyingine E, ama tuweze kutafuta wafadhili wengine. Hivyo ndivyo ilifaa kufanywa. Francis Wangome, mchambuzi wa maswala ya uchumi na maswala ya kijamii kutoka Nairobi, Kenya. Kati ya mengine ambayo eh, yamezungumzwa sana ni wale watoto ambao wamekuwa katika eh, hali ya kusikitisha eh, hasa eh, kwa sababu waliokotwa ama walichukuliwa na kupelekwa katika taasisi ambazo zina ufadhili eh, huo ambao sasa huenda ukakatwa. Kwa sasa tunapata ngoma safi kabisa ni eh, mwanamuziki Kwame Eugene. Yes, anakuja na kitu chake odo asem <mimu> Haya, BMJ mrithi, kama unavyosemaga mwanamuziki tajika. Sasa huyu tunamwita mwanamuziki chipukizi ambaye anaibukia kule nchini Ghana, mambo yake kama unavyoyasikia taratibu na uh -huh. Ah, sauti yake mridhawa kabisa akishirikiana uh, na na kitu chake ni odo asem uh -huh. ambacho anasema kimetokana na kuvutiwa na Ofori Amponsa Damabi na producer wake ni DJ Breezy. Mambo mazito msikilizaji, kweli kweli. Haya msikilizaji, sawa sawa kabisa, unaweza kuyapata yote hayo hapa VOA Express. Sasa Sandy Shomari, na twende wapi kama nilivyokusema hapo awali, tuelekee huko nchini Tanzania. BMJ kama unavyojua mm -hmm. swala la maendeleo vijijini hili limechukua mjadala mkubwa katika baadhi ya maeneo nchini humo, juu ya jinsi gani maendeleo haya yanawasaidia au kutowasaidia vijana katika maeneo ya vijijini, maana yake yakiwa na matokeo chanya au pia matokeo yasiyokuwa chanya mm -hmm. au matokeo hasi kwenye maeneo hayo. Kwa mfano BMJ, siku za nyuma ulikuwa huwezi kuona televisheni katika maeneo hayo ya vijijini, lakini sasa zipo eh. wanazaa mpira wa kwa mfano ligi kuu za Uingereza na maeneo mengine ma, maonyesha miziki yote haya yanaonekana katika maeneo hayo ya yeah, vijijini. Sasa basi tunaungana na mchambuzi wa maswala ya kijamii Pendo Thomas kutoka Dar es Salaam Tanzania. Pendo, tueleze kwa uzoefu wako, hali hii ikoje huko. Naomba niongelee kwanza kwa upande wa chanya. Kwa upande wa chanya, inawasaidia vijana kujifunza, kujua, kuelewa baadhi ya vitu ambavyo labda kwa zamani walikuwa hawana access ya kuvijua, labda mpaka waje mjini, lakini sasa hivi umjini umewafuata au elimu zimewafuata huku vijijini kupitia mitandao, kupitia television, kupitia redio, wanapata kujifunza, wanapata kujifunza vitu vizuri labda vya ja uchumi mtu wanapata kujifunza, kwa sababu kwenye vyombo vya habari sasa hivi kuna au kwenye matelevishen kwenye mitandao kuna elimu zinatolewa, labda kuhusu uchumi, kuhusu sheria, kuhusu uh, haki za wanada, za binadamu na vitu kama hivyo, kwa hiyo wanapata kujifunza na kupata elimu kwa urahisi zaidi. Upande mwingine umesema unataka kuangalia upande wa hasi, upande huo hali iko vipi. Kwa upande wa hasi hali ni mbaya, kwa sababu wanakuta wanajifunza kitu ikiwa katika asilimia tatu wanakipeka kwenye asilimia tano. Kwa hiyo wanashindwa kuchukua zile chanya tu au kuchukua kile kibaya na kukiona kwamba hiki ni kibaya, wanashindwa kuchanganua, wanachukua hata hivyo vibaya na kujaribu kuvifanya au kuvijaribisha. Sawa kabisa, wana na pengine... maadili yetu sasahivi kumomonyoka, hilo pengine ni, ni jambo ambalo ungependa kulitazama kwa mtazamo wako, pengine nini kifanyike? Kuna namna yoyote ya kusaidia, namna ya kusaidia? Kwa kweli, kwa sasahivi kwa, kwa vijana kidogo itaweza ikawia ngumu, sio kitu cha kufurahisha, lakini labda serikali endelee kujitaidi kuelimisha yeah. Vijana, lakini kwa kweli yeah. imekuwa ni changamoto, na pengine peng, we unavyoona kwa sababu serikali na nafasi yake, lakini pia wazazi, jamii nayo na nafasi yake. Vipi kwa upande huo nyinyi ambao mko mijini mnaweza kusaidia vipi kwa upande huo? Pengine mnasafiri kila siku kwenda maeneo vijijini. Mimi nafikiri, nafikiri iwe kwa wazazi zaidi wazazi wawaanze kuwakataza watoto wadogo kupata access kama ya simu, kwa sababu inawafanya wao wanaweza kupata vitu kwenye mtandao, wanaangalia sometimes bila wazazi wao kujua, lakini wazazi wajitahidi kufanya monitoring, otherwise itaenda kuwa mbaya zaidi ya hata hivi ilivyo sasa hivi. Safi kabisa, unasikia vitu eh. Anamsikia huyo dada mchambuzi wa masuala ya kijamii Pendo Thomas kutoka Dar es Salaam, Tanzania, akizungumza na VOA Express. Sasa BMJ ni wakati wa kuelekea kwenye nini? Habari za dunia. Katika habari za dunia, mawaziri kadhaa wa fedha waliamua kutokwenda katika mkutano wa kundi la mataifa ishirini ya uchumi mkubwa kule Afrika Kusini siku ya Jumatano hii leo na maafisa wengine wakuu walipunguza safari za kwenda kwenye mkutano uliokumbwa na mizozo kuhusu masuala makuu ya hali ya hewa, madeni na ukosefu wa usawa. Kukubaliana juu ya tamko daima imekuwa vigumu kwenye mkutano unajumuisha China, Rusia, Umoja wa Ulaya na Marekani, lakini tofauti ni kubwa zaidi kuliko hapo awali, na baadhi ya mawaziri wa fedha walilemewa sana na siasa za ndani kuweza kujitokeza kwenye mkutano huu. Siku mbili, mjini Cape Town, Afrika Kusini. Vatican imesema leo Jumaatano kwamba kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis alikuwa na usiku wa amani na amepumzika, kwani bado yuko katika hospitali ya Roma kwa matibabu ya numonia katika mapafu yake yote mawili. Taarifa fupi ya asubuhi ya leo haikutoa maelezo zaidi ya hali ya Papa. Taarifa ya Jumanne jioni ilisema kwamba alikuwa katika hali mbaya lakini hali yake ni thabiti, na udhaifu wa kupata maambukizi ya mapafu kutokana na kuondolewa sehemu ya pafu lake alipokuwa kijana. Vikwazo vya kimataifa dhidi ya Rwanda vitapunguza motisha kwa Kinshasa kujihusisha katika mazungumzo ya amani na waasi wa M23 ambao wamesonga mbele kwa kiasi kikubwa mashariki mwa Kongo mwaka huu, waziri aliyewekewa vikwazo Rwanda amesema Wanaposhinikiza vikwazo kwa Rwanda, rais wa Kongo akiona kwamba Rwanda inalengwa atakataa kushiriki katika mashauriano yoyote. James Kabarebe, waziri wa mambo ya nje Rwanda, alisema katika hotuba yake Jumanne. Waasi wa M23 wanaunga mkono na Rwanda wameteka miji miwili mikubwa mashariki mwa nchi hiyo katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita, katika mzozo ambao umesababisha takriban watu nusu milioni kuyahawa makazi yao tangu mwezi Januari. Na watu 46 waliuawa wakati ndege ya jeshi la Sudan ilipoanguka karibu, karibu na eneo la makazi karibu na uwanja wa ndege wa kijeshi katika mji mkuu pacha wa Omdurman, ofisi ya shirika la habari la serikali ya Khartoum ilisema, na vyanzo vya kijeshi vilisema kamanda mkuu alikuwa miongoni mwa waliofariki. Ajali hiyo ilitokea Jumanne jioni karibu na uwanja wa ndege wa kijeshi wa Wadi Sayidi na kaskazini mwa Omdurman. Jeshi la Sudani lilikuwa limesema wanajeshi kadhaa na raia waliuawa katika tukio hilo, lakini halikutoa maelezo zaidi. Kama baby huyu anajulikana kama The Ben mwenyewe akiwa anashirikiana na Mario, Mario. Mwenyewe uh, unasikia kitu kinaanguka hapo taratibu kabisa. Msikilizaji kutoka hapa VOA Express Washington DC. Sawa sawa kabisa, asante. Tulikuwa tumezungumza kuhusu barazani na tayari wasikilizaji walisikia vidokezo vyetu pale mwanzo, na nimeona wameendelea ku Type, type kwenye kurasa wetu wa <laughs> Facebook. Kuna pale kwa Facebook wanaendelea kuandika mengi sana kabisa. Tulikuwa tunauliza, ehe, una mapendekezo gani kuimarisha biashara za mitandaoni mita katika eneo lako? Na kwanza nipatiane kitu kinaitwa background hmm. kidogo kwa hmm. suala hili n yani maelezo ah, <laughs> <laughs> <laughs> kule nchini Rwanda kumekuwa uh -huh. na kongamano ambalo tulilizungumza jana kwa kifupi eh, lakini likiangazia sana maswala yanayohusu biashara za mitandaoni na jinsi vijana eh, pia wanashiriki katika eh, mitandao na biashara. E, kwa chini ya ule mpango ambao ulikuwa ni kuhusu biashara huria barani Afrika. E, sasa vijana wanaonekana kwamba wameingiza miguu yao katikati kati pale, hasa kwa sababu wao ndio wanatumia uh, hizi simu za mkononi kufanya uh, biashara kwenye mitandao, na sasa kutokana na hayo yote tukauliza e, wewe unaona kuna haja au kuna mapendekezo yapi ambayo yanaweza kuimarisha biashara za mitandaoni labda tuangalie wanavyosema pale kwenye mtandao wenyewe. Bila shaka naweza kuingia kwa mtandao hapa, Facebook. Facebook nakutana naye Mahandu Kastori. Mahandu yuko Mwasai, Maswa, Simiyu, Tanzania, anasema biashara ya mtandaoni imekuwa gumzo kubwa sana. Watu wameibiwa sana kupitia mitandaoni. Hapo nayomba serikali ikae makini sana, watu wanaonewa sana, anasema. Safi kabisa, ndiye sahani KKL hodari huyu, mchangiaji wa karibu kila siku, kila siku na atakichangia na sisi. Pia tunashukuru na tunasoma maoni yake mapendekezo yake. Ni kwamba pendekezo langu ni kwa watu wanaofuatilia kazi za watu wa nchi ama bara za kigeni e, bila kufuatilia biashara za watu katika nchi yao. Pia ni bora serikali isaidie watu kukamata matapeli wa mitandaoni, maana wamekuwa wengi sana. Tunatakiwa kuungana sisi kama Waafrika, tufuatilie kwenye mitandao ili kuimarisha kazi zetu na za wenzetu. Bila shaka Sostene, Sostene BM kwa pandaka anasema biashara yenyewe haisongi na uchumi uko chini, hata mambo ni mengi, hali imekuwa mbaya zaidi kwetu Afrika. Naye Kariuki Isaac anasema ningependekeza kuwe na mtandao ambapo eh, kuna kupokezana pesa na mali ulionunua, mfano jamia, uh, jumia wanaweza kulipia uh, Uh, ambapo umepokea vyombo kwa ofisi zao baada ya kuagiza mtandaoni. Nafikiri hapa anasema Jumia ile ambayo inauza avi, eh, eh, inauza bidhaa eh, kwa njia ya mtandao na pia anazungumza kuhusu eh, Upwork. Pia wana mfumo wa kuweka pesa kwa akaunti na kuziachilia ambapo mteja amepokea uh, vyombo au huduma ambazo alikuwa anatafuta. Bila shaka naye zamuni yake ni onzima papin andiset. Asa mi naishi Kenya Biashara ya mtandaoni, shida yake matapeli wamekusha kwa wengi. Anatoa mfano kuna alifungua biashara kwenye kampuni ya soko la Muungano, kaalika watu na kufanya kazi, watu wakafunguliwa matiktok na makipnot na vipengele vingine, watu wakaanza kazi, mwisho wa siku wakawa wameibiwa. Anasema hawakulipwa chochote katika biashara zao. Anasema kuna changamoto nyingi sana mtandaoni. Naona mnaendelea kuzungumza. Shukran sana Peter Kahi. Uh, nani huyu Kabanzi Jean Maneti Magongo Kione Goligota Magabe, eh, Suke John wa Ilangasika na nyote ambao mnaendelea kuchangia pale, eh, mjadala uendelee hapo kwenye eh, mtandao ukurasa wetu wa Facebook. Msikilizaji tunasikia kwa mbali, eh, ngoma hiyo yake darasa eh, wakiwa ni pamoja wanashirikiana na bn kutoka kule jamhuri ya Kenya. Down for you. Twende kazi. Vitu vizito, vitu vipya, vitu vya kutamba, msikilizaji. Kitu hiko kina wiki mbili tu kwenye YouTube tangu kimepanda pale na BMJ. Kina audio tu, yani kina sauti bado, hata video yake haijawa, lakini tayari kina tamba kwelikweli kwa sababu kinahusisha nani, manguli wa muziki wawili. Yeah, bila shaka Darasa eh, wakiwa pamoja na BN eh, wanaangusha kitu hicho, down for you. Wanaita ni track number 11, maanayake wana album nzima. Inakuja, eh, inakuja mm -hmm mzima sasa. <laughs> <kabisa. laughs> e, e, e. E, basi uh -huh. Msikilizaji, mambo haya yote unaweza kuyapata tu hapa VOA Express. Naona ni wakati ufaao sasa, tuende tukaangalie ni nini kinaendelea katika. Unaona vipi, Sande Shomali? Nafikiri BMJ Muridhi, siku ya leo ni siku ya Jumatano, sio Leo, ee. Tunaangalia masuala ya teknolojia ama ni? E, kweli kabisa. E, sasa basi tuambie, BMJ Mrithi, wewe masuala ya teknolojia unaangalia, hatua kubwa ambazo zimepatikana e, katika masuala ya magari yanayoruka juu e, hii soko la magari yanayoruka juu, BMJ, tuambie, inakuaje hii kitu? Ni gari la muundo wa aina yake lililopewa jina la Zero Ultra Light, gari lililoruka kwa takriban sekunde 40 kupaa juu ya SUV na kisha kutua na kuendelea na safari yake umzo kuhusu uwezekano wa siku moja kuwa na magari yanayoweza kuruka, iwapo mtu amekwama kwenye msongamano barabarani au ana haraka zake, limekuwepo kwa miaka mingi, lakini kampuni ya Alef Aeronautics imekuwa ikijitahidi kufanikisha azima ya kufanya ndoto za watu wengi kuwa ukweli. Kwa miaka mitatu imekuwa ikitengeneza mifano ya magari yanayoruka na kupeleka mifano ya magari hayo kwa maonyesho mbalimbali ya kimataifa bila ya magari yenyewe kuwepo, e, lakini hivi karibuni waandishi wa habari walialikwa kuona gari ambalo kampuni hiyo imekuwa ikilifanyia kazi. Jim Duhovne ni mwanzilishi na mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Alef Aeronautics. So kwa hivyo tuliunda kitu kinachoitwa model zero ultralight. faida ni kwamba Unaweza kuruka kihalali na kufanyia majaribio hapa Marekani na pia kuuza nje ya Marekani. Hata hivyo tunajaribu kufanya uo, iwe nyepesi na wakati huo huo iwe na nguvu zaidi. Kwa sasa tunatumia nyuzi za kaboni na teknolojia nyingine kadhaa na kuhakikisha ni salama. Kwa hivyo kila siku tunaongeza usalama na kujaribu kuifanya iwe nyepesi. Tim Jackson aliyeandika kitabu kiitwacho Dude Wes My Flying Car, yani liwapi gari langu linalopaa, anaona gari hili kama hatua yenye tija ya kiteknolojia. Ninaiona break, kama mafanikio. Nafikiri ni mafanikio ya teknolojia. Nadhani Alef na Jim Dukovny wanasaidia kutimiza ndoto ambayo wengi wetu tumekuwa nayo tangu tulipokuwa tukitizama vipindi vya ka televisheni kama Jetsons mwanzoni mwa miaka ya 60. Sote tunataka kuwa na uwezo wa kuruka badala ya kuwa kwenye barabara, tunataka kuwa na uwezo wa kufika tunakuenda kwa haraka. Lakini ingawa mfano wa Alef umezua msisimko, wataalamu wa msisi muko, sekta hiyo wanaendelea kusaka deta thabiti zaidi kuhusu usalama, utendakazi na uthibitisho wa idhini ya kuliendesha gari hilo barabarani au angani. Na ingawa waandalizi wa onyesho hilo hawakuruhusu waandishi wa, wa habari kulikaribia sana gari hilo au hata kuangalia ndani yake, kwa kile ambacho alisema ni kulinda umiliki wa teknolojia iliyohusika. Hapana shaka kwamba kampuni hiyo imepiga hatua kubwa kwa sasa. Safi kabisa, mambo hayo kuhusu magari yanayoruka na hatua ambazo zimechukuliwa za kiteknolojia kuhakikisha kwamba azma ya kupata magari hayo yakizunguka kila uendapo Uh, inafikiwa basi msikilizaji ni VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington. Muda umekimbia sana lakini nitakusomee uh, kidogo yale ambayo uh, mmeandika pale wakati tulipouliza swali la leo uh, tukataka kujua Je, uh, yeah, unadhani kujumuisha michakato miwili, ule wa Luanda na ule wa Nairobi, ndio hatua bora zaidi ya kutafuta suluhu na kuleta amani DRC? Freeman Imurani unasema suluhu ni sisi Wakongomani, haijalishi walio ndani au walio nje, sote tunahusika katika michakato ya ufumbuzi wa, wa, wa tatizo hili la kutafuta amani. Na pia Sosten BM anasema hakuna nchi yoyote duniani ambayo italeta amani DRC kama hawa uh, tutajipatia tu, uh, tu, uh, tutaji, tutaji amani sisi wenyewe hapa DRC. Ndio muda tutokuwa nao msikilizaji. Uh, Sande Shomari funga bila Dili. shaka BMJ ni kushukuru sana. Upande wa pili ni Aida Issa. Nawashukuru wasikilizaji wetu, tukutane kwenye matangazo mengine baadaye. Tunaaga taratibu na kibao hicho a kibieni. Kwa heri kwa sasa, tukutane baadaye.