Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti America. Kumekucha Africa kutoka hapa Washington DC, karibu kwenye matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatano Februari 26 mwaka 2025. jina langu Harrison Kamau, na mimi naitwa Patrick Nduimana. tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Jambo Isiro DRC, Dodoma FM, Redio Semuliki Beni, Redio Rakombo Naghana DRC, bila kusahau UBC Redio nchini Uganda, miongoni mwa nyingine nyingi. tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni kwenye matangazo yetu hivi leo, zoezi wa la uandikishaji wapiga kura huko Zanzibar na visiwa vya Pemba laendelea licha ya madai ya changamoto za hapa na pale. Je, viongozi wanasemaje? Eh, kubwa lililojitokeza kwa daftari kwa upande wa Pemba ni kwamba Pemba ilitokea katika awamu ya kwanza ya uandishi na imetokea tena katika awamu ya pili ya uandishi. Kesi kubwa ni kwamba madole, alama za vidole kwa wapiga kura wengi yalikuwa hayasomi na katika taarifa nyingine, kuendelea kwa mapigano nchini Sudan kati ya jeshi la serikali na wanamgambo wa RSF umepelekea mashirika ya kutoa misaada kuondoka kwenye kambi ya wa wakimbizi ya Zamzam kule Darfur Kaskazini. Ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye kumeku cha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu Patrick Nduimana. Wahamiaji zaidi wanaotarajiwa kufukuzwa kutoka nchini Marekani waliwasili katika kituo cha kuwashikilia kwa muda cha Guantanamo Bay nchini Kuba, wakati waziri wa ulinzi wa Marekani Pete Hegseth akiitembelea kambi ya jeshi la wanamaji ili kupata taarifa mpya kuhusu juhudi za kuwafukuza wahamiaji kwa wingi. Ndege ya mizigo ya Marekani ikibeba wahamiaji tisa kutoka Fort Bliss huko Texas ilitua Guantanamo Bay Jumanne mchana. Afisa wa wizara ya ulinzi aliiambia VOA. Afisa wa pili alisema abiria hao wote tisa wanachukuliwa kama wahamiaji haramu hatari sana, na walipelekwa kwenye kituo wa hicho cha Guantanamo Bay. Afisa wa tatu alisema ndege nyingine inayobeba wahamiaji zaidi inatarajiwa kuwasili huko leo Jumatano. Maafisa wote wa hao wamezungumza na VOA kwa masharti ya kutotajwa majina kwa sababu hawaruhusiwi kuzungumzia operesheni za kuwafukuza wahamiaji. Zaidi ya wanamgambo sabini wa kundi la Al-Shabab waliuawa wa nchini Somalia katika operesheni ya jeshi kwa ushirikiano na vikosi vya ndani, wizara ya habari ilisema Jumanne. Kundi la Al-Shabab lenye uhusiano na Alqaida limekuwa likipambana na serikali kuu ya Somalia kwa zaidi ya miaka 15 kujaribu kuweka utawala wa sheria ya Kiislamu katika nchi hiyo maskini. Zaidi ya wanamgambo sabini wenye tikadikali waliangamizwa katika juhudi za pamoja za jeshi la taifa na vikosi vya ndani Wizara hiyo ilisema katika taarifa. Operesheni hiyo ilifanyika Jumanne katika maeneo kadhaa ya jimbo la Hirshabel kusini mwa Somalia, wizara hiyo iliongeza. Shirika la habari la AFP alikuweza kuthibitisha idadi hiyo ya vifo, lakini mashahidi kadhaa wamethibitisha mapigano hayo. Serikali kuu ya Somalia na Umoja wa Afrika wamekubaliana kuhusu idadi ya wanajeshi kutoka nchi mbalimbali watakaohudumu katika kikosi kipya cha Umoja wa Afrika kufuatia wiki kadhaa za mtafaruku kati ya Ethiopia na Somalia na pia kati ya Somalia na Burundi. Afisa wa Umoja wa Afrika ambaye hakutaka jina lake litajwe, aliambia VOA kwamba wanajeshi wa Burundi ambao wamekuwa nchini Somalia tangu mwaka 2007 wataondoka nchini humo baada ya serikali za nchi hizo mbili kushindwa kukubaliana kuhusu idadi ya wanajeshi kutoka Burundi. Kikosi cha Umoja wa Afrika cha kusaidia katika juhudi za kurejesha amani nchini Somalia au OSOM kinatarajiwa kuwa na wanajeshi 11900 ardhini nchini Somalia, wakiwemo wanajeshi, polisi na wafanyakazi raia, kulingana na maafisa wa Somalia na Umoja wa Afrika. Mkataba huo mpya unasema kutakuwa na wanajeshi 1450 kutoka Uganda, 2500 kutoka Ethiopia, 1520 kutoka Jibuti, 1410 kutoka Kenya na 1091 kutoka Misri, kulingana na maafisa hao. Mfanyakazi mmoja wa kutoa misaada ya kimataifa nchini Sudan Jumanne ameliambia shirika la habari la AP kwamba njia zote kuelekea kwenye kambi ya wakimbizi inayokabiliwa na njaa ya Zamzam iliyoko Darfur kaskazini zimefungwa. Harrison Kamau anasimulia zaidi. Taarifa zaidi zinasema pia kwamba madaktari wasio na mipaka MSF wamesitisha shughuli zao kwenye kambi hiyo yenye wakimbizi nusu milioni kutokana na sababu za kiusalama zilizosababishwa na vita kati ya jeshi la serikali na kundi la kijeshi la Rapid Support Forces, RSF. Kwa siku kadhaa sasa hakuja kuwa na shughuli za MSF hapa Zamzam kutokana na hali mbaya ya kiusalama amesema mratibu wa MSF Dafur Kaskazini, Marion Ramstein ameongeza kusema kuwa hali hiyo imepelekea mashirika mengi ya kutoa misaada kuondoka, akiutaja kuwa uamuzi wa kusikitisha. MSF imesema kuwa ambulensi zao mbili zilipigwa risasi Desemba na Januari, wakati zikibeba wagonjwa kutoka kwenye kambi ya Zamzam wakipelekwa hospitalini kwenye mji wa Alfasha. Ripoti ya mwaka jana kutoka shirika la kimataifa linalofuatilia hali ya njaa la Integrated Food Security Phase Classification ilisema kuwa kambi ya Zamzam pamoja na maeneo mengine ya Darfur kaskazini yanapitia kiwango cha juu zaidi cha njaa kikijulikana kama IPC Phase 5. Kambi hiyo inatoa hifadhi kwa watu kutoka Abu Zerega, Shagra na Saluma, na baadhi yao wameambia MSF kwamba wameshuhudia unyanyasaji kwenye vijiji na barabara kuelekea El Fasha. Kati ya ukatili uliofanywa ni mauaji, manyanyaso ya kingono pamoja na kupigwa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ndege ya kijeshi ya Sudan ilihusika katika ajali Jumanne katika kitongoji kimoja cha mji mkuu Khartum na kuua maafisa na raia kadhaa, jeshi lilisema, huku wanaharakati wanaotetea demokrasia wakisema watu kumi walifariki. Katika taarifa iliyotolewa Jumanne jioni jeshi la Sudan ambalo linapambana na, na wanamgambo wa rapid support forces RSF tangu Aprili mwaka elfu mbili ishirini na tatu ilisema ndege hiyo ilihusika katika ajali wakati wa kupaa kutoka kwenye kambi ya jeshi la anga na kuua wanajeshi na, na raia. Majeruhi walipelekwa hospitali na timu za wazimamoto zilifanikiwa kudhibiti moto kwenye eneo la tukio, taarifa hiyo ilisema. Chanzo cha kijeshi awali kiliambia AFP kwamba hitilafu ya kiufundi ndiyo ilisababisha ajali ya ndege hiyo aina ya Antonov. Afisa wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na, na masuala ya Mashariki ya Kati Jumanne alionya kwamba matumaini ya uwezekano wa kufikia suluhisho la kuwepo mataifa mawili kwa Waisrael na Wapalestina yanaweza kufifia kabisa. Wananchi wa kanda hiyo wanaweza kuamka kipindi hiki wakiwa na amani, usalama na utu, Sigrid Kag, mratibu maalum wa mchakato wa amani ya Mashariki ya Kati aliwaambia mkutano wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Hata hivyo, hii inaweza kuwa bahati yetu ya mwisho ya kufikia suluhisho la mataifa mawili. Aliwaambia waandishi wa habari baadaye kwamba athari za mzozo hali huko Gaza, mpango wa Israel wa kupanua maeneo ya walowezi na vitisho vya kukalia Ukingo Magharibi vinarudisha nyuma sana suluhisho la nchi mbili. Waziri Mkuu wa Uingereza Jumanne alisema kwamba Uingereza itaongeza bajeti ya matumizi yake ya ulinzi ifikapo mwaka 2027 kuimarisha usalama wake dhidi ya tishio la uvamizi wa Rusia linalodhihirishwa na vita vya miaka mitatu vya Moscow dhidi ya Ukraine. Starmer aliambia bunge kwamba matumizi ya ulinzi yataongezwa kwa dola bilioni 17 kila mwaka na hivyo kuongeza gharama kutoka asilimia 2.3 ya uzalishaji wa kiuchumi wa Uingereza hadi asilimia 2.5 ikilingana na kupunguzwa kwa msaada wa maendeleo kwa nchi za kigeni. Alisema kuongeza matumizi hayo kwenye sekta ya ulinzi ni muhimu kwa sababu wababe kama rais wa Rusia Vladimir Putin hujibu tu kwa nguvu. Lazima tushikamani na Ukraine kwa sababu, iwapo hatutafikia amani ya kudumu, basi kuyumba kwa uchumi na vitisho kwa usalama wetu vitaongezeka tu, alisema Stama ambaye anatarajiwa kukutana na rais wa Marekani Donald Trump hapa Washington siku ya Alhamisi, Salam. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya yeah, Sauti ya America, Washington DC. Patrick, unajua hili swala la DRC na, Kongo, na, na Rwanda linaendelea kutokota Ndiyo, na limekuwa la kimataifa mm -hmm. Sasa si unaona Uingereza tayari wametangaza vikwazo dhidi ya Rwanda kwa madai kwamba wanasaidia M23. Eh, ni, ni msimamo ambao umekuwa umechukuliwa na nchi kadhaa za, za Ulaya eh, na Uingereza kutangaza kwamba itaichukulia vikwazo vya kiuchumi Rwanda ni baada ya Ubelgiji eh, na Rwanda kuingia katika eh, mvutano na Rwanda mara moja akasema amesitisha uh, ushirikiano wa kiuchumi na Ubelgiji na, na, na sasa Rwanda imejibu kuhusu vikwazo vya Uingereza ikasema, kwanza ni dhahiri sasa msimamo wa Uingereza kwenye mzozo wenyewe hivyo unajulikana sasa. mm -hmm. Cha pili, Rwanda imesema kwamba haita haribu usalama wa watu wake kwa sababu ya vikwazo, ni lazima ifanye inavyostahili. Ilifanye nini? Ihakikishe usalama. Na Silvanus Karemera ana ripoti zaidi kutoka Rwanda. Vikwazo vya Uingereza dhidi ya Rwanda vimekuja siku moja baada ya ziara ya waziri wa mashauri ya kigeni wa Uingereza David Lammy mjini Kinshasa na Kigali, ambapo alikutana na marais Paul Kagame wa Rwanda na Felix Tshisekedi wa DRC. Rwanda imesema kwamba vikwazo vya Uingereza havisaidii nchi ya DRC walolote katika michakato inayoendelea ya, ya kutafuta suluhu la mzozo wa DRC kupitia njia za kisiasa na kidiplomasia. Tangazo la serikali ya Rwanda linasema DRC ina mambo mengi ya kujibu kuliko upande wowote kwenye mzozo huu, iwe ndani ya nchi hiyo au katika ukanda wa mazao makuu. Lakini Kinshasa imekuwa ikibembelezwa kwa sababu zinazojulikana. Tangazo hilo limeendelea kusema Rwanda imefafanua kwamba kitendo cha serikali ya DRC kushindwa kuwajibika na uongozi wake wa ndani na kuendelea kuwashambulia wananchi wake ikiwa ni pamoja na kurusha mabomu kiholela katika jimbo la Kivu Kusini, hasa kwenye vijiji vya watu wa jamii ya Banyamulenge ni swala ambalo limeifanya serikali ya Kinshasa kuamua kuendelea na njia ya matumizi ya nguvu na kupuuza njia ya mazungumzo na siasa kuutatua mzozo huo. Lakini wakati hayo akiendelea, kitendawili kimesalia pale pale. Rais wa DRC Felix Chisekedi amerudia kauli yake kwa mara nyingine tena kwamba hata siku moja hatofanya mazungumzo na waasi wa kundi M ishirini na tatu. Wakati haya akiarifiwa, pia naibu kiongozi mkuu wa muungano wa waasi wa IFC M23 Bertrand Bisimwa amesema wazi kwamba serikali ya Kinshasa haina chaguo isipokuwa tu kuwasikiliza na kufanya mazungumzo na kile alichokitaja kama utawala mjini Goma. Uingereza imetangaza kuwa itasitisha ushirikiano wake na Rwanda hadi pale juhudi za wazi zitakapochukuliwa kutatua mzozo huo. Akizungumzia vikwazo hivyo vinavyoendelea kuombewa Rwanda, jenerali mustaafu na naibu waziri wa mashara wa ya kigeni wa Rwanda anayehusika na uhusiano wa kikanda, James Kabarebe, amesema mataifa yote na jamii ya kimataifa yanayoweka vitisho vya vikwazo wao ndio walipaswa kuwajibika pamoja na serikali ya Kinshasa ambayo yeye anasema ndiyo chanzo cha mzozo huu. bose bafatanyije ibyaha iyo mubona international community uyu munsi n'ibihugu bigize bikomeye byihandagaza ngo biratanga sanctions nibyo bya mbere bikwiye kuba sanctioned wote wanawajibika, ukiwa na mataifa makubwa yakijitowatoa kimbelembele kutangaza vikwazo, wao ndiyo wanapaswa kuwekewa vikwazo kwanza. Watu wa mwanzo kabisa ambao wangewekewa vikwazo katika mzozo huu wa mashariki mwa DRC ni jamii ya kimataifa siku ya Jumatatu Umoja wa Ulaya ulikaa katika kikao cha maamuzi kuhusu kuiwekewa vikwazo Rwanda kama ambavyo serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilikuwa imeomba, lakini mwisho wa kikao hicho Bunge la Ulaya lilisema kuwa Umoja wa Ulaya ulikuwa bado nitathimini athari zinazoweza kusababishwa na kuiwekea vikwazo Rwanda. Baadhi ya wadadisi wanasema kwamba katika hatua hii ambapo Rwanda imedhamiria kulinda usalama na mipaka yake, huenda vikwazo visilete suluhu la haraka. Uh, we believe that sanctions will not lead to a solution. Tunaamini vikwazo hivi haviwezi kuleta suluhu la tatizo, isipokuwa tu mazungumzo ya kisiasa kati ya serikali ya Kinshasa na kunda M23. Tatizo hawa wazungu wanaotazama upande mmoja mbwana, serikali ya Kinshasa haijawekewa vikwazo, maana tangu mwanzo imekataa kuzungumza na waasi. Tayari jumuiya za Afrika mashariki na jumuiya ya kiuchumi ya kusini mwa Afrika SADEK zimepitisha kwa kauli moja rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta, Olusegun Obasanjo rais mstaafu wa Nigeria na waziri mkuu mstaafu wa Ethiopia Hailemariam Desalegn kuwa wapatanishi. Aha, mambo yanaendelea vizuri ndani ya kumekuu cha Afrika, hapo kidogo tu, nafikiri umechangamka David pale, sema money follow. B, wanasema nini? <laughs> unaitwa una fall. Yeah, unaitwa fall fall kama yeah. Unaona <laughs> <hivo> <laughs> Haya basi, ndio mambo hayo, ngoma kidogo ya kukuchangamsha tunapoendelea kuangalia taarifa mbalimbali. Na sasa basi, tuelekee kwenye suala lingine, ambapo mgogoro wa madeni unaozikabili nchi maskini zaidi duniani umefikia kiwango cha juu zaidi, huku ulipaji wa deni ukizidi kupunguza mapato ya serikali na kuadhiri ufadhili wa miradi na maendeleo katika nchi husika. Mpango wa maendeleo wa Umoja wa Mataifa UNDP, umeonya Jumanne kwamba hali hiyo huenda ikadorora. BMJ Muridhi anaarifu zaidi. UNDP inasema kuna haja ya dharura ya mkataba mpya wa msamaha wa madeni ambao utajumuisha wadau wote. Malipo ya riba yalizidi asilimia kumi ya mapato ya serikali katika mataifa hamsini na sita yanayoendelea, karibu mara mbili ya idadi ya nchi ikilinganishwa na miaka kumi iliyopita, kulingana na ripoti hiyo ya UNDP iliyochapishwa wakati mawaziri wa fedha wa G20 na magavana wa benki kuu walipoanza mkutano wao nchini Afrika Kusini. Mchambuzi wa masuala ya uchumi, Walter Nguma anasema ni wakati muafaka kwa Umoja wa Mataifa kutoa ripoti hiyo ili kuhamasisha juu ya udharura wa suala hilo. Zinapotokea ripoti za namna hii, nchi za Afrika huwa tunajikuta kwenye wakati mgumu kwenye upande wa madeni. Shida kubwa inayotokea ni kwamba madeni haya ya nchi nyingi za Afrika yametokana na, na, na riba kubwa ambayo e, nchi hizi zinakuwa wana, wanawekewa lakini vile vile. Eh, ni kutokana na faini mbalimbali ambazo zinatokana na mikopo hiyo, kwamba ile mikopo baada ya kushindwa kuirejesha kwa wakati unakuta kwamba wanapigwa faini nyingi, eh, na ndio maana unakuta kwamba nusu ya hizo unakuta ni hizo faini eh, ambazo zinatokana na kwamba kunakuwa na ucheleweshaji mkubwa wa, wa, wa, wa kurejesha mikopo hiyo. Kati ya hizo nchi kumi na saba zilitumia zaidi ya asilimia ishirini ya mapato kwa malipo ya riba na kupita kiwango ambacho kwa kawaida kinahusishwa na hatari ya kutolipa madeni. UNDP ilisema kuongezeka kwa mizigo ya ulipaji mikopo kumevuka viwango ambavyo havijaonekana katika zaidi ya miongo miwili. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, msimamizi wa UNDP Ashim Steiner anasema hali hiyo inatishia kupotea kwa mwongo mzima wa maendeleo kwa mataifa mengi maskini zaidi duniani. Deni la nje la nchi 31 maskini zaidi zilizo katika hatari kubwa ya kushindwa kulipa madeni lilikuwa zaidi ya dola bilioni 200, sawa na chini ya theluthi moja ya mgao wa mwaka 2021 wa IMF. Haya yanajiri takriban wiki moja baada ya viongozi wa nchi na serikali wanachama wa umoja wa Afrika kushinikiza kuwepo kwa mageuzi ya mfumo wa kimataifa wa fedha. Je, Walter Nguma analizungumziaje suala hili? Ukiangalia okay, wakati mwingine kuna uonevu mkubwa ambao umekuwa ukifanyika kwa kiwango kikubwa, na ndiyo maana e, tathmini hii iliweza kutolewa pia na benki ya Afrika e, ya kuonyesha kwamba e, shida kubwa iko sana e, katika katika namna ambavyo E, faini hizi zinatozwa. UNDP inasema iwapo mkataba utafikiwa, takriban nchi 31 maskini zaidi duniani zinaweza kuokoa kati ya dola bilioni 80 na bilioni mia moja endapo muda wa ulipaji utaongezewa kwa miaka mingine saba. BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika. Basi tukiondoka kwenye taarifa hiyo yake BMJ Mredi, sasa tuelekee kule Zanzibar, ambapo e, Zanzibar na pia vilevile visiwa vya Pemba, kuna maandalizi yanayoendelea kuelekea kwenye uchaguzi mkuu, yaani uandikishaji wa kura. Hata hivyo chama kikuu cha upinzani cha ACT Wazalendo kinadai kwamba zoezi hilo limejaa dosari na kwamba wafuasi wao wananyimwa nafasi ya kujiandikisha. Basi kufuatia hilo mwenzetu Abdishakur Albud alizungumza na naibu katibu mkuu wa chama hicho Omar Alsheg na akamuuliza kwanza, zoezi lenyewe linaendelea vipi? Zoezi la daftari linaendelea, lilianza tarehe moja mwezi wa pili mpaka tarehe kumi na tatu mwezi wa pili katika kisiwa cha Pemba, na lilianza tena juzi, kwa hii ni awamu ya pili. Awamu ya kwanza ilifanyika mwaka elfu mbili na ishirini na tatu ikamaliza elfu mbili na ishirini na nne. Hii ni awamu ya pili na ya mwisho. Na kisiwa cha Unguja zoezi lilianza juzi tarehe ishirini na mbili mwezi wa pili e, mpaka tarehe ishirini na tano ishirini na mbili ishirini na nne katika mkoa wa Kaskazini A. Leo tumeingia katika mkoa wa Kaskazini B. E, kati ya mikoa e, katika wilaya saba za Unguja leo ni wilaya ya pili, tunaendelea na daftari. Kwa hivyo daftari inapoendelea kumekuwa na malalamiko fulani kadha wa kadhaa na matatizo na changamoto, lipi kubwa lilijitokeza mpaka hivi sasa? E, kubwa lililojitokeza kwa daftari kwa upande wa Pemba ni kwamba Pemba ilitokea katika awamu ya kwanza ya uandishi na imetokea tena katika awamu ya pili ya uandishi ni kwamba kesi kubwa ni kwamba madole, alama za vidole kwa wapiga kura wengi yalikuwa hayasomi kwa awamu ile ya kwanza. Tukataka kuonana na tume ili watuambie mara hii wamejipanga vipi katika kuliondosha tatizo hilo, lakini bahati mbaya sana, na hilo limetokea katika awamu hii ya pili. Kwa hiyo kesi kubwa iliyotokea Pemba kule ni kwamba watu wengi hasa wanachama wa ACT Wazalendo e, waliambiwa vidole vyao havisomi ama waliambiwa vitambulisho vyao havisomi. E, kwa hiyo hiyo ni kesi moja kubwa. E, kesi ya pili kubwa iliyotokea ni kwamba wale waliofutwa katika daftari katika mwaka elfu mbili na ishirini ambao jumla yao walikuwa ni elfu themanini na mbili mia mbili na sitini na tatu wale wote, kwa kweli, ulijengwa mkakati wa makusudi kuhakikisha kwamba hawaingii tena katika daftari e, na wale walipokuwa wakienda vituoni kwa ajili ya kujisajili baada ya kupata vitamsho vipya vya mzanzibari mkazi, waliambiwa moja kwa moja wao ende kwenye ofisi ya tume wakachukue vit vitambulisho sasa. Ilikuwa ni mbinu tu ya kuwatoa wasiandikishwe, kwa sababu watu hawakuandikishwa wa katika daftari elfu mbili na ishirini walifutwa na katika awamu ya kwanza hawakuwahi kuandikisha, kwa sababu hiyo hiyo kwamba vitambulisho vyao vimo na ilhali walishafutwa katika daftari hili na hivyo vitambulisho. Kwa nini inakuwa vigumu kupata? Tatizo liko wapi? Tatizo ni mkakati maalum, ni mkakati maalum wa kuwakosesha watu ku kukosesha ku, watu ku, kuingia katika daftari kwa sababu sheria katiba ya Zanzibar inatamka inata, inata wazi kwamba mtu yoyote aliyefika miaka kumi na nane na ambaye akathibitisha umri wake, basi mtu huyo moja kwa moja ana haki ya kuandikishwa kuwa mpiga kura. Lakini serikali hapo katikati ilicheza mchezo katika namna ya kuwatoa watu katika daftari na kuwanyima haki zao, ikaweka sharti kwamba, moja kati ya sharti basi iwe ni kuwa na kitambulisho cha Zanzibari mkazi, kitu ambacho hicho kilijengewa mkakati maalum kuwakosesha watu kitam, maanake, huna kitambulisho cha Zanzibari mkazi ili uwafanye watu wasipate haki yao ni kumnyima tu kitambulisho cha Zanzibari mkazi. Huyu ni naibu katibu wa ACT Wazalendo, Omar Alsheg, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Zanzibar. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Leo katika jukwaa la vijana, mwenzangu Sande Shomari alimulika ripoti ya hivi karibuni ya taasisi ya Africa Leadership University ALU, iliyoonyesha kwamba kuna matamanio ya vijana wengi wa Kenya kusomea nje ya nchi elimu yao ya juu, na amezungumza na mhadhiri Asha Bekidusa na kuanza kutaka kujua nini kinapelekea hali hiyo. Utasema kitu cha kwanza kabisa tuseme ni gharama ya maisha. Unapata kwamba mtu ni kweli umefaulu, umepita vizuri lakini sasa kwenda chuo kikuu inakuwa changamoto, kwa sababu moja ama nyingine. Sababu hauna pesa za kuweza kukupeleka chuo kikuu, kwa hivyo mtu anaona kwa nini nisiingie pale mtandaoni, online ni apply vile vyuo ambavyo viko ndo niweze kupata kusoma. Kitu cha kwanza nitasomeshwa bure, kitu cha pili, uh, kuna ile mshawasha ama excitement ya kutaka kwamba nitapata kusoma nje, wajua utapanda ndege pengine utakwenda Uh, mahali kama ni zunguni ni nje ya nchi. Kitu chochote ambacho ni nje ya nchi vijana wengi wanapenda. Mbali na swala la fedha, swala lengine ni kwamba tumeweza kuona kwamba kuna wengi ambao huwa wanasema kwamba inachukua muda mrefu mara nyingi kuweza kusomea baadhi ya vyuo hapa nchini, hasa kama unasoma chuo kikuu cha serikali, unapata kwamba unasoma kweli, lakini kwa njia moja ama nyingine uh, swala tata hasa lile la missing marks, kwamba umefanya mtihani lakini ukiwakaribu Uh, kufuzu ama kugraduate unafika kule unaambiwa kwamba pengine kuna mtihani fulani haukufanya, hilo swala la missing marks. Sasa mtu akisikia pengine stori kutoka wale wenzake ambao wamemtangulia, yasema mimi sitaki hivyo, kwa hivyo afadhali pia nikaenda nikasoma kule. Lakini pia unaweza ukagusia swala so zima la upatikanaji wa nafasi na fursa za kusoma na gharama za kusomea nyumbani, pengine kuna changamoto ambazo zinaziona zinaweza kusababisha pia vijana wasitaki kuendelea kusomea hapo nyumbani, na naf fursa ya ajira. Naam, kweli manake, sasa hivi kumekuwa na ile ya vijana wanaoweza kukua kwamba mimi nitasoma kweli, lakini sitapata nafasi ya ajira. Kuna hivi majuzi pia limeanza kutukia kwamba mtu amefaulu vizuri, lakini hataki kwenda chuo kikuu, anataka kwenda kwa hivi vyuo vya ufundi. Unaona, anasema maanake hata nikienda chuo kikuu sitapata kile ambacho nahitaji ama zile skills ndogo, ndogo ambazo nitapata na badala yake afadhali nikienda kwenye chuo cha ufundi. Kwa hivyo kwamba kukata matumaini pia kwamba hata baada ya mimi kusoma chuo kikuu nitapata nini? Maanake ameona pengine pale mtaani alipo ameweza kuona pengine pale anapoishi kaka zake, ndugu zake, kwamba wameweza kusoma kweli mpaka chuo kikuu, lakini miaka tisa saba baadaye hawana cha kujivunia, maanake amesoma kweli mpaka chuo kikuu, lakini hata ajira pia nayo hana. Kwa hivyo ni baadhi ya vitu ambapo pia baadhi ya vijana huvunjika moyo, sema afadhali nisisome vyuo vya hapa nchini, afadhali nikenda vyo vikuu vya nje ambapo nitaweza kupata nafasi kwamba nitasomeshwa bure na baadaye vile vile nitapata kazi nzuri, si kazi tu, lakini kazi nzuri, kinyume na hapa, kwamba kuna watu nawajua, wamebakia miaka tisa miaka saba tangu walivyoweza kufuzwa, lakini mpaka sasa hawezi kupata ajira. Lakini na pia kuna ile swala linazungumzwa na watu pia kuhusiana na swala zima la kupata fursa ya unaposema umesomea nyumbani, lakini wakienda huko wengine wanasema kabisa kwenye utafiti huu hawataki kurudi kurejea nyumbani kufanya kazi. Unafikiri ni kwa nini? Hiyo nayo imekuwa ni kitu kingine kinazungumzwa na vijana seme, kuna ile kumekuwa na kwamba kupata kazi, labda nimesema nimesoma nataka kupata kazi nzuri, lakini kazi yenyewe kupata inataka uh, kupata kazi ya serikali pengine kwa njia moja ama nini, nyingine ndo ina mshahara mizuri marupurupu mazuri na nafanya kazi kwa wakati wangu. Lakini anasema hata nikisoma hapa nchini nipate kazi nzuri, ita itakuwa rahisi kwangu mimi kupata kazi nzuri, kwa sababu siwezi kupata kazi bila kujuana wenyewe uh, wanasema sina godfather kule mbele. Unajua, sina baba wakunishika mkono, sina mama wakunishika mkono, unaambia kazi yako hii mwanangu kwa kuwa umefanya vyema. Kwa hivyo mtu anaona afadhali nisome huko huko, nibaki huko huko, nianze maisha yangu. Kuna baadhi ambayo tumewaona pia wamefanya hapa mtu amefuzu vizuri lakini anatafuta fursa kule nje. Hapa amepata labda kazi, kiwango ni kile ambacho yeye mwenyewe, kulingana na masomo yake, anasema kwamba hajaridhika hajafurahia kwa, haja haja. Kwa hivyo anafanya bidii, anasema sahizi niko na shahada ya uzamili, niko na shahada ya uzanifu, na nchi fulani kule nje inataka watu wenye masomo haya, afadhali nikaenda kule nikapata kazi nzuri kule, itakuwa si lazima mtu wa kunishika mkono kuliko huku nikikaa kazi itakuwa nimesoma nimepata, lakini sitapata kazi ile ninayoitaka, maanake kule mbele sina connection. Sasa, sasa tunapokaribia kumaliza matangazo yetu, huu hapa muhtasari wa habari. Wahamiaji zaidi wanaotarajiwa kufukuzwa kutoka nchini Marekani waliwasili katika kituo cha kuwashikilia kwa muda cha Guantanamo Bay nchini Kuba wakati waziri wa ulinzi wa Marekani Pete Hazet akiitembelea kambi ya jeshi la wanamaji ili kupata taarifa mpya kuhusu juhudi za kuwafukuza wahamiaji kwa wingi. Na zaidi ya wanamgambo sabini wa kundi la Al-Shabab waliuawa nchini Somalia katika operesheni ya jeshi kwa ushirikiano na vikosi vya ndani, wizara ya habari ilisema Jumanne. Kundi la Al-Shabab lenye uhusiano na Alqaida limekuwa likipambana na serikali kuu ya Somalia kwa zaidi ya miaka 15, 15 kujaribu kuweka utawala wa sheria ya Kiislamu katika nchi hiyo maskini. Serikali kuu ya Somalia na Umoja wa Afrika wamekubaliana kuhusu idadi ya wanajeshi kutoka nchi mbalimbali watakaohudumu hudumu katika kikosi kipya cha Umoja wa Afrika kufuatia wiki kadhaa za, za mtafaruku kati ya Ethiopia na Somalia na pia kati ya Somalia na Burundi. Na mfanyakazi mmoja wa kutoa misaada ya kimataifa nchini Sudani Jumanne ameliambia shirika la habari la AP kwamba njia zote kuelekea kwenye kambi ya wakimbizi inayokabiliwa na, na njaa ya Zamzam iliyoko Darfur kaskazini zimefungwa. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi BMJ Murithi, produser Daddy Balawe, jina langu Harizon Kamau na hewani tumeshirikiana naye Patrick Nduimana, kwa pamoja tukikutakia kila la heri.