Saa saba kamili hapa Washington. Popote ulipo, msikilizaji, karibu kwa habari za dunia. Anaitwa BMJ Muridhi nikiwa hapa Washington, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Misri imekataa pendekezo la kuwaondoa Wapalestina kutoka ukanda wa Gaza ili kuzuia kutokomeza vita vya ukombozi wa Wapalestina na kuepusha tishio kwa usalama wa kitaifa wa nchi za kanda hiyo. Ofisi ya rais wa Misri imesema katika taarifa leo Jumanne. Rais wa Marekani Donald Trump amegadhabisha mataifa ya Kiarabu kwa mpango wa kutaka kuwaondoa kabisa wapalestina zaidi ya milioni mbili kutoka Gaza na Marekani kuchukua udhibiti wa eneo hilo na kuligeuza kuwa mahali pa mapumziko. Misri itakuwa mwenyeji wa mkutano wa dharura wa Umoja wa Nchi za Kiarabu hapo tarehe nne mwezi Machi ambao utaangazia juhudi za nchi za Kiarabu kukabiliana na mpango huo wa Trump ambao pia ulizitaka Misri na Jordan kuwapa makazi wa Palestina waliopoteza makazi yao huko Gaza. Uingereza imesema leo Jumanne kwamba itasitisha msaada wa nchi kwa nchi kwa Rwanda na kuweka vikwazo vingine vya kidiplomasia kwa Kigali kutokana na jukumu lake katika mzozo katika nchi jirani ya Kongo. Rwanda inakabiliwa na shinikizo la kimataifa kutokana na madai kwamba inaunga mkono kundi la M23 ambalo tangu mwezi Januari mwaka huu limeteka maeneo ya mashariki mwa Congo, ikiwa ni pamoja na mji wa Goma na Bukavu pamoja pia na kuchukua madini ya thamani. Kigali inakanusha kuunga mkono kundi hilo, lakini inasema wanajeshi wake wanajilinda dhidi ya makundi hasimu yaliyo nchini Congo. Taarifa iliyotolewa na serikali ya Uingereza imesema hadi pale kutakapopatikana mafanikio makubwa katika kumaliza uhasama na kuondolewa kwa vikosi vyote vya ulinzi vya Rwanda katika ardhi ya Kongo, Uingereza itachukua hatua hii. Inajumuisha kutohudhuria vikao vya ngazi ya juu vinavyoandaliwa na serikali ya Rwanda, kupunguza shughuli za uhamasishaji wa kibiashara na Rwanda, na kusitisha misaada ya moja kwa moja ya fedha baina ya nchi mbili kwa serikali ya Rwanda, bila kujumuisha msaada wa watu maskini walio hatarini zaidi. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Mgogoro wa madeni unaozikabili nchi maskini zaidi duniani umefikia kiwango cha juu zaidi, huku ulipaji wa deni ukizidi kupunguza mapato ya serikali na kuathiri ufadhili wa miradi ya maendeleo katika nchi husika, mpango wa maendeleo wa Umoja wa Mataifa umesema leo Jumanne. Mkataba mpya wa msamaha wa madeni unaojumuisha wadau wote unahitaji umakini mkubwa, UNDP ilisema katika ripoti yake ya sera. Malipo ya riba yalizidi asilimia kumi ya mapato ya serikali katika mataifa 56 yanayoendelea, karibu mara mbili ya idadi ya nchi ikilinganishwa na miaka kumi iliyopita, kulingana na ripoti hiyo ya UNDP iliyochapishwa wakati mawaziri wa fedha wa G 20 na magavana wa benki kuu walipoanza mkutano wao nchini Afrika Kusini. Kati ya hizo nchi 17 zilitumia zaidi ya asilimia 20 ya mapato kwa malipo ya riba na kupita kiwango kinachohusishwa sana na hatari ya kutolipa madeni. UNDP ilisema kuongezeka kwa mizigo ya ulipaji ideni kumevuka viwango ambavyo havijaonekana katika zaidi ya miongo miwili, ilisema ripoti hiyo na Kremlin ilikaribisha kile ambacho imekieleza leo Jumanne kama msimamo wa usawa zaidi wa Marekani kuhusiana na Ukraine baada ya Marekani kupitisha azimio lake la Path for Peace katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, licha ya wasiwasi ulioelezwa na washirika wake Uingereza na Ulaya kwa jumla. Msemaji wa Kremlin, Dmitry Peskov, alisema msimamo wa Marekani unaonyesha nia ya ya dhati ya kuchangia katika kutafuta suluhisho. Maandishi hayo ya mistari minne yaliyotolewa na Marekani yalisema kwamba nchi hiyo inaomboleza kupoteza maisha kwa watu katika mgogoro wa Russia na Ukraine, na kwamba lengo kuu la Umoja wa Mataifa ni kudumisha amani na usalama wa kimataifa na kutatua migogoro kwa amani. Ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari, lakini nakuacha na mwenzangu Abdu Shakur Abud ya kuendeshea mpango wa Kwa Undani kutoka hapa studio zetu. Mimi naitwa BMJ Muridhi. Tuonane wakati mwingine. Asante BMJ, hii ni kwa undani kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu katika matangazo ya VOA kwa undani, ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi. Leo basi katika kwa undani tunazungumzia zoezi la uandikishaji wapiga kura katika visiwa vya Pemba na Zanzibar, na pia tutazungumzia mvutano unaotishia kuvunja kuvunjika kwa muungano wa utawala wa Kinshasa huko Jamhuri ki ya kidemokrasia ya Congo Union Sac kutokana na vita vya mashariki ya nchi hiyo. Na basi ungana nami, Abdu Shakur Abud, kuzungumzia maswala hayo yote kwa undani. basi karibu katika Kwa Undani, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tunaanza moja kwa moja na mchakato wa kuandikisha wapiga kura wa Zanzibar kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba mwaka huu. Awamu ya pili ya uandikishaji kwenye daftari ya Zanzibar ulianza tarehe 22 Februari na utamalizika tarehe 26 mwezi Machi. Chama kikuu cha upinzani cha ACT wa zalendo kinalalamika kwamba kumetokea hitilafu kadhaa kwenye zoe hilo hasa kutoandikishwa kwa wapigaji kura wao. Na Omar Ali Shah nimezungumza naye, naibu katibu mkuu wa chama hicho, na kumuuliza kwanza jinsi zoezi linavyoendelea ambalo linaendelea huko Pemba hii leo. Zoezi la daftari linaendelea, lilianza tarehe moja mwezi wa pili mpaka tarehe kumi na tatu mwezi wa pili katika kisiwa cha Pemba na lilianza tena juzi, kwa hii ni awamu ya pili awamu ya kwanza ilifanyika mwaka elfu mbili na ishirini na tatu ikamaliza elfu mbili na ishirini na nne Hii ni awamu ya pili na ya mwisho. Na kisiwa cha Unguja zoezi lilianza juzi tarehe ishirini na mbili mwezi wa pili e, mpaka tarehe ishirini na tano ishirini na mbili ishirini e, na nne katika mkoa wa Kaskazini A. Leo tumeingia katika mkoa wa Kaskazini B. E, kati ya mikoa katika wilaya saba za Unguja, leo ni wilaya ya pili, tunaendelea na daftari. Kwa hivyo daftari inapoendelea, kumekuwa na malalamiko fulani kadha wa kadhaa na matatizo na changamoto. Lipi kubwa lilijitokeza mpaka hivi sasa? E, kubwa lililojitokeza kwa daftari kwa upande wa Pemba ni kwamba Pemba ilitokea katika awamu ya kwanza ya uandishi na imetokea tena katika awamu ya pili ya uandishi. Ni kwamba kesi kubwa ni kwamba madole, alama za vidole kwa wapiga kura wengi yalikuwa hayasomi kwa awamu ile ya kwanza, tukataka kuonana na tume ili watuambie mara hii wamejipanga vipi katika kuliondosha tatizo hilo, lakini bahati mbaya sana, na hilo limetokea katika awamu hii ya pili. Kwa hiyo kesi kubwa iliyotokea Pemba kule ni kwamba watu wengi hasa wanao wanachama ACT Wazalendo, e, waliambiwa vidole vyao havisomi ama waliambiwa vitambulisho vyao havisomi. E, kwa hiyo hiyo ni kesi moja kubwa. E, kesi ya pili kubwa iliyotokea ni kwamba wale waliofutwa katika daftari katika mwaka elfu mbili na ishirini ambao jumla yao walikuwa ni elfu themanini na mbili mia mbili na sitini na tatu Wale wote kwa kweli, kulijengwa mkakati wa makusudi kuhakikisha kwamba hawaingii tena katika daftari e, na wale walipokuwa wakienda vituoni kwa ajili ya kujisajili baada ya kupata vitambulisho vipya vya Mzanzibari mkazi, waliambiwa moja kwa moja wao waende kwenye ofisi ya tume wakachukue, wakachukua tambulisho sasa. Ilikuwa ni mbinu tu ya kuwatoa wasiandikishwe, kwa sababu watu hawakuandikishwa, wa katika daftari elfu mbili na ishirini walifutwa na, katika awamu ya kwanza hawakuwahi kuandikisha kwa sababu hiyo hiyo, kwamba vitambulisho vyao vimo na, ilhali walishafutwa katika daftari kwa hiyo hicho ni kipengele cha pili cha kwamba watu wengi walikoseshwa wali, wali kuandikwa katika daftari lakini kipengele cha tatu ni kwamba kuna idadi kubwa sana ya watu kwa sababu moja katika sharti ili uandikishwe katika daftari la kupigia kura ni sharti huwe na kitambulisho cha uzanzibari mkazi sasa kwa zanzibar bahati mbaya sana wafuasi wengi waict we wazalendo we kwa kweli wamenyimwa kuwa na vitambulisho vya mzanzibari mkazi na kuna watu wengi walishamaliza proses ya kupata vitambulisho hivyo vya Uzanzibari mkazi, na wanazo risiti za kwamba tayari wao wameshakamilisha proses, lakini bahati mbaya hadi daftari linakuja katika awamu hii ya pili na ya mwisho, walikoseshwa kupata ZAN-ID. Maana yake ni kusema kwamba watu hao hawakubahatika kuingia katika daftari hili. Lakini sasa hilo mnasuluhisha vipi? Maanake sasa hapo ni kunyimwa haki zao kwanza kuweza kupiga kura. Yes, na ndio moja tunalo tunalodai kwamba daftari hili e, moja katika wito wetu ni, kwa, ni kutaka kwamba daftari hili linamalizika, na kuna maelfu ya watu ambao e, kwa sababu mikononi tunayo majina zaidi ya elfu ishirini na moja ambayo hawa watu wamekoseshwa haki hiyo ya kuwa na nan, kwa maana wamekoseshwa haki sasa ya kuingia katika daftari na watakoseshwa haki ya kupiga kura katika uchaguzi wa Oktoba, na ndio maana kama chama chetu kikatoa wito kwamba basi ifanye inavyowezekana, ikiwezekana basi angalau basi warudie tena kwa angalau japo siku moja kwa kila wilaya ili watu wengi wapate haki yao ya kupiga kura katika uchaguzi. Na hivyo vitambulisho, kwa nini inakuwa vigumu kupata? Tatizo liko wapi? Tatizo ni mkakati maalum, ni mkakati maalum wa kuwakosesha watu ku kukosesha ku, watu ku, kuingia katika daftari, kwa sababu sheria, katiba ya Zanzibar inatamka wazi kwamba mtu yoyote aliyefika miaka kumi na nane na ambaye akathibitisha umri wake basi mtu huyo moja kwa moja ana haki ya kuandikishwa kuwa mpiga kura. Lakini serikali hapo katikati ilicheza mchezo katika namna ya kuwatoa watu katika daftari na kuwanyima haki zao, ikaweka sharti kwamba moja kati ya sharti basi iwe ni kuwa na kitambulisho cha Mzanzibari mkazi, kitu ambacho hicho kilijengewa mkakati maalum kuwakosesha watu kitamaraki kwa huna kitambulisho cha Mzanzibari mkazi, ili uwafanye watu wasipate haki yao, ni kumnyima tu kitambulisho cha Mzanzibari mkazi. Kwa hiyo hapo ndio penye penye penye mchezo huo unaochezwa na ni bahati mbaya kwamba wananyimwa wa Zanzibari haki hiyo, lakini wanapatiwa maelfu ya watu kutoka Tanganyika ambao sheria haiwaruhusu, wanapatiwa vitambulisho hivyo na kuingizwa katika daftari hili kwa kweli. Lakini sasa wa kutoka, kutoka Tanganyika inakuwaje? Wanapewa kwa urahisi hivyo? Bila shaka watasema ni mchezo wa kisiasa, lakini kwa nini inakubalika? Ha, inakubalika kwa sababu ni watawala walivyoamua kwamba wao mtaji wao wanaotegemea zaidi ni watu kutoka Tanganyika, kwa sababu anapofika hapa kubwa hutishiwa tu kwamba wewe lazima uvotie Chama cha Mapinduzi, tunakupa kitambulisho ili uvotie Chama cha Mapinduzi, kwa sababu Zanzibar imekuwa ime ni sehemu, e, ya watu hawajali tena kuwapatia watu haki ambazo si zao. Wanachojali zaidi ni kuangalia tu mambo, maslahi ya kisiasa, bila kujali kwamba hatima yake itakuwa ni nini, kuwapa watu ambao wa hawastahiki na kuwanyima watu ambao wanastahiki. Madam maslahi ya kisiasa yatakuwa, basi wao hawajali chochote kwa kweli. Kwa hivyo nyinyi mnaona kwamba katika miaka ya nyuma daftari hili limekuwa daima likileta mvurugu na wasiwasi wakati wa uchaguzi. Mna hakika kwamba uchaguzi wa mwaka huu utakuwa wa haki na utafanyika kama inavyohitajika? Hatuna hakika kwamba uchaguzi utakuwa wa haki na huru, kwa sababu ukiwacha mbali ya matatizo machangamoto zinazotokea katika daftari la wapiga kura, lakini kuna mambo kadhaa ambayo pia nayo tunayalalamikia, tuna, tuna mambo ambayo tunayalalamikia. Kwa mfano, kama kura ya siku mbili ni tatizo kubwa sana ambalo tunaendelea kulilalamikia kwa sababu hii, huu ni mchezo maalum unaochezwa kupiga kura siku mbili, ili kuwafanya watu wa, wapige kura zaidi ya moja. Kwa hiyo hilo moja, lakini la pili, mpaka leo bado tunailalamikia tume ya uchaguzi hasa sekretarieti ya tume ya uchaguzi tunailalamikia, kwa sababu ni sekretarieti hii hii iliyofanya uchaguzi kwenda ue, ue, kombo katika uchaguzi wa mwaka 2020 na ishirini na, ndio sekretarieti hii hii itarudi tena kufanya uchaguzi huu wa mwaka 2025. Kwa hiyo ni kusema kwamba tuna wasiwasi mkubwa ukiacha mbali kwamba kuna maelfu ya watu wamenyimwa kuingizwa katika daftari lakini, pia kuna mambo ya msingi kabisa ambayo e, bado tuna mashaka nayo, na tunahitaji yafanyiwe marekebisho ili kufanya uchaguzi wetu uwe ni uchaguzi huru na haki na wa kuaminika. Moja kati ya masuala makubwa ya kuunda serikali ya muungano au ya mseto ni kuhakikisha kwamba uchaguzi ujao utakuwa wa huru na haki. Kwa wakati huu, unaweza kusema ni mambo gani yameweza kufanikiwa kuhakikisha jambo hilo? Ah, mpaka sasa hakuna lolote lile, kwa sababu utakumbuka kwamba marehemu Maalim Seif Sharif Hamad alikutana na Dkt. Mwinyi na wakaweka msingi juu ya kuunda serikali ya umoja wa kitaifa ikiwa ni msingi wa kufanya chaguzi zinazokuja ziondokane na matatizo. Na moja kati ya mambo ambayo alikubaliana ni hayo ambayo tulielekeza, tuli tuna madai mengi, lakini tumepunguza mpaka kufikia mambo matatu, kwamba tunataka mambo hayo matatu yarekebishwe ili walau kufanya uchaguzi huu ni wenye kuaminika. Moja ni hilo suala la kubadilisha sekretariat ya tume ya uchaguzi. Mbili ni kuhakikisha kwamba uchaguzi wa siku mbili hakuna sababu. Zanzibar nchi ndogo, nchi yenye watu wachache eh, kuwa na uchaguzi wa siku mbili lakini jambo la tatu walilokubaliana viongozi hawa wawili marehemu na Dokta Mwinyi, e, ni kufanya kwamba kila mwenye haki ya, ku, ya kupata haki apate haki e, ya kupata ZanID ya kupata vitambulisho cha Zanzibari mkazi ili aingie katika daftari. Ni bahati mbaya kwamba mambo yote matatu hadi tunazungumza sasa hivi mwezi wa pili mwaka elfu mbili na ishirini na tano bado hakuna hata moja ambalo linatekelezwa na hakuna dalili kwamba litatekelezwa. Asante ah, sana Omar, nakutakia na kila la kheri. Asante sana, shukran. Omar Ali Sheikh, naibu katibu mkuu wa chama cha ACT Wazalendo huko Zanzibar, akizungumza na Sauti amerika kutoka Pemba. Na kutokana na malalamiko yake, nimezungumza pia na katibu mwenezi wa chama tawala cha CCM Mbeto Hamis Mbeto na kumuuliza pia kwa upande wao jinsi wanavyoona zoezi hilo linavyoendelea. Ni kushukuru sana bradha Abdushakur Abudu. Aa, kwa suala lako zuri kwamba kama unavyofahamu kwamba e, nchi yetu imeingia kwenye mfumo wa vyama vingi tangu miaka tisini na mbili tisini na tano tukafanya uchaguzi. Utaratibu wa kushiriki uchaguzi e, unatakiwa uwe umesajiliwa kwenye e, daftari la tume ya uchaguzi. Kwa upande wa Zanzibar tuna tume ya uchaguzi ya Zanzibar ambalo lina daftari la na kwa upande wa Jamhuri ya Muungano kuna daftari linaitwa la NEC. Sasa labda nije moja kwa moja kwa kuwa ni katibu mwenezi hapa Zanzibar na sasa hivi tumeendelea na mchakato wa uandikishaji wa daftari la, la la, zeki na daftari la zeki uzuri wake linajumuisha e, eh, ukiwa na sifa kwenye daftari la zeki unajumuisha kupiga kura zako tano kwa maana unapiga kura rais wa jamhuri ya muungano unapiga kura ya mbunge unapiga kura rais wa Zanzibar unapiga mwakilishi na diwani labda utaratibu wa uandikishaji ukoje maana daftari ni la tume na tume linaandikisha wananchi wote waliotimia sifa za kupiga kura, si kama mtu yoyote tu. Labda ukiangalia sheria namba nne, ukisoma pale nasema, ili uwe umeandikishwa kwenye daftari la zeki uwe na sifa ifuatavyo: kwanza, uwe na kitu kinachoitwa ZNID, kitambulisho cha mzanzibari mkaazi. Lakini sifa ya pili, unatakiwa uwe umekaa katika eneo ama jimbo la kiuchaguzi miezi thelathini na sita na uwemo kwenye daftari la, la sheha kwa huku Zanzibar tunaita sheha kwa upande wa Tanzania bara la serikali ya mtaa. Kwa maana ukitimiza sifa hizo, moja kwa moja unaingia kwenye uandikishaji wa daftari, na uwe una akili timamu. Hizi sifa za kikatiba nyingine, uwe umetimiza umri wa miaka kumi na nane kwa maneo kwa upande daftari mpaka sasa hivi lilipoanza eh, daftari la mwisho hili la mara ya pili kwa maneo, mimi nachotaka kusema kwamba daftari linaenda vizuri, kila mwenye sifa aliotajwa kwa mujibu wa katiba na sheria ya tume ya uchaguzi anapata haki yake ya kujiandikisha, na si kwa upande wangu, kwa sababu bahati mbaya sana kwenye uandikishaji hawendi watu na, na alama za vyama, siwezi kujua wa huyu wa nani wa ya nani, nachotaka kusema kwamba wananchi wengi wenye sifa wamejitokeza na wanaendelea kuandikishwa kwa, kwa mujibu wa sheria za nchi yetu na sheria tume uchaguzi kwa kujunga. Lakini sasa ukizungumzia hivyo mbeto, ni kwamba chama niyo, cha ACT wanalalamika kwamba wafuasi wao hawaandikishi. Sasa inakuwaje basi? Labda mi brata ni kuuliza Abubakari Shakura, wao wanalalamika watu wao hawaandikishi, wanajuaje? Maana pale kwenye uandikishaji wanakwenda watu wamevangoza kawaida tu na hakuna mtu anaweza kumjua huyu wanani, wanani kikubwa. Labda nikwambie siri moja, unajua mara nyingi wenzetu hawa wanajaribu kukwepa sheria kwa mfano. Labda nikupe sheria nyingine, wenzetu wamekuwa mara nyingi wanasema kwamba watu hawana sifa wanaandikishwa, eti wakichukua sababu ya kitambulisho cha mzanzibari mkazi. Ukisoma e, sheria namba tano e, ya, ya mwaka elfu moja mia tisa na themanini na tano wewe unajua E, katiba yetu ilifanywa ili, ili marekebisho themanini na nne baraza la wakilishi la mwanzo. Sasa sheria ile namba tano ya mwaka na themanini na tano ilieleza Mzanzibari ni nani, lakini sheria ile ile ya, ya vizazi na vifo sheria ya namba tatu ya mwaka elfu mbili na kumi na nane ikaelezea vizuri. Ukisoma kifungu cha kwanza cha pili kidogo cha kwanza ikasema e, wakala wa, wa, wa usajili wa vizazi na vifo ndiyo kwa mujibu wa sheria wanasimamia kitambulisho cha Mzanzibari mkazi. Sasa wakasema hivi, Mzanzibari yoyote aliyozaliwa Zanzibar aliyotimiza miaka kumi na nane na kuendelea, huyo ana sifa kuwa na kitambulisho cha Mzanzibari. Lakini ukisoma kifungu cha pili kidogo ikasema, Mtanzania yoyote na, hapa na rejea, Mtanzania yoyote aliyekaa Zanzibar miaka kumi mfululizo ana haki ya kupata kitambulisho cha mzanzibari mkazi. Sasa kama mtu kakaa miaka kumi mfululizo alafu kakaa katika jimbo husika miezi thelathini na sita yani miaka mitatu, huyo anasifa kuwa na kitambulisho cha mzanzibari na anasifa kuingia kwenye daftari la Zeki, awe Mmasai awe Matumbi awe Manyema awe Mdengereko awe Mdharamu awe wote, atakapokuwa madamu ni mtanzania amekaa miaka kumi mfululizo Zanzibar ana haki kupata kitambulisho cha mzanzibari mkazi na sasa... kama kakaa katika eneo husika eneo husika miezi thelathini na sita ana sifa. Kwa mfano kwambie, Wamasai kwa mfano wao, unajua Abubakar Shakuru Abudu wameweza kuingia Zanzibar tangu tulipanza utalii enzi zile, tuna hoteli za mawimbini na venta club zaidi ya miaka thelathini wapo, unamnyimba kwa, kwa kifungu gani? Sasa wenzetu wanalalamika vitu ambavyo sheria wanaijua na wao wana sheria wazuri, sheria ziko wazi na hizi zipo sasa. Wao wanasema watu wao, mimi sijui watu gani, kwa sababu watu wanapokwenda pale havai sare ya chama. Mimi najua wananchi wanajitokeza, mwenye sifa anaandikishwa kwa mujibu wa sheria za tume ya uchaguzi zilizowekwa. Lakini unaweza kusema kwamba Zanzibar huko watu wanafahamiana, watu wanajuana karibu, labda inaweza kuwa ndio sababu wanajitokeza, inawezekana. Lakini nchi makini nchi yote inaongozwa kwa mujibu wa sheria, ndo maana mkutajia na wewe chukua, ukichukua sheria ya tume ya uchaguzi sheria namba nne ya mwaka elfu mbili na kumi na nane kuanzia ibara ya kumi na tano ndo inaelezea utaratibu wa uandikishaji utakuwaje, nani mwenye sifa kuandikishwa na nani ana sifa. Ukizungumzia ibara ya sabini na tano ya, ya sheria namba nne ya mwaka elfu mbili na kumi na nane inaelezea utaratibu wa kura zitapigwa vipi na nani anahusika kwenye kura na matokeo yatakuwaje. Ukiangalia sheria namba nne ya mwaka elfu mbili na kumi na nane ibara ya themanini na mbili inaelezea kura ya mapema, na hii yote zimetungwa kabla hata Useni Mwinyi hakuwa mgombea. Hii sheria ya elfu mbili na kumi na nane miaka mi, miwili mbele ndo tukenda kwenye uchaguzi kwa maanao, hii sheria ilikuwepo, wanazijua taratibu, wanazijua leo ukinaambia bradha Bobakar Shakur Abud kwamba watu wangu hawaandikishwi, mi nikuulize wee we umeajuaje kama watu wako? Maana tunakwenda pale tuna mabango zetu za kawaida, hatuna nembo ya vyama vyetu. Mimi ukiniuliza, kama mwenyezi wa nchi hii nitakwambia wananchi wamejitokeza, wa wame mkoa ama wilaya husika, daftari lililokuwepo. Kwa maana hiyo, tuache kuwaaminisha dunia na kujenga dhana sio sahihi. Nchi ipo iko kwa sheria, na hizi tume zetu ziko kwa mujibu wa sheria, zinafata sheria kwa hivyo, na unahakika na kwamba kwa sheria za upigaji kura mwaka huu itakuwa barabara? Kama haitakuwa itakuwa, itakuwa na mahitilafu kama ilivyokuwa miaka ya nyuma? Labda brother Abubakar Abudu, ni nikuongezee kitu kimoja. Ukisoma sheria namba namba nne ya mwaka elfu mbili na kumi na nane ibara sabini na tano na kuelezea, huwezi kukuta tume iliyokuwa transparent kama hii. Kwa mfano inasema hivi ibara sabini na tano kwamba vituo vilivyotumika kuandikisha wapiga kura ndivyo vitavyotumika kwa upigaji kura. Kura itapigwa vipi? Kwanza, hili daftari linalosajiliwa kabla tujaenda kwenye uchaguzi, kila chama kitapewa daftari ili haki. Lakini siyo hivyo tu, daftari lote hili baada ya uandikishaji, kabla ya uchaguzi, litabandikwa kwenye vituo husika, watu wakahakiki taarifa zao. Isitoshe, wakati wa kupiga kura, kila wakala wa chama kwa sababu vyama vyetu vinawakilishwa kwenye vyumba vya kupigia kura na mawakala, kila wakala wa chama husika atapewa daftari akaenalo, ili nikenda mie Mbeto, nikiingia kwenda kupiga kura, napeleka kitambulisho changu, kinaskaniwa, kinakaguliwa na mawakala wote pale. Kuna picha yangu ya kala, namba yangu, nachaniwa karatasi na po na kwenda kwenye kitituri na tiki peke yangu na kuja kwenye boxi tra transparent natumbukiza ukimaliza utaratibu wote wa Naam, asante sana bwana mkatibu mwenezi wa Chama cha Mapinduzi huko Zanzibar, Mbeto Hamis Mbeto. Tutafuatilia ripoti hii zaidi katika matangazo yetu ijayo. Sasa tutaingia katika sehemu yetu ya pili. Unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Sasa tunaangalia mvutano unaoendelea ndani ya muungano wa kisiasa wa utawala wa Rais Felix Tshisekedi wa jamhuri ya wa kidemokrasia ya Kongo wa Union Sacre, kuhusiana na vita vinaoendelea mashariki ya nchi. Rais Tshisekedi anawalaumu baadhi ya wa washirika wake kwenye muungano, hasa spika wa bunge Vital Kamerhe anayetoka jimbo la Kivu kusini na Modeste Bahati Lukwebo kutoka jimbo hilo hilo, hilo kwa kukaa kimya bila kulani Rwanda kwa madai ya kusaidia kundi la M23. Wote wawili wanasema wako pamoja na rais na wanafanya kazi kujaribu kurudisha umoja wa nchi. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa Dadi Sale aliyoko Kinshasa anasema ugomvi ulizidi kuwa mbaya baada ya kuanguka kwa mji wa Bukavu na rais kusema ataunda serikali ya umoja wa kitaifa. Maanake tunafikiria kwa hiyo wakati alifanya kabisa mkutano na anasema iko na panga Uh, kupinduza bitu manayake kuchange tuchange kabisa hiyo, uh, benye biko ba responsable ya union sacree, na mana yake tunaweza tunaanezaenda kuchange na gouvernement afanye yalisema gouvernement ya union nationale, manayake ngambo yake kule batu mpaka sai ni mareunion na mareunion, mamikutano na mamikutano, juu ya kujua nini tapitikana. Tukaenda kwa upande ya rais uh, wa zamani Kabila uh, tunafikiria kwa hiyo wakati shida iko sana juu ao wanaume wawili uh, rais uh, Felix Tshisekedi na senater a uh, Kabila banakuwa sawa, banakorogana kabisa, kila mmoja anatupia mwingine kabisa mishale ngambo na ngambo, modele yote uh, atufahamu kama wataweza tena kusikilizana kwa hii wakati mimi nafikiria mikuna kwa wanaume wenye viko naonana juu ya chini chini juu ya kuona kama bataweza tena kuba kubasikilizanisha pamoja. Kwa hivyo tukiangalia kwa ufupi ni kwamba Chisekedi anahisi wale wabunge wa mashariki hawamsaidii kwa kutosha, anataka kuunda serikali ya muungano. Je, kina Kamere wanasemaje kuhusu swala hilo? Kwa hiyo wakati ya uh, Kamere akina Bahati Likwebo na bengine abasemi kabisa mpaka hii wakati tunajua kama vice president wa senata, maana yake Bahati Lukwebo alikuwa hata na shida kidogo ya kutoka nje, uh, jua ende uh, kwa matunzo. Kwa hii wakati tunafikiria wataonana au walisaonana na tufamie ne atuyafamia walizungumuza nini kwa ukweli mwingine uh, Vital Kamere yeye anasema ana shida iko tu na Raisi Felix Tshisekedi ne ukaenda kuinyosa sacre na kuidepes au wanafikiria iko na iko nacheza mchezo na. Wa viongozi wengine wa baadhi wa chama cha Chisekedi UDPS wanamchukulia Kamere kuwa ni msaliti na kuimarisha kuamrisha wanajeshi kutopambana na wapiganaji wa M23. Na tatu, ngambo ya UDPS banasema kama uh, President wa parliament Vital Kamere, au wanawaza wana kama ni msaliti juu uh, akufuatilia maneno yenye Rais Kisekedi alisema ni kusema tunapigana, ni kusema hakuna uh, negosiation na M23 uh, ni kusema kabisa ilifale kufanya resistance. Sasa ba leadership ya mingi ilifanana kufua ya sud kivu, iliacha sud kivu ikamatiwe Bukavu bila kabisa vita bila kuresiste, na hiyo yote yenye rais wa wa bunge alikuwa alisasema yote na saa, bamoja, pesi, bana mukamata, sawa musali naam. Hata hivyo kamere na rais Tshisekedi hawajaonyesha dalili zote za mvutano, kwani rais amemtuma kamere hadi Afrika Kusini kwa wakati huu tunapozungumza kuhusiana na mzozo unaoendelea, na hasa baada ya mkutano wa Dar es Salaam kuamua kuunganisha juhudi za Nairobi na Luanda kuwa pamoja zikiongozwa na marais wa zamani wa Kenya, Uhuru Kenyatta, wa Nigeria Olusegun Obasanjo na waziri mkuu wa zamani wa Ethiopia Haili Mariam Desalegn. Basi ni hayo tu tulikuwa nao kutoka kwa Undani, mpendwa msikilizaji, asante. Mimi ni Abdu Shakur Abud, upande wa pili alikuwa Fiona, tukisema kwa herini hadi wakati mwingine.