Never needed you like I do right now. Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili so ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka wa Washington DC. Karibu popote ulipo kwenye matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 za asubuhi saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu Arizona Kamau, na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumanne Februari 25 mwaka wa 2025. Matangazo haya yanasikika kupitia Radio Free Africa inayosikika kote katika eneo zima la maziwa makuu, Kaya FM Mombasa, Milimani Radio 16 Dar es Salaam, ABM Radio 91.2 FM Dodoma Tanzania, na Raga FM kule kote DRC. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili com. Karibuni. Kwenye habari zetu hivi leo, Kenya yatetea hatua yake ya kuwa mwenyeji wa mazungumzo kati ya vikosi vya RSF na washirika wake ambao wameelezea kuunda serikali sambamba na ile ya kijeshi nchini Sudan. Je, wachambuzi wanasemaje? Nafikiri hilo ni suala ambalo linahitaji kujadiliwa na kuzingatiwa, kwa sababu kama kuna pande mbili ambazo zinazozana basi ni muhimu sana kwamba wakati tunaweka mikakati ya kuleta amani katika hali tete kama hiyo, Kenya isionekane kama inapendelea upande mmoja. Na katika taarifa nyingine, takriban watu kumi wameripotiwa kufa nchini Botswana kutokana na mafuriko, huku maelfu ya wengine wakikoseshwa makazi ni vidokezo tu vya baadhi ya tulionayo katika tume kumeku cha Afrika hivi leo, lakini kwanza hapa tunapata habari za kimataifa zikisomwa na Patrick Nduimana. Baraza la usalama la Umoja Mataifa Jumatatu lilipitisha azimio lililoandikwa na Marekani siku ya kumbukumbu ya miaka mitatu ya uvamizi wa Rusia dhidi ya Ukraine, azimio ambalo linachukua msimamo wa kutegemea upande wowote katika mzozo huo, wakati rais wa Marekani Donald Trump akifanya juhudi za kufikia amani. Kufikia sasa, baraza hilo lenye wanachama 15 lilikuwa limeshindwa kuchukua hatua yoyote kuhusu mzozo wa Ukraine kwa sababu Rusia ina kura ya turufu. Azimio la Marekani lilipata kura kumi za kuliunga mkono, huku Ufaransa, Uingereza, Denmark, Ugiriki na Slovenia zikijizuia kutoa msimamo. Azimio hili linatuweka kwenye njia ya amani, ni hatua ya kwanza lakini muhimu ambayo sote tunapaswa kujivunia, kaimu balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Dorothy Shea aliliambia baraza hilo. Sasa ni lazima tuitumie kujenga mustakabali wa amani kwa Ukraine, Rusia na jumuiya ya kimataifa. Wakati hayo akiarifiwa, rais wa Rusia Vladimir Putin Jumatatu alisema kwamba nchi yake haipingi kushirikishwa kwa Ulaya katika mazungumzo ya amani kati ya Rusia na Marekani yenye lengo la kumaliza vita vya Ukraine. Hata hivyo, Putin amebaini kwamba Brussels kwa muda mrefu imekuwa ikitupilia mbali majadiliano yoyote na Moscow. Putin ambaye alihojiwa na televisheni ya serikali ya Rusia alisema pia kwamba rais wa Marekani Donald Trump anataka kusuluhisha mzozo wa Rusia na Ukraine kwa kutumia busara na siyo hisia. Marekani na Russia walikuwa na mazungumzo ya awali kuhusu Ukraine wiki iliyopita nchini Saudi Arabia. Ukraine na wa washirika wa Kiev hawakualikwa katika mazungumzo hayo na pande hizo mbili zilipinga mchakato huo. Putin alisema ni jambo la kueleweka kwa Ulaya kushirikishwa katika mazungumzo ya kumaliza mzozo huo wa miaka mitatu. Kushiriki kwao katika mchakato wa mazungumzo kunahitajika. Hatukuwahi kupinga hilo. Tulifanya nao majadiliano mara kadhaa. Tulifanya, tulifanya nao majadiliano mara kwa mara, Putin alisema. Wakati fulani kwa njama ya kutaka Russia ishindwe kwenye uwanja wa vita, wao ndio walikataa kuwasiliana nasi. Kama wanataka kurejea kwenye meza ya mazungumzo ni sawa tu, Putin aliongeza. Waziri mkuu wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, Jumatatu, alisema kwamba zaidi ya watu elfu saba wameuawa wa mashariki mwa nchi tangu mwezi Januari wakati waasi ambao inasemekana wanaungwa mkono na Rwanda walipoteka miji miwili mikubwa. Wapiganaji wa M23 walichukua udhibiti wa Bukavu, mji mkuu wa jimbo la Kivu kusini wiki iliyopita, baada ya kuuteka mji mkuu wa jimbo la Kivu kaskazini wa Goma mwishoni mwa mwezi uliyopita. Hali ya usalama mashariki mwa DRC imefikia viwango vya kutisha, waziri mkuu Judith Suminwa Tuluka aliambia baraza la Umoja Mataifa la haki za binadamu mjini Geneva akisema Tangu Januari, vifo vya zaidi ya wananchi wetu elfu saba viliripotiwa. Shirika la habari la AFP alikuweza kuthibitisha idadi hiyo. Mamlaka nchini Nigeria zimeeleza wasiwasi mkubwa juu ya idadi inayoongezeka ya watoto ambao hawako shuleni licha ya kuwepo kwa mpango wa elimu bure kwa watoto kutoka shule za msingi hadi sekondari. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins Atohengbe, ameandaa ameanda ripoti ifuatayo. Licha ya juhudi za serikali kutatua shida za watoto ambao hawako shuleni kupitia programu nyingi za elimu na motisha, changamoto nyingi zinaendelea kuchangia watoto wa umri wa kuenda shule kutopata elimu nchini Nigeria. Wakati maskini na shida za kiuchumi zinaendelea kuathiri elimu ya watoto katika sehemu ya kusini mwa Nigeria, masuala ya kitamaduni pamoja na dini na shughuli za magaidi zilifanya familia nyingi kuwa aondoa watoto wao shuleni huko kaskazini mwa nchi. Baada ya serikali kufanikiwa katika vita dhidi ya magaidi na msaada kutoka kwa mashirika kama umoja wa Mataifa, Nigeria ilianza kampeni muhimu kuwataka wazazi kuwarudisha watoto wao shuleni na kuwepo wa sera za elimu na kusimamia vyema usalama. Mratibu wa programu ya kuwafikia watoto wa shule katika jimbo la Kaduna, Ezra Angai, alisema mbali na wazazi, viongozi wa dini na wakijadi wana Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Chama kikuu cha upinzani nchini Uganda Jumatatu kilisema kwamba maafisa wa usalama walivamia makao makuu ya chama mwishoni mwa juma na kuiba stakabadhi, kompyuta huku wakiweka kamera za kijasusi na vifaa vingine vya kielektroniki vya kusikiliza mazungumzo. The National Unity Platform NUP kinachoongozwa na mwanamuziki aliyegeuka mwanasiasa wa Bobi Wine kimekuwa kikilengwa sana na vyombo vya usalama katika miaka ya hivi karibuni. Uvamizi kwenye makao yake makuu ulifanyika wakati nchi kijiandaa kwa ajili ya uchaguzi wa rais Januari mwaka 2026 ambapo Rais Yoweri Museveni atawania muhula watatu kudumisha utawala wake wa miaka 40 . Polisi na jeshi waliiba kompyuta ndogo 15 viungo kumi muhimu vya kompyuta na kompyuta kubwa moja, kuvunja kamera zetu za ulinzi na kuweka kamera zao za kijasusi na vifaa vya kusikiliza mazungumzo ndani ya ofisi yangu na katika ofisi zote nyingine, Wine aliiambia AFP. Alisema kuwa walichukua daftari 250 kwenye maktaba ya chama, kadi 2500 za wanachama, zaidi ya mipira 400 ya kuvalia yenye picha ya Wine, kofia na miamvuli, akiongeza kuwa dola elfu kumi na mbili pesa taslimu ziliibwa pia. Shirika la madaktari wasio na mipaka Jumatatu limesitisha shughuli zake katika kambi ya wakimbizi ya Zamzam nchini in Sudan inayokumbwa na njaa kutokana na kuongezeka kwa mashambulizi na mapigano katika eneo hilo. Shirika hilo la kimataifa linalotoa misaada ya matibabu MSF lilisema mapigano kati ya jeshi la Sudan na hasimu wao wanamgambo wa Rapid Support Forces yaliongezeka katika kambi hiyo inayopatikana huko Darfur Kaskazini. Kuongezeka kwa, kwa mapigano imefanya isiwezekane kwa shirika letu kutoa misaada ya kibinadamu ya kuokoa maisha inayohitajika kwa maelfu ya watu waliokimbia makazi yao katika eneo hilo, MSF ilisema katika taarifa na kuongeza kuwa imesitisha shughuli zote huko Zamzam na katika hospitali yake. Pia maafisa wa Taliban wenye msimamo mkali nchini Afghanistan Jumatatu waliwachapa viboko hadharani wanaume na wanawake ishirini kwa tuhuma za uzinzi, ubakaji na mahusiano haramu. Mahakama ya juu ya Taliban iliripoti kuwa washtakiwa wote walipewa adhabu ya viboko 39 kila mmoja na vifungo vya kuanzia mwaka mmoja hadi saba. Adhabu hizo zilitekelezwa katika majimbo ya Cost na Parwan, huku wakazi, wafanyakazi wa mahakama na maafisa wa serikali wakishangilia. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Basi, baada ya kupata habari hizo za kimataifa uh, Patrick, kuna swala ambalo mara nyingi halijadiliwi lakini lipo la utalii katika mataifa ya Afrika mashariki. mm -hmm. mm -hmm. Sasa basi e, nchini Tanzania habari zi, au taarifa zinasema kwamba imepiga hatua kubwa sana katika sekta ya utalii katika mwaka mmoja uliopita ikivunja rekodi kwa kufikia jumla ya watalii milioni tano nukta tatu na elfu mia tatu sitini basi kati yao watalii wa kimataifa walikuwa tu ni milioni mbili nukta moja elfu mia moja na arobaini na moja huku wa ndani watalii wakiwa milioni tatu nukta mbili hata hivyo sasa ukiangalia hii milioni tatu ya watalii wa ndani na uchukue jumla ya watanzania wote bado ndogo idadi ndogo, yeah. Haya basi, ili kufahamu zaidi, kwenye laini ya simu tuna mwenzetu Amri Ramadhani akiwa Dar es Salaam. Amri, kwanza kabisa karibu kwenye Kumekucha Afrika na utueleze kwa nini idadi hii ya watalii wa ndani inakuwa kwamba uh, ni ndogo? Asante sana Kamao. Uh, idadi hii ya watalii wa ndani milioni mia milioni mbili na uh, laki moja arobaini na moja Uh, inaonekana bado ni ndogo kwa changamoto mbalimbali mbali ambazo zinakuwa zinazungumzwa sasa uh, miongoni mwa changamoto hizo ambazo zinatajwa ama zinasababisha kwamba idadi hii ya watalii wa ndani kuonekana kuwa ni ndogo ni gharama za juu za viingilio katika baadhi ya, ya ya mbuga kwa mfano, kuna sehemu ni shilingi elfu tano na kuta na mia tano lakini kuna sehemu inafika mpaka shilingi elfu ishirini sasa yule Mtanzania mwenye kipato cha chini bado inamuia ugumu sana kuweza kumudu gharama hiyo, lakini pia kuna swala ambalo linazungumzwa sana na lipo kwenye masikio ya watu wengi sana, swala so zima la umaskini. Yani, hapa tunaangalia hali ya kipato cha chini kwa baadhi ya Watanzania, inawafanya pia kushindwa kumudu gharama za kusafiri uh, na kulipa huduma za utalii. Unafahamu, uh, mathalani uh, unaweza tu ukasema utoke Dar es Salaam uende uende uh, Arusha, kwa hiyo mm -hmm. Unakuta pale zile gharama za usafiri kutoka Dar es Salaam ama kutoka mkoa mwingine kama Mwanza au Kigoma kufika Arusha mm -hmm. Bado gharama pia inakuwa ni kubwa, lakini pia kuna ukosefu wa elimu hususani eh, hapa ni elimu ya uhamasishaji. Watu wengi hawana uelewa wa kutosha kuhusiana na vivutio vya utalii vilivyopo nchini na faida zake za kwenda kutembelea. Pia hii imekuwa mm, ni, ni changamoto sana no. unakuta inazungumziwa tu masuala ya utalii wakati wa matukio ndo unakuta inazungumziwa au kwenye shughuli maalum, ama wakija wageni e, kwenye mikutano mikubwa, basi utamsikia rais akizungumza lakini ukija nje kwenye maisha ya kawaida inakuwa ina, ina ni, ni, ni ngumu sana, na miundombinu pia na kwenye barabara, barabara, barabara ni changamoto. Uh, labda tuulizane tu, japo idadi ya watalii ambayo imeonekana ni ndogo ikilinganishwa na wakazi wa Tanzania lakini kwa sekta yenyewe ya utalii inaonekana kuna ukuaji mkubwa, watalii ni wengi. Unafikiria ni nini, baadhi ya mambo ambayo serikali huenda imefanya, mazingira ya kitalii yanaonekana ni kama yanavutia? Uh, mambo ambayo yamefanywa ya, ya, ya tutarudi tuta, tuta kwenye filamu aliyoitengeneza uh, Rais Samia Suluhu Hasani ya Royal Tour imekuwa ikichagiza kwa kiasi kikubwa sana na kuleta hamasa hususan kwa watalii uh, wa, wa, wa nje ya Tanzania ambao wanakuja. Hii in, in, ina nafasi yake pia, lakini pia ukichukua miaka ya hivi karibuni na miaka ya nyuma, jinsi ambavyo unazungumzia utalii unazungumzia tofauti. Kumekuwa kuna, kuna kuna kuna kuna safari nyingi, kumekuwa kuna uhamasishaji japo haujafika kwa kile kiwango kinachotakiwa kwa wananchi kuweza kwenda ku, kutembelea vivutio hivyo. Kwa hiyo hii ina, ina, ina nafasi yake kubwa kwa serikali kuu jinsi ambavyo inavyozungumzia, lakini changamoto ni huku ukishuka chini kabisa huku kwa wananchi wa chini kabisa yeah. imekuwa ni, ni, ni, ni tatizo eh, amri pengine kwa wale wasiojua maeneo ya utalii Tanzania ni maeneo gani hasa, au mikoa gani hasa ambayo inatembelewa na watalii wengi zaidi? mikoa ambayo ina inatembelewa na watalii wengi zaidi kwa kwa Tanzania ni, ni, ni mkoa wa Arusha eh, huku ndio kuna kuna, kuna kuna vivutio vingi na ndio sehemu kubwa kabisa ambayo, uh, watalii wanatembelea wana, wana lakini pia hata ukienda Morogoro kuna, kuna Mikumi ni sehemu pia ambapo wanafika kwa kwa wingi sana, lakini kubwa zaidi kule Serengeti nako pia wapo, na kuna sehemu nyingine ndogo ndogo pia wanafika, lakini kubwa zaidi ni katika mkoa wa Arusha. Kuna idadi kubwa sana ambapo ya, ya watalii wa, wa, wanatembea, na hata tu mtu ukienda katika ule mji mm -hmm. utaona harakati nyingi ziwa zinafanyika huko, naam. Uh, tunakushukuru sana Amri Ramadhani, ripoti nzuri sana na hongera kwa Tanzania a, kwa kuinua sekta ya utalii. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, una rangi ya chotara, mangamanga, asili ya Kizanzibari, chokoleti kala Kumekucha Afrika, Idhaa ya Kiswahili so ya Sauti Amerika, Washington DC. Basi moja kwa moja tuelekee huko nchini Kenya, ambapo serikali kwa mara nyingine imetetea uamuzi wake wa kuwa mwenyeji wa mkutano wa Nairobi wa kundi la Rapid Support Forces RSF la Sudan chini ya uongozi wa Luteni Mohamed Hamdan Dagalo kwa lengo la kuunda serikali sambamba, na kusisitiza kuwa inaunga mkono serikali ya mseto nchini Sudan ili kurejesha amani, utulivu na utawala wa kidemokrasia. Basi mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anayo taarifa zaidi. Licha ya kuwa chini ya shinikizo la raia wake na jamii ya kimataifa kutokana na uamuzi wake wa kuruhusu mkutano mkuu wa kisiri wa vikosi vya msaada wa dharura vya wanajeshi nchini Sudan, RSF, chini ya uongozi wa Luteni Mohamed Hamdan Dagalo kujaribu kuunda serikali sambamba jijini Nairobi, serikali ya Rais William Ruto kwa mara nyingine imejitetea dhidi ya shutuma hizo na kusisitiza kuwa inaunga mkono hatua hiyo, kwani ni safari ya kutia moyo kuelekea hatua za kurejesha amani, utulivu na utawala wa kidemokrasia Jamhuri ya Sudan. Serikali ya Ruto inasema kuwa kutiwa saini kwa makubaliano ya amani na kuanzishwa kwa serikali ya umoja na kundi la waasi la Sudan mjini Nairobi si jambo la ajabu na inatambua umuhimu mkubwa wa suluhu zinazoongozwa na Sudan na raia wake kwa mzozo wa kisiasa na usalama unaoikabili nchi hiyo, ameeleza Musalia Mudavadi, waziri wa mambo ya nje wa Kenya, kupitia taarifa kwa vyombo vya habari. Bwana Mudavadi, ambaye pia ni mkuu wa mawaziri nchini Kenya, amekariri kwa ramani ya amani iliyotiwa saini Nairobi uthibitisho wa nia ya makundi ya kisiasa na kijamii ya Sudan kutanguliza mstakabali wa nchi yao badala ya migawanyiko, na Kenya inatambua juhudi za viongozi na mashirika ya kijamii ambayo ya yameonyesha ujasiri wa kushiriki katika mazungumzo hayo. Kwa taarifa nyingine muda mfupi kabla ya kwenda hewani, Bwana Mudavadi amefafanua kuwa kutiwa saini kwa mkataba wa amani na mchakato wa kuundwa kwa serikali ya umoja ya na vyama vya kisiasa vya Sudan, mashirika ya kiraia na makundi ya ya kijeshi katika katika mazungumzo ya amani ya Nairobi ni hatua katika njia ya ku kurejesha amani nchini Sudan na inaashiria na kuthibitisha nafasi ya Kenya katika juhudi zake za kuelekeza na kushiriki utatuzi wa matatizo barani Afrika tangu enzi za uongozi wa mwasisi wa taifa hayati Jomo Kenyatta hadi rais wa pili hayati Daniel Arap Moi hadi Mwai Kibaki utawala wa Rais Uhuru Kenyatta na sasa katika utawala wa Rais William Ruto. Siku ya Jumapili, vikosi vya vya msaada wa dharura vya wanajeshi nchini Sudan RSF chini ya uongozi wa Luteni Hamdan Dagalo na muungano wa makundi ya kisiasa na yenye silaha walitia saini hati ya kuanzisha serikali sambamba katika hafla ya kisiri jijini Nairobi, hatua ambayo baraza la jeshi la mpito la Sudan linaloongozwa na luteni Abdel Fattah al Burhan imenungunikia e na kumponda Ruto kwa maneno na kumtaja kama mshiriki katika vita vya uchokozi vinavyoendeshwa dhidi ya Sudan na raia wake. Hata hivyo, Profesa Chacha Nyagoti Chacha, mfuatiliaji wa diplomasia katika ukanda wa nchi za maziwa makuu na upembe wa Afrika anaeleza kuwa Nairobi ingawa ni mchangiaji mkubwa juhudi za kuleta amani, inajikuta katika hali ngumu kuwa sehemu ya juhudi za usuluhisho wa mzozo huo. Ninafikiri hilo ni suala ambalo linahitaji kujadiliwa na kuzingatiwa, kwa sababu kama kuna pande mbili ambazo zinazozana na kwa sababu ya kuzozana kwao kunakosekana amani na kunakuwa na vita na na mauaji, basi ni muhimu sana kwamba wakati tunaweka mikakati ya kuleta amani katika hali tete kama hiyo, Kenya isionekane kama inapendelea upande mmoja, na iwapo inapendelea upande mmoja, labda kutahitajika kuwepo na msuluhishi mwingine ambaye ataweza kusimamia mazungumzo yatakayoleta amani. Aidha, Profesa Chacha anaeleza kuwa upatikanaji halisi wa amani Sudan utaleta utulivu mkubwa katika nchi za maziwa makuu na upembe wa Afrika, na juhudi za kweli zinahitajika sasa. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Shukran sana Kennedy Wandera kwa ripoti yako hiyo. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka uh, chumba chetu cha habari ni kwamba mamlaka nchini Botswana zimesema Jumatatu kwamba takriban watu tisa wamethibitishwa kufa kutokana na mafuriko nadra katika taifa hilo la kusini mwa Afrika. Zaidi ya watu laki tano wameathiriwa na mafuriko hayo kufuatia mvua kubwa zilizonyesha mwishoni mwa wiki. Mkondisi Dube ameandaa ripoti ifuatayo kutoka kule Gaborone, Botswana, na Harrison Kamau anasimulia zaidi kati ya waliokufa sita ni watoto, wakati takriban watoto 815 wakiokolewa na kupelekwa maeneo salama. Akihutubia bunge Jumatatu, waziri wa ofisi ya rais alisema kuwa wote waliokufa ni kutokana na kusombwa maji, ingawa hali ya hatari imepungua. Nasikitika kuelezea bunge hili kwamba tumepoteza mtu mwingine zaidi jana jioni, na kwa hivyo kufikisha jumla ya idadi ya vifo kuwa tisa kufikia sasa. Kufikia jana jioni, tulikuwa tumepoteza watu wanane. Kufikia sasa idadi ya watu waliookolewa imeongezeka kutoka 1749 hadi 1806. Shirika la watoto la umoja wa Mataifa, UNICEF limesema kuwa takriban watoto wa shule 1600 wametatizika kutokana na, na mafuriko hayo. Magwasa alisema kuwa shule zilizofungwa wiki iliyopita zitafunguliwa tena leo Jumanne, lakini zilizopo kwenye maeneo ya mafuriko zitabaki kufungwa. Baada ya tathmini ya kina kuhusu hali iliyopo, nafurahi kutangaza kwamba shule zitafunguliwa Jumanne. Jambo jingine nzuri ni kwamba miundombinu yetu ingali salama, wakati maji na umeme ukirejeshwa. Kliniki zetu zinatoa huduma kwa saa ishirini na nne wakati hospitali kubwa zikiendelea kutoa huduma licha ya kutatizika kwenye utoaji wa huduma katika baadhi ya maeneo. There may be occasional interruptions in service provision. Ingawa hali imeendelea kuimarika zaidi ya watu mia sita Jumatatu wamebaki kwenye vituo vya hifadhi. Kevin Mwalosi ambaye ni mkazi wa Gaborone na ambaye amechukua hifadhi kwenye mmoja ya vituo hivyo anasema kuwa alipoteza mali zake zote kutokana na mafuriko hayo. Sijapata kuona maji mengi kiasi hicho maishani mwangu, nyumba ilisombwa maji na inasikitisha kuona kuwa baadhi ya watu walikufa maji. Serikali imefanya kila juhudi kuokoa watu na kuwapeleka kwenye maeneo salama. Sehemu nyingi za nchi zilirekodi mvua za kati ya milimita mia moja hamsini hadi mia mbili ndani ya kipindi cha saa 24 mara kadhaa wiki iliyopita. Kutlwano Mokokomani ambaye ni mkurugenzi mkuu wa shirika la Msalaba Mwekundu nchini humo amesema kuwa shirika lake linaendelea kupeleka misaada kwenye vituo vya hifadhi kote nchini. Anasema kuwa wanapeleka bidhaa muhimu kama vile chakula, blanketi, magodoro pamoja na vifaa vya usafi. Anasema pia kwamba wanafanya tathmini ili kufanya maamuzi ya kushughulikia janga hilo. Katika siku za nyuma, Botswana, sawa na mataifa mengine ya kusini mwa Afrika, imekuwa ikijikwamua kutoka kwenye hali ya ukame mkubwa uliosababishwa na El Nino. Muktasari wa habari za dunia, kabla ya kukamilisha matangazo haya. Baraza la usalama la Umoja Mataifa Jumatatu lilipitisha azimio lililoandikwa na Marekani siku ya kumbukumbu kumbu ya miaka mitatu ya uvamizi wa Rusia dhidi ya Ukraine, azimio ambalo linachukua msimamo wa kutoegemea upande wowote katika mzozo huo. Wakati rais wa Marekani Donald Trump akifanya juhudi za kufikia amani, rais wa Rusia Vladimir Putin Jumatatu alisema kwamba nchi yake haipingi kushirikishwa kwa Ulaya katika mazungumzo ya amani kati ya Rusia na Marekani yenye lengo la kumaliza vita vya Ukraine. Hata hivyo, Putin amebaini kwamba Brussels kwa muda mrefu imekuwa ikitupilia mbali majadiliano yoyote na Moscow. Waziri mkuu wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo Jumatatu alisema kwamba zaidi ya watu elfu saba wameuawa wa mashariki mwa nchi tangu mwezi Januari, wakati waasi ambao inasemekana wanaungwa mkono na Rwanda walipoteka miji miwili mikubwa. wapiganaji wa M23 walichukua udhibiti wa Bukavu, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kusini, wiki iliyopita baada ya kuuteka mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini wa Goma mwishoni mwa mwezi uliopita. Chama kikuu cha upinzani nchini Uganda Jumatatu kilisema kwamba maafisa wa usalama walivamia makao makuu ya chama mwishoni mwa juma na kuiba stakabadhi, kompyuta huku wakiweka kamera za kijasusi na vifaa vingine vya kielektroniki vya kusikiliza mazungumzo basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo msimamizi bmj muriithi producer daddy balawe jina langu harrison kamau na hewani nimekuwa naye patrick ndwimana kwa pamoja tukikutakia kila la heri Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Mwezi huu unaadhimisha kumbukumbu ya miaka kumi ya makubaliano ya pili ya Minsk, msururu wa makubaliano ya kushinikiza Rasia isiendelee na vita nchini Ukraini baada ya kushindwa kijeshi mara kadhaa. Makubaliano hayo yalikuwa ni jaribio ambalo halikufanikiwa la kumaliza mzozo uliofuatia hatua ya Rasia ya kunyakua maeneo ya Donbas ya Ukrain. Makubaliano ya Minsk pia yalikusudiwa kuzuia Rasia kuivamia Ukrain. Pande zote mbili zilivunja makubaliano mara kwa mara, Rasia ikifanya hivyo kwa kiasi kikubwa zaidi. Kisha mnamo Februari 22 mwaka 2022, rais wa Rasia Vladimir Putin kwa upande mmoja alitangaza kuwa makubaliano ya Minski yalikuwa yamesambaratika na siku mbili baadaye akaivamia Ukraine. Russia ilitia saini mikataba hii lakini haikuwahi kutekeleza ahadi yoyote iliyokuwa imekubali kutekeleza. Hakuna hata moja, si itifaki ya Minsk au hatua za Minsk, si idadi kubwa ya uingiliaji kati uliojadiliwa na kikundi cha mawasiliano cha wadau watatu. Alisema John Kelly, kaimu mwakilishi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa. Ahadi hizi zilijumuisha makubaliano ya kusitisha mapigano, kuondolewa kwa vikosi vya kijeshi vya kigeni katika eneo huru la Ukraine, kusambaratishwa kwa vikundi haramu vyenye silaha mashariki mwa Ukraine ambavyo vilipata uungwaji mkono kutoka kwa Russia, na kurejeshwa kwa udhibiti wa upande wa Ukraine wa mpaka wa kimataifa kwa Ukraine. Russia haikufanya lolote kati ya haya. Badala yake, Russia ilichukua hatua mara kwa mara za kudhoofisha madhumuni ya kimsingi ya makubaliano ya Minsk, ilizidisha mapigano na kudhoofisha juhudi za ufuatiliaji wa kimataifa. Marekani inataka Ukraine iliyo huru na yenye ustawi, alisema Balozi Kelly. Lakini lazima tuanze kwa kutambua kwamba kurejea kwenye mipaka ya Ukraini ya kabla mwaka elfu mbili kumi na nne ni lengo lisilowezekana. Kufuata lengo hili la kupotosha kutarefusha tu vita na kusababisha mateso zaidi. Amani ya kudumu kwa Ukraini lazima ijumuishe hakikisho thabiti la usalama ili kuhakikisha kuwa vita havitaanza tena. Hata hivyo, hapana shaka kwamba ni ukweli wa kimsingi usiopingika kuwa Ukraini ni nchi huru na vita haramu vya Urusi vinakiuka mkataba wa Umoja wa Mataifa, alisema Balozi Kelly. Rusia ni lazima ikomeshe mara moja vita vyake dhidi ya Ukraine, ambavyo sio tu vinakiuka sheria za kimataifa, lakini pia lilikuwa ni kosa la Rusia. Njia rahisi ni kupitia mazungumzo. Sasa, ikiwa Rasia badala yake itachagua njia ngumu, itaingiza gharama kubwa zaidi kwa uchumi wake na hasara kwenye uwanja wa vita. Marekani imejitolea kukomesha mauaji na kurejesha utulivu katika bara Ulaya, alisema balozi Keli. Ukraine, Rasia na washirika wetu wa Ulaya wanahitaji kuwa sehemu ya mazungumzo. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.