Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia zinasoma kwako nami Mkamiti Kibayasi. Afisa wa polisi nchini Kenya aliyepelekwa Haiti kama sehemu ya kikosi cha usalama chini ya Umoja wa Mataifa ameuawa akiwa kazini katika nchi hiyo yenye matatizo, idara ya polisi ya Kenya imesema hii leo Jumatatu. Taifa hilo la Afrika Mashariki linaongoza ujumbe unaoungwa mkono na Umoja wa Mataifa ambao unalenga kuwasaidia polisi wa Haiti kupambana na magenge yanayodhibiti sehemu kubwa ya nchi hiyo. Mapema mwezi huu, Nairobi ilituma wanajeshi wengine nchini Haiti na kuongeza idadi yao kufikia mia saba, huku ujumbe wote ukijumuisha maafisa elfu moja. Hata hivyo, licha ya kupelekwa kwa vikosi hivyo, nchi hiyo bado inakumbwa na hali mba ya ukosefu wa utulivu kutokana na ghasia za magenge. Ujumbe wa Multinational Security Support Mission ulisema mapema Jumatatu kwamba afisa kutoka kikosi cha Kenya alifariki kutokana na majeraha aliyoyapata wakati wa operesheni hiyo. Idara ya polisi ya taifa imethibitisha kifo hicho, ikisema mtu huyo ambaye hawakumtaja jina alishambuliwa kwa risasi na watu wanaoshukiwa kuwa wanachama katika genge siku ya Jumapili. Serikali mpya ya Senegal na waasi wanaounga mkono uhuru wa jimbo la Kazamansi, kusini mwa nchi hiyo, wametia saini makubaliano muhimu yanayolenga kuleta amani katika eneo hilo ambalo limevumilia miongo minne ya vita, shirika la utangazaji la RTS limeripoti Jumatatu. Makubaliano hayo yalitiwa saini na waziri mkuu wa Senegal Ousmane Sonko wakati wa ziara yake mjini Bissau siku ya e Jumapili, ambapo alikutana na wanachama wa chama cha Movement of Democratic Forces of Casamance, MFDC, katika mazungumzo yaliyosimamiwa na rais wa Guinea Bissau Umaro Sisoko Embalo mazungumzo hayo ni ya kwanza kutangazwa hadharani kati ya waasi na mamlaka Senegal yaliyochaguliwa mwezi Machi mwaka jana. Pande hizo mbili zilihitimisha baada ya siku tatu za kufanya kazi za makubaliano muhimu, ambayo ni hatua kubwa sana kuelekea amani katika Kazamans. RTS ilimnukuu Sonko Sonko akisema Kazamans iliyotengenezwa kwa sehemu kubwa ya ardhi ya Senegal na Gambia imeandaa moja ya migogoro ya muda mrefu zaidi barani Afrika tangu waasi wenye silaha walipoondoka msituni baada ya maandamano ya MFDC kuangushwa hapo Disemba mwaka 1982. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, hapa mjini Washington. Mswada wa azimio ulioandaliwa na Marekani na wengine ulioandaliwa na Ukraine na kuungwa mkono na Umoja wa Ulaya wenye lengo la kumalizika vita nchini Ukraine unatarajiwa kupigiwa kura leo Jumatatu katika Umoja wa Mataifa. Baraza Kuu la Umoja Mataifa wa Mataifa linatarajiwa kupiga kura juu ya mswada wa Ukraine ikifuatiwa na mswada wa Marekani. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linatarajiwa kupiga kura yake juu ya mswada wa Marekani hii leo. Marekani inatoa wito wa kumalizika haraka kwa mzozo huo na inahimiza zaidi amani ya kudumu kati ya Ukraine na Rusia. Mswada wa Marekani haujataja uvamizi kamili wa Rusia dhidi ya Ukraine ambao ulianza miaka mitatu iliyopita. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio amesema mswada huo utathibitisha kuwa mzozo huu ni mbaya na hivyo Umoja wa Mataifa unaweza kusaidia kumalizika kwa amani mzozo huo na inawezekana. Rais wa China Xi Jinping amerudia tena kusema ushirikiano wake usiokuwa na mipaka wakati wa mazungumzo ya simu na rais wa Rusia Vladimir Putin leo Jumatatu, vyombo vya habari vya serikali ya China vimeripoti katika maadhimisho ya miaka mitatu ya uvamizi kamili wa Rusia nchini Ukraine. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua tunachimbua tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia tukio la aina yake ambalo limeshuhudiwa mjini nairobi wikendi hii iliyopita ambapo kundi la Rapid Support Forces RSF la Sudan lilo la upande wa waasi katika mgogoro wa Sudan, lilikutana na kuanzisha serikali ambayo ni sambamba na ile inayoongoza mjini Khartoum. Kulikoni katika hali ya iye sasa iliyotokea influence ya, ya Kenya katika eneo lile haswa wakati huu ambapo kwamba rais wa Kenya ni mwenyekiti wa Afrika Mashariki. Katika sehemu ya pili tutamulika hali ya usalama mashariki mwa DRC baada ya ripoti kuibuka kwamba takriban wanajeshi 300 kutoka Afrika Kusini chini ya mpango wa kudumisha amani wa SADC mashariki mwa nchi hiyo wamefukuzwa na waasi wa M23. Kati ya hawa washirika wa, wa Sadek, nadhani hawapendezi zaidi, labda pengine na uwepo wa Afrika Kusini katika maeneo wanayoyashikilia. Ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Mridhi nikiwa hapa wa. nam msikilizaji, mwishoni mwa wiki kumetokea tukio ambalo ni la aina yake katika mji mkuu wa Kenya na Nairobi, ambapo kundi la Rapid Support Forces RSF kule Sudan lililo upande wa waasi katika mgogoro wa Sudan lilikutana na kuanzisha serikali ambayo ni sambamba na ile iliyopo kwa sasa ambayo ina utata, lakini kuita pia yao serikali ya amani na umoja. Na hii ni hatua muhimu kwa RSF ambayo inapinga serikali kuu ya Sudan inayoongozwa na Jenerali Abdel Fatah Al Burhan. Jeshi la Sudan lilijibu vikali hatua hiyo ya Kenya, serikali ya Sudan ikilaumu Kenya kwa hatua yake ya kuwa mwenyeji wa mkutano huo wa RSF, ikiita kwamba ni hatua ya uadui na kwamba inakiuka uhuru na haki za Sudani na vilevile sheria za kimataifa. Sudan ilijibu kwa kuondoa balozi wake kutoka Nairobi na kueleza kwamba Kenya ilishirikiana na waasi wa RSF, jambo ambalo halikubaliki. Je, Kenya nayo inasema nini? Serikali ya Kenya kupitia waziri mkuu Musalia Mudavadi, ambaye pia ndiye waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo, ilijibu kwa kusema kwamba hatua ya kuwa mwenyeji wa mkutano wa RSF ilikuwa ni sehemu ya juhudi za amani na kusaidia kujenga misingi ya mazungumzo ya kisiasa. Kenya ikasisitiza kuwa lengo la mkutano huo ni kusaidia Sudan kurejesha utulivu na kutatua au kutafuta suluhu la kisiasa, ili e kuondoa hasi ambazo zimezidi kuathiri taifa hilo. Baadaye kidogo tutazungumza na wataalamu wa maswala ya siasa na diplomasia, Amin Mwidau na Richard Tuta, lakini kabla ya hapo, kwanza tupate ripoti hii iliyoandaliwa na mwenzetu kule Nairobi, Kennedy Wandera kuhusu jinsi Kenya ilivyojibu tuhuma zinazoelekezwa kwake. Licha ya kuwa chini ya shinikizo la raia wake na jamii ya kimataifa kutokana na uamuzi wake wa kuruhusu mkutano mkuu wa kisiri wa vikosi vya msaada wa dharura vya wanajeshi nchini Sudan RSF chini ya uongozi wa luteni Mohamed Hamdan Dagalo kujaribu kuunda serikali sambamba jijini Nairobi, serikali ya rais William Ruto kwa mara nyingine imejitetea dhidi ya shutuma hizo na kusisitiza kuwa inaunga mkono hatua hiyo, kwani ni safari ya kutia moyo kuelekea hatua za kurejesha amani, utulivu na utawala wa kidemokrasia katika jamhuri ya Sudan serikali ya Ruto inasema kuwa kutiwa saini kwa makubaliano ya amani na kuanzishwa kwa serikali ya umoja na kundi la wasi la Sudan mjini Nairobi si jambo la ajabu, na inatambua umuhimu mkubwa wa suluhu zinazoongozwa na Sudan na raia wake kwa mzozo wa kisiasa na usalama unaoikabili nchi hiyo, ameeleza Msali ya Mudavadi, waziri wa mambo ya nje wa Kenya, kupitia taarifa kwa vyombo vya habari. Bwana Mudavadi ambaye pia ni mkuu wa mawaziri nchini Kenya amekariri kwa ramani ya amani iliyotiwa saini Nairobi uthibitisho wa nia ya makundi ya kisiasa na kijamii ya Sudan kutanguliza mustakabali wa nchi yao badala ya migawanyiko, na Kenya inatambua juhudi za viongozi na mashirika ya kijamii ambayo ya yameonyesha ujasiri wa kushiriki katika mazungumzo hayo. Kwa taarifa nyingine, muda mfupi kabla ya kwenda hewani, Bwana Mudavadi amefafanua kuwa kutiwa saini kwa mkataba wa amani na mchakato wa kuundwa kwa serikali ya umoja ya na vyama vya kisiasa vya Sudan, mashirika ya kiraia ya na makundi ya kijeshi kurejesha amani nchini Sudan na inaashiria na kuthibitisha nafasi ya Kenya katika juhudi zake za kuelekeza na kushiriki utatuzi wa matatizo barani Afrika, tangu enzi za uongozi wa mwasisi wa taifa hayati Jomo Kenyatta, hadi rais wa pili hayati Daniel Arap Moi, hayati Mwai Kibaki, utawala wa Rais Uhuru Kenyatta na sasa katika utawala wa Rais William Ruto. Siku ya Jumapili, vikosi vya msaada wa dharura vya wanajeshi nchini Sudan RSF chini ya uongozi wa luteni Hamdan Dagalo na muungano wa makundi ya kisiasa na yenye silaha walitia saini hati ya kuanzisha serikali sambamba katika hafla ya kisiri jijini Nairobi, hatua ambayo baraza la jeshi la mpito la Sudan linaloongozwa na luteni Abdel Fatah al Burhan imenungunikia e, na kumponda Ruto kwa maneno na kumtaja kama mshiriki katika vita vya uchokozi vinavyoendeshwa dhidi ya Sudan na raia wake. Hata hivyo Profesa Chacha Nyagoti Chacha, mfuatiliaji wa wa wa diplomasia katika ukanda wa nchi za maziwa makuu na upembe wa Afrika anaeleza kuwa Nairobi ingawa ni mchangiaji mkuu kubwa juhudi za kuleta amani, inajikuta katika hali ngumu kuwa sehemu ya juhudi za usuluhisho wa mzozo huo. Nafikiri hilo ni suala ambalo linahitaji kujadiliwa na kuzingatiwa, kwa sababu kama kuna pande mbili ambazo zinazozana na kwa sababu ya kuzozana kwao kunakosekana amani na kunakuwa na vita na, na mauaji, basi ni muhimu sana kwamba wakati tunaweka mikakati ya kuleta amani katika hali tete kama hiyo, Kenya isionekane kama inapendelea upande mmoja, na iwapo inapendelea upande mmoja, labda kutahitajika kuwepo na msuluhishi mwingine ambaye ataweza kusimamia mazungumzo yatakayoleta amani. Aidha, Profesa Chacha anaeleza kuwa upatikanaji halisi wa amani Sudan utaleta utulivu mkubwa katika nchi za maziwa Makuu na upembe wa Afrika, na juhudi za kweli zinahitajika sasa. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na sasa, Richard Tuta, mchambuzi wa masala ya usalama na vilevile vile diplomasia na siasa kutoka ukanda huo, anajiunga nasi kwenye laini ya simu. Tumeshazungumza kwa kirefu kuhusu yale yaliyomo kwenye makubaliano hayo na kadhalika. Majibu ya Sudan kwenyewe, yaani ule uongozi wa kijeshi, yalitarajiwa, lakini sasa ikiwa ni pamoja na kwamba wamemuita balozi wasudani kutoka hapo Nairobi unalionaje eh, ama unaonaje hatua ambazo wamechukua? Nani angependa? Nani angependa kuona maadui zake wakiungana? Nani niambie, yeyote ambaye angependa kuona maadui zake wakiungana, yoyote ambaye angependa kuona maadui zake wakizidi kutamba, kutambaratika, kwa hivyo sio jambo ambalo uh, uh, uh, tungependelea. Sio jambo ambalo tungetarajia serikali ya kijeshi hivi sasa Sudani ikiliunga mkono kwa hivi sasa lakini, na natumaini kwamba mengi yanazidi kufanyika uh, ambayo mwishowe kutakuwa na, na, na makubaliano na maongezi. Kauli za serikali ya Kenya zimekuwa uh, kwa kiasi kikubwa ni za kidiplomasia, na katika kujibu ukosoaji ambao umekuwepo Kenya inasema kwamba yenyewe hatua zote inazochukua ni za kujaribu kutafuta amani Sudani kwa ujumla wake e, lakini ukosoaji kama tulivyosema upo, na Kenya yenyewe ina inaelewa ni kwa nini inakosolewa. Kwa kufanya hivyo, kwanza kabisa una, unastahili kujiuliza ukosoaji huu unatoka pande gani, kwa sababu uh, kufikia hivi sasa sijaona kwamba kama Kenya ina ukosoaji kutoka kwa nchi nyingine bila tu ni, ni nchi ya Sudan. Hujasikia nchi ambazo uh, zinahusika kati katika kujaribu kuleta suluhu wakikosoa wa Kenya katika katika, katika eh, nini yoyote ile, utakuta kwamba unaona kwamba zingine hata zimeamua kunyamaza. Sijaona Amerika ikiongea, sijaona nchi eh, za Afrika zikiongea, wote wameamua kunyamaza na katika kunyamaza huu katika ku, ku, kuwa kimya, kuna ashiria sababu fulani, kwa sababu ingekuwa kwamba hawaitendelei kile ambacho Kenya inachokifanya kule kwa hivi sasa, wangekuwa wamepiga kelele. Mbona hizi nchi zote zingine hazijapiga kelele? Kwa sababu wanajua kuweko kwa amani na ku, ku, ku, kuisikiza RSF ni kitu ya umuhimu sana, kwa sababu unakuika kwamba kwa hivi kwa sasa kuna changamoto kule kuanzia E, ziwa nyekundu, kupitia kule mpaka Sahel Chad, kule e, West Africa, nchi zote za West Africa utakuta kwamba kuna changamoto. Kwa hivyo hakuna mtu ambaye angethubutu tena kutoisikiza hiki kikundi cha RSS babu, wenda kwa sababu huenda ikawa kwamba wakisiposikizwa, huenda ikawa kwamba kikageuka kikakua kika, kikundi kika, kika, kika, kika, kingine ambacho ni cha kigaidi. Kwa hivyo ni muhimu kwamba kisikizwe e, na matakwa yake. E, yakatiliwa e, umuhimu. Mwisho kabisa tumeona wakati e, saini zinatiwa hapo Nairobi, lakini kule Sudan jeshi la Sudan limesema limechukua udhibiti wa maeneo na miji muhimu ambayo ilikuwa inadhibitiwa na RSF e, kule Gezira, na vilevile vile maeneo mengine kuelekea upande wa Darfur. Uh, sijui kama hii wanaita kwa Kiingereza ni coincidence au haya yanafanyika sasa hivi, na wamesema kwamba kuna sasa kutakuwa na usalama zaidi baada ya kuchukua udhibiti eh, unalionaje swala hili? Kwanza lazima tuelewe kwamba hili sio swala ambalo litahitaji tu ukihitajika, uh, suluhisho la kudumu, sio kwamba lazima nguvu za jeshi tu ndio zitatumika. Ienda ikawa kwamba RFS imeamua kubadilisha mbinu kwamba imeamua kwamba sasa haitatumia tena eh, mbinu ya nguvu za kijeshi, na ndio kwamba utakuta kwamba watu wanaashiria kwamba labda makali yake yamerudi chini. Sidhani, sidhani kile ambacho labda RSS imeamua ni kwamba itumie mbinu nyingine ya kidiplomasia. Ntakuuliza swala moja kwa moja la mwisho kabisa. Sasa wewe, kwa maoni yako, ni kwamba yale ambayo yamefanyika hapo Nairobi yataleta amani Sudan, wakati unaona vile ambavyo jeshi eh, lile la Khatumu limejibu U unaona, hapo kuna mkanganyiko. Unajua kwamba shida iliyoko kule ni shida karibu, unaweza kaiangazia kutoka pande tatu: kwanza ni shida za kiuchumi, pili shida za kisiasa, tatu shida za kijeshi na huwezi ukasema kwamba utatumia suluhisho moja ukawacha nyingine. Shukran sana Richard, tuta kuzungumza na sauti ya Amerika. Asante. Amin Mwidau ni mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka mjini Toronto, Canada. italeta shida katika masuala ya diplomasia, hasa uhusiano wa Kenya na majirani wake wakiwemo vile Sudani, na ina uwezekano mkubwa wa kuvuruga hali ya usalama katika sehemu ile ya Afrika kwa sababu kama tunavyojua kwamba Kenya ni nchi ambayo imezungukwa na, na nchi nyingi ambazo kwamba zimelegea kiusalama ki, ikiwemo Sudani Kusini, vilevile vile Somalia. Kwa hiyo kuingia kwa, kwa Sudani katika katika nyanja za kidiplomasia, katika hali ya hii sasa ilivyotokea, yaweza ka complicate influence ya ya Kenya katika eneo lile, haswa wakati huu ambapo kwamba rais wa Kenya ni mwenyekiti wa Afrika Mashariki. Kufikia sasa, hali nchini Sudan inaendelea kuwa tete na hatua hizi za kisiasa zimesababisha mvutano mkubwa kati ya Kenya na Sudan kwa upande mmoja. Kenya inasisitiza kwamba inaunga mkono amani, lakini Sudan inataka kuhakikisha kwamba utawala wake unaendelea na kuzuia ushawishi wa waasi kama RSF. Kwa kifupi, ni tukio ambalo linadhihirisha ukubwa wa mgogoro wa Sudan na jinsi diplomasia na mazungumzo yanavyohitajika ili kumaliza hasia zinazozidi kuathiri wananchi wa Sudan. Hadi hapo yapo, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, lakini usiondoke kwa sababu tutarejea hivi punde na sehemu ya pili. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 51. Kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni Live Talk Friday. Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Wakati kukiwa na vuta ni kuvute inayoendelea mashariki mwa DRC kuhusiana na mgogoro wa kiusalama ambao umesababisha maelfu kwa maelfu ya watu kutoroka makwao na vifo kadhaa Ripoti zimeibuka kwamba mamia ya wanajeshi kutoka Afrika Kusini chini ya mpango wa SADEK ambao umetumwa huko kudumisha amani wamefukuzwa na waasi wa M 23 wakisema kwamba hawataki kuwaona katika eneo hilo kuhusu matukio ya hivi punde kabisa kwenye mpaka wa DRC na nchi kama Rwanda. Kwanza tupate ripoti hii ya mwenzangu Osteo Malivika. Kwa jumla ni wanajeshi zaidi ya mia tatu kutoka jumuiya ya kusini mwa afrika Sadek Samir DRC, ambao wameanza kuondoka mjini Goma, Kivu Kaskazini, baada ya mazungumzo zaidi ya wiki mbili kati ya waasi wa AFC M23 na serikali mbalimbali kupitia diplomasia waasi wa kishutumu wanajeshi wa Tanzania, Afrika Kusini na Malawi kushirikiana Kongo, Fardese, na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FRDC kupigana nao, swala linalowakera waasi hao wa, wa, wa M23. Dr Oscar Balinda ni mmoja wa wasemaji wa AFC M23 akiwa mjini Goma. Tulishaandikia watu wote, niliwambia forsa tranger yote irudi kwavo, hatutaki watu, tunapenda Monusco hapa inafanya miaka 25. Ilikuwa ilikuwa Sivile walifanya nini miongoni mwao mkiwa zaidi ya kumi waliojeruhiwa kwa risasi wakati wa mapigano mbalimbali pembezoni mwa mji wa Goma na katika uwanja wa ndege wa Goma ambako walikuwa wamezuiliwa tangu tarehe ishirini na saba na ishirini na nane Januari. Shabola Bindu ni mbunge wa Kinjasa. Kwanza tukuna shukuru bata, tatek na shukuru basasadek namuna banabiku na alikuwa anachia kongo mkono na benaendelea kuchochea mkono na hiyo naiake Rwanda iko pei yenye iko agresi kuna agrese peis yetu de plus de 30 ans diko barikwa kontre presense ya sadek ndani ya Goma. Me tunaiwa ke ata sadek inaenda kongwe, itaendelea kongwe, itashimama kongwe itamaliza vita. Donk benye wanaenda haiko mwisho, kongwe itaendelea na kupigana mpaka kumwisho na tutamaliza, eye vita yote itaisha. Wanajeshi hawa wameondoka kupitia taifa la Rwanda wakiwa hawana silaha zote zikibaki katika uwanja wa ndege wa Goma kudhibitiwa na M23 kwa sasa. Justin Mwanatabu. M23 ndio na control huko kote. Sasa itawaatilia waende na silaha namna gani? Na japo wao inakuwa na haja ya silaha. Hawata waacha warudi na silaha na japo wao na haja ya silaha. Wanaharakati wakiomba AFC M23 kuheshimu haki na misingi pamoja na sheria za kimataifa. Rose Kambu, tuombeane. Hata kama vikosi hivi vilikuwa kwa ngambo ya FRDC, vikosi vya Kongo kwa heshima ya nji na mikataba ya nji moja moja, hawangepaswa kufanya hivyo, sababu katika sheria za kimataifa, mtu hata awe adui, ikiwa na umia, lazima apate dawa, apate matibabu. M23 ikisema vikosi vyote vya kigeni lazima kuondoka eneo wanazodhibiti. Oser, Malivika, sauti ya Amerika, Goma. Asante sana Malivika. Hayo yote yanajiri huku baraza la usalama la umoja wa mataifa kwa mara nyingine likiitaka Rwanda kusitisha ufadhili wake kwa kundi la M23, na vilevile vile kundi hilo liirejeshe maeneo yote ambayo lilikuwa limeyateka, ikiwa ni pamoja na miji mikubwa kama vile Goma na Bukavu. Tunaungana sasa na Peter Bigenda, mchambuzi wa siasa e, za kimataifa. Uh, Peter Bigenda, tathmini yako kuhusu hiyo taarifa peke yake, kabla hatujaangalia, je, Rais Ramaphosa atasema nini kuhusu hilo? Naam, kwa kweli, nadhani kwa upande wa m ishirini na tatu pamoja na washirika wake watakuwa wamechukua hatua hiyo uh, katika kuhakikisha kwamba wao ndio wanaomiliki barabara, maeneo wanayoyashikilia na nadhani wasingependa kuona uwepo wa majeshi ya kigeni na hasa jeshi la Afrika Kusini, kwa, uh, kwa mantiki kwamba katika jumuiya hii ya SADC nchi ambayo imekuwa ni mstari wa mbele zaidi katika kujaribu kutafuta usuluhishi wa matatizo ya, ya DRC imekuwa ni Afrika ya Kusini. Wiki chache tu zimepita, unakumbuka kwamba kuna wanajeshi kutoka Afrika Kusini ambao waliuawa e, katika makabiliano e, na waasi huko mashariki mwa DRC wakiwa pamoja pia na wale kutoka e, Malawi na vilevile vile kule Tanzania. Unadhani sasa hatua hii itapokelewaje na utawala wa raisi e, Sero Ramafosa hapo Afrika Kusini? Rais wa Afrika Kusini, ndugu Sili, kwa kweli yuko chini ya shinikizo kubwa sana kutoka ndani ya taifa hili, ukizingatia kwamba hasa vyama vya upinzani haviungi mkono hata kidogo. Uh, uh, juzi kati hapa nilikuwa anaifuatilia mahojiano kati ya katibu mkuu wa chama cha SACP akilaumu kwamba ni kwa misingi ipi taifa lake linaweza likatuma wanajeshi kwenda kuisaidia serikali ambayo siya, hala, siya kihalali. Kwa hiyo utaona kwamba kuna shinikizo kubwa hapa nyu, Afrika Kusini eh, kwamba rais ye avirudishe vikosi vya wapiganaji vilivyoko nchini DRC kwa misingi kwamba hawajajiandaa barabara na hawana uungwaji mkono, hawana zana zinazohitajika katika operesheni hiyo. Kwa hiyo wanaona kwamba wao kuendelea kuwepo nchini DRC kwa kweli haileti mantiki hata kidogo, ukizingatia kwamba ni kikosi ambacho kwa, kwa mjibu wa tathmini yao kwamba hawajajiandaa katika swala zima hili la wao kuendelea kuwepo DRC. Kwa hiyo siri la maposa kwa kweli kwa idadi hii ya wanajeshi mia tatu kufukuzwa na kikundi hiki cha M ishirini na tatu, nadhani yuko katika kipindi kigumu. Sijui ataweza kunavigate vipi hili hapa ukizingatia kwamba hapa nyumbani ana shinikizo pia. Kwa hiyo kwa kweli ni ngumu kuweza kueleza kwamba nini e, kitafatia baada ya hapa. Hata ma nchi za Afrika, Afrika nayo na pia imegawanyika, jumuiya ya Afrika Mashariki nayo na pia imegawanyika. Tunaona kwamba wale waliojitolea kuunga mkono serikali ya Kinshasa ni Burundi na Tanzania ambao ni wanachama wa East African Community na, na, kwa hiyo momonyoko huu au kutokuwa na sauti moja ya ndani ya au nadhani pia hata Sadek e, ikikupendeza e, kwa kweli hii inamweka katika nafasi dhaifu rais wa Afrika ya Kusini. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa mwishoni mwa wiki limetoa wito kwa jeshi la Rwanda kwa maneno ya baraza hilo kuacha kuunga mkono waasi wa M23 mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na pia warejeshe maeneo yote ambayo wameyateka bila masharti yoyote. Wakati Kigali nayo inakanusha kama ambavyo imefanya eh, kwa um, miaka sasa, madai kwamba inawaunga mkono waasi hawa wa M23. Na wito huo unakuja wakati eh, kundi hilo la M23 linaendelea kuchukua udhibiti wa maeneo mbalimbali mbali huko mashariki mwa DRC. Sasa Peter Bigenda, kwa hili kwa kutoa kauli kama hiyo, unadhani kwamba ita, itatiliwa maanani? Na unakumbuka wiki jana pia e, umoja wa Afrika ulitoa kauli inayofanana na hii. Sidhani kama itaweza kuleta mabadiliko yoyote yale ya maana. Kwa upande wa Rwanda yenyewe na M ishirini na tatu nadhani wataendelea na mikakati yao walionayo, wao wenyewe wanajua. Sidhani hata kidogo kama italeta tija katika uh, suala hili kutokana na kwamba haya ni maneno yanayotolewa, unajua, umbwa asiyekuwa na meno huwezi ukamwogopa kwamba atakung'ata hata kidogo. Shukran za dhati kwako Pite Bigenda kushiriki leo katika kipindi chetu, asante sana. Hadi hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi cha Kwa Undani. Kwa niaba ya wote ambao wamekifanikisha, msimamizi amekuwa ni Mkamiti Kibayasi, mwelekezi amekuwa ni Fiona wa Mai. Mimi naitwa BMJ Muridhi, kwa heri ya kuonana.