Ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington. Haujambo jambo, msikilizaji mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi, na hapa studio ni mimi Abdu Shakur Abud. Nakaribisha leo siku ya Jumatatu, tarehe 24 Februari mwaka 2025. Matangazo yetu yanasikika kupitia vituo vyetu vya shirika huko Afrika Mashariki na Kati, pamoja na ukurasa wetu wa mtandao VOA swahili.com. Basi, Karibuni na, katika matangazo yetu ya leo, tuna ripoti mbalimbali. Mojawapo ni kwamba chama cha mrengo wa kulia wenye siasa kali huko Ujerumani wapata ushindi, watu wapiga mshangao. Tutaangalia matokeo ya uchaguzi huo. Vilevile vile kundi la wapiganaji wa M23 huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, limeondolewa na wanajeshi wa SADC. Na vilevile hivyo vile, ni vidokezo tulivyokuwa nazo kwa hii leo katika matangazo yetu ya nusu saa, lakini kwanza, ninampisha mkamiti kibayasi kutusomea taarifa habari. Katika habari za dunia ni kwamba afisa wa polisi nchini Kenya aliyepelekwa Haiti kama sehemu ya kikosi cha usalama chini ya Umoja wa Mataifa ameuawa akiwa kazini katika nchi hiyo yenye matatizo, idara ya polisi ya Kenya imesema hii leo Jumaatatu taifa hilo la Afrika Mashariki linaongoza ujumbe unaoungwa mkono na Umoja wa Mataifa ambao unalenga kuwasaidia polisi wa Haiti kupambana na magenge yanayodhibiti sehemu kubwa ya nchi hiyo. Mapema mwezi huu, Nairobi ilituma wanajeshi wengine nchini Haiti na kuongeza idadi yao kufikia mia saba, huku ujumbe wote ukijumuisha maafisa elfu moja. Hata hivyo, licha ya kupelekwa kwa vikosi hivyo nchi hiyo bado inakumbwa na hali mbaya ya ukosefu wa utulivu kutokana na ghasia za magenge. Ujumbe wa Multinational Security Support Mission ulisema mapema Jumatatu kwamba afisa katika kikosi cha Kenya alifariki kutokana na majeraha aliyoyapata wakati wa operesheni hiyo. Idara ya Polisi ya Taifa imethibitisha kifo hicho, ikisema mtu huyo ambaye hawakumtaja jina alishambuliwa kwa risasi na watu wanao shukiwa kuwa wanachama katika genge siku ya Jumapili. Serikali mpya ya Senegal na waasi wanaounga mkono uhuru wa jimbo la Kazamance kusini mwa nchi hiyo wametia saini makubaliano muhimu yanayolenga kuleta amani katika eneo hilo ambalo limevumilia miongo minne ya vita. Shirika la utangazaji la RTS limesema Jumatatu, makubaliano hayo yalitiwa saini na waziri mkuu wa Senegal Ousmane Sonko wakati wa ziara yake mjini Bissau siku ya Jumapili, ambapo alikutana na wanachama wa chama cha Movement of Democratic Forces of Kazamans MFDC katika mazungumzo yaliyosimamiwa na rais wa Guine Bissau Umaro Sisoko Embalo. Mazungumzo hayo ni ya kwanza kutangazwa hadharani kati ya waasi na mamlaka ya Senegal iliyochaguliwa mwezi Machi mwaka jana. Pande hizo mbili zilihitimisha baada ya siku tatu za kufanya kazi za makubaliano muhimu ambayo ni hatua kubwa sana kuelekea amani katika Kazamans. RTS ilimnukuu Sonko akisema Kazamans, iliyotenganishwa na sehemu kubwa ya ardhi ya Senegal na Gambia, imeandaa moja ya migogoro ya muda mrefu zaidi barani Afrika tangu waasi wenye silaha walipoondoka msituni baada ya maandamano ya MFDC kuangushwa hapo Disemba mwaka 1982. Mswada wa azimio ulioandaliwa na Marekani na mwingine ulioandaliwa na Ukraine na kuungwa mkono na Umoja wa Ulaya wenye lengo la kumaliza vita nchini Ukraine unatarajiwa kupigiwa kura leo Jumatatu katika Umoja wa Mataifa. Baraza kuu la Umoja wa Mataifa linatarajiwa kupiga kura juu ya mswada wa Ukraine ikifuatiwa na mswada wa Marekani. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linatarajiwa kupiga kura yake juu ya mswada wa Marekani baadaye hii leo. Marekani inatoa wito wa kumalizika haraka kwa mzozo huo na inahimiza ahadi zaidi za amani ya kudumu kati ya Ukraine na Rusia. Mswada wa Marekani haujataja uvamizi kamili wa Rusia dhidi ya Ukraine ambao ulianza miaka mitatu iliyopita. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio amesema mswada huo utathibitisha kuwa mzozo huu ni mbaya na hivyo basi Umoja wa Mataifa unaweza kusaidia kuumaliza na kwamba amani inawezekana. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Volker Turk amesema mfumo wa utawala duniani unakabiliwa na misukosuko mkubwa huku haki za binadamu zikikandamizwa zaidi, na ameonya kwamba enzi ya dikteta inaweza kurudi duniani. Abdu Shakur Abud anaisoma hapa ripoti ifuatayo. Akifungua mkutano wa kila mwaka wa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa mjini Geneva hii leo, Turk hakutaja nchi yoyote kwa jina, hata wakati dunia inaendelea kukabiliana na vita kati ya Ukraine na Rusia leo ikiwa ni mwaka wake wa tatu, mabadiliko makubwa yanayotokea Marekani na Uchina kuendelea kupata nguvu na kueneza ushawishi wake. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres akihutubia mkutano huo, anasema ana wasiwasi mkubwa kutokana na kuongezeka ghasia ukanda wa magharibi huko, wakati wa walowezi wa Israel wakifanya mashambulizi. Katibu mkuu ameonya baraza hilo kwamba sheria moja baada ya nyingine ya haki za binadamu inazidi kukandamizwa, na watawala wa mabavu wanaendelea kuwakandamiza wapinzani, kwa kuhofia kwamba wanaelewa watu wakipata nguvu na kuwezeshwa, wanaweza kufanya mambo mengi serikali zane kusaidia vita anasema katibu mkuu zinakiuka sheria za kimataifa sheria za huduma za dharura pamoja na katiba ya umoja mataifa ameonya kwamba watu wengi wanapata shida kutokana na vita na kukosa haki ya kupata chakula maji na elimu Turk kwa upande wake vilevile ameonya hakuna maridhiano kuhusu haki za binadamu katika dunia hii leo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, inatangaza kutoka hapa Washington. Papa Francis ameendelea kupumzika leo Jumatatu, baada ya usiku wenye utulivu, ikiwa ni siku ya kumi tangu kulazwa kwake hospitalini kutokana na maambukizi ya mapafu ambayo yamesababisha awamu ya kwanza ya figo kushindwa kufanya kazi. Vatican imeeleza taarifa hiyo ya mstari mmoja. Haikusema kama Francis mwenye umri wa miaka themanini na nane alikuwa ameamka. Usiku ulimalizika salama. Papa alilala na anapumzika, ilisema taarifa hiyo Jumapili jioni. Madaktari waliripoti kuwa vipimo vya damu vilionyesha hatua za mapema za kushindwa kwa figo kufanya kazi, hali ambayo inadhibitiwa. Walisema kuwa Francis bado yuko katika hali maututi, lakini hajapata matatizo yeyote ya kupumua tangu Jumamosi. Rais wa China Xi Jinping amerudi kusema tena amerudia kusema tena ushirikiano wake usiokuwa na mipaka wakati wa mazungumzo ya simu na rais wa Rusia Vladimir Putin hii leo Jumatatu, vyombo vya habari vya serikali ya China vimeripoti katika maadhimisho ya miaka mitatu ya uvamizi kamili wa Rusia nchini Ukraine. Viongozi hao walifanya mazungumzo hayo wakati rais wa Marekani Donald Trump akishinikiza kufikiwa kwa makubaliano ya haraka kumaliza vita vya Ukraine na ongeza matumaini kwamba Marekani inaweza kuwatenganisha Xi na Putin na hivyo kujikita katika kushindana na taifa la pili kubwa kiuchumi duniani. Mazungumzo hayo ya simu yaliyoonekana ya kuwa na lengo la kuondoa matarajio yeyote kama hayo, ambapo viongozi hao wawili walisisitiza uimara na hali ya muda mrefu ya ushirikiano wao wenye nguvu zake maalum ambayo haitaweza kuathiriwa na mtu yeyote. Vilipuzi viwili vilifyatuliwa kwenye ukuta unaozunguka ubalozi mdogo wa Urusi katika mji wa bandari wa kusini mwa Ufaransa wa Marseille hii leo Jumatatu, ambapo kilipuzi kimoja kililipuka. Afisa wa mmoja wa usalama wa Ufaransa alieleza. na asante sana Mkamiti kwa taarifa hiyo ya habari. Na sasa habari yenye uzito kwa jioni ya leo hapa Sauti Amerika inatupeleka huko Nairobi, ambapo serikali ya Khartum imekosoa vikali uamuzi wa kundi la RSF la wanamgambo wanaopigana pamoja na jeshi la Sudan pamoja na washirika wake kuunda serikali ya mseto nje ya nchi baada ya mkutano wa wiki moja huko Nairobi. Nimezungumza hivi punde na mchambuzi wa maswala ya kisiasa na diplomasia kutoka Nairobi, Richard Tutan, na kumweleza ma kumuuliza kwanza maoni hayo ya Sudan yana uzito gani? Kile ambacho serikali ya Sudan imesema sio jambo geni, kwa sababu hakuna yeyote ambaye angetamani kuwaona mahasidi wake wakiungana. Kwa hivyo, ingekuwa ni vyema zaidi kwa serikali ya Sudan kuona kwamba hivi vikundi ambavyo vinazipinga vina vinaendelea kutawanyika, lakini haipendelei lolote lile hizi vikundi kuja pamoja na labda hatimaye wakaweza pia kuongea na serikali iliyoko mamlakani kwa hivi sasa kule Sudani. Lakini upande wa pili vilevile, Kenya ambayo ilikuwa imekosolewa kwa kuwaalika watu hawa anasema kwamba ni hatua kuelekea amani. Lakini ukiwa umewatenga watu alafu umechukua nusu, nawe mpatanishi, huoni utachukuliwa kwamba ni upendeleo? Nafikiri na, na kuna jambo ambalo tunastahidi kulielewa hapa kwamba kwanza Kenya haijasema kwamba baada ya kuweza kuwalete pamoja hawa ambao wanaonekana kuwa ni waasi kule Sudan. Inasema kwamba baada ya kuwaleta pamoja basi, baadaye watakuwa sasa na kikao ambacho kitawalete hawa upande mmoja na serikali ambayo inayoitawala Sudan kwa upande ule mwingine. Kwa hivyo hizi tu ni sehemu ya awali, sehemu ya awali, na sioni ni kwa nini labda mimi ningependa kusema kwamba hili ni jambo ambalo linastahili kuungwa mkono, kwa sababu hii tu ni sehemu ya awali ya mebi kutaka sasa kuwaletanisha wote pamoja, kwa sababu isipofanyika hivyo, basi mwingine naye basi akatoa atoe maoni yake vyenye angependekeza kwamba eh, suluhu ipatikani. Na ukisema hivyo kwamba unaunga mkono kwenye uwanja wa mapigano jeshi la serikali linazidi kupata nguvu na kusukuma nyuma RSF . Kwa hivyo nadhani wataweza kuja kwenye meza wakiwa na nguvu, wakasema kwamba sisi tayari tushima kukomboa nchi, nyinyi mnaingia vipi? Unajua, kwa kwamba itakuwa sio vyema kusema kwamba kwa hivi kwa sasa kwamba tukasema jeshi la Sudan kwamba ina nia ya kuweza kupata ushindi katika hii vita, kwa sababu ienda ikawa kwamba RSF imebadilisha mbinu, ikasema kwamba muda umefika kwamba wakatumia mbinu nyingine, na mbinu hii ni hii mbinu ya kidiplomasia. Kwa hivyo ienda ikawa kwamba haya tu ni, ni, ni kugeuzwa kwa mtindo kwa kikundi cha RSF kwa hivi sasa wanasema labda hawataki kupigana kwa hivi sasa, wanataka kulipea pia uh, juhudi za kidiplomasia uwezo waone pia mahali ambapo itaweza kufika. Ni Richard Tuta akizungumza uh, juu ya swala la Sudan kutoka Nairobi. Na tukiendelea katika ripoti nyingine ni kwamba wanajeshi wa Sadek wameondoka mjini Goma baada ya kufukuzwa na waasi wa M23 ambao wanashutumu wanajeshi hao kushirikiana na jeshi la Congo FRDC kupambana nao kwenye vijiji na ndani ya mji wa Goma. Austeri Malivika anayeripoti zaidi kutoka Goma. Kwa jumla ni wanajeshi zaidi ya mia tatu kutoka jumuiya ya kusini mwa Afrika Sadek samir DRC ambao wameanza kuondoka mjini Goma, Kivu Kaskazini, baada ya mazungumzo zaidi ya wiki mbili kati ya waasi wa AFC M23 na serikali mbalimbali kupitia diplomasia. Waasi wakishutumu wanajeshi wa Tanzania, Afrika Kusini na Malawi kushirikiana Kongo, Fardese, na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, FARDC kupigana nao, swala linalowakera waasi hao wa, wa, wa M23. Daktari Oscar Balinda ni mmoja wa wasemaji wa AFC M 23 akiwa mjini Goma. Tulishaandikia watu wote, niliwambia forsa etrangere yote irudi kwavo, hatutaki watu, tunapenda monisko. Ilikuya hapa inafanya miaka makumi mbili na tano, ilikuya m19 sivile, walifanya nio Guparme zilikuwa mbili au tatu hivi, <coughs> kulisha kwa trosa walifanya kazi gani? Sasa unajua, ile mambo yote inapasha kutoka maongezi. Kama hakuna maongezi, hakuna kitu kinaweza fanyika. Chilombo anakatala maongezi, sasa sisi tufanye nini? miongoni mwao mkiwa zaidi ya kumi waliojeruhiwa kwa risasi wakati wa mapigano mbalimbali mbali pembezoni mwa mji wa Goma na katika uwanja wa ndege wa Goma ambako walikuwa wamezuiliwa tangu tarehe ishirini na saba na ishirini na nane Januari. Shabola Bindu ni mbunge wa Kinjasa. Kwanza tukuna sukuru batu so, so, a Sadek namuna alikuwa nacia Kongo mkono na banaendelea kutucia mkono. Na hiyo ake Rwanda iko pei yenye iko agresi iko naagrese pei yetu, de plus de tt ans biko balikua kontre presence ya Sadek ndani ya Goma. Na hiyo ake ata Sadek naenda Kongo, itaendelea Kongo itashimama Kongo itamaliza vita, donk benye banaenda aiko mwisho. Kongo itaendelea na kupigana mpaka kumwisho, na tutamaliza iye vita yote itaisha hawa kupitia taifa la Rwanda wakiwa hawana silaha zote zikibaki katika uwanja wa ndege wa Goma unaodhibitiwa na M23. Kwa sasa M23 ndio na control huko, sasa itawaachilia waende na silaha namna gani? Na japo wao inakuwa na haja ya silaha awatawaata warudi ya silaha na japo na haja ya silaha, wanaharakati wakiomba AFC M23 kuheshimu haki na misingi pamoja na sheria za kimataifa. Rose Kaambu tuombeane yani, hata kama vikosi hivi vilikuwa kwa ngambo ya FRDC, vikosi vya Kongo kwa heshima ya inji na mikataba ya inji moja moja hawangepashwa kufanya hivyo sababu katika sheria za kimataifa mtu hata awe adui ikiwa na umia lazima apate dawa apate matibabu M23 ikisema vikosi vyote vya kigeni lazima kuondoka eneo wanazodhibiti hoser malivika sauti Amerika goma Nam, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ripoti yetu nyingine ni huko Ujerumani, ambapo chama cha mrengo wa kulia wenye siasa kali AfD kimeweza kupata ushindi katika uchaguzi uliofanyika jana, kutokea nafasi ya pili, ikiongeza kura zake kwa maradufu na ushindi wake umeleta zungum, gumzo kubwa kuhusu nini kinaweza kutokea hivi sasa katika serikali mpya ya mrengo wa kulia huko Ujerumani. Nimezungumza punde na Harrison Mwilima na kumuuliza matokeo hayo yanaashiria nini. Kimeonekana ni chama ambacho kinakuja kwa kasi sana, kwa sababu ni chama ambacho pia kilitumia migogoro mbalimbali, sana sana hususan migogoro ya wakimbizi na kujionyesha kama ni chama ambacho kinaweza kikatatua matatizo mbalimbali. Kwa hiyo na inaonekana kwamba Wajerumani wengi ni kama wanatafuta vyama mbadala eh? Kwa sababu hivi vyama vikubwa kama vyama vya kiafiri na hivi vyama vya mirengo ya kati eh, chama cha SPD vimekuwa madarakani kwa muda mrefu na bado kuna baadhi ya changamoto zinaendelea hapo Jerumani, kwa hiyo ni kama wapiga kura wanataka mawazo mapya, wanataka vyama vipya, wanataka vyama mbadala. Kwa hiyo chama kama cha cha AFD kimekuja na, na sera ambazo wenyewe wanajiita ni chama mbadala, lakini sera zenyewe ukiziangalia nyingi ni sera ambazo kama zinapinga wageni eh, zinapinga umoja wa Ulaya kuna zinapinga vitu vingi. Na Merz kiongozi wa CDU sasa anasema anaingia katika mazungumzo kuunda serikali ya muungano, maanake hana budi, amepata hakupata kura inayohitajika kuweza kuunda serikali peke yake, na inavyonekana atafanya serikali pamoja na SDP. Kwa hivyo nini kinatarajiwa hivi sasa? Kinachotarajiwa sasa ni kwamba yanaanza mazungumzo haya ya ya kuunda serikali. Kwa hiyo ndio kitakachofuata katika wiki zijazo. Yeye mwenyewe mea ameshasema kwamba anataka mpaka kufikia Aprili wakati wa hizi e, likizo za Pasaka kuwe na serikali mpya. Kwa hiyo majadiliano haya yanaweza kuchukua muda mrefu, kwa sababu kama tulivyoona katika kampeni zao, kuna sera nyingi ambazo wanatofautiana. Kwa mfano, kwenye upande wa wahamiaji wa huyu mea anataka kufunga mipaka ku kudhibiti mipaka kuwarudisha watu makwao, lakini hawa SPD walikuwa wanataka kuweka sheria kali. Kwa hiyo pia kuna kuna utofauti katika upande wa kulipisha makampuni kodi. Hawa SPD wanataka yalipe kodi zaidi, hawa CDU wanataka wasilipishwe kodi sana. Kwa hiyo kuna kuna tofauti zilizopo za kisera, na ndio maana sasa haya ma majadiliano ya kuunda serikali yanaweza pia kuchukua muda mrefu ili kuangalia ni, ni jinsi gani wanavyoweza kupata mwafaka e, na kuleta zile tofauti zao karibu na kuweza kuunda serikali ambayo kila mtu anaweza akapata kitu kwa wapiga kura wake. Vyama hivyo vikubwa vimesema havitaki kuungana na AFP nini? Kwa sababu gani? Kwa sababu ya kama nilivyosema hapo awali, hiki ni chama ambacho hata um, taasisi za kijasusi hapo Ujerumani zinakichunguza chama hiki kutokana na kinaamini kwamba kina sera, kinafuata sera za Kinazi, kwa hiyo sera za kibaguzi, ubaguzi wa rangi eh. Kwa hiyo ndio maana kutokana na, na hali hii, ndio maana hivi vyama vingine vikubwa havitaki kufanya muungano na hiki chama cha cha AFD, kwa sababu wanaona wakifanya muungano inaweza ikawarudisha Wajerumani katika kipindi kile cha Unazi, kipindi cha cha Hitler ambapo yalitokea mauaji makubwa sana hapa maki nam huyo ni Harrison uh, Mwilima akizungumza kutoka Berlin, Ujerumani. Katika kona ya michezo, huku tetesi za kumtimua mkufunzi mkuu wa timu ya taifa ya soka ya kinadada Harambee Starlets Beldine Odemba zikishika kasi, baadhi ya wadau wa soka nchini Kenya wanamtaka kocha huyo kufanyia mabadiliko kikosi chake kwenye mechi ya mkondo wa pili ya michuano ya kufuzu kombe la mataifa bingwa barani Afrika wafcom dhidi ya Tunisia Jumatano hii. Denis Wanyonyi ana taarifa kamili kutoka Nairobi. baadhi ya viongozi wa matawi wa shirikisho la soka nchini Kenya FKF wanamtaka mkufunzi mkuu wa timu ya taifa ya soka ya kina dada Harambe Stal namzungumzia Beldi Nodemba kuwarejesha wachezaji wenye uzoefu kwenye kikosi chake cha kwanza. Hii ni baada ya malkia hao kusuasua na kupoteza nafasi nyingi za wazi na hivyo kusajili sare ya sufuri bin sufuri dhidi ya Tunisia, mechi ya kufuzu kombe la mataifa bingwa barani Afrika WAFCOM siku ya Ijumaa katika uga wa Ulinzi Complex jijini Nairobi. Emily Mvango hasiro Mwakilishi wa kina dada katika shirikisho hilo tawi la Kakamega anasema ni sharti Odemba awarejeshe vigogo kwenye kikosi chake ili wawezeshe kusajili ushindi kwenye mechi ya mkondo wa pili nchini Tunisia siku ya Jumatano wiki hii. Lakini tumegawana hizi point, aujui mgeni akienda kwao atajipanga na mwana gani na pengine ile jambo naweza kuadvise coach ni kwamba kwa hao wachezaji wetu wazuri, kuna wachezaji wetu wazuri walikuwa kwa benchi, ikina vile tu wakiwa ndani eh, au wachezaji waje wapatie nafasi, they are the top scorers. Hakuna vile top scorer atakaa kwa benchi, na hakuna vile utaleta top scorer ukisema last minute atakomboa bao. Hujui mtu amejipanga namna gani. Acha tupatie wachezaji wetu nafasi, wale u, the first 11 wenye wanakuanga kwa timu mara ya mwisho ya Kenya kushiriki mtanange huu ulikuwa ni mwaka 2016 na sasa wanakibarua kwenye mechi ya mkondo wa pili ugenini ambapo mshindi wa mikondo yote miwili atapiga hatua nyingine ya michuano hiyo. Kwa niaba, sauti ya Amerika, meza ya michezo, kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi, Nero Dennis Wanyonyi. Asante sana Dennis Wanyonyi kutoka Nairobi Kenya, na moja kwa moja wasiruke hadi kule nchini Tanzania ambapo kumekuwa na ushindani mkali kwa miamba ya soka ya timu za Simba na Dying Africans kuania nafasi ya kwanza ya ligi kuu nchini humo Mwanamichezo wetu George Njogopa amezungumza na mchambuzi wa soka Fredi Kiswaga kupata tathmini yake kuhusu mwenendo wa ligi hiyo ambayo pia leo imeshuhudia Simba kushuka dimbani. Uh, ushindani wa msimu huu ni mshindani mkubwa sana kwa sababu ni ushindani ambao wanazidiana pointi moja tu. Kwa hiyo kila mtu anapambana kuhakikisha anakuwa juu ili kuweza kutetea uh, ubingwa kwa sababu Yanga ameshachukua mara tatu mfululizo, Simba ndo wanapambana kwa sababu hajachukua uh, muda mrefu. Kwa hiyo naye hakubali anapambana kufana kupona kuhakikisha anachukua uh, ubingwa. Kwa hiyo pointi ambayo inagombaniwa hapo ni pointi moja tu. Derby ambayo tu... Na, unavyotizama unasema kwamba ushindani mkali sana kwa timu hizi mbili Simba na Yanga, ambao Simba iko katika michezo ya kimataifa. Unaonaje kuhusu mchezo wa tarehe na unaweza kuamua hatima ya ushindani huu. Uwezekano mkubwa wa kuamua hatima ya mchezo huu kwa sababu wanaoshindania ni pointi moja tu. Kwa hiyo ina maana siku hiyo itapokutana, mmoja atakayefungwa basi mmoja atakayekaa juu ndo inaweza kuwa tunaweza tukampa nafasi kubwa ya kuchukua ubingwa katika msimu huu. Naam, asante sana George Jugopa kutoka Dar es Salaam, Tanzania na moja kwa moja wasiruke hadi kule Kigali, Rwanda. Shindano la kimataifa la mbio za baiskeli maarufu kama Tour du Rwanda 2025 limeanza kutimua vumbi siku ya Jumapili jijini Kigali huku kila mwendesha baskeli akitumia muda wake. Timu zaidi ya 15 kutoka mataifa mbalimbali duniani zimeshiriki shindano hili la kiwango cha 21 UCI. Mbelgiji Aldoteliu wa timu ya Loto Development ametawala mbio za kilomita tatu na mita mia nne akitumia muda wa dakika tatu na sekundi ya 48. Christopher Karenzi akiwa Kigali anayo taarifa zaidi. Waendesha baisikeli 69 ndio wameshiriki shindano hili huku wakikimbia umbali wa kilomita 3.4. Mbelejiji Ardo Tayu wa timu ya Loto ameshinda mbio hizo kwa mwepesi na kuvikwa jezi ya manjano baada ya kuwashinda wote. Kabla ya shindano hilo kuanza, kumefanyika hafla ya uzinduzi wa satelite ya vituo vya kufundisha na kunoa wana baisikeli. Rais wa UCI David Lapartier amesema, Eh, ni furaha kwa shirikisho la UCI kwa waendesha baiskeli barani Afrika na kwa namna ya pekee kwa Rwanda. Kwetu sisi UCI kuzindua kituo cha satellite hapa Rwanda ni kitu kizuri. Tulifanya kazi kwa bidii kwa ushirikiano na shirikisho la mchezo wa baiskeli Rwanda, Wizara ya Michezo, pamoja na serikali ya Rwanda kwa jumla. Leo sasa tupo kutoka uh, kona ya michezo Kigali. Huyu ni mwanamichezo wako Christopher Karenzi. Asante sana mzee wa kazi Christopher Karenzi kutoka pale Kigali, Rwanda. Na kufikia hapo, tunakamilisha kona ya michezo. Ni mwana michezo wako mwana spoti Sandey Shomari, VOA. Kwa heri kwa sasa, na sisi vilevile tunakamilisha matangazo yetu ya jioni. Asante kuwa pamoja nasi hapa studio. Nilikuwa mimi Abdu Shakur Abud na Mkamiti Kibayasi, tunasema kwaherini. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani miaka 14 baada ya watu wa Libya kuweka kando tofauti zao na kushirikiana katika kumwondoa madarakani dikteta wa muda mrefu Muammar Gaddafi. Ahadi ya kuwa na ndoto ya kuwa na Libya ya kiraia, ya kidemokrasia na yenye ustawi bado haijatimizwa kulingana na Umoja wa Mataifa. Libya imegawanyika kati ya serikali mbili hasimu, ile inayotambuliwa kimataifa ya National Unity yenye ya makao yake mjini Tripoli na ile ya National Stability inayoungwa mkono na bunge la wawakilishi la Libya pamoja na jeshi la kitaifa ambayo inatawala nusu ya Libya upande wa mashariki. Mivutano kati ya serikali zote mbili siyo tu kuhusu ni ipi itakayotawala, ila zaidi ni kutokana na atakayepokea fedha kutokana na mauzo ya mafuta. Wizi wa mafuta nchini Libya ni tatizo kubwa na ambalo limeongezeka zaidi baada ya kuanguka kwa utawala wa Gadhafi. Hata hivyo, licha ya mivutano ya kisiasa, Libya imefurahia miaka mitatu yenye utulivu hafifu. Lakini kulingana na Umoja wa Mataifa, migawanyiko iliyojikita, usimamizi mbaya wa kiuchumi, kuendelea kwa ukiukwaji wa haki za binadamu na mashindano ya kimaslahi ndani na nje ya nchi zimeendelea kuiumbisha umoja na udhabiti nchini humo na kuiweka kwenye hatari ya kutumbukia kwenye kasi mpya Suluhisho la kisiasa ndiyo njia pekee kuelekea suluhisho la kudumu nchini Libya, amesema Dorothy Shia, kaimu balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa. Muda ni muhimu kwenye juhudi zinazoongozwa na Umoja wa Mataifa wakati kukiwa na uingiliaji kutoka nje la muhimu katika kulinda utaifa wa Libya na hadhi ya kieneo ni kuunganisha taasisi za Libya kupitia kuunganishwa kiusalama kwa upande wa mashariki na magharibi, suala ambalo sasa linakubalika kufuatia marekebisho yaliyofanywa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa marufuku ya silaha mwezi uliopita. Balozi Shear aliangazia umuhimu wa kudumishwa kwa makubaliano ya sitisho la mapigano kuelekea malengo ya kuungana, kwa mujibu wa mapendekezo kadhaa ya baraza hilo ili kuendelea na mchakato huo, tunaomba pande zote za Libya kufikia makubaliano kuelekea kuwa na bajeti moja ili kulinda udhabiti wa kiuchumi, kuwekeza kwenye maendeleo na kumaliza migogoro ya mara kwa mara itokanayo na ugawaji wa fedha ambao umepelekea usitishwaji wa uchimbaji mafuta katika siku za nyuma. Mwishowe, rasilimali za Libya ni za wakazi wake wote na wala sio watu wachache wanaoweza kuzifikia, Balozi Shia alisema kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, akiongeza kuwepo kwa vikwazo vipya dhidi ya watu na makampuni yanayoumbisha Libya kupitia uuzaji haramu wa mafuta. Wizi wa mafuta umepelekea kupotea kwa utajiri mwingi kutoka Libya, Shia alisema. Kwa maslahi ya watu wa Libya, wizi huo pamoja na ufisadi ni lazima zishughulikiwe. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani.