1, the hits. Kutoka studio 15 hii ni vpenam karibu karibu karibu. Wakati mwingine tena msikilizaji maksusi kabisa huu wa VOA Express, ikiwa ni saa tisa nusu afrika ya kati kumi na nusu alasiri ya Afrika ya Mashariki. Hapa Washington ni saa mbili na nusu za asubuhi. Msikilizaji, nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu. Jina naitwa Sunday Shomari, lakini siko peke yangu ndani ya studio naitwa Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja basi tunakukaribisha katika VOA Express ili uweze kufurahi, kuburudika, kuelimika na kujua kile ambacho kinaendelea kwa jamii inayokuzunguka mahala ulipo. VOA Express kama kawaida, tunakuwa na kipengele kile cha barazani, ambapo tunakushirikisha wewe msikilizaji, kutoa maoni yako moja kwa moja, yani live ndani ya studio zetu nambari 15 hapa VOA Swahili mjini Washington. Suala lenyewe linasomeka nini: mchango wako kuhakikisha hakuna ubaguzi wa aina yeyote mahala ulipo. Wakati unapofika basi, msikilizaji, hii ni fursa kwako wewe kueleza kile ambacho nadhani kifanyike kuondoa maswala ya ubaguzi mahala ulipo. Hali kadhalika, VOA express inaambatana na burudani ya muziki na vilevile vile, tutakuwa na kipengele cha ushauri leo, ambapo tutamsikia kijana Elias Muhindo kutoka DRC. Vilevile tutakuwa na swala Bia leo swali so la barazani, so barazani tayarilipiga so swali so la leo basi katika mm -hmm, swali so la leo Mkamiti tunasema, je, utamkumbukaje alikuwa mwenyekiti tumia uchaguzi ya Kenya hayati Wafula Chebukati. Maoni napo yapo lukuki na tutaangalia basi kuhusiana na maswala maswala ya kuimarisha sekta ya utalii ili kuvutia no. wawekezaji zaidi nchini Tanzania tutamsikiliza George Killars ambaye ni mmoja wa kampuni ya watalii kule Arusha akizungumza na VOA Express. Lakini kwanza tunaelekea wapi? Bila shaka, Mkamiti kama ulivyosema, ukitoka huko mi vilevile inamulika maswala ya vijana na masomo yao. Vijana katika masomo wana mengi wanayatazama, hilo ndilo ambayo anataka kulimulika Mkamiti kwa upande huo, tukiangalia hasa huko nchini Kenya ambapo ripoti ya taasisi African Leadership University ALU ikitaja kwamba asilimia 88 ya vijana wanaomaliza elimu ya juu wakitaka kuendelea na masomo yao kule kwenye vyuo vikuu, sasa wanataka kwenda nje ya nchi. Vijana hawa hasa waliozungumza ni kutoka mataifa ya Kenya, Ghana, uh, Nigeria. Lakini hasa tunaangalia upande wa Kenya, ambapo wanasema asilimia hawa 83 ya wanafunzi hawa waliozungumza kwenye utafiti wa taasisi hii wanapenda sana kuangalia kwamba fursa ziko kimasomo nje ya Kenya, vilevile kiajira, wanasema fursa ziko nje ya Kenya. Lakini kwa nini hiyo linatokea? Nimepata nafasi ya kuzungumza na Nelson Komba. Nelson Komba yeye yuko Generation Kenya. Hii ni taasisi ambayo inasaidia vijana kupata elimu na kupata hasa ajira bila kujali kama wamepika vyuo vikuu. Basi Nelson, kwa upande wako, hebu tuambie, haya yanapotokea, fikra hasa ya wanafunzi ni ajira ama ni nini kwa upande wako? Nafikiri asante, uh, ni jinsi vile umesema ku, ku, tukiangalia katika ripoti zile za za za za youth, ukiangalia hali ya ajira, inasemekana kwamba asilimia sitini na saba uh, ya vijana hapa Kenya hawana kazi. Hiyo ni kuangalia kwa wale wako katika ule umri wa miaka kumi na tano hadi miaka thelathini na nne hawana kazi uh, wanatafuta kazi. So wakipata hiyo nafasi ya kuenda kusoma kule nje wanaona kuwa uh, opportunity inakuwa pale, wanaweza kupata kazi na kazi pia inakuja wakati pia wanasoma na hiyo inawasaidia sana kuikimu mahitaji yao, na pia ku, kupata ile tunaita experience, ili wanaweza kujiendeleza hata wakimaliza kusoma, anaendeleza na kupata kazi. Na pia ile kuna, kuna ile wanatafuta pia um, international experience kwamba anaweza fanya kazi kwa mataifa mengi na mataifa ya juu, mataifa ambayo yamejiendeleza kimasomo na pia kimaarifa, bila shaka uh, lakini pia kwenye hiyo ripoti wameonyesha kwamba hawa wanaopenda kwenda kufanya masomo yao nje hawana mpango au hawataki kurejea nyumbani, wangependa pia wafanya kazi huko huko wanakokwenda. Ni kwa sababu ya dola, unajua dola pia katika nchi za huko, uh, dola iko inaenziwa sana. Hutakifanya kazi unalipwa kwenye dola, kumaanisha kwamba unaweza, maisha yako inaweza kujiendeleza vizuri sana kwa sababu ile exchange rate ni mzuri kule. Unaona, ukirudi Kenya basi unapata kuchange ile dola pia inabidi, si unatumia pesa mingi kidogo, alafu pia um, ni hali ya kuukupata ile unaitwa kwa kizungu exposure. Ukikuwa kule pia unaweza kujizoesha na na tabia za wale wa huko nje, na ukishazizoea basi unapata kwamba kurudi Afrika inakuwa ngumu kidogo, na tuna, kwa hizi mataasisi mata za za za NGO sana sana uko nasema, go back and give back. Hiyo ndo inakuwa ina, inasemekana sana, ni jambo la maana kwamba ukishaenda basi urudi na uweze kufanya namna gani uweze kusaidia kule ambako umetoka, na ile inakuwa ni jambo la maana sana kwa, kwa sababu ma, pengine mahali umetoka watu hawana uwezo. Ukirudi pale uweze kuleta ile ule, ule, tajriba ama experience ambayo umepata kule nje, unaweza kusaidia nchi yako kukua, kwa sababu hizi nchi za nje nazo pia ni ukweli zingine zime, zimeweza kuendelea zaidi, na ale maarifa ambayo unapata yanasaidia sana. Kwa mfano ukiona madaktari Daktari akishasomea kule nje basi anakuja na akili mingi sana, jinsi ya kutibu magonjwa na akisharudi Kenya basi anapata anaweza kusaidia taasisi kutibu, uh, mahali yale magonjwa. Asante sana, ni Nelson Comba huyo mtaalamu wa mawasiliano kutoka taasisi Generation Kenya akizungumza na VOA Express na moja kwa moja. Basi tupate burudani ya muziki mkamiti, burudani hii si mwingine ni yake Aslay anakwambia na enjoy Jana asili maisha no yaleyale, kuteswa ni kama mafunzo mengine. Tuyasamehe, tusiweke viulizo kikuma uhai, nashukuru nao sijakufa Joto lake asikwambie mtu kitu chochote, kuganda na ganda kuzoga tunapenda, mwisho twanza kulizani, sitaki mira, sisi sitaki Haya basi, na enjoy nam vitu vizito hivyo, msikilizaji. Mkamiti mwenyewe akikwambia, akisikiliza wimbo anasikia raha kweli kweli, ndio wimbo wake asilei, msikilizaji. Kijana machachari kabisa huyo kutoka nchini Tanzania katika ile mitindo ya bongo forever Afrobit anakuambia anaenjoy mambo mazito, Mkamiti. Tunaelekea wapi sasa? Tunaelekea nchini Tanzania, ambapo basi kama tunavyofahamu, Tanzania ni moja ya mataifa ambayo yana fursa na mafanikio katika maswala ya uwekezaji pamoja na utalii. E, ikiwemo pia swala la kilimo haliachwe nyuma. Na hayo yalizungumzwa katika mkutano ambao ulifanyika hivi karibuni uliokuwa unaangazia um, kuhusu fursa mpya kwa Tanzania katika kuvutia watalii na wawekezaji wa kimataifa. Tukiangazia katika masuala ya utalii kama nilivyosema, ambapo ni moja kati uh, ya vitu ambavyo vinaangaliwa kwa makini na vinaingiza fedha nyingi taifa la Tanzania, fedha nyingi sana katika maeneo mengi ya Afrika Mashariki. Bila shaka sekta hii pia ina changamoto mm -hmm. zake na mm -hmm. faida zake. Sasa katika swala hili la kuboresha, ili kuweza kupata watalii wengi na watu wanaokuja kutembelea hapo nchini Tanzania pamoja na wawekezaji, nimezungumza na George Killers, yeye ye, ni mmoja uh, ni meneja katika kampuni ya Teran Tanzania Safari ya Arusha nchini Tanzania ambaye anatueleza namna ambavyo wameboresha huduma za utalii nchini Tanzania ili kuweza kuwavutia wa watalii wengi wanaoingia nchini Tanzania hasa katika mkoa wa Arusha. Kwa kweli tumekuwa tukijitahidi kutafuta solution kwenye hili na ukiangalia kwenye kampuni nyingi ambazo zinafanya shughuli hii ya utalii, tumekuwa sasa tukiprovide vitu kama wifi. Kwa so wageni, mgeni anapata internet bure kabisa safari nzima. Tumekuwa tukitoa vinywaji kwa bure kabisa, soft drinks pamoja na wines. Na wakati mwingine pia tumekuwa tuki tukiwa ofa wageni wetu uh, misosi ambayo ni asili kabisa. Mm-hmm. Na kama tunavyofahamu katika sekta hii ya uh, utalii ili uweze kuvutia wawekezaji uh, au uh, watu wanaokuja kutembea na kuangalia mbuga za wanyama pia mnakabiliana na changamoto. Nini hasa kikubwa mnachokiona ambacho kinakuwa ni changamoto kwenu katika hii sekta ya utalii? uh, changamoto kubwa ambayo tuko nayo mpaka sasa uh, kwa kweli ni uh, mahali pa kuwalaza wageni. Ukiangalia kwa sasa hivi tumekuwa tayari na hizi uh, hoteli zetu karibia zote zimejaa. Ukiangalia mwezi wa Juni, Julai, Agosti, Septemba na Oktoba tunapata changamoto kubwa sana ya kupata malazi kwa ajili ya wageni. Sasa hivi tumekuwa na bookings, kila unapopiga simu kutafuta room inakuwa ni changamoto kweli. Kwa hiyo kimsingi ni kwamba uh, changamoto kubwa ambayo tuko nayo mpaka sasa hivi ni changamoto ya kupata rooms. Zinapatikana sawa, lakini wakati mwingine unakuta sio choice ya mgeni kwao, so unalazimika kwenda kumpeleka mgeni uh, sehemu tofauti na ambapo pengine alikuwa anataka apeleke. Jorji, kwa kuwa tayari mmeshaona hili ni changamoto kwenu nyinyi, uh, wafanyabiashara wadau katika sekta hii ya utalii, nini unadhani kifanyike ili kuhakikisha uh, mnaondoa kabisa changamoto hii ya kuweza uh, kuwazuia kupata watalii kwa wingi na kupanua fursa zenu katika sekta ya utalii? Uh, nachofikiria mimi sasa ni rai kwa uh, wawekezaji, wawekezaji wajitokeze zaidi ili kusudi waweze kufungua hotels na camps za kutosha kwenye hifadhi zetu, eh, na hii pia itatusaidia sasa eh, ku-accommodate wageni wetu ambao kwa kweli imekuwa ni changamoto a kuwapatia accommodation kipindi especially kipindi cha high season. Lakini pia kwa serikali, pengine tuiombe tu serikali eh, itoe fursa zaidi kwa wawekezaji, iwapatie masharti nafuu, ili kusudi uh, pengine waweze kuwekeza zaidi kwenye uh, i, eneo hili la la, la, la, malazi. Shukrani sana George Killas, uh, meneja katika kampuni ya Teran Tanzania Safari iliyoko Arusha nchini Tanzania, akizungumza na VOA Express akiwa huko Arusha, Tanzania. Katika habari za kimataifa ni kwamba mswada wa azimio ulioandaliwa na Marekani na mwingine ulioandaliwa na Ukrain na kuungwa mkono na Umoja wa Ulaya wenye lengo la kumaliza vita nchini Ukrain unatarajiwa kupigiwa kura leo Jumatatu katika Umoja wa Mataifa. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa linatarajiwa kupiga kura juu ya mswada wa Ukrain, ikifuatiwa na mswada wa Marekani. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linatarajia kupiga kura yake juu ya mswada wa Marekani baadaye leo. Marekani inatoa wito wa kumalizika haraka kwa huo na inahimiza zaidi amani ya kudumu kati ya Ukraine na Russia. Rais wa China Xi Jinping amerudia kusema tena ushirikiano wake usiokuwa na mipaka wakati wa mazungumzo ya simu na rais wa Russia Vladimir Putin hii leo Jumatatu, vyombo vya habari vya serikali ya China vimeripoti. Katika maadhimisho ya miaka mitatu ya uvamizi kamili wa Rusia nchini Ukraine, viongozi hao walifanya mazungumzo hayo wakati rais wa Marekani akishinikiza kufikiwa kwa makubaliano ya haraka kumaliza vita vya Ukraine na kuongeza matumaini kwamba Marekani inaweza kuwatenganisha Xi na Putin na hivyo kujikita katika kushindana na taifa hili la pili kwa ukubwa wa kiuchumi duniani. Papa Francis alipumzika Jumatatu asubuhi baada ya usiku wenye utulivu ikiwa ni siku ya kumi tangu kulazwa kwake hospitalini kutokana na maambukizi ya mapafu ambayo yamesababisha awamu ya kwanza ya figo kushindwa kufanya kazi, Vatican imeeleza. Taarifa hiyo ya mstari mmoja haikusema kama Francis mwenye umri wa miaka 88 alikuwa ameamka. Usiku ulimalizika salama. Papa alilala na anapumzika, ilisema taarifa hiyo. Jumapili jioni madaktari kuwa vipimo vya damu vilionyesha hatua za mapema za kushindwa kwa figo kufanya kazi, hali ambayo inadhibitiwa. Vilipuzi viwili vifyatuliwa kwenye ukuta unaozunguka ubalozi mdogo wa Russia katika mji wa bandari wa kusini mwa ufaransa wa Marseille leo juma tatu, ambapo kilipuzi kimoja kilipuka, afisa mmoja wa usalama wa Ufaransa alisema. Haikufahamika mara moja kama vilipuzi viliharibu na kuvunja ukuta. Televisheni ya BFM imesema vilipuzi hivyo vilitengenezwa kienyeji na kwamba vilianguka katika bustani ya ubalozi huo. Spice, Spice. sante uh -huh. Sana huyo si mwingine, msikilizaji, mzee wa kazi, kijana machachari. Lava lava na kibao chake Habibi, mambo kama hivyo msikilizaji, raha kweli kweli, habibi huyo Mkamiti, mm -hmm. Unasikia vitu vya habibi habibi habibi. Haya, sasa basi, Mkamiti hmm. ni mwimbaji mzuri pia nakupata vizuri sana Mkamiti. Msikilizaji, basi kama unapata vitu ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA Express, moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Tukopa mambo haya mazuri kabisa, na ni wakati ambapo basi tutaelekea kwenye ile mada ya barazani Mkamiti, ambayo ulizungumza hapo awali. Hebu tukumbushe tena kwa ambao wanatujiunga hivi sasa, nini mchango wako kuhakikisha hakuna ubaguzi wa aina yoyote mahala ulipo? Unasikia mambo hayo wengi kwelikweli, kweli wamejibu. Tutatafuta kwa njia ya simu na wengine, tutawasoma maoni yenu ambao umetuma hapa kwenye Facebook. Nikianza naye basi Mkamiti, naanza na Espoir Muderwa anasema, ubaguzi utakosekana je, kwenye serikali ambayo inaendelea kumwaga damu za watu? Hii si nzuri hata kidogo. Huyu ni Kabanzi Jean kutoka DRC, tarafani Moba. Nunda anasema, katika amri kumi za Mungu, amri kubwa muhimu ni upendo, maana upendo ndio kila kitu. Panapo upendo, huwezi kumfanyia mwenzako kitu kibaya. Ubaguzi ni ukosefu wa upendo. Haya, namwona David Charles, hali kadhalika namwona huyu Stanley Alonda akisema binafsi, machafuko ni sababu kubwa ya kubaguana. Nasema mara nyingi, palipo amani, hakuwezi kuwa na ubaguzi. onda ndio huyu umemsoma. Alafu basi sasa ni Musa Kabumaye wachanika Daresalam anasema kiukweli, ubaguzi ni jambo mbaya sana, na ili sehemu nilipo usiwepo ubaguzi, ni raia wote kuwa ni sawa, aliye nacho na asiye nacho wote kuwa sawa, kifikra, kiakili na kimtazamo, maisha yatakuwa sawa kabisa, bila shaka. Anamsikiliza Pascal Baraka Kaburubuza anasema hivi bwana Kaburubuza, e, ni kwamba raia wote wajue kwamba nchi ni kama shamba la wote na sisi wote tunapaswa kuchangia matunda ya nchi pamoja na kutambua utofauti wa makabila, si vifaa vya mapigano, bali vifaa vya kuunga pamoja, na pia ujuzi tofauti tujenge mataifa yetu. Anasema Pascal Kalehe kutoka DRC huyo Kahindo Kangoya Justin, sisi wa kongomani hatuna ubaguzi sababu, kila mtu anakuja anaishi Kongo, hakuna wa kumsumbua mwenzake. Bila shaka, Janase Munganga, haya, anasema ubaguzi umebadilisha na kutawala mahali popote, hiyo inaleta migogoro na mapambano kila wakati, akiwa kule Goma DRC. Shukrani sana Audi Francis Felician, Elias Fabian Sesti Tony, Kikalabu, Moses Kambale, Brian Safari, Saya Sambo, Damsi Dunia Manya na wengine wote ambao mmeshiriki hivi sasa katika VOA Express kipengele hiki cha barazani tunatoa shukrani. Endeleeni kutoa uh, maoni na majibu yenu kuhusiana na swali tuliokuuliza, nini mchango wako kuhakikisha kuna ubaguzi wa aina yeyote mahala ulipo? Ni vyema sasa tukapata Ta burudani ya muziki. Bila shaka mkamiti anaitwa Loni Boy huyo. <laughs> anakwambia ah, wewe hapo. Akishirikiana nani? Mario, tupate Mario huyo akishirikiana Lonely Boy. Msikilizaji, mambo ni mazito kweli kweli, kitu hichi mkamiti akisikiza na tikisa tukisho taratibu, sijui kinamkumbusha wapi. Mambo haya ni mazito kweli kweli. <laughs> Hii ni jina ya wimbo msikilizaji, kama ndio kwanza unafungua redio yako usiju akapata kuto kuelewa vizuri vizu zaidi vizu, aliweza mkamiti bila shaka, basi mambo ni mazito mkamiti, anasema kamchi kinachopeleka wapi? Sasa baada ya hapa kipengele chetu kile cha ushauri, ambacho mwenzetu Harison Kamau amezungumza na Elias Mohindo akiwa DRC, ni kijana huyu ambaye anahimiza umuhimu wa vijana wenzie kuwa waaminifu katika kila wanachokifanya ili kufaulu maishani. Kwa majina naitwa muhindo kibunga Elias eh, natoka mjini Goma, ni mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kufuatana na mada ya leo eh, naweza nikawashauri vijana wengi wenzangu kuwa waaminifu kwa waaminifu kwanza. Eh, wakati watu wamekupatia huo waaminifu katika kazi eh, katika jamaa, mahali pote ambapo unapita anakukabidhi hiyo fursa ya kuweza kukuwekesha hata vitu fulani fulani katika biashara. Naweza akakukopa hata pesa yake, na inakuwa ya maana kuirudisha mbele ya wakati, na kumpa na kumaliza deni ambayo mtu amekupatia kwa sababu kesho na kesho yake uweze kupata yule ambayo anaweza tena kukusamini kukusaidia. Kwa ufupi ni kuwashauri tu vijana wenzangu wa kuwa waaminifu katika yote kabisa, kwani sisi vijana kwa kiwango kikubwa tunakuwa hatuaminiki ya hata mtu anaweza kupatia kazi, lakini wakati tasema huyu ni kijana, ana umri ngapi? Wanamwambia kama ana umri makumi ishirini ishirini na ngapi? a -a, kuna wale ambao wanasema huu kijana na akiwa na damu ambayo vingali nachemka ambayo tunasema Sancho kwa lugha la Kifaransa huko kwetu DRC. Siwezi nikampatia hata kazi. Sababu gani? Vijana hawaminiki, tunakuwa tunajaribishia hata ni baraka yetu kesho makesho yake, wakati hatuaminiki katika mambo tunayoyatenda. Uh, sisi vijana tunaitwa kabisa kuwa waaminifu kwa wastaarabu zaidi sana, kwani katika dunia hii, kama hatupate huo ustaarabu, nadhani hatutafika popoti vijana kwa kiasi kikubwa wanakuwa hawaminiki na tuweze kukamata ama kujipea tena hiyo heshima yetu ambayo imekuwa ikipotea mara kwa mara. Bila shaka haya, mkamiti, mkamiti ushauri umemalizika, umesikika moja kwa moja. Basi kabla ya kukamilisha, haraka haraka niangalie yanayojiri ama tufanye hasa yale yanavuma kwenye mitandao ya ya ya kijamii. Kinachovuma mkamiti, mkubwa zaidi ligi ya Uingereza baada ya wikendi hii kukamilika na timu ya Arsenali siku ya Jumamosi kuputa mchezo wake dhidi ya West Ham, na huku jumapili Liverpool ikipata ushindi mkubwa na muhimu ambao wengi wamehurukia na kushangaa dhidi ya Manchester City, wengi wakijiuliza je, Liverpool sasa watakwenda moja kwa moja mpaka kubeba taji hilo? Hivi sasa wanaongoza ligi hiyo kwa gapu au fursa ya pointi kumi na moja wakifuatiwa na Arsenali mwenye hizo pointi zake za nyuma. Kwa hiyo hapo mjadala umekuwa ni mzito kwelikweli, kweli Mkamiti. Haya basi, tukamilishe VOA Express. Naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Sande Shomari upande wa pili. Uh, fundi mitambo injinia ni Patrick Dea, ameshirikiana pia na mzalishaji Aida Isa. Tunakuacha Lava Lava na Lavalava anakuambia habibi, mangamanga, asili ya Kizanzibari, chokoleti, kala miksa, mtangatanga