Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo kwenye matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 asubuhi saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harrison Kamau. na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Februari 24 mwaka 2025. Matangazo haya yanayosikika kupitia Radio Free Africa inayosikika ya kote katika eneo zima la Maziwa Makuu, Coconut 101.9 FM kule Zanzibar, baraka FM Mombasa, na Milimani Radio mia moja na sita dar es salaam salam, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com. Karibuni. Kwenye habari zetu hivi leo, mkutano mkubwa wa conservative wa CPAC wamalizika hapa Marekani mwishoni mwa wiki, kilele chake kikiwa hotuba ya rais Donald Trump. Je, wachambuzi wa kikao hicho wanasema umuhimu wake kwenye utawala wa Trump ni upi. Upak I ameitumia mean, Trump na Elon Musk kuashiria eh, mfumo huu mpya wa kupunguza kubwa wa serikali na vile wanavyoangazia kupunguza ufisadi eh, kwenye serikali kuu. Katika taarifa nyingine, jeshi la Sudan Jumapili limeukomboa mji wa Obied uliokuwa umezingirwa kwa zaidi ya mwaka mmoja na wanamgambo wa RSF. Basi hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu Patrick Nduma. Wakonservative nchini Ujerumani wameshinda uchaguzi wa taifa Jumapili, lakini uchaguzi huo wenye kura zilizosambaratika umekipa chama cha mrengo mkali wa kulia cha Alternative for Germany ADF matokeo yake mazuri kwa kupata nafasi ya pili, huku kiongozi wa mrengo Mez, wa kikonservative wa kushoto Friedrich Merz akikabiliwa na kibarua kigumu cha kuanzisha mazungumzo ya kuunda serikali ya ushirika. Merz ambaye ana uzoefu katika masuala ya utawala anatarajiwa kuwa kansela wa taifa hilo lenye uchumi mkubwa barani Ulaya unaodorora, jamii yake ikigawanyika kuhusu swala la uhamiaji na usalama wake, ambao amejikuta katika malumbano na Marekani na Rusia na China zenye msimamo mmoja, baada ya mazungumzo, baada ya muungano wa kansela Olaf Scholz kusambaratika. Merz mwenye umri wa miaka 59 lazima aunde serikali ya ushirika kutoka bunge lililogawanyika, na mchakato huo unaweza kuchukua miezi kadhaa. Marekani na Ukraine Jumapili zimesema zinakaribia kufikia makubaliano kwa Kiev kuipa Washington sehemu kubwa ya madini yake nadra kama malipo ya fidia kwa mabilioni ya dola ya zana za kijeshi ambazo Marekani iliipa Ukraine kujihami dhidi ya vita vya Russia. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari mjini Kiev kwamba Ukraine na Marekani zimepiga hatua ili kufikia makubaliano. Alisema rasimu ya mkataba huo inayoitaka Ukrain kulipa dola mbili za Marekani kwa kila dola ya msaada ambayo Marekani iliipa Kiiv kupambana na uvamizi wa Rasia, ingawa maelezo ya makubaliano hayo bado hayajawekwa hadharani. Marekani imekuwa mfadhili mkubwa wa Ukrain kwa kuipa nchi hiyo msaada wa kijeshi na wa kibinadamu wa dola bilioni 128 kulingana na taasisi ya Ujerumani ya Kiel inayofuatilia masuala ya uchumi wa dunia. Msaada wa Marekani ndio mkubwa ukilinganisha na msaada wa dola bilioni 124 kwa mataifa yote 27, wanachama wa umoja wa Ulaya. Rais wa zamani wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo Joseph Kabila Jumapili alisema uongozi mbaya wa mrithi wake, Rais Felix Tshisekedi, umechangia pakubwa kwa kuzidisha mzozo mashariki mwa nchi. Mzozo huo sio tu kutokana na kusonga mbele kwa kundi la waasi la ambalo inasemekana linaungwa mkono na Rwanda au mvutano kati ya Kinshasa na Kigali, Kabila aliandika katika makala ya maoni kwenye gazeti la Afrika Kusini la Sunday Times. Wapiganaji wa M23 waliteka maeneo kadhaa kwa haraka katika wiki zilizopita na hadi sasa wanadhibiti maeneo makubwa ya mashariki mwa DRC yenye utajiri wa rasilimali, huku kukiwa na hofu kwamba mzozo huo unaweza kuvuka mipaka tangu chisi... Tangu Chisekedi aingia madarakani mwaka 2019 baada ya kushinda uchaguzi wa 2018, hali nchini DRC imezidi kuzorota hadi kufikia kwenye hatua ya mpasuko, Kabila aliandika. Uchaguzi wa Disemba mwaka 2023 ambao ulimpa Chisekedi muhula wa pili kwa kishindo ulikuwa wenye udanganyifu, alisema, akishutumu serikali kwa kukandamiza upinzani wa kisiasa na rais kuwa dikteta. Vitisho, watu kukamatwa kinyume cha sheria, mauaji ya kiholela, pamoja na kutimuliwa kwa wanasiasa, waandishi wa habari na viongozi wa mashirika ya kiraia, wakiwemo viongozi wa makanisa, ni miongoni mwa sifa za utawala wa Chisekedi, alisema. Jeshi la Sudani Jumapili limeukomboa wa mji wa Obied uliokuwa umezingirwa kwa zaidi ya mwaka mmoja, na kwa hivyo kurejesha shughuli kwenye eneo hilo la kusini mwa nchi pamoja na kuimarisha njia za upelekaji wa misaada Wakati lilikuwa likipa, likipambana na wanamgambo wa RSF kwa karibu miaka anasimulia zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, jeshi hilo pia lilifurusha RSF kutoka kwenye ngome yake ya mwisho kwenye jimbo la Whit, likiwa pigo kubwa kwa kundi hilo. Msemaji wa jeshi Brigedia Jenerali Nabil Abdullah amesema kupitia taarifa. Sudani ilitumbukia kwenye machafuko Aprili mwaka jana baada ya uhasama kati ya jeshi la serikali na RSF kugeuka na kuwa vita kamili kote nchini Sudan. Waziri wa fedha wa Sudan Jibril Ibrahim amepongeza hatua zilizopigwa na jeshi za kukomboa mji wa Obeid kuelekea kukomboa el Fasha, ambao ni mji mkuu wa jimbo la Darfur Kaskazini. Kushindwa kwa RSF Jumapili kunaongeza idadi ya miji iliyokombolewa kutoka kwa kundi hilo hatari. Tayari Khartoum na mji pacha wa Omdurman pamoja na Bahri imekombolewa awali. Vita hivyo ambavyo vimesambaratisha mji mkuu wa katumu pamoja na miji mingine pia vimepelekea ukatili wa kila aina kama ubakaji, mauaji ya kikabila, miongoni mwa mingine ukitajwa kuwa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu na hasa kwenye eneo la Darfur, kulingana na Umoja wa Mataifa na makundi ya kutetea haki za binadamu. Wakati huo huo, mwishoni mwa wiki, RSF pamoja na, washi, na wanashirika wake wametia saini mkataba wa kuundwa kwa serikali mbadala ya kupinga utawala wa kijeshi nchini Sudan unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Mazungumzo na Israel kupitia wapatanishi kuhusu hatua zijazo katika makubaliano ya kusitisha mapigano yana masharti ya, ya kuwaachilia wafungwa wa Kipalestina kama ilivyokubaliwa, afisa wa Hamas Basem Naim alisema Jumapili. Israeli Jumapili ilisema ilichelewesha kuachiliwa kwa mamia ya wafungwa wa Kipalestina ambao ilikuwa imepanga kuwaachilia Jumamosi hadi pale kundi la wanamgambo la Hamas litakuwa limekidhi masharti yake. Ofisi ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu ilisema kwamba Israel inasubiri kuwaachilia wafungwa mia sita na ishirini wa kipalestina hadi Hamas itakapowaachilia mateka wengine bila hafla ya kuwadhalilisha mazungumzo yoyote na adui kupitia wapatanishi kuhusu hatua wa zozote zijazo yana masharti ya kuachiliwa kwa wafungwa mia sita na ishirini wa Kipalestina, kama ilivyokubaliwa kwa ubadilishanaji wa miili minne na mateka sita wa Israel ambao waliachiliwa Jumamosi, Naim, mjumbe wa kamati ya kisiasa ya Hamas, aliiambia Reuters. Maelfu ya watu walifurika kwenye uwanja wa michezo mjini Beirut na barabarani Jumapili kwa mazishi ya kiongozi wa zamani wa Hezbollah Hassan Nasrallah miezi mitano baada ya kuuawa katika shambulizi la anga la Israel. Nasrallah alifariki baada ya jeshi la anga la Israel kudondosha zaidi ya mabomu 80 kwenye ngome kubwa ya operesheni za kundi hilo katika kitongoji kimoja kusini mwa mji mkuu wa Lebanon. Kifo chake ilikuwa pigo kubwa kwa kundi hilo la wanamgambo linaloungwa mkono na Iran na chama cha kisiasa ambacho alikuwa amekigeuza kuwa jeshi lenye nguvu katika kanda ya Mashariki ya Kati. Hezbollah, limetajwa na Marekani kama kundi la kigaidi. Watu wanne walitiwa mbaroni Jumapili baada ya mauaji ya kisu mashariki mwa Ufaransa ambayo maafisa wameyahusisha na itikadi kali za Kiislamu, kulingana na ofisi ya mwendesha mashtaka wa taifa wa kupambana na ugaidi. Raia mmoja wa Portugal aliuawa katika shambulio la Jumamosi katika mji wa Milos karibu na mpaka wa Ujerumani. Maafisa saba wa polisi walijeruhiwa akiwemo mfanyakazi wa maegesho ya gari aliyelazwa hospitali akiwa na majeraha mabaya. Ofisi ya mwendesha mashtaka ilisema wanaoshikiliwa na mshukiwa wa shambulio hilo, raia wa Algeria mwenye umri wa miaka 37, aliyetambulishwa na waendesha mashtaka kama Brahim A. Waziri wa mambo ya ndani alimwelezea kama mtu mwenye msimamo mkali wa Kiislamu na mwenye tabia za chuki. Watu wawili wa familia ya mshukiwa na mtu aliyempa malazi wameshikiliwa pia. Ofisi ya mwendesha mashtaka ilisema. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Baada ya habari hizo ambazo zimesomwa na mwenzangu Patrick Ndwimana, tuangalie maswala mengine sasa. Mkutano wa kitaifa wa kila mwaka hapa Marekani wa wanaharakati wa Kiconservative pamoja na maafisa umekamilika mwishoni mwa wiki kwenye jimbo la Maryland ukivutia hata baadhi ya viongozi kutoka mataifa ya kigeni, ambapo kilele chake kilikuwa hotuba ya rais wa Marekani Donald Trump muda usio mrefu. Basi nimezungumza na mchambuzi wa maswala ya kisiasa, siasa za kimataifa, Profesa David Monda akiwa New York, kwanza nia ya kujua alivyochukulia hotuba ya Trump kwenye mkutano huo maarufu kama Sipak. Naweza kusema ya kwamba ameweza kuikashifu serikali ya Joe Biden na kusema ya kwamba kweli kwa sasa Marekani iko kwa mkondo mbadala ule wa kiconservative wa mrengo ya kulia. Pia ni kama alitumia fursa hiyo kama njia ya kuiongezea nguvu sio tu wimbi la wanamrengo wa wakulia hapa Marekani, lakini pia kuashiria kuongezea motisha kwa wafuasi wake eh, sana sana kule Ulaya na vyama vya kiconservative eh, eh, eh, kwa eh, Amerika eh, kusini. Kwa hivyo ni kama aliashiria vitu vingi na ni kwamba pengine atapunguza uh, uh, ukubwa wa serikali uh, atawafurusha wahamiaji we, wale ambao hawana vibali na pia uh, ataweza uh, kuendeleza hivi vita vya kijamii, yani culture wars, ya kusema kuna jinsi ya mbili pekee ile ya mwanamume na ule wa, wa, wa ume na, na wa kike na unapofuatilia mkutano huo ulivyoenda na watu wengi ambao walihutubia, je, unafikiria utawala wa Trump uh, ifikapo kwenye jumuiya ya kimataifa unaona uh, kama ushirikiano wake utakuwa vipi kwenda mbele? Itategemea ni eneo gani lakini kwa ujumla, tukiangazia teme kule Ukraine ni kwamba ametumia mkondo tofauti sana kujadiliana na, na Urusi. Ameanza mazungumzo ya ana kwa ana kupitia wakilishi wake na Urusi na kuwatenga uh, wa Ukraine na shirika la NATO. Kwa hivyo hiyo ni nafsi moja ya kwamba Marekani itafanya majadiliano ana kwa ana na pengine ita- uh, itaweka washirika wake nyuma. Ameangazia uh, kwa masuala ya kimataifa. Eh, kupunguza kiwango cha msaada ambao Marekani utakuwa ukiitoa. So, yeye ni kuongezea makali ubabe wa Marekani kujaribu kupunguza eh, mkono wa Marekani kwenye mashirika haya ya kimataifa, lakini kutetea nafsi ya Marekani mbele. Basi la mwisho, uh, kuhusiana na shughuli yake Elon Musk hapo napo, utasema nini kutokana na hali ilivyokuwa kwenye mkutano wa SIPAC? Super, uh, Trump ameitumia Trump na Elon Musk kuashiria eh, mfumo huu mpya wa kupunguza ukubwa wa serikali na vile wanavyoangazia kupunguza ufisadi eh, kwenye serikali kuu. Eh, Musk anasema kwamba eh, kuna ufisadi ambao haujathibitishwa hau na watafanya juu chini kupunguza kiwango cha serikali. Ni profesa David Monda akizungumza na Sauti ya America, kutoka New York hey. Safi, safi safi sana Pacha boy, ndio mambo yanaanza asubuhi mapema kwenye Kumekucha Afrika. Asikia tena ah. Huyo vile vilevile ni mcheza filamu kutoka Kongo, mambo mazuri, mambo safi <laughs> na fikiri atakuja kuletwa kwenye kipindi cha cha vijana labda inawezekana. Basi ndivyo tunavyoendelea, tukiangalia pia ripoti mbalimbali mbali. Vikosi vya akiba uh, vya RSF na washirika wake Jumapili wamekubaliana kuunda serikali ya pamoja licha ya onyo kwamba hatua hiyo huenda ikasambaratisha zaidi taifa hilo ambalo linakabiliwa na mapigano Hatua ya kupinga serikali ya kijeshi ya Sudan imetangaza kutotambua serikali ya RSF na washirika wake. Basi Ligongo amezungumza na Amin Mwidau na akamuuliza shauri hili linaleta nini. Italeta shida katika masuala ya diplomasia, haswa uhusiano wa Kenya na majirani wake wakiwemo vile Sudani, na ina uwezekano mkubwa wa kuvuruga hali ya usalama katika sehemu ile ya Afrika kwa sababu kama tunavyojua kwamba Kenya ni nchi ambayo imezungukwa na, na nchi nyingi ambazo kwamba zimelegea kiusalama ki ikiwemo Sudani Kusini vilevile vile Somalia. Kwa hiyo kuingia kwa kwa Sudani katika katika nyanja za kidiplomasia katika hali ya iye sasa ilivyotokea, yaweza ikacomplicate influence ya ya Kenya katika eneo lile, haswa wakati huo ambapo kwamba rais wa Kenya ni mwenyekiti wa Afrika Mashariki. Nini unadhani kipo nyuma ya nchi ya Kenya kukubali haya kufanyika? Kwa sababu tunafahamu e, Kenya imekuwa mstari wa mbele hata kwenye mazungumzo wakati fulani, na wengine wanaweza wakasema kwamba labda hiyo ndio sababu ambayo imeifanya Kenya iwe wazi kuruhusu hawa RSF kufanya mikutano yao hapo siku hizo za mbeleni, washikada wa ma -stakeholders wa masuala ya ya kisiasa na usalama katika nyanja, nyanja nyanda nzima ile ya East Africa wakiwemo wa kutoka Somalia walikuwa wakifanya mikutano yao pale, lakini mikutano mingi ambayo ilikuwa ikifanyika ilikuwa ni kwa madhumuni ya kutafuta suluhisho ya shida katika nchi mwao, lakini hakuna mkutano uliofanyika ulo ambao dhamira yake ilikuwa ni kuunda serikali ya upinzani katika nchi jirani. Sidhani kama masuala kama haya yameweza kutokea, japokuwa kulikuwa na mikutano mingi yakishirikisha Uganda wakati wa Tito Okelo, ya masuala ya, ya ya Somalia, ya maswala ya Southern Sudan. Kwa hiyo hili itakuwa ni jambo jipya na pengine la ashiria uhusiano ulioko baina ya kiongozi wa Kenya kwa sasa na kiongozi wa RSF. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo vilevile vile, serikali yake imewahi kuishutumu serikali ya Kenya kwa kuruhusu ule muungano e, wa wapinzani wa Kongo e, wengine wakiwa ni kutoka vikundi vya uasi kukutana kule jijini Nairobi, Kenya. Rais wake William Ruto akasema kwamba ni taifa la kidemokrasia limewaachia. Je, kwa hoja kama hiyo hiyo, kwa mazingira kama haya haya, unadhani na mashiko? Sidhani kwamba hiyo ni hoja ambayo kwamba ina msingi, na ni maneno ya kisiasa ambayo yanatumika, lakini hata katika katiba ya Umoja wa Afrika, yaani African Union kuna kipengele ambacho kwamba akiruhusu kwa serikali moja kuingilia kati maswala ya serikali ya nchi nyingine. Kwa hiyo kujaribu kutafuta suluhisho baina ya nchi ni jambo moja, lakini kuingilia kati katika masuala ya, ya kuruhusu upinzani wa nchi moja ukatangaza utawala katika nchi nyingine, sidhani kwamba hilo ni jambo la, la kidemokrasia na mambo kama hayo na mambo kama vile mengine ya yaliyotokea kama vile ya kushikwa kwa kiongozi wa upinzani wa Uganda Besigye ndani ya Kenya na akapelekwa Uganda kuadhihirisha kutokuwa na nidhamu ya, ya kidemokrasia maswala yake ya kinchi na majirani wake. Ni Amwin Midau akizungumza na VOA kutoka Toronto, Canada. Uh, Patrick, kabla ya kuangalia taarifa nyingine kutoka kule uh, DRC ni kwamba kuna taarifa nimeona kwa mujibu wa gazeti la Nation mm -hmm. la Kenya mm -hmm. japo ni kataarifa kadogo tu kanasema mm -hmm. kwamba uh, afisa mmoja wa usalama wa Kenya amefariki mm -hmm. uh, kule Haiti walienda ile operesheni ya kulinda usalama De. Walikuwa kwenye operesheni katika sehemu inajulikana kama Segur Savien mm -hmm. na akajeruhiwa wakati wa operesheni hiyo, lakini baadaye akafa akiwa hospitalini. Sasa labda baadaye ripoti za kina zita tauapatikana mm -hmm. mm -hmm. Haya basi, siku chache tu baada ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuomba Rwanda kuondoka kuondoa wanajeshi wake mashariki mwa DRC vya matawala na mashirika ya kiraia yameomba umoja huo kuweka sheria za utekelezaji wa haraka wa agizo hilo. Ausel Marivika anaripoti zaidi kutoka Goma. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na baadhi ya wanasiasa pamoja na mashirika ya kiraia imepongeza hatua iliyochukuliwa na baraza la Umoja wa Mataifa na kuomba baraza la Umoja wa Mataifa kuweka sheria zaidi kuhusu utekelezwaji wa azimio iliyoafikiwa kuhusu vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako uasi wa M23 umechukua sehemu kubwa zaidi Kivu Kaskazini na Kivu Kusini. Shabola Bindu ni mbunge wa chama cha UDPS ikiwa ni chama tawala ni mzuri sana me, tunataka baende baenda mbele se Rwanda aisiki yake juu ya made-ma- madeclaration Rwanda anasikiaka eh, kama banatia fore ndani tunaitika, ni mzuri, ni kusema naionunis andeori ya kusema ke batoke ilipo baaleta Rwanda ultimatom. So, kwa sasa tunawaza tunafika kumwisho, tufika kumwisho na Gagame vile aacha vite, abakia kwake si tubakia kwetu. Mashirika ya kirahia kwa upande wao wakiomba amani na usalama pamoja na kuboresha hali ya maisha ya wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao hawafaidiki na rasilimali. Sermisenga yuko katika mji wa Kalemi mkoani Tanganyika mpakani na Tanzania juu wananchi hawapendi vita, wananchi wanapenda usalama. Kuona gesi kulikuwa mauaji kiolela, ile haikuweza kufurahisha kabisa wananchi wote, lakini kuna shida mbalimbali mbali, inaweza kuzumbu, kuzungumuziwa kwani raia hawataki kweli kuona Rwanda ivamie Kongo, lakini kuna mashida mbalimbali mbali tena kuwa raia weko hawapendi tena hata guvernementi ya, ya Kongo kuendelea na ukabila. nani pesa ya serikali haichungiwe mzuri na ile wananchi hawataki ile. Hata hivyo, nimezungumza naye Guste Mwanatabu akiwa mjini Goma, Kivu Kaskazini. sababu kama wangekuwa katika mpango wa kuleta suluhisho wangeileta toka zamani. Mji wa Bukavu umetekwa, Goma imetekwa, kipande eh, kubwa kabisa cha Grand Nord imetekwa. Alafu sio hivyo bwana, huku hakuna suluhisho fulani. mimi si nini, nini. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi akitarajia kuunda serikali ya muungano kwa ajili ya kuweka pamoja wanasiasa. Shabola Bindu, mbunge wa Kasai kutoka UDPES, yuko mjini Kinshasa sema raisi tekeji kunatafuta batoto wa Kongo bakuwa fazi moya, ye ndouku premie wa kusema uniti national ndani ya Kongo, yo batoto wa Kongo baishe pamoya tu kuna bezenjo Kongo yetu endelea mbele. Oskari Balinda, msemaji wa AFCM ishirini na tatu, asema wako tayari kwa mazungumzo ya moja kwa moja na serikali ya Kinjasa, ila serikali ya Kinjasa kwa upande wake ikisema ipo tayari kuzungumza na serikali ya Rwanda kuliko kuzungumza na waasi. Oser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Leo katika makala ya jamii na maendeleo, tunaangalia wazungumzaji wa lugha zinazotokana na makabila mbalimbali barani Afrika na wanataja kujivunia na kuenzi lugha zao wakihamasishana kutumia njia rahisi kwa watoto ili kuwafundisha lugha hizo. Ilio linakuja wakati wa sikukuu kima ya kimataifa ya lugha ya mama duniani ambayo hufanyika wakati kama huu. Mwandishi wetu wa Kairo Shafi Mbida ameandaa taarifa ifuatayo. lugha jetu ja asili ni muhimu kwa heicho tuenda vandu tudime hujiendelea huji he vana vetu vyamoka kwaiki kwa kipindi chaiki na kipindi chao baadaye. Akizungumza kwa lugha ya Kipare, Bi Mwanaidi Juma anasema kuwa lugha zetu za asili ni muhimu na tunatakiwa tuziendeleze kwa kizazi chetu cha hivi sasa na cha baadaye. Akiungana na wanaoadhimisha siku ya lugha mama duniani hivi leo, anajionea fahari kuzungumza lugha ya kabila lake, kwani anaamini pia miongoni mwa sababu za kupotea kwa lugha ni pale wazungumzaji wanapoacha kuona fahari kuzungumza lugha zao. Najisifia kujua lugha mama yangu na sio ni aibu kuongea lugha mama yangu, ila kuna watu wanaona aibu kuongea lugha mama zao. Kwa hiyo mtu anakuwa kama vile, yani anakuambia sikuelewi, unasemaje? Utakuta mtu yani anajitenga kama vile haelewi. Kwa hiyo inakuwa si kitu kizuri watu ku, kujivunga kwa sababu vile mtu ambavyo utaona aibu ndio inasababisha lugha mama yako kupotea na hata kizazi kinachokuja baadaye watashindwa kunufaika na lugha mama ya ile sehemu ambayo mtu unatokea kwa kuwa lugha ni sehemu ya utambulisho wa mtu au jamii fulani. Zainabu Mahungo mtayarishaji wa kongamano la Kiswahili lililofanyika mwaka jana mjini Giza, anaonya kwamba wazungumzaji wasipofanya hima, basi kuna uwezekano pia wa kupoteza utambulisho huo, na hii ni kutokana na mabadiliko ya dunia kupitia sayansi na teknolojia. ina- inaonyesha wewe asili yako ni wapi, nini mnafanya kwenye makabila yenu kwa mfano mimi leo nikiongea Kiswahili moja kwa moja, mtu ataniuliza umetoka Tanzania. Na nitakapokutana na mtu anaongea Kisambaa moja kwa moja anasema ah, umetoka Tanga. Kwa hiyo lugha ni utamaduni wetu na ni utambulisho wetu. Tunaona maendeleo ya sayansi na teknolojia, miji inakuwa, watu wanahama kutoka kwenye asili zao, wanahamia mijini na wanaanza kuzungumza lugha ya Kiswahili, lakini bado tunatakiwa tuhimizane kuzungumza lugha hizi kwa sababu hivi tunavyokaa kimya na vitu vinazima. Kwa upande wake, Dora Tarimo, lugha ni zaidi ya nyenzo ya mawasiliano, kwani yeye huona ni burudani na hufurahia kitendo cha kusikia ama kuongea lugha ya kabila lake. Najisikia furaha sana kwa sababu unajua ni wachache ambao wanaweza wakatumia waka lugha yao, ambao wamezaliwa, ambao wamezaliwa, wamezaliwa na wameisikia kutoka kwa wazazi wao wakaitumia na wao kama kama yani, kama kiburudisho kama mtu aki, kama mimi nikiongea Kichaga najisikia amani kama naongea na dada yangu au asubuhi namwamkia kwa Kichaga najisikia vizuri. Kwenye makala hii kadhalika, nimezungumza na Profesa Twaha Juma kutoka katika Chuo Kikuu cha Cairo, na hapa anagusia kwa uchache umuhimu wa kuzijua lugha mama hususan kwa wahadhiri wa Kiswahili katika ufundishaji. Eh, mda mwingine wanafunzi wanataka kujua asili ya maneno. Kwa hiyo unaweza ukawaambia bwana, neno hili asili yake kule Afrika Mashariki au nchini Tanzania kuna kabila linaitwa Wazaramu. Neno hili eh, asili yake Wandengereko. Neno hili asili yake mathalan, eh, lina asili ya Kichaga. Neno hili lina asili mfano ya Kinyaturu, na hii kutokana na kwamba ni sehemu pia ya kuona kwamba lugha ya Kiswahili imejaa ni mchanganyiko wa lugha mbalimbali, lugha za Kibantu. Historia ya dunia inaonyesha kuwa mpaka hivi sasa kuna jamii kadhaa zimeendelea kupoteza lugha zao za asili. Na ili kutunza lugha zilizosalia, Josefu Kasembe anaona ni muhimu kuchukua hatua kadhaa, wanaozipa uzito hizi lugha kwa, kwa maana ya kuziendeleza pia na wenyewe wamekuwa wachache kwa sababu watu tumekuwa tukiishi sana mjini. Kuna uwezekano mkubwa kama zisipoandikwa kwenye vitabu au kutengenezwa namna ya kufanya zisikike zaidi, zinaweza kupotea. Kwa hiyo kuna umuhimu wa kutunza, kwa maana ya kuandika vitabu, lakini pia namna mbalimbali za kufanya ziendelee kuwepo, ziendelee kusikika hata na hawa watoto wanaozaliwa sasa hivi mjini, ambao kwa kiasi kikubwa hawawezi kuzungumza hizi. Kama tutawatengenezea mfumo hivi wanavyovipenda vya kisasa lakini katika njia ile ile, lazima watazipenda. Kwa hiyo kuna namna ya kuwaingia katika mfumo wao wa kisasa kiteknolojia na kwa mfano, ya Kiingereza, anapenda pale kiaa kuadhimishwa kwa siku ya kimataifa ya lugha mama mwaka huu ni mara ishirini na tano sasa na kwa mujibu wa shirika la elimu, sayansi na utamaduni UNESCO, ni kuwa hii ni katika hatua muhimu za kulinda lugha asili, urithi wa kitamaduni na kuboresha elimu. Kutoka Cairo, Shafi Mbinda, Sauti America. Asante sana Shafin Mbida kwa ripoti yako hiyo. Sasa na kuletea muktasari wa habari za dunia. Wakonservative nchini Ujerumani wameshinda uchaguzi wa taifa Jumapili, lakini uchaguzi huo wenye kura zilizosambaratika umekipa chama cha mrengo mkali wa kulia cha Alternative for Germany matokeo yake ya mazuri kwa kupata nafasi ya pili, huku kiongozi wa mrengo wa kikonservative wa kushoto Friedrich Merz akikabiliwa na kibarua kigumu cha kuanzisha mazungumzo ya kuunda serikali ya ushirika. Marekani na Ukraine Jumapili zimesema zinakaribia kufikia makubaliano kwa Kiev kuipa Washington sehemu kubwa ya madini yake nadra kama malipo ya fidia kwa mabilioni ya dola ya zana za kijeshi ambazo Marekani iliipa Ukraine kujihami dhidi ya vita vya Russia. Na rais wa zamani wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo Joseph Kabila Jumapili alisema uongozi mbaya wa mrithi wake rais Felix Tshisekedi umechangia pakubwa kwa kuzidisha mzozo mashariki mwa nchi. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa ya matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi BMJ Muridhi, produser Daddy Balawe, jina langu Harrison Kamau na hewani tumekuwa naye Patrick Ndwima, na kwa pamoja tukikutakia siku njema.