Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu, na 97.7 Kisangani nchini DRC, na 104.3 na Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Sandei Shomari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio na rais wa Kenya William Ruto walihimiza kusitishwa kwa mapigano mara moja mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo wakati wa mazungumzo yao ya simu, wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilisema taarifa hiyo siku ya Ijumaa. Kusonga mbele kwa waasi wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda kumeashiria ongezeko kubwa zaidi zaidi ya muongo mmoja wa mzozo wa muda mrefu mashariki mwa Congo uliotokana na kusambaa kwa mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini Congo na mapambano ya kudhibiti rasilimali kubwa ya madini ya nchi hiyo. Rwanda inakanusha madai kutoka Congo, Umoja wa Mataifa na mataifa ya magharibi kwamba inaunga mkono kundi la M23 kwa silaha na wanajeshi. Rais wa Tunisia Kais Said leo Jumamosi alitoa wito kwa sheria inayosimamia benki kuu kufanyiwa marekebisho na hivyo kuzua wasiwasi -wasi kwamba benki hiyo itapoteza uhuru wake na uingiliaji wa moja kwa moja wa serikali katika sera za fedha. Said alisema katika mkutano na gavana wa benki kuu Zuhairi Nuri kwamba ni wakati wa kubadilisha sheria ya mwaka 2016 ambayo iliipa benki mamlaka juu ya sera ya fedha, akiba na dhahabu. Tunataka benki kuu ya kitaifa, sio kama wengine walivyotaka iwe, kulingana na maagizo kutoka nje, aliongeza katika video iliyotolewa na ofisi ya rais naibu. Waziri wa, wa mambo ya nje wa Rusia amesema maandalizi yameanza kwa ajili ya mkutano wa ana kwa ana kati ya rais wa Marekani Donald Trump na Vladimir Putin wa Russia. Sergei Ryabkov alivyambia vyombo vya habari vya serikali ya Rusia Jumamosi kwamba mkutano kama huo unaweza kuhusisha mazungumzo mapana kuhusu masuala ya kimataifa ikiwa ni pamoja na vita vya Ukraine, lakini alisema juhudi za kulifanikisha ziko katika hatua ya awali. Wiki iliyopita wawakilishi wa Rusia na Marekani walikubaliana kuanza mchakato wa kumaliza vita na kuboresha uhusiano wao wa kidiplomasia na kiuchumi katika mazungumzo ya ngazi ya juu nchini Saudi Arabia ambayo yaliashiria hali ya kipekee katika sera za kigeni za Marekani chini ya Rais Trump. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski ametajwa kuwa dikteta asiyefanya uchaguzi lakini wapinzani tayari wanafuatilia kazi yake, huku matarajio yakiongezeka ya, ya kufanyika kwa uchaguzi baadaye mwaka huu. Rais wa Marekani Donald Trump aligusia eneo nyeti kwa Zelenski na uchaguzi wa urais nchini Ukraine ulipaswa kufanywa Machi au Aprili kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne, lakini hawakufanywa kwa sababu ya uvamizi wa Rusia. Katiba ya Ukraine inazuia uchaguzi wakati wa sheria ya kijeshi ambayo iliwekwa na Kiev siku moja tu baada ya Kremlin kuanzisha vita vyake mnamo mwezi Februari mwaka 2022 pia kuna wasiwasi mkubwa wa usalama. Vituo vya kupigia kura vilivyojaa watu vinaweza kuwa maeneo ya kuvutia kwa jeshi la Russia ambalo mara kwa mara imelenga maeneo ya kiraia, ikiwa ni pamoja na shule hospitali na majengo ya ghorofa. Mateka zaidi wa Israeli waliachiliwa huru siku ya Jumamosi kwa kubadilishana na mamia ya wafungwa wa Kipalestina kama sehemu ya makubaliano ya kusitisha mapigano, huku maiti iliyorejeshwa kutoka Gaza Ijumaa ikithibitishwa kuwa ya mateka Shiri Bibas. Elia Cohen mwenye umri wa miaka 27 Omar Shemtov, miaka 22, na Omar Wenkat, miaka 23, walipunga mikono wakiwa wameshikilia vyeti vyao vya kuachiliwa huru kabla ya kukabidhiwa kwa shirika la msalawa mwekundu siku ya Jumaamosi katika kambi ya wa wakimbizi ya Noisorat katikati mwa Gaza. Cohen Tov na Wenkat walichukuliwa kutoka kwenye tamasha la muziki wakati wa shambulio la Oktoba saba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu dhidi ya Israel na Hamas, waliotajwa kuwa kundi la kigaidi na Marekani na Vatican. Inaendelea na sherehe zake za mwaka mtakatifu bila papa. Papa Francis bado amelazwa hospitalini kutokana na ugonjwa wa niumonia na matatizo ya kupumua. Madaktari wanasema atabaki hospitalini kwa walau wiki nyingine. Katika taarifa fupi mapema Jumamosi, Vatican ilisema Francis alilala vizuri usiku kucha, lakini madaktari wameonya tishio linalomkabili katika hali yake, na ukisema kwamba papa huyo mwenye umri wa miaka 88 atakuwa na hatari ya ugonjwa wa sepsis, maambukizi makubwa ya kwenye damu ambayo anaweza kutokea ikiwa ugonjwa huo wa nimonia utakuwapo <mulia> Jambo mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, assalamu alaikum. Baada ya taarifa ya habari kuungana nami Abdu Shakur Abud hivi sasa ni kuletea maswali na majibu, kipindi chako maarufu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Leo basi katika kusoma ujumbe au barua zenu ni Sunday Shomari, ambapo tunaingia katika wiki ya mwisho ya mwezi wa Februari na hivyo basi ninampisha Sande bila kupoteza wakati. Nani anayetufungulia uwanja au nani aliyebahatika? Asante sana Abdu Shakur Abud. Anayetufungulia uwanja si mwingine ni Emmanuel Cona Silubisa wa uko Mwakulilima, Maswa, Simiyu, Tanzania. Unasema unataka kuuliza ni lini Tanzania itapata katiba mpya. Abdu Shakur Abud, nadhani hii ni juu ya Watanzania wenyewe kujibu, lakini ntakuachia ujibu pia Halafu Imanuel anaendelea kuuliza kwamba nini kifanyike ili patikane kabla ya uchaguzi huu wa mwaka 2025 Oktoba, ili watanzania wachague na kutendewa haki yao bila kupindishwa na wasimamizi wa uchaguzi. Kazi kwako Shakuru. Asante. Kama ulivyosema, swala la katiba huko Tanzania linategemea wanasiasa wanayoongoza nchi hiyo. Hatuwezi hapa sisi kusema lolote kuhusu lini katiba linaweza kupigiwa kura au kuidhinishwa. Katiba ya nchi kawaida hutungwa na wananchi wenyewe, kama watu huru, ili kupata mwafaka wa taifa lao na namna gani wangelipenda kujitawala hadi hivi sasa, kulingana na wanahistoria, kumekuwepo na mabadiliko mara nane katika vifungu mbalimbali mbali vya katiba huko Tanzania tangu kupata uhuru miaka ya 1964 na kulikuwa na zoezi kuu la kukusanya maoni ya wananchi yaliyokusanywa na tume ya Warioba wa kuanzia mwaka elfu mbili kumi na mbili lakini mapendekezo yake hayakupelekea kuitishwa kwa kura ya maoni kupitishwa katiba hiyo au kuandikwa katiba kulingana na maoni ya wananchi. Kwa hivyo hapo sasa inategemea wanasiasa wa nchi. Wananchi wametoa maoni yao, sasa hatua ya pili ni kwa wananchi kupigia kura ya maoni na kudai wenyewe kwamba wanataka katiba. Tatizo ni kwamba wanasiasa wameshindwa kuilazimisha Chama cha Mapinduzi na serikali kuweza kuleta katiba mpya huko Tanzania. Basi hilo swali tutawauliza wanasiasa, tuone itakuwaje. Lakini upande wa pili swali lako msikilizaji Emmanuel, hakuna uwezekano wa kupata katiba kabla ya uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka huu, kwa hivyo hakuna uwezekano hata mabadiliko, hakuna mtu anazungumzia juu ya kufanya mabadiliko ya utaratibu wa uchaguzi. Basi tunawachia wanasiasa wenyewe sasa hivi. Basi, na ujumbe wako Padri Moshi wa Kotela, Moshi Tanzania, unasema kufuatia kundi la waasi wa M23 kuzidi kusonga mbele zaidi. Je, ni kweli jeshi la Kongo ni dhaifu sana, haliwezi kupambana na waasi hao, au halitaki kupambana kwa lengo la usalama wa raia na mali? Haya, Hili swali tumelijibu mara kadhaa, lakini vilevile vile, kuna msikilizaji Barnabas Kulaya wa huko Moshi, Tanzania vilevile anasema hongera kwa VOA kutupa nafasi hii. Haya, unasema ungelipenda kufahamu waasi wa m 23 wanapata wapi silaha na misaada wote huo, hata kufikia kuteka nchi kubwa kama DRC Congo. Kama jibu ni Rwanda, ninaye anaeuzia silaha nchi hiyo. M 23 wakifanikiwa kuiteka congo yote au e, itavunjwa maana haina maana tena kuwa na umoja huo usioweza kusaidia taifa lenye kuvamiwa na umoja na kutulia tu. Haya, leo maswali ya Kongo yamejitokeza kweli, Shakuru, na ndiyo maana, najaribu kuzisoma hapa. Naona pia kuna Bashiru Mdalima wasongea anauliza ni kwa nini Kongo hakuna amani thabiti tangu huko nyuma. Haya sasa, Abdu Shakur Abud, na kuachia uwanja upate kutoa maswali haya, uyajibu yote. Kazi kwako Maswali mazuri hayo. Tukifuatilia mahojiano na ripoti zetu kuhusu hali ya vita huko mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, unaona kwamba jeshi la nchi hiyo FARDC lina udhaifu mkubwa. Hii ni kutokana kwanza, kulingana na wachambuzi na kushuhudia kabisa, wameshindwa kuwalinda wananchi wa nchi hiyo kuzuia mauaji yanayoendelea na mashambulizi yanayofanywa na karibu makundi mia moja sasa ya watu wenye silaha wanaovamia miji na vijiji na kupambana na serikali au kupambana kati yao. Lakini hivi sasa kinachotokea ni uvamizi mkubwa wa kundi la M23 ambalo linadaiwa linapata msaada kutoka Rwanda na tunasema jeshi la taifa ni dhaifu kulingana na wataalamu, kwa sababu serikali haijawekeza namna inavyostahili katika jeshi ili kuwa na jeshi lenye ujuzi na ustadi unaohitajika kama majeshi yote ya dunia. Wanajeshi hawalipi mishahara yao kwa muda, wanalipwa mishahara midogo, na hawana silaha, na utendaji kazi sio mzuri kulingana na jinsi jeshi linavyokuwa. Kwa hivyo ukiwa na hali kama hiyo, bila shaka jeshi linakuwa dhaifu, hasa pakiwa pia ukosefu wa nidhamu. Na ushahidi wa karibuni wa ukosefu wa nidhamu ni pale wanajeshi walipoanza kupora mali ya wananchi katika jimbo la Kivu Kusini, wakati wapiganaji wa M23 walipokuwa wanakaribia mji mkuu wa Kivu Kusini, Bukavu. Na kabla ya kuchukua Bukavu kulikuwa na kesi ya wanajeshi themanini waliofikishwa mahakamani katika mahakama ya kijeshi kutokana na wizi na kupora mali ya wananchi. Kwa hivyo ni jeshi ambalo halina mipango wala haina uongozi wa kutosha kwa upande wa swali wa kulaya kuhusu nani anayegharimia M23, kulingana na uchambuzi na wachunguzi wa Umoja wa Mataifa, kundi hilo linagharimiwa na Rwanda kwa silaha na vifaa pamoja na wanajeshi kutoka jeshi la Rwanda, jambo ambalo Kigali inapinga, lakini Marekani, nchi za Ulaya zimethibitisha vilevile vile. Na ndio maana Marekani imeanza kuweka vikwazo dhidi ya viongozi wa nchi hiyo. Wiki hii wameweka vikwazo dhidi ya waziri wake wa fedha James Kabarebe aliyewahi kuwa waziri wa ulinzi, ikisema yeye yuko katikati kati ya mgogoro huo kwa kugharimia wapiganaji hao na kusimamia namna fedha na na na silaha zinavyokwenda huko na kuja upande wa Rwanda inapata wapi silaha zake? Ni kwamba Rwanda ni nchi huru yenye fedha na inaweza kununua au kukopa fedha kuweza kununua silaha zake kutoka soko la silaha au kupata silaha kutoka nchi za kirafiki, Ulaya au Marekani. Inapata zaidi silaha zake kutoka Marekani, Slovakia, Poland, Korea Kusini na Indonesia, kulingana na ukurasa wa OECD, Observatory of Economic Complexity, taasisi inayofuatilia takwimu za biashara kila aina duniani. Kwa hivyo Rwanda, kujibu swala hilo, inapata silaha kutoka sehemu mbalimbali za dunia na mara nyingine upande wa Umoja wa Afrika. Maanake swala hilo limeulizwa ikiwa ina umuhimu wa kuendelea. Ina umuhimu wake, Umoja wa Afrika sio kwamba kutanzua migogoro peke yake. Umoja wa Afrika inajaribu kuleta umoja wa nchi za Afrika, imeunda tume ya kuunda uchumi wa pamoja barani Afrika, sera za pamoja, sarafu ya pamoja. Kwa hivyo kuna kazi nyingine zingine kubwa zinazofanyika, lakini tatizo kubwa ambapo mpaka Rais Nkuruma wa Ghana wa zamani alisema Afrika haiwezi kuendelea mbele na kulinda umoja wake bila ya kuwa na jeshi la pamoja, umoja wa nchi hiyo, jambo ambalo nchi za Ulaya Marekani zinakuwa zinazuia. Kwa hivyo ni jambo ambalo linabidi kuangaliwa. Jeshi ambalo linakwenda katika kulinda amani huwa ni nchi mbalimbali huchangia wanajeshi wake wakati ule zozo linatokea, lakini panabidi pawe na utaratibu kamili wa kulinda amani na kuleta utulivu barani Afrika kwa pamoja. Kwa hivyo nafikiri nimejibu maswali yako kwa hivi sasa. Mwendelea kusikiliza maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Zamu ni yako wewe, Amos Bini Mahona wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Mambo vipi pale Mwanza? Haya, unaomba kufahamu chanzo au asili ya vyombo vya habari duniani. Haya, hii ni swali zuri, kwani wengine wanafanya kazi na vyombo vya habari na wafahamu vilianza lini. Au sijui mwenzangu Shakuru, wewe unasemaje? nam kulingana na vitabu vya historia, gazeti la kwanza lilokuwa linaandikwa kwa mkono na kuzungushwa miongoni mwa wasomaji ilikuwa mwaka 1566 katika mji wa Venice, Italy, lakini gazeti la kwanza lilochapishwa lilitokea baada ya mitambo ya kuchapisha vitabu na gazeti kujitokeza na gazeti la kwanza kuchapishwa ilikuwa mwaka elfu mia sita na tano na mtu wa kwanza kuchapisha ni Yohana Carlos mjini Strasbourg, Ujerumani na jarida lake la kila wiki kwa Kijerumani ilikuwa ikijulikana kama Relation Alafirman Und Gedenkwoodish. Uingereza ilikuwa na gazeti lake la kwanza London Gazette hapo Novemba 7, 1665 na Marekani ilitoa jarida lake au gazeti lake la kwanza mwaka 1690 mjini Boston, iliyochapishwa na Benjamin Harris. Halafu mashirika ya habari yalianza miaka 1830 na 1840. Shirika la kwanza lilianza kule Paris, Ufaransa, na kuenea katika mataifa mengine. Kwa hivyo kwa ufupi, ninadhani nimejibu swali lako kwamba kiini kilitokea wapi. Watu walikuwa na hamu ya kusoma, kujua habari zinazotokea, na unaona imekwenda tangu karne ya kumi na tano, kumi na sita, watu wamekuwa wakiandika na kuanza kuandika magazeti mpaka hii leo, tukaona kwamba vyombo vya habari Televisheni, redio na hivi sasa tunaona mitandao ya kijamii imechukua nafasi. Muda ni mfupi kwenye kipindi cha Masai na Majibu na muda unakwenda mbio mbio, basi. Na hivyo ninavuta ujumbe wako Frank Shayo ukiwa Arusha Sakina Tanzania. Naona watu wa Sakina huko Arusha wanashiriki kweli kweli. Hamtaki mchezo watu wa Arusha. Kazi nzuri. Haya, ni moja kati ya miji ambayo ina wasikilizaji wengi hasa wa leo wanaotusikiliza kupitia ile Savy FM, shukuru. Asanteni sana watu wa Arusha. We unauliza ni kitu gani kinafanya moroko kuang'ania kuitwaa Sahara Magharibi wakati nchi yenyewe ni jangwa tupu, madini tu? Au mwendesha kipindi unasemaje? Kwa kweli kama Frank anavyosema, Sahrawi ni jangwa kweli, kilimo hakuna, lakini ni mahala yenye utajiri mkubwa wa madini ya fosfat ambayo ni muhimu kwa ajili ya chakula kutokana na watu wenye upungufu wa madini hayo mwilini hupewa madini hayo kupitia chakula kinachotokana na maziwa, na kinapatikana zaidi katika chakula kama hicho ya maziwa pamoja na nafaka. Ni madini muhimu ya kutengeneza mbolea pamoja na dawa, na hivi sasa inatumiwa zaidi kama katika vifaa vya elektroniki. Kwa hivyo, unaona ni madini nyeti na inaripotiwa Moroko inapata karibu dola milioni 950 kutokana na biashara hiyo, ambayo imeanza kuzalishwa hivi karibuni, baada ya utulivu wa kiasi hivi kupatikana katika eneo hilo la Sahrawi. Kwa hivyo Moroko inapigania Sahrawi kwa sababu ya madini lakini vilevile vile uvuvi. Unajua, nchi ikiwa na bahari ndefu, nafasi ya uvuvi ni kubwa. Kwa hivyo Moroko vilevile inapigania eneo hilo kwa ajili ya uvuvi na faida zake katika bahari, na inaripotiwa kuna mafuta. Kwa hivyo mambo haya yote amesababisha Moroko kulichukua eneo hilo. Hilo lilikuwa koloni la zamani la Hispania na tangu mwaka 1875 Moroko imejaribu kukalia, baada ya Hispania kuondoka na kugombana na kundi la Wasaharawi, wananchi wa eneo hilo, wakiongozwa na kundi la ukombozi la Polisario. Mji mkuu wake Layun, na kuna wakazi laki tano elfu sitini na tano. Kwa hivyo unakuta kwamba ni eneo ambalo lina utajiri na limesababisha Moroko kupigania kwa sababu Hispania ilipoondoka. Ni moja kati ya makosa wakoloni wanafanya wakoloni wanapoondoka, hawakabidhi mamlaka kwa wazawa wa eneo lile, ndo maana panatokewa hitilafu kama hiyo. Muda hauniruhusu hivi sasa kuendelea mbele. Ninasema asanteni kwa maswali yenu motomoto kupitia hasa Facebook. Ni mimi Abdu Shakur Abud kwa niaba ya Sande Shomari tukisema asanteni. Namwona BMJ Muridhi yuko tayari kutuletea viji mambo Safi safi safi kabisa, msikilizaji, ukisikia kitambulisho hicho, sina shaka unajua ni wakati gani. Ni wakati wa kuletea vituko, sarakasi, maajabu na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Mi naitwa BMJ Mridhi. Safari yetu ya viji mambo inaanzia hapa hapa, Marekani. Chuo kimoja kikuu katika jimbo la Vermont kimemtuza paka mmoja, kwa kumtunukia shahada ya uzamivu, ukipenda PhD, <tri> Max The Cat. Msikilizaji, paka ambaye anatajwa kama rafiki mkubwa wa jumuiya ya chuo hicho alitunukiwa shahada hiyo ya heshima na kupewa jina la Daktari Watakataka. I beg your pardon. Ndiyo, kapewa jina la daktari watakataka. Jua utauliza, daktari wa takataka waliozungumza na shirika la habari la Associated Press walisema Max anaishi katika nyumba na familia yake katika chuo hicho, lakini huwa ni nadra sana kumpata nyumbani, msikilizaji kwa sababu anapendelea sana kujumuika na wanafunzi katika shughuli zao za kila siku. Mmiliki um, wake Ashley Dao alisema Alhamisi kwamba anamchukulia Max kama tu wanafunzi wanadamu kwa sababu huenda chuoni kila siku na kila mtu anampenda. Amekuwa akishirikiana na chuo hicho kwa takriban miaka minne, na wanafunzi hufurahia sana wanapomwona, na mara nyingi humnyanyua juu na kupiga selfi naye, na hata hupenda sana kwenda ziara na wanafunzi ambao, kabla ya kufanya safari hizo, mara nyingi hukutana kwenye jengo lililo karibu na nyumba ya familia yake. Lakini licha ya kuhitimu na kutunukiwa PhD, haikufahamika mara moja ataitumia vipi shahada yake hiyo. Na msikilizaji, tukiachana na hayo ya paka wapatao shahada za uzamivu, tuangalie kwingineko. Brazili ni nyumbani kwa mamia ya mamilioni ya ng'ombe, lakini kwa mujibu wa The Guinness Book of World Record, kuna ng'ombe mmoja ambaye amevunja rekodi siyo tu kwa ukubwa wake, lakini pia kwa thamani yake ng'ombe aliyepewa jina la Vayatina 19 wiki hii ameuzwa kwa dola za Marekani milioni 4 laki 2 msikilizaji, na hivyo kuwa ng'ombe mwenye bei ghali zaidi kuwahi kuuzwa kwenye mnada. With this market value, the projection for the animal's final price is more than 4 million dollars. Katika kujaribu kufahamu kile tunachoweza kukifanya kwa dola milioni 4.2, wataalamu wa biashara wanaeleza kwamba mtu anaweza kununua magari 173 modeli itwayo besi ya kampuni ya Toyota Corolla ambayo ikiwa mpya inauzwa kwa takribani dola 23,000 za Marekani. Akiwa na uzani wa kilo 1,100, ng'ombe huyo amevunja rekodi ya awali kwa karibu mara mbili, na wataalamu wanasema huenda ikachukua miaka mingi zaidi kumpata ng'ombe mwingine anayemkaribia Vayatina 19, siyo tu kwa uzito wake, lakini pia kwa thamani yake. Kwa mujibu wa mtandao wa Chat GPT, nyama ya ng'ombe huyo inaweza kuwashibisha takriban watu 250 kwa kikao kimoja bila kuchanganya na chakula kingine chochote. Maajabu! Kwa hayo msikilizaji, kuhusu ng'ombe ambaye nyama yake inaweza kuwalisha watu takribani elfu mbili mia tano wa kikao kimoja, naona eh, naona muda wangu hapa studio unanaambia niondoke. Makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Mridhi, na kama ilivyoada, kabla sijaondoka na kuacha na medali yetu ya wiki hii, kwamba ng'ombe mwenye tume ndiye achinjwaye, kisa na maana dunia imejaa viji mambo, oh. Asante sana BMJ Murithi na msikilizaji, kabla ya kukamilisha matangazo haya na kusomea muktasari wa habari, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio na rais wa Kenya William Ruto walihimiza kusitishwa kwa mapigano mara moja mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakati wa mazungumzo yao ya simu. Wizara ya wa mambo ya nje ya Marekani ilisema Ijumaa. Rais wa Tunisia Kais Said hii leo juma mosi, alitoa wito kwa sheria inayosimamia benki kuu kufanyiwa marekebisho na hivyo kuzuia wasiwasi kwamba benki hiyo itapoteza uhuru wake na uingiliaji wa moja kwa moja wa serikali katika sera za fedha. Naibu waziri wa wa mambo ya nje wa Rusia amesema maandalizi yameanza kwa mkutano wa ana kwa ana kati ya rais wa Marekani Donald Trump na Vladimir Putin wa Rusia. Sergei Ryabkov aliviambia vyombo vya habari vya serikali ya Rusia ika Jumamosi kwamba mkutano kama huo unaweza kuhusisha mazungumzo mapana kuhusu masuala ya kimataifa ikiwa ni pamoja na vita vya Ukraine. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski ametajwa kuwa dikteta asiyefanya uchaguzi, lakini wapinzani tayari wanafuatilia kazi yake huku matarajio yakiongezeka ya kufanyika kwa uchaguzi baadaye mwaka huu. Rais wa Marekani Donald Trump aligusia eneo nyeti kwa Zelenski. Uchaguzi wa urais nchini Ukraine ulipaswa kufanywa Machi au Aprili ya mwaka 2024 na, na mwisho wa habari za dunia. Jina langu ni Sande Shomari na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida Ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.