Sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo na habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Kampuni ya mafuta ya Nigeria, NNPC, imesema leo Ijumaa kwamba moto kwenye hifadhi ya kuhifadhia mafuta katika kituo chake cha Calthony channel kwenye jimbo la pwani la Rivers umedhibitiwa bila kusababisha majeruhi msemaji wa NNPC Olufemi Soneye alisema kwamba moto huo ulianza Jumatano saa za alasiri na kuenea hadi kwenye maeneo mengine kabla ya kudhibitiwa. Tukio hilo halikuathiri shughuli katika kituo cha mafuta, Soneye alisema katika taarifa ya NNPC siku ya Alhamisi jioni. Kundi la wahamiaji haramu waliofurushwa kutoka Marekani wamewasili Costa Rica baada ya nchi hiyo kukubali kuwazuia wahamiaji hao kwa niaba ya utawala wa rais wa Marekani Donald Trump wakati unatafuta namna ya kuwarudisha katika nchi zao. Wahamiaji hao ambao ni makundi ya familia na watoto wanatoka Uzbekistan, China, Afghanistan, Russia pamoja na nchi zingine. Ndege yenye wahamiaji hao 135 nusu yao wakiwa watoto imewasili Costa Rica, nchi ambayo imejumuishwa kwenye orodha ya nchi za Latin America zinazotumika kama kizuizi kwa wahamiaji kutoka Marekani wakati utawala wa rais Donald Trump unatafuta namna ya kuimarisha hatua za kuwarudisha nchini mwao wahamiaji haramu wanaoishi Marekani. Costa Rica inaungana na Panama kama nchi za kuwazuia kwa muda wa wahamiaji kutoka mataifa ya Asia hadi Marekani itakapofanikisha mpango wa kuwafikisha katika nchi zao za asili. Honduras vilevile inawapokea wahamiaji ambao wanazuiliwa katika kituo cha Guantanamo Bay. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka jiji kuu la Marekani hapa mjini Washington. Viongozi wa mataifa ya Kiarabu hii leo Ijumaa wanakutana nchini Saudi Arabia ili kuandaa mpango wa mustakbali wa ukanda wa Ghaza a kukabiliana na pendekezo la Rais Donald Trump wa Marekani kudhibiti eneo hilo na kuwahamisha watu wake. Pendekezo hilo la Trump limeziunganisha nchi za Kiarabu dhidi yake, lakini mizozo imesalia kuhusu nani ataongoza eneo hilo la Palestina lililoharibiwa na vita na jinsi ya kufadhili ujenzi wake mpya. "Tuko katika wakati muhimu sana wa kihistoria katika mzozo wa Waarabu Israel au Israel na Palestina, ambapo Marekani chini ya uongozi wa Trump inaweza kusababisha hali ambayo itakuwa vigumu kuibadilisha," Andreas Krieg, mtaalamu wa chuo cha Kings London, alieleza. Rais Trump alizua ghadhabu duniani alipopendekeza kwamba Marekani ichukue ukanda wa Gaza na kuwahamisha wakazi wake zaidi ya milioni mbili hadi Misri na Jordan. Chanzo kilicho karibu na serikali ya Saudi Arabia kiliambia shirika la habari la AFP kwamba viongozi wa nchi za Kiarabu watajadili mpango wa ujenzi mpya ili kukabiliana na mpango wa Trump kwa Gaza. Waziri mkuu aliyeondolewa madarakani nchini Korea Kusini amesema kwamba alipinga tangazo la rais Yoon Suk Yeol la matumizi ya sheria ya kijeshi. Alikuwa akitoa ushahidi kwa mara ya kwanza wakati wa vikao vya kusikiliza kesi ya kutaka kuondolewa madarakani kwa rais Yeol. Kikao kiliangazia matukio ya usiku uliopelekea Korea Kusini kuingia katika mgogoro. Hang hang duk soo aliondolewa madarakani kama kaimu rais na waziri mkuu kupitia kura ya bunge mwezi Disemba. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye BMJ muridhi katika meza ya uandishi na VOA Swahili Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekuapekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Leo ikiwa ni Ijumaa, tunakuletea meza ya waandishi ambapo waandishi mbalimbali kutoka maeneo tofauti tofauti wanashiriki kueleza ni habari zipi ambazo zimepewa uzito katika maeneo yao. Ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Muridi. Nam, leo katika kwa undani tutaangazia maswala kadhaa, ikiwa ni pamoja na mzozo ambao umeibuka kati ya Rwanda na Marekani baada ya Marekani kuwawekea vikwazo maafisa wawili, mmoja waziri katika serikali ya Rwanda na mwingine ni kiongozi mwandamizi katika kundi la Congo River Alliance ambalo linajumuisha lile kundi wa la waasi la M23 linaloshutumiwa kwamba limekuwa likitekeleza mauaji katika mashariki mwa Congo. Hali kadhalika tutaangalia mzozo ambao umeendelea kuwepo kati ya DRC na Rwanda, na hali ilivyo hivi sasa, wakati kundi hilo la M23 likiwa linaendelea kuteka miji mashariki mwa taifa hilo. Vilevile vile kwenye kipindi hiki hii leo, tutaangalia nini ambacho kinazungumzwa kuhusu Raila Odinga kupoteza nafasi ya wenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika, AUC. Mwisho tutamulika kifo cha Wafula Chebukati, mwenyekiti wa zamani wa tume ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya. Nini ambacho kinaelezwa? Kuna wale wanasema he was a great leader but uh, kuna wengi wetu hapa, hata ingawa mtu akishafariki hatuongei ubaya wake lakini ni kama aliuma watu wengi sana. Wageni wetu hii leo ni mwandishi Clinton Mwange kutoka nchini Kenya, mwandishi wa kujitegemea Asiraji Kariango, mwandishi wa kujitegemea kutoka Kampala, Uganda, na vilevile vile Halifa Saidi wa Redio Chanzo kutoka nchini Tanzania. Asiraji, tuanzie hapo Uganda ambapo eh, kumekuwa na ripoti mbalimbali mbali, hasa kumhusu kiongozi eh, wa upinzani ama mgombea wa urahisi kwa tikiti ya upinzani Dr. Kiza Besije. Labda utupeleke taratibu mpaka tulipofikia hii leo kusikia kwamba amepelekwa katika mahakama na kufunguliwa mashtaka, labda utatueleza ni yapi lakini tueleze vile mambo haya yameripotiwa na hiyo safari imekuwaji wiki hii kumuhusu Besije. Uh, stori hii i um, kumuhusu Besije na serikali na mahakama ya kijeshi nchini imekuwa vimetawala vyombo vya habari vyote vya serikali na kibinafsi, iwe redio, televisheni, magazeti. Ni kwamba BJ alikamatwa mwaka jana mwisho mwisho hivi, kutoka Kenya, inasemekana akaleta kisiri, alikuwa ameenda huko kwa shughuli maalum, hawakujua ilikuwa kuwaje, na mpaka jeshi likamleta katika mahakama ya kijeshi, ndipo waligundua kwamba iko mikononi mwa serikali ya Uganda na walikuwa wafunguliwa mashtaka, lakini kumekuwa na matatizo mbalimbali mvutano mbali, kati ya mawakili wake na serikali, hasa mahakama ya kijeshi. Mawakili wake wakasema uh, mahakama iliamua kwamba raia wa kawaida hawawezi kuhukumiwa ama kupelekwa katika jeshi amini mahakama ya kijeshi. Serikali kwa upande wake inasema hapana, kwa mujibu wa sheria ya katiba ambayo iliundwa iliunda jeshi kamati. Uh, mahakama ya kijeshi nchini ilisema kwamba yeyote yule ambaye aidha ana mipango ama kujihusisha na kutumia bunduki au silaha au kupindua serikali, huyu moja kwa moja anahukumiwa na mahakama ya kijeshi lakini, mawakili wake wakapambana kweli kweli, mpaka ikabidi raia mmoja wa Kenya ambaye ni, ni mwanasheria na mwanasiasa Martha Karua kaja hapa naye kuwa mmoja wa wanayomtetea uh, Dr. Besigye katika mahakama ya kijeshi mwisho, uh, mahakama kuu ikaamua kwamba mahakama ya kijeshi haiwezi kuwahukumu raia wa kawaida, na BCG ni mmoja raia wa kawaida, ingawa alikuwa mwanajeshi. Kwa hivyo imekuwa hapo ni kama vuta ni kuvute. Mawakili wa, wa na wabunge na waseka wa upinzani wanasema kwamba serikali imekataa kumwachilia huru, na wao serikali inadai hasa uh, waziri wa sheria na mwanasheria mkuu kwamba mahakama kuu haijasema kwamba BCG imwachilie huru bali iliamuru kwamba uh, kuhukumiwa ndani ya mahakama ya kijeshi yeye na raia wengine hiyo likome. Kwa hivyo imekuwa hivyo mpaka ikambidi mbidi yeye um, aache kula chakula, akawa kwenye mgomo wa kutokula chakula karibu wiki nzima, na hali yake ikawa imezorota kweli kweli na juzi liletwa mahakamani katika mahakama ya kiraia kabla ya wa... hapo kabla ya hapo asiraji uh, pia rais Yoweri Museveni aliingilia suala hili na akatoa kauli fulani ndio rais amekuwa uh, akitoa kauli mbalimbali mbali kwa maandishi akisema, uh, kwamba kwanza mahakama ilipoamua kwamba raia hawapaswi raia wa kawaida kuwekwa katika mahakama ya kijeshi, hakufurahia uamuzi huo, japo alisema watauheshimu, lakini akisema kwamba watu ambao wanafanya vitendo ambavyo vinaleta hatarishi ama ni hatarishi kwa usalama wa taifa, au wangefaa kupelekwa kuumiwa na mahakama ya kijeshi ni kama kama katika kauli zake hizo ni kama kutokuwa na imani na mahakama za kiraia, kutokana na kuwa baadhi wanaachiliwa licha ya kuwa wana makosa. Kwa hivyo anadhani, yeye anadhani kwamba watu ambao wamefanya makosa makubwa kama jaribu kupindua serikali au kutumia mabavu, kutumia silaha bunduki, eh, wangefaa kushtakiwa na mahakama ya kijeshi. Vile vile juzi, alipokuwa alipoletwa mahakamani Besige, akaonekana hali yake imezorota sana ya kiafya. Pia aliandika barua akasema ndiyo. Uh, Besije mwenyewe akamshutumu Besije kwa kuleta hali hiyo akitaka ku, ku, ku, ku, ku, watu wamsamee mm, kwa sababu yeye mwenyewe alikataa kula, ikiwa yeye mwenyewe alikataa kula na anajua makosa. Kwa hivyo ni kama alitaka, alikuwa anatafuta huruma uh, huruma huruma, eh? <laughs> ndio, anataka anataka huruma kutoka kwa raia, licha <laughs> ya vitendo vyake. Lakini leo leo, uh, sasa tukaamkia uh, leo tukapata ripoti kwamba uh, mgomo huo ameumaliza. Meya wa jiji kuu la Kampala Elias Lukwago, ni mwanasiasa vilivile wapinzani, amesema kwamba ameacha mgomo wake wa chakula leo baada ya kuletwa katika mahakama ya kiraia ya Nakawa, na na kusomewa mashtaka rasmi ambayo ni ya usaliti, ambapo charge sheet inasema kwamba alihudhuria katika mkutano kadhaa na maongezi kadhaa, kuanzia mwaka mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu kati ya mwaka huo na Novemba ishirini na nne alihusika na mipango ya kutaka kuipindua serikali yeye Besigye na msaidizi wake Haji Lutale na mwanajeshi mmoja wa cheo cha captain mm -hmm. Uh, lo ndio amefungula mashtaka hayo katika mahakama ya leo lakini, uh, akarudisha rumande hadi Machi saba mwaka huu uh, wakati kesi yake itaendelea kusikizwa ku, ku, ku, ku, na kutokana na hayo, kwa mujibu wa wakili wake a Sorupago amesema kwa kuwa kesi yake sasa imetoka katika uh, mahakama ya kijeshi ambapo wanasema kwamba ilikuwa ni halali amini ni haramu no. Kwa hivyo imepelekwa katika uh, mahakama halali ya kiraia, sasa ameacha mgomo wake wa chakula. Unajua uh, kwa kifupi kama uh, hayo mashtaka ambayo amefunguliwa um, uh, hii leo uh, Dr. Kiza Besigye uh, yana tofauti yoyote na yale ambayo yalikuwa yamesomwa kwenye mahakama ya kijeshi? Uh, kusema kweli ni juu kwa sababu shtaka alikuwa bado hayajasomwa tangu alipopelekwa kule, ikawa mvutano wa, ma, ma, kati ya mawakili wake na mimi wao, ilikuwa haijulikani ni kesi gani, ingawa kujiujua walisema kwamba kukutwa na silaha kinyume cha sheria ma mashtaka kama hayo, lakini manake ulikuwa ni mvutano, wakisema hii kota haifai kumpunguza mashtaka, ulikuwa mvutano kati ya haya mawili kati ya mahakama ya kijeshi ya, na mahakama na mawakili wake. Leo ndo imegundulikwa kwamba ni kesi ya usaliti. E, nimeona baadhi ya watu wanakaa kama kwamba wanasema kwamba uh, yani wamezoea kitu hiki kwamba, eh, basi je, yuko mahakamani au ana anaonekana ananyanyaswa na maafisa wa usalama na kadhalika. Ni taswira ambayo imeonekana kwa muda mrefu ila sijui kwa haya matukio ya hivi punde ya wiki hii. Je, vyombo vya habari vimelipatia uzito suala hilo ama pia vimeonekana kuchoka? Uh, havijachoka kweli, kwa sababu uh, mara nyingi katika magazeti na vyombo vya habari vimelivalia njuga za suala hili, kwa sababu uh, wanaohusika kwanza, ni upande wameonekana upi, kama upinzani dhidi ya serikali. Serikali inasema vyake, inasema huyu jamaa ana ana ana, ana ana ana- hatia ana swala la kujibu. Uh, upande uh, uh, wa upinzani unasema hana. Kwa hivyo imekuwa nivute ni kuvute, na wengi hasa waupinzani wanaichamba serikali kwa kile wanachosema kwamba inakiuka haki za kibinadamu, inawanyanyasa wa, wa, wa, upande wa, wanasiasa upande wa upinzani, na kwa upande wake inasema hapana, sio si, si hilo ni kwamba wana ushahidi tosha ambao unafaa kuletwa mahakamani ili kuonyesha kwamba huyu alikuwa na mipango fulani fulani. Na wao wanaupinzani, sawa, hapana, hiyo ni kawaida ya upinzani, serikali kwa hivyo, imekuwa vuta ni kuvute, nah. Uh, wanasiasa, na serikali sawa, hapana, ni hiyo ni kawaida ya wanasiasa wa upinzani wakitaka kuipaka matope ya serikali. Kwa hivyo imekuwa vuta ni kuvute kwa wanasiasa na mambo yao yanapitia katika vyombo vya habari hapa uh, nchini kutoka huko Kenya, Clinton Omwange e, yuko kwenye laini ya simu. Clinton, karibu kwa meza ya waandishi. Na kwanza kabisa, baada ya mengi ambayo yalikuwa yanaendelea kule Adisababa mwishoni mwa wiki, tunajua kwamba kulifanyika uchaguzi wa mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika. Mahamuda Ali Yusuf kachaguliwa kama mwenyekiti mpya wa tume ya umoja wa Afrika e, akichukua nafasi ya Musa Faki Mahamad. E, lakini kwenye kinyang'anyiro hicho alikuwa anapambana a, ana kwa ana na wengine wawili mmoja akaondolewa katika raundi ya pili nadhani, alafu wakabaki yeye na Raila Odinga, a, kiongozi ama mwanasiasa mkongwe wa upinzani hapo Kenya. E, lakini baada ya uchaguzi huo tumeona mjadala ukiendelea. Tuanzie hapo Clinton, nini kimezungumzwa huko kuhusu yale yaliyoendelea kule Addis Ababa? Naam bwana Mredhi, ni kweli kwamba Raila Odinga ni mwanasiasa kutoka nchini Kenya na alikuwa aking'ang'ania, uh, kuwa mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, lakini alibwagwa, na sasa hisia mbalimbali zimeweza kutolewa na wanasiasa kutoka pande zote za serikali na hata za upinzani na hata Wakenya. Uh, tukianza na Wakenya, wengi wao naweza sema, asilimia kubwa ya Wakenya wamefurahi eh, kwa sababu Raila Odinga aliweza kubwagwa katika huo ushindi kwa kile wanasema kwamba uh, ni yeye ni shujaa uh, katika siasa za Kenya kwa sababu anaweza uh, anaweza mkosoa rais ule mrutu mahali anapoenda pabaya uh, kinyume na matarajio ya katiba wakisema kwamba atakuwa atakuwa kigezo hata ki, muhimu katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na saba kwa sababu ataweza kumtoa kijasho Rais William Ruto. Na sasa viongozi mbalimbali wa kisiasa hata katika chama cha Jubilee ambacho ni mojawapo vya matanzu e, vya muungano vya wa upinzani hapa Kenya kinachoongozwa na rais aliyekuwa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kimeweza kusema kwamba wataweza kumchagua aliyekuwa waziri wa usalama wa ndani Fred Matiang'i nchini Kenya kuweza kung'ania kiti cha urais hapa nchini Kenya. Kwa hivyo eh, lakini bado kwa hivi sasa Raila Odinga hajaweza kutoa taarifa yake rasmi eh, kutoka, ama hajaweza kutoa maoni yake yoyote tangu alipobwagwa katika huu uchaguzi, na sasa tunaendelea kumsubiri. Ae, tuweze kuona kama atasema lini na Clinton. Eh, ni kwa nini suala hilo la Raila Odinga na sio mtu mwingine limeonekana eh, sio tu kuigawa Kenya hapo, lakini eneo zima. Na ukikumbuka okay, kwamba ilikuwa inaelezwa kuna barua ambayo ilitumwa na uh, jumuia ya umoja ama jumuia ya uh, nchi za Afrika eh, kusini mwa Afrika ambayo ilikuwa imetoka kwa sekretariat yake ikisema iki kwamba yule aliyekuwa mgombea kutoka kule Madagaskar kwamba wawe ndiye wawe wakimchagua yeye, na suala hilo likaonekana lika kugawa ukanda huo, e, hasa ilipozingatiwa kwamba wengi wao wale ambao wanafanya udadisi wanasema, wengi wa wale ambao hawakumpigia Raila Odinga kura walikuwa ni kati yao, walikuwa ni kutoka nchi za kusini mwa Afrika. Hili suala linazungumziwa hapo au wanazungumza tu kuhusu siasa za ndani hapo Kenya? Ni kweli hiyo barua, wengi wameweza kuitafsiri, wakilinganisha na yale masuala ambayo yanaendelea katika taifa la demokrasia la Congo, mahali ambapo vita vya ndani kwa ndani vinaendelea, wakimshtumu ama wakisema kwamba rais William Ruto ni mmojawapo wa viongozi katika ukanda wa Afrika mashariki na angeweza kwa sababu, kwa njia moja au nyingine, kwa sababu ya ushawishi wake angeweza kuwa amedhibiti ama angeweza ku, ameweza ku, ameweza kuwa amezungumza na viongozi wa Afrika mashariki kuweza kusuluhisha uh, tatizo ambalo linaendelea kule uh, demokrasia katika taifa la Congo, mahali ambapo mamia ya wananchi wameweza kuuawa. Kwa hivyo wakasema kwamba bado walitumia kigezo kama hicho kuweza kumwondoa Raila katika huo ushindani wa jumuiya ya Afrika. Bwana Mridhi, nikirudi kwako Asraji Kariango, e, hapo katika nchi jirani ya Rwanda, umesikia hapo jana e, kwamba serikali ya Marekani e, kupitia wizara yake ya fedha imewawekea vikwazo mmoja, e, akiwa ni waziri katika serikali ya Rwanda na vilevile mmoja wa wanachama waandamizi wa kundi lile linaitwa Congo River Alliance ambalo uh, baadhi ya vikundi ambavyo ni wanachama wake ni kile kikundi kinachofahamika zaidi hapo cha M23. Na leo tumeona uh, kwamba Rwanda imejibu kupitia waziri wake wa mambo ya nje, na vilevile vile maafisa wengine wakizungumza kwamba vikwazo hivyo si halali na kwamba havikufaa na kwamba Rwanda haitendewi haki na jumuiya ya kimataifa. Ni nini ambacho eh, unakifahamu kuhusu hili na vile ambavyo tumefika hapo? Kwa mujibu wa vyombo vya habari hapa, kile ambacho kinaendelea katika nchi jirani ya Rwanda na nchi jirani ya DRC bila shaka inagusa sana Uganda. Kwa nini? Ni kwa sababu ukiacha ujirani wa Rwanda na DRC, na mgogoro wa DRC hasa mashariki mwa DRC, ikiwa ni ya kijeshi, jeshi la Uganda kihistoria limekuwa likijihusisha kwa njia moja au nyingine. Rwanda yenyewe imejibu, eh, hatua zilizochukuliwa na Marekani eh, kukanusha eh, kwamba haihusiki kama ambavyo imekuwa ikifanya. Rais Kagame mwenyewe tumemsikia mara nyingi akisema eh, lile kundi, Rwanda haitoi ah, msaada wowote kwa kundi hilo. Eh, sasa hizi kauli ambazo zinatolewa na maafisa wa serikali, unaona kama zitakuja ku eh, labda watakuja kubadilisha kusema labda kwa njia moja au nyingine, eh, wao pia wanawajibika au watasimama hapo liwalo na liwe maoni yako? Nadhani msimamo wao, wataendeleza msimamo kwa mujibu wa yale ambayo wanaona inawasaidia, lakini ila ajabu ni kwamba picha video ambazo nimeona nyingi za wale ambao wanaonekana wa, wa, ni wapiganaji wa M23 akiingia Goma, naona wanajeshi wana alama ya jeshi la Rwanda, sijui baadhi ya bendera ya Rwanda hapa sijui. Lakini kwa upande mmoja uh, Rais Kagame amekuwa akitetea akisema kwamba mzozo wa mashariki mwa DRC ni wa DRC na ni serikali ya Kinshasa lazima iutatue na raia wake uh, wale ambao wanaambia kwamba anasema kwamba M23 ni Wanyarwanda. Kagame amekuwa akikanusha sema hao si Wanyarwanda ni, wa uh, wa ni raia wa Kongo licha ya kuzungumza Kinyarwanda. Kwa hivyo ni ni suala la serikali ya Kinshasa ku, ku, ku, ku, kuona kwamba inaitanzua, aidha kuzungumza na hao hao wenyewe, na wala si kuisingizia ku, ku, ku, ku, ku alichosabu kuisingizia serikali ya Rwanda kwa kuhusika na mgogoro huo. Naam, kifupi za uh, serikali ya Rwanda uh, katika taarifa ambayo nimeiona wametoa ni, wanasema kwamba kile ambacho wanakijali zaidi ni usalama kwenye mpaka wao, na wala hawana chochote kingine ambacho wanakitilia maanani. Ni kuhakikisha kwamba mpaka wao kati ya DRC na wao uko salama. Shukran sana Siraji Kadi yangu kwa tathmini yako hiyo, asante sana kwa kuwanami katika meza ya duara ya leo, asante sana. Nikirudi kwako kwa Clinton, aliyekuwa mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi na mipaka hapo Kenya, IBC Wafula Wanyonyi Chebukati ameaga dunia hapo jana Alhamisi katika hospitali moja huko mjini Nairobi akiwa na umri wa miaka 63 baada ya kuugua kwa muda mrefu, na inaelezwa kwamba yeye aliteuliwa kama mwenyekiti wa IBC mwaka elfu mbili kumi na saba na rais wa wakati huo Uhuru Kenyatta, na kipindi chake kama mwenyekiti wa tume hiyo kiligubikwa na changamoto za kila aina zikiwemo zile zilizojitokeza wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na saba na huu wa mwisho ambao ulifanyika mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na ni chaguzi ambazo zinaelezwa kwamba ziligubikwa na utata mkubwa. Kwanza, kifo cha Chebukati kinazungumzwaje huko na vyombo vya habari na hata wananchi kwa ujumla? Naam, bila shaka tunasema pole kwa familia ya Chebukati kutokana na hicho kifo chake ambacho kilitokea uh, saa tano wa siku ya Alhamisi usiku na kutangazwa rasmi siku ya leo asubuhi. Lakini kutokana na hilo, hisia mseto zimeweza kutolewa kutoka kwa viongozi wa kisiasa na hata wananchi e, Rais William Ruto ameweza kuongoza Wakenya kuomboleza kifo cha Chebukati akisema kwamba alikuwa ni e, kiongozi shujaa. Hatujui kwamba anamtaja kama shujaa kwa sababu aliweza kusimama yeye peke yake katika kutangaza yale matokeo ya urais ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili yaliyokuwa na Eh, lakini Wakenya wengi, sijaiona kifo cha mtu ambaye ni mashuhuri nchini Kenya kikiweza kudhihakiwa kwa njia moja au nyingine, kwa sababu ukidurusu mtandao ya kijamii hapa Kenya, bwana mridhi, utaweza kuwa na utaweza pigwa na butoa. Wakenya wengi wameweza kucheza na hicho kifo chake bwana bana Chebukati. Kuna kwa mfano ikiangalia katika mtandao wa TikTok na hata Facebook na Twitter, kuna baadhi kwa, kwa, hapa Kenya tunasema kwamba ni meme. Yani, imetrend sana wa, kuna mazungumzo baadhi ya wa Wakenya wanasema kwamba huyu ameaga dunia e, alituchagulia rais yule Ruto yule ambaye hatukuwa tunamtaka na sasa ameaga dunia ametuacha, ame wengine wakisema mwambie arudi ili tuweze kuteseka sisi sote e, sasa ndio maana nimesema hiki ni kifo cha kiongozi mashuhuri hapa nchini Kenya akijatajwa kama Eh, yaani pigo kwa Wakenya wengi sasa, lakini ba, wakati mtu anapoaga dunia mengi yanaweza semwa. Kuna wale wanaweza kuwa na maoni tofauti, lakini yote tisa kumi ni kwamba ameshaaga dunia, hayupo duniani sa, ili aweze kujitetea. Kwa hivyo tunasema pole kwa familia na Wakenya kwa sababu tumempoteza kiongozi na alikuwa ni mashuhuri hapa nchini Kenya. Bwana mredhi Shukran sana Clinton Omwange kwa kushiriki leo katika meza ya waandishi, nimeshukuru msikilizaji. Tunafika mwisho wa kipindi kwa undani kwa leo. Leo kama ulivyosikia hapo ilikuwa ni meza ya waandishi, na tumekuwa naye Clinton Omwange, mwandishi wa habari wa kujitegemea kutoka huko nchini Kenya, na vilevile vile tulikuwa naye mwandishi mwingine Asiraji Kariango kutoka Kampala, Uganda kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha kipindi hiki, kimesimamiwa na Mkamiti Kibayasi, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, mimi naitwa BMJ Mridhi. Kwa pamoja tunakutakia kutakia wikend njema kutoka Washington.