Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC tukiwa na baridi kali. Assalamu alaikum, mpendwa msikilizaji popote pale ulipo. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Sandey Shomari, tukikukaribisha katika matangazo yetu ya jioni hii leo Ijumaa, tarehe 21 mwezi Februari mwaka 2025. Matangazo yetu yanasikika kupitia vituo vya washirika wetu Afrika mashariki na kati, pamoja na ukurasa wetu mtandao wa VOA swahili.com. Karibuni. Nam mpendo um, wasikilizaji, basi kama alivyosema, leo ni siku ya Ijumaa. Live talk, live talk katika matangazo yetu ya leo, nusu saa kwa redio, nusu saa kupitia mtandao wa internet. Tunazungumzia mustakbal wa Umoja wa Afrika baada ya kupata wa viongozi wapya kufuatia mkutano wao wiki iliyopita na katika ripoti nyingine, mataifa ya Kiarabu hileo juma yanakutana nchini Saudi Arabia ili kuandaa mpango wa mustakabali wa ukanda wa Gaza unaolenga kukabiliana na mapendekezo ya Rais Donald Trump la Marekani kudhibiti eneo hilo na kuhamisha watu wake. Basi mpeno msikilizaji, ni baadhi tu ya videkozo tuliokuwa nayo hii leo, lakini tunatumaini utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo. Sande Shomari na habari za dunia kwanza. Maafisa wa usalama huko Uganda wametangaza hii leo kwamba wamehamisha kutoka mahakama ya kijeshi hadi mahakama ya kiraia ya kesi inayoendelea ya kiongozi wa upinzani nchini humo D Kiza Besige, ambaye ameamua kusitisha mgomo wake wa kula, kulingana na mmoja wa mawakili wake. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 68 aliwahi kuwa daktari kwa kibinafsi wa Rais Yoweri Museveni amekuwa kwenye macho serikali tangu ajiunge na upinzani miaka 25 iliyopita. Aitekwa nyara Novemba mwaka jana wakati wa safari yake nchini Kenya. Hadi sasa amefikishwa mbele mahakama ya kijeshi kwa kosa la uhaini, kitendo ambacho kinaweza kupelekea hukumu ya kifo. Kizza Besigye alikuwa ameanza mgomo wa kula Februari kumi ili kupinga kukamatwa kwake kinyume cha sheria. Kisha alifika kortini mara kadhaa akionekana mdhaifu na alilazwa hospitalini kwa muda mfupi siku ya Jumapili baada ya afya yake kuzorota, mwanasheria mkuu wa Uganda Kiriowa Kiwanuka aliambia AFP hii leo kwamba serikali imehamisha kesi zote zinazohusu raia, ikiwa ni pamoja na ele ya Kiza Besije, kutoka mahakama za kijeshi hadi mahakama za kiraia, kulingana na uamuzi wa mahakama ya juu wa hivi karibuni. Alikuwa mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi na mipaka ya Kenya, IEBC, Wafula wa, wa nyonyi Chebukati aliaga dunia jana Alhamisi katika hospitali mji mmoja mjini Nairobi akiwa na umri wa miaka 63 baada ya kuugua kwa muda mrefu kama alivyothibitishwa na familia yake. Chebukati aliteuliwa kuwa mwenyekiti wa IEBC mwaka 2017 na, na rais wa wakati huo Uhuru Kenyatta kipindi chake kama mwenyekiti wa tume hiyo kilikumbwa na changamoto nyingi zikiwemo za zi kusimamia uchaguzi wa mwaka 2017 na 2022 uliogubikwa na utata. Matokeo ya uchaguzi wa urais wa mwaka 2017 ilibatilishwa na mahakama ya juu kwa sababu ya kasoro na kusababisha uchaguzi wa marudio. Katika uchaguzi wa mwaka 2022, Chebukati alimtangaza William Ruto kama rais mteule akimshinda mpinzani wake karibu Raila Odinga, huku ukiwa na mgawanyiko ndani makamishina na mkubwa, ya tume hiyo makamishina wanne walipinga matokeo hayo na kusababisha mtafaruku mkubwa wa kisiasa katika taifa hilo. Licha ya mzozo wa ndani na shinikizo kutoka nje, Chebukati aliendelea kutetea matokeo yaliyotangazwa ambayo baadaye yaliidhinishwa na mahakama ya juu. Chebukati ameacha mjane Meri Chebukati ambayo aliteuliwa kuwa mwenyekiti watumia ugavi wa mapato mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na watoto kadhaa. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Viongozi wa Umoja wa Nchi za Kiarabu hii leo Ijumaa wanakutana nchini Saudi Arabia ili kuandaa mpango mustaka wa mustakabali wa ukanda wa Gaza unaolenga kukabiliana na pendekezo la Rais Donald Trump la Marekani kudhibiti ukanda huo na kuhamisha Wapalestina. Pendekezo hilo la Trump limesababisha nchi za Kiarabu kuungana pamoja dhidi yake, lakini mizozo imesalia kuhusu nani ataongoza ukanda huo wa Palestina ulioharibiwa na vita na jinsi ya kufadhili ujenzi wake upya. Afisa aliye karibu na serikali ya Libya aliambia AFP kwamba viongozi wa nchi za Kiarabu watajadili mpango wa ujenzi upya ili kukabiliana na mpango wa Trump kwa Gaza. Kundi la wahamiaji haramu waliofurushwa kutoka Marekani wamewasili Costa Rica baada ya nchi hiyo kukubali kuwazuilia wahamiaji hao kwa niaba ya utawala wa Rais Donald Trump wakati wanatafuta namna ya kuwarudisha katika nchi zao. Wahamiaji hao ambao ni makundi ya familia na watoto wanaotoka Uzbekistan, China, Afghanistan, Rusia na nchi zingine. Ndege wenye wahamiaji hao wapatao 135, nusu yao wakiwa watoto, imewasili Costa Rica, nchi ambayo imejumlishwa ime kwenye orodha ya nchi za Amerika Kusini zinazotumika kama kizuizi kwa wahamiaji kutoka Marekani. Wakati utawala wa rais Donald Trump wanatafuta namna ya kuimarisha hatua za kuarudisha nchini mwao wahamiaji haramu walio wa Marekani, Costa Rica inaungana na Panama kama nchi za kuwazuilia kwa muda wa wahamiaji kutoka mataifa ya Asia hadi Marekani itakaofanikisha mpango kwa wa kuwafikisha katika nchi zao. Honduras vilevile inaopokea wahamiaji ambao wanazuiliwa katika kituo cha Guantanamo Bay. Waziri mkuu aliyeondolewa madarakani Korea Kusini amesema kwamba alipinga tangazo la rais Yun Sukyol la matumizi ya sheria ya kijeshi. Alikuwa akitoa ushahidi kwa mara ya kwanza wakati wa vikao vya kusikiliza kesi ya kutaka kuondolewa madarakani kwa rais Yol. Kikao kiliangazia matukio ya usiku yaliyopelekea Korea Kusini kuingia katika mgogoro. Han Dakso alitolewa madarakani kama kamu raisi na waziri mkuu kupitia kura ya bunge mwezi Desemba kwa madai ya kuzuia kesi ambayo ingepelekea Yun kuondolewa madarakani kutokana na hatua yake ya kutangaza matumizi ya sheria ya kijeshi. Han amesema kwamba pamoja na wenzake katika baraza la mawaziri waliamini kwamba tangazo kama hilo lingeitumbukiza Korea ya Kusini katika hali ngumu sana na kwamba walikuwa na wasiwasi mkubwa na walijaribu kufikiria namna ya kuondoa amri hiyo. Nam, asante sana. Asante Shomari, kwa taarifa ya habari bila shaka. Unaona, leo siku ya Ijumaa, mambo moto moto kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Leo kama tunavyosema, tuko katika live Talk. Na live Talk tunazungumzia mustakbal wa Umoja wa Afrika, au baada ya kinyang'anyiro kikali kabisa kumchagua mwenyekiti na naibu wake katika tume au kamisheni ya Umoja wa Afrika, unaoongoza kwa miaka minne umoja huo. Na matokeo kama tunavyojua, ni waziri wa mambo za nje wa Jibuti, Muhamed Ali Yusuf, alipata ushindi baada ya raundi saba ya mashindano, na naibu wake Salem Malika Hadadi kutoka Algeria. Kulikuwa na mashindano makali na akapata ushindi, kwa hivyo wanaiongoza umoja huo kwa miaka mine ijayo. Mambo yalikuwa moto na matatizo chungu nzima. Sasa swala je, viongozi hawa wawili watakuwa na timu ambayo itaweza kuiondoa umoja wa afrika katika matatizo yake? Ni mambo ambayo tutayazungumzia katika live talk, lakini kabla ya kuwaleta wageni na kueleza ni nani, hebu tufuatilie ripoti hii ya BMJ Muridhi juu ya mkutano huo Once again. Viongozi wa Afrika na wajumbe kutoka zaidi ya nchi 50 walikutana mjini Adis Ababa kwa kongamano la 38 la Umoja wa Afrika. Mkutano huo ulijikita kushughulikia wasiwasi wa usalama hasa migogoro ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Sudan. Viongozi katika mkutano huo walitoa wa wito wa kuwepo kwa mazungumzo ya kumaliza migogoro na pia kutoa wito mpya wa kuunganisha michakato miwili ya amani iliyopo, yaani mchakato wa Luanda na mchakato wa amani wa Nairobi ili kurahisisha mazungumzo kati ya serikali ya DRC na waasi wa M23. Migogoro ya kikanda ni lazima iepukwe kwa gharama yoyote. Hakuna suluhishi la kijeshi mivutano, lazima iishe, mazungumzo lazima yaanze, na mamlaka ya uadilifu wa eneo la DRC lazima uheshimiwe, must be respected. Zaidi ya watu elfu tatu wameuawa katika mapigano kati ya vikosi vya serikali na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda. Kufikia sasa waasi hao wameteka miji mikubwa ya Kongo katika majimbo yote mawili ya Kivu kaskazini na Kivu kusini. Miji iliyo katika mikono ya waasi ni pamoja na Goma na Bukavu. Viongozi hao wa Afrika pia walilaani ukiukwaji wa haki za binadamu unaosababishwa na mzozo uliodumu kwa takriban miaka miwili nchini Sudan nchini Sudan, Sudan, tunahimiza kusitishwa mara mmoja kwa uhasama, hatua thabiti kwa mzozo unaozidi kuwa mbaya wa kibinadamu, na uungaji mkono usiotetereka wa mfumo wa mpito utaongozwa na Sudan. Mbali na hayo, viongozi hao pia walizungumzia zaidi athari za mabadiliko ya hali ya hewa na usalama wa chakula katika bara hilo, huku wakitaka kulipwa fidia kwa karne nyingi za utumwa na ukoloni. Viongozi wa Afrika pia walijadili umuhimu wa bara la Afrika kushughulikia namna ya kujikimu na kuhakikisha kwamba linajitosheleza bila ya kutarajia ufadhili kutoka nje ya bara hilo kwa ajili ya miradi yake ya maendeleo. Waangalizi wengi watakuwa wakitizama kuona jinsi viongozi wa Afrika wanavyofanya haraka kutekeleza maazimio ya mkutano huo. Nam, asante sana BMJ Murithi. Sasa katika mazungumzo yetu ya live talk tuko pamoja na Hamza Zubeir Rijal kutoka Zanzibar, Herbert Masomeko kutoka DRC kule Goma. Karibuni katika live talk. Asante sana. Nam, kama tulivyosikia mazungumzo ya Addis Ababa safari hii yalikuwa na mashindano makubwa kuchagua viongozi hao wawili, na imejitokeza kwamba maslahi ya pande mbalimbali yameonekana: maslahi ya nchi za kusini mwa Afrika, maslahi ya Afrika Mashariki, nchi za Kiarabu, na hasa maslahi za kigeni, kuonyesha kwamba umoja wa Afrika bado hauna nguvu kama watu wanavyofikiria kutoka nje. Hamza Koko, wewe kwa ujumla umechukulia vipi uchaguzi huu? Umeashiria nini umoja huu wa Afrika? Hamza Zuberi. Naam, tunakusikia yep. Hapa inaonyesha dhahiri kwamba mgawanyiko uko na hakuna umoja kwa sababu kama tunavyomwona kwamba Mahmud Ali Yusuf ye tumemwona akatoka Jibuti, hatuwezi kusema kwamba ni uh, anatoka kaskazini mwa Afrika alafu tunamwona Salum Marika amdani huyu wa Algeria. Hapa inakupa sura kwamba wale uh, waliokuwa wanazungumza kifaransa uh, waliungana na wakamwangusha uh, uh, uh, Raila na unaona kwamba Raila anaingia mwanzo, alikuwa tayari nchi ishirini na moja zinamuunga mkono, lakini ilikuwa kila raundi inavyokwenda, anaanguka tu, anaanguka, anaanguka. Sasa hapa utajiuliza kama ulivyouliza, tunaashiria kitu gani? Hatuashirii umoja, tunaashiria ni kwamba punda ndo yule yule, kabadilishwa soji tu, e, au hapa sisi visiwani tunasema msemo wetu nasema, yayo kwa yayo maji ya futi na nyayo. Ni kwamba tunamebadilisha, na sijui kwa nini nafasi hii inapewa muda mrefu kiongozi wake, eh, chiapasa kwamba anachukua miaka minne, na hiyo na miaka minne ni mingi, hasa ni kwa hapa leo Afrika namna tulivyo, uh, Afrika tulivyo sasa hivi bado hatujakaa tukatulia, eh, tunaona mashaka aliokuwa DRC hayasemeki. Uh, tukenda zetu Sudani hakusemeki, uh, hakuna utulivu hata kidogo katika nchi zetu, na tunakwenda katika mikutano mikubwa uh, tunakwenda sio kwamba tuna mkakati wa kikweli kweli wa kuweka mambo yetu kwa kaa sawa, laila tu tunakwenda, uh, kila mmoja, uh, kujitapa kwa kwamba anaimudu lugha iliyokuwa mtawala wake, iwe Kiingereza, iwe Kifaransa, iwe Kireno kila mmoja anapenda kuonyesha hilo na hapa, nachotaka no kukisema kwamba Afrika ya leo e, hii ambayo tunakutana kina Mahmuda Al Yusuf si Afrika ya sitini. Afrika ya sitini watu walipoingia mwanzo mwanzo sitini walipoingia katika madaraka walikuja kuwa na mikakati maalum ingawa ilikuja ikaparaganywa. Sasa afrika hii tuliokuwa nayo sasa hivi, kwa nini tunaparaganywa? Kwa nini hatujui wapi tunakwenda? Tunabadilishana hatu, kwa sababu hichi ambacho tunachotaka tuongozwe, ili tuje pamoja, tuwe wamoja, tunakieleza kwa wengine kabla, ambapo uh, Uh, wenyewe hatujakifanyia kazi. Yeah. Matumaini kazi bila shaka, amza ya matumaini si makubwa kwa mimi. Ma, naona bado kuna kiza mbele. Naam, kuna kiza bila shaka, katika hali ya maendeleo na umoja barani Afrika. Huko Kenya kama walivyotaja, Raila aliangushwa na wanaozungumza Kifaransa, ikionyesha kwamba kuna matatizo mengi mbali ya lugha. Kuna matatizo ya kidiplomasia inayotajwa kwamba kina utawala wa Ruto umefanya kutoweza kupata ushindi. Hebu tumsikilize Moses. Karibu, ni mmoja kati ya wa wachambuzi. Moses Wainaima, karibu na utuambie huko Kenya, mmechukuliaje swala hilo? Naam, Moses naona ya yeah, unaweza kusema sasa kushindwa kwa Raila na mustakbali wa umoja wa Afrika unaonyesha kitu gani? Asante kaka, uh, just kujulisha naitwa Moses wanani, sio wainaina. Just kujulisha wa ah, uh, watazamaji wasikilizaji, uh, asante sana kwa huu mjadala. Ningependa uh, kuchangia kwamba um, kuanguka kwa Raila kuna ashiria ya kwamba bara la uh, la Afrika liko na tatizo kubwa sana <coughs> bara, bara la Afrika. Endelea. Wanipata? Ya, tunakupata eh, nipenda kusema hivi ni ni ni chukizo kuona kwamba hakika bara la Afrika bado lina shida tupu kabisa eh, kwa sababu gani nasema hivyo? Eh, nasema hivi kwa sababu Uh, kuangusha kwa, kwa Raila katika kura zilizopita zinaashiria ya kwamba kuna mgawanyiko, kuna wale wanaongea Kifaransa, kuna wale wanaongea Kiingereza, na kwa hivyo uh, hizi nji zimegawana na kulingana na uzito ama wingi wa uh, lugha wanaongea. Pia uh, kuanguka kwa, kwa Raila kunaashiria ya kwamba Afrika, hakuna umoja. Kuna wale viongozi ambao katika bara la Afrika hawang'atuki, hawa mamlakani, wamekaa pale miaka nenda miaka rudi, na demokrasia ya Afrika haiko na usawa. Aa, haiko katika hali sawa. Kwa hivyo kuna wale wanaangalia kwamba Raila ni mtu ambaye hapendi viongozi wa kongwe ambao wanachukulia mamlaka, wamekaa pale, wana demokrasia kwao ni kitu ambacho ha, ha, hawa, hawaangalii kwa ufasaha, kitu ambacho wamekiweka kando. Kwa hivyo, uh, inaashiria y kwamba umoja hakuna, haupo kabisa kabisa. e, wale ambao wanaonelea kuwa Raila ni mtu ambaye e, ako, a, anapenda demokrasia, na ukiangalia nchi nyingi za Afrika, viongozi demokrasia walizikupa katika sanga uh, la sahau kuna nchi ambazo pia zinaendelea na ile mamlaka ya kiimla kadhalika. Kwa hivyo umoja wa Afrika inaashiria kwamba hatuna umoja, na ukiangazia mambo ya demokrasia hawaongei, ukiangalia mambo ya uchumi hawaongei, lakini kikuja kwamba wanataka kuja pamoja kwa masilahi yao wenyewe, kisha wanaungana kulingana na koloni ambazo wanatoka. asante. Asante. Kwa hivyo habari kwako wewe. Swala kubwa lilikuwa ni jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ghasia zinazotokea huko mashariki. Nyinyi watu huko Goma, mko chini ya utawala hivi sasa, wapiganaji wa M23 wanaongoza. Mmechukulia vipi swala hili na mkutano huu? Uh, nam asante sana tena kwa kunipatia neno ni yani, kwa mawazo yangu mi nawaza kama hiyo haiko shida ya kusema Afrika inakuwa haina umoja kwa sababu uh, Mheshimiwa Raila hakuweza kuwa elected, lakini mi nawaza kama ilikuwa an electoral process na watu wangepashwa chagua mtu mumoya kati ya kandidati wenye walikuwa. Kwa maoni yangu, mi nawaza kwamba kwa hiyo stage demokrasia ilitumika kabisa, kwa sababu tuliangalia ngizi uchaguzi ulifanyika kwenye African Union na mwenye aliku, alichaguliwa na wengine wa wana, a, a, alikuwa elected. Ni kusema kwamba ni demokrasia na demokrasia inakuwa ilikuwa hivyo tu, lakini swali ngumu zinapasha fikiria aku sisi kama vile Africans, ni kuangalia kwanza, swali ya kwanza ya kusema namna na gani tunapasha fanya kwa kusindikiza hiyo uh, new team ya itaongoza uh, African Union kwa kusema kwamba hiyo African Union ikuwe organization itakuwa na nguvu sana, na ikuwe ikitafuta e, e, suluhisho kwa migogoro yenye tuko nayo kwa sasa kwenye Afrika. Yani, kunakuwa uh, hali za vita huko Sudan kunakuwa uh, problem mingi huko nji ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ngizo imetoka kusema mimi niko Goma, yani tunakuwa na shida ya usalama kwenye eastern Congo. Ni kusema kwamba tuangalie namna gani hiyo uh, timu ya mupya itaongoza bara la Afrika, itatia hizo nchi zote zenye ziko, itatia wakongomani wote pamoja kwa kusema wazungumuzi na watafute suluhisho kwa hiyo shida ya usalama tunakuwa naye kwenye nchi ya Kongo. Ukiangalia hiyo maandamo ya Uvira, watu wana kunakuwa mafujo, watu wiko kwenye security, hata vile Sudani ni kusema namna gani tunapasha tumikisha african Union, uh, with the actual leadership kwa kusema tuangalie namna gani huko South Sudan watu wata Ikala pamoja wazungumze na watafute suluhisho tumalize vita na tutie vita ikue isikue na kwenye bara la Afrika, hiyo ndio swali ya muhimu sana kwa maoni yangu. Bila shaka, subiri hapo hapo, subiri hapo kuyo... hapo nitakupa nafasi tafadhali. E, tunaye msikilizaji kwenye laini ya simu, na msikilizaji huyu nataka nimkaribishe. Jitambulishe jina lako, mahali ulipo, alafu tupe maoni yako au maswali yako. Karibu msikilizaji. Shukrani, shukrani sana. kwa majina ni Sailas Mrunga, magharibi mwa Kenya, eneo la Cherengani, Kitale. Kusema kweli, mimi sio jambo la kushitua ama la kushangaza kumwona Raila akibwagwa, maanaake tangu mwanzo mjadala ule ule uliokuwa kwanza, hakuweza kujieleza jinsi inavyopaswa, manake ukimtazama ule wa Jibuti, suala moja ambalo nililifurahia li ni li kwamba alivyoeleza kwamba masuala ya Afrika lazima yasuluhishwe na Waafrika wenyewe hiyo ni jambo ambalo tayari lilimuweka katika kifua mbele na alijieleza kwa kina na akaeleweka haswa. Ukimwangalia upande wa Raila, mimi ni Mkenya na nimefuatilia siasa sana. Yeye ni mtu ambaye wakati mwingi anatenda fujo na vurugu ili ajipatie laki. Unapoangalia katika uchaguzi zaidi ya tano Kenya hii ambayo imepita, yeye amekuwa akidandia, nikitumia lugha ambayo sisi hutumia huku sana, katika serikali kindi anaposhindwa, ni lazima azue vurugu awe ndani. Kwa hivyo hilo peke yake ilichangia hangepata. Unapoangalia utekaji nyara na mambo mengine na yule aliyekuwa akifanyia kampeni, ni lazima ingekuwa jinsi mambo yalivyokuwa. Asante sana, naam. Nam, asante sana msikilizaji wetu. Kwa hivyo, Hamza Zuberi, umesikia sasa, hapa pametoka mawazo mawili ambayo anaweza kusema kwamba Habert anatuambia kwamba ni demokrasia halisi imetumika katika Umoja wa Afrika. Labda tunaweza kukubaliana kwamba hoja imeshinda, maanake wamekwenda duru saba. Kwa hivyo ni ushawishi wa pande moja au mwingine, lakini vilevile vile, tunazungumzia lugha kifaransa na Kiingereza. Lakini je, ni kifaransa na kiingereza au Wafaransa walikuwepo, Waingereza walikuwepo, Umoja wa Nchi za Kiarabu pia walikuwa na wajumbe pale, ushawishi na maslahi ya nchi za kigeni katika Afrika. Msikilizaji hapa anasema Afrika inabidi kuangaliwa na Waafrika. Unasemaje? Unajua, kwanza tuzungumze hii demokrasia tunaizungumza, kulikuwa kuna influence kubwa, tukubali tukatae, kwamba kule wenzetu wanazungumza Kifaransa ni wengi kuliko ambao wamezungumza Kiingereza hasa ukija huku kwetu Afrika, Afrika Mashariki, na utaona kwamba waliokuweko wengine wanaozungumza Kiingereza walikuwa wakihisi kwamba huyu Raila si mtu ambaye, kwa umri wake unavyokwenda, ataweza kupambana na spidi ya dunia inavyokwenda. Kwa hivyo hii demokrasia inayozungumzwa mi naiona kwamba anaweza kuwa ni sawa, lakini kaangushwa vile vile na rais wake vile vile kwa matamshi yake vile vile. Na unajua kusema la kweli, mimi naweza kusema huyu Raila ni hazina, ingawa mmoja hapa amemalizia anasema yeye ni mtu ambaye anaingia katika chaguzi anapenda vurugu. Si hisi kwamba anapenda vurugu, tuyatizame mambo yaliompitia ambapo yeye anafikia pale ashinde resi, anakuja ufundoni, anarejeshwa nyuma, anachukua mtu mwingine. Hilo moja, lakini vile vile lugha vile vile, naona mimi nakubaliana nayo. Lakini mimi kama ningekuwa ni mshauri uh, Raila uh, Raila, maneno yake aliyoyazungumza pale baada ya uh, kumpongeza Muhamed Adi Yusuf alisema, I will go back home there are many things waiting for me back there. Mi nafikiri Raila sasa hivi atoke katika siasa kabisa, kwao uh, na nje. Ila sasa anahitajia uh, kuwa na kitengo katika Afrika, kitengenezwe kitengo kushauri Afrika katika uchumi, katika siasa, na kiwe huru chombo hicho ambacho hakiingiliwi na kuna watu kama hapo Kenya yuko Lumumba tunamwona katika TikTok tunamwona uh, uh, katika Instagram anaizungumzia kuigombania Afrika, na watu kama wale wako mawazo yao yatengenezwe. Wakweko nafikiri Raila, huu ni wakati umefika wa yeye uh, kufanya hayo, lakini vilevile jengine, lazima tukubali, Muhamed Al Yusuf ni kijana na vile vile kwamba yeye akiingia katika ukumbi ule lugha zisizokuwa zinazozungumzwa pale atapozungumza wa Kiarabu atajibu kwa Kiarabu, akizungumza kwa Kifaransa atajibu kwa Kifaransa, vilevile kwa Kiingereza. Kwa hivyo vile vile na umri wake, bila na shaka. Hamza Zuberi, naomba usubiri e, hapo hapo. Hamza Zuberi, muda tunao kidogo, tafadhali. Kuna msikilizaji kwa ndani ya simu, tumpe nafasi alafu tuendelee. Karibu msikilizaji, jina lako, mahali ulipo alafu tupe maoni yako. Asante uh, sana unaongea na mada kwangu. Vincent kutoka Kenya, Kapenguria. Kweli, kwa kulingana na uchaguzi uliofanyika hivi majuzi ya Africa Union Commission, tulikuwa na candidate kutoka Kenya ambapo alikuwa ni Raila Amolo Odinga. Eh, kwa utafakari wangu ni kwamba Raila Amolo Odinga kulingana na vile alijieleza kwamba Yeah, yeah. Nilianza kuangalia kwa upande wa debate yenye ilikuwa hapo kabla kura ipigwe, nikatafakari nikaona kwanza kulikuwa na vitengo eh, viwili viwilii, eh, SADC na frankofoni ambapo kulingana na frankofoni, Raila Amolo Odinga hangeweza kuelewa ile lugha kwa sababu katika uchaguzi wa Afrika ulikuwa unahitaji mtu mwenye anaweza kuelewa katika lugha tatu nne tano, na Raila Amolo Odinga anajua lugha moja hivi ama mbili, Kiswahili na Kiingereza Je, kwa kulingana hayo wa, wa, wa marais wa west Africa na ya uh, south Africa hawangeweza kuelewa lugha moja. Kuna baadhi ya marais wenye wanahitaji kuelewa Kiarabu, Kifaransa na hiyo ndio ilichangia pia marais wa, wa, wa Afrika walifungua ukurasa wa taifa wa jamhuri ya Kenya wakiangalia tukipeana uongozi iende katika jamhuri ya, ya Kenya itakuwa ni salama kutu eh, kutuelekeza kwa vile tunahitaji ama itakuwa na dosari. Walipofungua eh, faili ya Kenya waliona yaliyotendeka kutoka mwaka jana, ambapo kulikuwa na furugu na vitu vingine vingi. Asante sana sana, msikilizaji, muda wetu hauturuhusu. Asante sana, umetoa ametoa uh, hoja nzuri, hoja yeah, nzuri sana. Tutakuja kuzungumza sehemu ya pili, sehemu ya pili. Basi msiondoke kando ya mahala ulipo. Mjadala wa au, tuko pamoja na Hamza Zuber, Habert Masomeko na Moses Wainami. Asanteni, bila shaka mpendwa msikilizaji, usiondoke, tutarudi katika mtandao wa VOA Swahili.com. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mjadala tulionao hivi sasa ni live Talk, na kuzungumzia mustakbal wa umoja wa Afrika, ambapo tuna wachambuzi wetu kwenye simu huko Zanzibar, Hamza Zuber, huko Goma, Herbert Masomeko, na huko wapi, Nairobi bila shaka Sande, tuko pamoja naye hapa mchambuzi Muzi, Moses wanami wanami, karibu katika live talk. Tunazungumzia hayo na kuna msikilizaji anatufungulia hii sehemu ya pili, hebu tumsikilize kwanza, anasema nini. Nam, karibu na katika live talk, maoni yako kuhusu umoja wa Afrika. Asante asante, mimi ni mwalimu Patrick kutoka Malava, Kakamega County. Halo. Naam, tunakusikiliza endelea. Inakubaliana na jambo kwamba tulikuwa na influence ya Francophone na Anglophone, hiyo ni ukweli kabisa, tena tulikuwa na mapendeleo. Sasa hiyo inaonyesha ya kwamba Afrika ungali ina changamoto sana tangu huu eh, muungano uniwe mwaka wa umepitia challenge nyingi na swala lingine ilikuwa hiyo ya vita vya DRC, na pia eneo la Eastern Africa kuna vile viongozi Raila ana relate na ingi zingine ama na president wengine. Kwa hivyo hiyo ilichangia kidogo. Asante sana msikilizaji wetu. Kwa hivyo Habat, wewe ndio mtu unaozungumza Kiingereza, Kiswahili na Kifaransa hapa. Sasa hili swala la lugha limechukua nafasi ya juu kabisa hapa. Unafikiri ni lugha ushawishi wa nchi za kikoloni? Ah, nam, uh, mi nawaza kwamba hiyo inakuwa tu ushawishi wa lugha za, za nchi za kikoloni kwa sababu lugha ipashe tugabula tu, tu sisi wote ni wa Afrika, tunakuwa tukikuwa na historia moya, tunakuwa tukikua we so we are young, we are young one people. nawaza na kwamba hiyo inakuwa tu ushawishi wa kikoloni inaacha uh, tunakuwa tukigabulana vile, na inaacha inaleta madivision mengi kwenye nchi za Afrika. n utaangalia hapa mpaka sasa, kama kunakuwa machangamoto zinakuwa at international level, yani kwenye hiyo Ukrainian crisis, unaangalia kama nchi za Afrika zikukuwa na sauti moja, kulikuwa watu wanasema hivi na wengine wanasema vitu vingine kusema kwamba kwenye bara la Afrika kwa sasa tunakuwa na nidi ya kusema to to so we need to be united, we need to speak as one people. Hizi tunaona huko European Union inakuwa ikisema, nasi tunaomba tukuwe na hiyo ya, ya kusema hiyo. Uchaguzi mi sikuangalia sana hiyo uh, division ya, ya Wafaransa na Waingereza, lakini mii inawazia kwamba ilikuwa tu ni election, na kwenye election kunakuwa one winner and another, eh, eh, eh, one lose so ya kufanya sasa kwa, kwa kwa sasa ni kusema tuangalie namna gani tunapasha tumika na hiyo new team kwenye African Union. Ngizi nilitoka sema hapa mbeleni, kunakuwa shida kubwa kwenye nchi ya Congo, kunakuwa vita, wananchi wanakufa. Ni kusema namna gani tutaacha African Union ilete au watu wanakuwa wakikuwa in conflict in Congo kwenye ma mazungumuzo, wapate suluhisho kwenye amani na vita hizi kwenye nchi ya Congo na kule hapa Sudan, ni kusema tunakuwa na nidi amani kusema kwa sasa, as african we should be united, kwa kusema tulete awa wote wa leaders fasi moja na tupate suluhisho yengine. Shida nitaka kuzungumzia ni shida ya funding ya hiyo African Union kwa sababu ha, ha, haitupatie. We are not proud kukuwa na African Union, lakini yan funding by European Union US ili haitupatie heshima, ni kusema kwamba tunapasha na hiyo new team kwa kusema namna gani tutakuwa tuki tukisupport financially siepeke kama Africa, hiyo African Union, na kusema kwamba sauti ya Afrika itoke kwenye African Union na tukue respected by other nations in the world. Hiyo ndiyo kitu ya muhimu tunasare kufanya. Naam, moja katika mm -hmm. juhudi hizo ni kwamba kuleta lugha za Kiafrika mm -hmm. kama tunajua Kiswahili, Kiswahili ni lugha rasmi sasa. Tumejikuta kwamba swala la lugha na ushawishi nje na Habata amesema kitu muhimu, swala la fedha. Fedha inatoka nje bwana, tunabidi kuheshimu mtu aliyokupa fedha. Anakuambia niheshimu. Moses, wewe unachukulia vipi, ni lugha au ni hizo fedha zinatoka nje zinachochea matatizo haya yote? Labda alafu turudi kwake baadaye. Nani, Hamza wewe unafikirije sasa fedha hizi za kigeni, ushawishi wa kikoloni, au lugha ndo inagawanya Afrika? Unajua, ukizungumza fedha na ushawishi wa kigeni, utajiuliza mpaka lini haya, kwa sababu utajiri tuliokuwa nao Afrika, ndio sisi wa kutembeza vikapu tu mpaka leo, kugeiwa, kugeiwa. Tumetengeneza mpango gani? u wenyewe tunaichangia kiasi gani? ilikuwa AU inaregarega, mpaka Gaddafi yeye ndo anatoa, anatoa mchango um, wake na nchi tele ndo AU inakwenda hakika. Sisi tutaendelea kuburura kwa sababu hatujakuwa tayari kuungana tukawa kitu kimoja. Hii ndo tabu yetu inatukuta, na bado tuko katika kuyumbishwa, tuko katika kuyumbishwa. E, mimi ni, ni mshabiki wa hawa viongozi watatu wa kijeshi waliozuka, akiwa Abdurahmani Shisani Asingeita na Ibrahim Traule. E, hawa wamekuja wanaonyesha na mwelekeo nini wanachotaka kufanya katika nchi zao, unawakuta kuchochezi wa Mfaransa wao wametengwa na mpaka wameondoshwa wanaambua wasihudhurie katika katika katika vikao vya Umoja wa Nchi Huru za, za, za, za Kiafrika. Mtizame Ibrahim Traore, kwa muda mfupi nini kafanya katika nchi yake, na tuziulize hizi nchi nyingine wamefanya nini kulingana na yeye. Kwa hivyo bado ile ushawishi wa wa, wa, wa mabeberu tunaita ndo lugha Mwalimu Nyerere alikuwa akiitumia hiyo wa mabeberu bado ni mkubwa sana katika nchi zetu uh, zetu za Kiafrika, ndo na, zinatufanya na tuyumbe na tuyumbishwe na hizi lugha mbili hasa Kiingereza na Kifaransa nazo vile vile zinaleta matatizo, na mpaka kwamba mpaka leo tunaikataa lugha ya Kiswahili ambayo ni lugha si ya kabila, ni lugha ya ya ya ya ya watu ya, ya wa ukanda wa Afrika Mashariki. Lakini hakuna mtu anaotaka meisha kuenda katika mikutano ya yes, katika masuala ya mazingira, ukizungumza Kiswahili watu wanakuona kama kinyago. E, na, na sisi bara tuko tuko katika ukanda wa Afrika Mashariki ambapo tunataka sisi ndo tuwe nani wapiga debe wa hii lugha. Kwa hivyo bado Afrika inataka izaliwe tena wipya izaliwe tena wipya, na tuwageukie wale viongozi wote waliopita, kina Seketure kina Modibo Keita kina mwalimu kina Jomo Kenyatta kina Nkuruma, twatizame nini focus yao, namna ilivyokuwa Maanake sasa hivi Afrika kuungana na kufanya mambo ya rahisi ni, ni, ni, ni kabisa kabisa, na akili na wasomi tuliokuwa nao, lakini bado Afrika ni moja la bara lilotupwa nyuma kabisa katika mabara yote yaliokuwepo katika dunia hii. nam bila shaka umesema eh, jambo muhimu sana. Mm, -mambo mengi ma, sana ambayo yanaonekana kwamba ni changamoto. Ukiacha lugha kusaulika, kuto kuungana, fedha, na kama unakumbuka, kuna hii ripoti ilo na baraza la wakimbizi la Norway NRC wakisema kuna mizozo kama kumi hivi ambayo imekusha saulika katika bara la Afrika, wakitaja hizo nchi: Burkina Faso, Cameroon, Congo, Mali, Niger, Sudan, Sudani Kusini, jamhuri ya Afrika Kati, Chad. Yote hii ni mizozo. Hawa viongozi wapya wataunganisha vipi bara hili? Hawa viongozi wapya wataanzia wapi? Wakimbizi wanatajwa wako wengi, tunaongea zaidi ya milioni thelathini na tano kutokana na hii mizozo, na huko Kongo kinachoendelea sasa, pengine wataongezeka zaidi. Sasa hawa viongozi wapya, huyu aliyekuja mpya, kazi yake, changamoto yake kuwaunganisha wenzake, ehe ikoje kwa sasa, ukizingatia wamesema, kama ulivyotaja hapa, anazungumza lugha nyingi ja yeah. yeah. Sasa hii ni nguvu alionayo ya kuunganisha wote. Hiyo ndio swala ambalo nataka wachambuzi wachangie hapa yeah. Hamba amezungumzia swala la umoja imekosekana, lakini no. na Hamza ametukumbusha kitu kimoja mm. kulikuwa na viongozi wazalendo na no. sababu yake ilikuwa ni kwamba wanapigania uhuru kutoka ukoloni. Sasa mm-hmm tunahitaji uhuru shapita sasa. Sasa uhuru shapita na maendeleo, mm, na maendeleo amesema rais mpya jenerali ambao ametengwa mm, wa Burkina Faso ameleta mageuzi makubwa katika muda mfupi sana, mm, ameweza kulipa madeni ya nchi za kigeni, analeta uzalendo nchini mwake. Kwa hivyo, Habert, unafikiri uzalendo ndo nakosekana viongozi wenye dhamira ya uzalendo kuleta umoja barani Afrika? Ah, nam e, hiyo shida ya uzalendo inawaza kama ni shida nguvu sana, inaacha kwa sasa Afrika inakuwa nyuma sana, kulingana na zingine nchi zote za ulimwengu. Unaangalia huko e, Burkina Faso ngizo umepanda, mfano rais wa Burkina Faso kwenye muda kidogo sana alifanya mengi sana, analeta uzalendo kwenye nchi yake. Naona simu imeta shida kidogo hapa. Bwana Hubert hakumaliza lakini sijamsikia akiendelea kuzungumza zaidi, lakini tutakuja kwako tena Bwana Hubert kama namba e, ina matatizo. Nirudi kwa Moses kama yuko nasi wanami kule Nairobi, Kenya. Moses na Damia, kiko sawa? basi tutamtafuta Hamza. Tunarudi kwa Hamza. Hamza, kuna swala ambalo Shakura aliligusia baada ya huu mzalendo. na mimi nimeuliza, je, swala la kuwa na kiongozi mpya mwenye uwezo wa kuchanganya na kuzungumza lugha hizi zaidi ya moja ana wa kuwaleta viongozi wa Afrika pamoja na kupambana na hizi changamoto ambao mojawapo tumegundua ni lugha. Kwanza tuzungumze, kwani kule kwenye lugha si wako wanaotafsiri, eh, watu wakavaa uh, earphone wakasikiliza sasa hivi wanatafsiriwa. Kazi yake kubwa ni sasa yeye kuja na formula mpya ambayo sizo zile tulizozizoea, atengeneze kitu kipya kutizama vipi kuunganisha uh, Waafrika kwa kitu kimoja na kuzungumza lugha moja. Hua unakwenda katika mikutano kama ya mabadiliko ya tabia nchi, tunakaa pamoja, tunazungumza, lakini watu wanakwenda wanavujisha hizi kwa kwa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa nchi nyingine, vitu kama hivi. Afrika bado ndo hapo, tumekuja ule uzalendo tuutafute, turejeshe. Na huu uzalendo, mimi naweza kusema Tusianze katika, katika nyanja za juu. Mi nitakupa mfano mmoja tu, nchi yetu, kisiwa chetu, mwaka elfu moja mia tisa na sitini na nne baada ya mapinduzi, kulikuwa na ile ile element ya uzalendo, walikuwa viongozi wao wa kiafrika kina Modibo Keita, wa wamekuja, wamekuja, sijui kina Seketure wamekuja, yule Ngwabi Maria Ngwabi mara e, amekuja Chekuvera. Unaikuta hamasa leo. Mchukue mtoto leo, mtoto wa kiafrika usimchukue alikuwa kwa primary school, mchukue alikuwa university. Mwambie nitajie viongozi kumi wa Kiafrika Afrika, hajui lakini mwambie nitajie nje timu tano za Ufaransa <laughs> au tano zinaocheza ligi Uingereza, ata kutajia. Lile jambo uzalendo limekimbia, na tunataka tulirejeshe kwanza kuanzia huku chini, alafu huku chini ndo kunapanda, tunakwenda zetu mpaka juu, ndipo tunaambia jamani, mtizameni Mkuruma uh, alikuwa anaitaka Afrika iko vipi? Tumwangalie Nyerere alikuwa anataka Afrika iwe vipi, vipi amejitolea eh, katika ukombozi wa Kiafrika eh. Tumtizame Seketure alifanya nini mpaka akakubali nchi yake iwe dhalili kabisa, lakini Faransa chukua kila kitu. Sasa tunataka huu uzalendo urudi a kuanzia chini na wajuu wa, wa ujenge hapo ndo tutakwenda. Hii lugha si kitu kwa sababu hapa hazungumzi kwamba yeye yuko peke yake. Unaingia katika mkutano oh, lugha inatafsiriwa akisema mtu Kiarabu, ina, inatafsiriwa kwa lugha ambayo wewe umekwenda unaijua mi lugha sioni kwamba ni kubwa ila lugha na wale watu waliokuweko katika upande ule nayo imechangia eh, imechangia kwa hivyo, baba, baba, baba kukosa nafasi eh. Labda kwa hivyo unasema lugha sio lugha, ndio inasababisha lakini ni ile utamaduni wa zile lugha, utamaduni wa Kifaransa na Kiingereza ifatiani. Lakini haba amerudi kwenye simu, endelea na wazo waliokuwa unataka kutoa sasa hivi juu ya ikiwa tunahitaji viongozi wa zalendo. Ah, na samahani sana, kwani ni laini ikatika. Nilikuwa nikisema kwamba shida kubwa yenye tunakuwa nayo kwenye bara la Afrika niyo shida ya kizalendo. Unaangalia tukitosha mfano kidogo tu hao waongozi wa Afrika wenye walipita walikuwa wazalendo, walifanya vitu vizuri sana kwenye nchi yao. Tunaenda huko Libya na muamar Kadhafi, unaangalia ile kizalendo yake ilikuwa ikiita Waafrika wote wakuwa united na waendelee kutumikia Afrika. Kwa sasa unaona huku Mali tunakuwa na rais wa, wa mupya rais eh, eh, eh, Keita anakuwa akileta uzalendo kwenye nchi yake alisha uh, iko na piganisha hiyo terrorism kwenye nchi yake. Na kwa sasa unaangalia hiyo uh, zone ya, ya, ya tunaita Kidali imesha kuwa under control of uh, the, the army of Mali. Ni kusema kwamba tukikuwa na hiyo kizalendo na tunaeleta hiyo kizalendo kwenye bara la Afrika, tunasema hao walida wote wanatumika kwa ajili ya Afrika, wanaacha hiyo ushawishi wa nchi za kikoloni, wanaacha hiyo witu ya lugha, tunakuwa Afrika sawa vile one people na tunakuwa tunasema kwenye sauti moja, kwa sababu kwa sasa tunakuwa tunakuwa na migogoro mingi kwenye international level, na sauti ya Afrika iko moja. Unaangalia kwenye hiyo tatizo inakuwa huko nchini Palestina na Israel, unaangalia South Africa inakuwa na position yake, zingine nchi zinakuwa zikikuwa na position yazo. Ni kusema kwamba tuko na hiyo shida ya kizalendo, tunapaswa kuwa kwanza wa moja, tunatoka kwenye hiyo ushawishi za nchi za kikoloni, tunaacha hiyo itu ya maluga, na tuna tumika sio wote kwa moja na tuna unite African Union. Tunafanya kwamba hiyo African Union ikuwe au identity kama hivyo. Mimi niko Mkongomani na Mkenya, Mtanzania, kwenye nchi zote tunakuwa tulikuwa na African Union tukikuwa like identity na kusema, tufike hapa, inaomba tunakuwa na viongozi wenye iko na hiyo kizalendo, kusema ma I wish that the new team of African Union wakuwa wakuwe na hiyo kizalendo ya kusema Afrika ikuwe na shimama wima, Afrika ikuwe tnasema kwenye sauti moja, na wakuwe nam na hiyo talent ya ku unite all the countries kwa kutatua migogoro tunakuwa nao kwenye Afrika, migogoro ya usalama, na kwa sasa tunakuwa na hiyo tunaita global warming. Hiyo wote ni matatizo yenye tunapashwa sekta tu wa sisi kama African Union na kusema tufanye hiyo. Tunaomba tukuwe na viongozi wa zalendo wenye wataachana na hiyo vitu ya malugha, na wanaachana hiyo vitu ya ma ushawishi ya nchi za kikoloni. Naomba tunaanza African Union which will be so strong and which will speak one voice. Thank you. Naam, asante. asante, asante. Asante, bila shaka pamoja pa, na hayo ni kitu kizuri, wamegusia hapa wachambuzi, lakini naona kuna mawazo mengi hapa kwenye, uh, Facebook Facebook hapa lakini kabla tujaenda huko, Shakuru, nitaka tu nigusie ni kutoka kwa wachambuzi, niwasikie nini ambacho wao wanataka kusema kuhusu swala hili la uzalendo, nini kifanyike, kwa sababu kama walivyosema vijana wengi hivi sasa wanaangalia nje zaidi. Ukiangalia si tu kwenye mipira na michezo na starehe na burudani, lakini hata kwenye elimu, vijana wengi wakitoka chuo wanatafuta kuendeza elimu zao nje ya bara la Afrika na wanapokwenda kwenye elimu zao si wengi ambao wanarudi tena kupeleka wa, ule utaalamu wao barani Afrika. Afrika, sasa hapa ndio nataka kujua uzalendo na swala hawa vijana kuweza kupenda nchi zao, kuto kuona zingine ni bora kuliko wao, nini kifanyike? Hamza Zuberi, hapo unaweza ukatusaidia hapo. Mi tasema jambo moja ambalo jambo hili melijadili me mara nyingi, hata na hapo mara mlivyowahi kunialika mara mbili tatu. Mimi nafikiri Afrika kwanza, African study vitengenezewe mtaala wake, ambao Afrika nzima kutoka kaskazini mpaka kusini wanasomeshwa suala la African study. Uh, na lile linatengenezwa na ni somo ambalo ni lazima compulsory hatoweza mtu kuendelea mbele mpaka asome somo hili. Sasa mtu anaanza kusoma mashujaa e, kina Shaka, anasoma leo naambua, kuna Bill Gates huyu na utajiri wake wote hajaufikia wa Mansa Musa eh? Tunawasoma watu kama hawa tunawasoma Ashanti namna walivyo, tunawasoma we, kama yule Shakanti Diop aegyptologist uh, namna anavyoeleza akaja kugundua hawa Washona udongo wao ndio udongo uleule ule uliotengeneza uliotengeneza uh, piramidi za za Misri. Sasa tu, tuwajenge, hiyo ndo njia, hakuna njia nyingine, njia nyingine zote tutafeli, tutengeneze mtaala ambao mtaala ule huyu uh, anaingia sasa hivi, ndio moja iwe kazi yake kutengenezwa mtaala na mtaala huu unasomeshwa kwa nchi zote za Afrika na inawekwa kwamba ni lazima. Hiyo ndo, ndo, ndo njia njia nyingine zote zitakuwa ni za ubadilishaji, kwa sababu njia hii ni njia muda muda mrefu, si, hmm. si leo na kesho tunajenga Afrika yetu ya miaka kumi na na kwenda mbele. Viongozi wazalendo wanazaliwa, na uzalendo unaweza kusomeshwa? Bila shaka wa Sande Shomari, kuna wasikilizaji wetu wengi wanashiriki katika ukurasa wetu wa Facebook. Tuliuliza swala hili, hebu tusome baadhi ya maswali yao au maoni yao. Naanza naye Mohamed Charo kutoka pwani ya Kenya, anasema cha kufanya ni kuzingatia masuala muhimu ya kiuchumi na usalama wa bara la Afrika, hususan nchi zenye migogoro ya kivita kama DRC na Sudan, pia nchi za ukanda wa Sahel unaokumbwa na mashambulizi ya wanajihad. Anasema kiongozi wa Umoja wa Afrika ana leo awe na mjadala wa mafanikio ili mambo yaweze kufanikiwa. Na Justice uh, Bwakanyakazi toka Jamhuri ya demokrasia Kongo anasema wa changamoto nyingi sana duniani hivi leo. Majaliwa Mashaka anasema wa mshikamano utaleta mabadiliko. Andrew David yupo kule Kigoma, yee ni mwalimu wa shule ya sekondari anasema kunatakiwa kuwa na msimamo wa pamoja ili kuweza kukabiliana na changamoto ambazo zinakabili bara la Afrika. U, mchango huo ndo tatizo moja nchi moja. mm -hmm. kuweza kuwa na umoja ni changamoto kafadhalika, nchi hamsini na mbili wanataka <laughs> pawepo viongozi wazalendo. Kama wasikilizaji kama wachambuzi wetu walivyosema, na hiyo ni changamoto kubwa sana. Uh, Vedasto Romani, mkazi wa Nzega, Tabora, anasemaje? Anataka apigiwe simu nambari yake, kwa hivyo hakutoa maoni yoyote. Bila shaka tutampigia simu tukipata muda. Naye ja, Kabanzi Jean kutoka ule kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema hakika nchi za Afrika zimekumbwa na matatizo mengi sana, hasa ukosefu wa amani. Anasema chanzo kikubwa ni viongozi wetu, wanasema utakuta viongozi wanajifanya wao ni wapatanishi wa mizozo, kumbe ndio wako nyuma ya makundi ya watu wanaomiliki silaha. Hii imesababisha kutopatikana kwa amani. Anaomba viongozi wa Afrika wabadilike. Takidha Kopa wa huko Mombasa anasema tupigie simu maanake mambo ni mengi yaani, shabiki wa kipindi hichi cha live toka, anasema sote wa Afrika tuafaa tuwe kitu kimoja, live one color one God first, mabadiliko mengi mazuri yatakuja yenyewe tukiwa hatua, hatubaguani. Nafikiri muda unakimbia sana Yabu... nimalizie na Victor Kingu wa Singida anasema ukweli na uthubutu na ushirikiano wa kina utaleta mabadiliko. Sote wa Afrika tunafaa kuwa kitu hichi kimoja ndio kazi kubwa. Nam, sasa tuende kwa Herbert. Tumesikia mambo haya yote, lakini utajiri wa Afrika vilevile imekuwa vile kama ndo balaa la Afrika, kama tunavyoona huko DRC ni masuala ya madini inayosababisha ugomvi. Tunakumbuka Liberia ilikuwa ni um, almasi na kadhalika mpaka tunaita almasi za damu Adamu. Sasa Hamza amezungumzia elimu na mabadiliko katika mtalaa wewe umezungumzia swala la fedha unafikiri vipi inaweza kupatikana kuleta mabadiliko ya kiuchumi barani Afrika, kuhakikisha kwamba tunatumia utajiri wetu kwa ajili ya maendeleo? Ah, naam hiyo uh, nilitoka sema hapa mbeleni ni kusema utajiri wa Afrika, Afrika leo inakuwa balaa, yani utajiri wa Kongo inakuwa balaa kwa sababu tunakosa hiyo uzalendo. Unaangalia kunakuwa nchi za Afrika kunakuwa yani, waongozi wa, wa nchi wa za Afrika wana yo uzalendo, wakishafika kwenye uh, power wanatumika kwenye their personal interest na interest za familia zao na wanaacha nchi. Kusema hiyo inakuwa tatizo, kwa sababu tunakosa hiyo uzalendo, na ni kusema kwamba kwa kupanga ngizi, Afrika ya kesho inapashwa kuwa inaomba kwanza, tunakuwa sisi kama waAfrika angalia what we can do so that we can share our riches like Kongo ngisi inakuwa inakuwa na mali mingi, nchi zote zenye ziko na mali inaangalia namna gani zinapashwa ziki uh, share with their neighbor countries kwa kukuwa macommon project zenye zitakuwa na macommon interest between all the countries of the continent. Tukikuwa hivyo, nawaza yani, kwenye nchi ya Congo tunakuwa tulikuwa na maazi mengi sana, nchi ya Congo inasema inatia a mechanism which yenye itaacha zengine nchi za za jirani zinakuwa zikikuwa, uh, zikiprofit from the hiyo utajiri, itakuwa inaleta amani, kusema kwamba kwenye hiyo new team ya African Union ni kuangalia namna gani utajiri wa Afrika tutaacha inakuwa ina benefishe sio wote wa Afrika, ni kusema kunakuwa nchi zinakuwa na mali mingi inaomba kunakuwa hiyo na, naona habari mara nyingine simu tunajua huko simu uh, mashariki mwa DRC ina shida sana. Uh, Hamza umeleta mtalaa wa kielimu ufanyike lakini tukiangalia hii leo mtaalaa huo ni kama tunavyosema wa muda mrefu muda mfupi. Hivi sasa swala, so hili la madini linaangamiza nchi za Kiafrika, hawa viongozi wataweza kufanya nini kuleta mabadiliko haya ya haraka? Wamesema kuungana na kufanya soko la Afrika. Je, tuna matumaini mambo haya yataweza kutokea katika uhai wetu, kuona Afrika ambayo ina umoja kama umoja wa Ulaya? Ingawa umoja wa Ulaya vilevile vile na matatizo yake Hebu Stefan community iangalie namna zinavyoyumba e, na zitizame tangu zilivoanza, alafu uteremke na huku chini sadi ukuti kwamba zinakuja katika lengo moja hasa la kiuchumi na kielimu na kijeshi e, unajua, tizama fikra moja ndogo tu alokuja nayo Uh, Nkuruma, uh, African Command tungetengeneza jeshi moja ambayo kila mmoja anachangia. Huu uh, upumbavu upumbavu huu uh, wakina Boko Haramu sijui M23 huu usingekweko uh, lakini mwanzo ndo ile René Dumont alipokuja na kitabu chake False Start in Africa, tumeanza vibaya na ndo tunaendelea kuyumba kama hivi tulivyo, ili, ili mi ndo naweza kulisema. Nam, sijui kama Habat ameweza kupatikana tena. Nafikiri bado simu ya Habat uh, haipo kwenye mstari. Kwa hivyo turudi kwako, kwa Hamza. Mbali na swala hilo la kwamba ni muhimu kujenga jeshi moja na kuimarisha ushirikiano kati ya nchi za Kiafrika, vipi unafikiri viongozi hawa, huyu Muhammed Ali Yusuf ambaye ana changamoto kubwa sana Pembe mwa Afrika yenyewe na nchi yake Jibuti inapiganiwa tunajua, na China, Marekani, Ufaransa, kutokana na njia ya Bahari ya Sham. Unafikiri anaweza kuwa na ushawishi mkubwa kuleta viongozi pamoja? Maanayake ni mtu ambaye hajulikani sana, unajua eh, yule aliokuwa chini yake huyu Salimu wa, wa Algeria nafikiri wangekuwa tumempata mmoja wa huku kwetu chini. Unajua, kuna kuna wakati lazima tutizame ule ule ule ukweli namna ukweli namna ulivyo. Nakumbuka wakati mmoja Mobutu Sese Seko Kuku alisema, eh, tuwe na AU ya ya watu wa kusini mwa Afrika na tuwe na pamoja kwa sababu wenzetu wa kaskazini wakitoka huku wanakwenda katika uh, ya, ya nini ya nchi za, za Kiarabu. Aliipinga sana Nyerere. Unajua ni lazima vilevile tutizame ule ukweli namna ulivyo. Sasa hawa unawakuta watu wengine watakuwa wanawaona hawa ni eh, ni watu aina moja wa, wa wa kitu fulani. Nachokifikiri eh, kazi kubwa tokuwa nayo, changamoto kubwa tokuwa nayo ni vipi kuwaleta watu pamoja. Sasa la kufanya ni aanze kutengeneza mkakati wake mpya. Sio wa kuiga. Sisi tabu yetu eh, kama hivi sasa hivi tunakwenda katika artificial intelligence, bado hatujajiandaa sisi wenyewe Afrika. Sisi tuko katika kuiga tu kuiga tu, kwa hivyo ni lazima tu, tu, tuamue mbinu zetu wenyewe. Ndo wenzetu huko mashariki ya mbali walipoweza kufika walipofika ni kutengeneza mbinu zetu wenyewe. Yeye akakaa na akajaribu kutengeneza timu ambayo inawashirikisha nchi zote, kwa wanajihisi kwamba wana mtu anao Wow, wow. Asante. Asante sana Hamza Zuber Sandey Shomari. Mjadala ulikuwa mzuri, itabidi uendelee katika siku zijazo, lakini muda hauturuhusu hapa studio, pamoja na nani, Hubert Masomeko, Moses Wanaamirwa kule nchini Kenya, na upande wa pili Aida Isa na Saida Hamdoni, langu jia ni Sandey Shomari. Atekeni wote siku mwema, kutoka hapa Washington DC. Asante sana na kushukuru sana, hadi hapo wakati mwingine.