Kumekucha Afrika. Ujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Ijumaa tarehe 21 Februari mwaka wa 2025. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Harison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Sunrise Arusha, Chuchu Redio Zanzibar, Redio RFM Kisangani, Redio Jambo Isiro DRC, Sasa Redio Bungoma Kenya, Sayari Redio Eldoret Kenya na UBC Redio kote nchini Uganda. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili com. Karibuni. Katika ripoti zetu leo, mjumbe wa rais Donald Trump akutana na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski huku kukiwa hali ya mtafaruku kati ya viongozi hao wawili. Kulikoni wanajaribu pengine, njia ya kujaribu kupunguza makali au uhasama kati ya uh, Donald Trump na um, rais Zelenski. Na katika taarifa nyingine, Rwanda imesema vikwazo vya Marekani dhidi ya naibu waziri wa mambo ya kigeni jenerali mstaafu James Kabarebe havitoleta suluhu kwa mzozo wa DRC. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa, lakini kwanza Harison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Waziri wa usalama wa ndani wa Marekani Christine Noem Alhamisi amepunguza muda wa kulinda wahamiaji dhidi ya kurejeshwa pamoja na kufuta vibali vya kufanya kazi kwa wahamiaji elfu mia tano ishirini na moja wa Haiti waliokuwa nchini ya mpango maalum, ikiwa na maana kwamba utamalizika Agosti, msemaji wa wizara hiyo amesema. Tangazo hilo sasa linabatilisha hatua ya utawala wa Biden mwaka jana wa kuongeza muda wa programu hiyo hadi Februari mwaka 2026, msemaji huyo amesema akiongeza kuwa hatua hiyo haikuwa muhimu. Rais Donald Trump ambaye ni Republican, wakati wa muhula wake wa kwanza kati ya 2017 na 2021 alijaribu kumaliza programu hiyo ambayo pia inajulikana kama TPS, lakini alizuiliwa na mahakama za serikali kuu mapema mwezi huu Noem alifuta programu hiyo kwa raia 600,000 wa Venezuela, wakati nusu yao wakipoteza vibali vya kufanya kazi. Zaidi ya watu milioni moja, zaidi ya nusu wakiwa ni watoto, wamekoseshwa makazi ndani ya Haiti ambako ghasia za magenge zimeshamiri licha ya juhudi za Umoja wa Mataifa za kutumia walinda usalama mwaka uliopita. Data za umoja huo zilizochapishwa Januari zinaonyesha tangu 2023 Haiti haijakuwa na viongozi wa kuchaguliwa na wala haijafanya uchaguzi tangu elfu mbili kumi na sita. Juhudi za utawala wa Trump kuelekea kulainisha usalama wa taifa na idara za usalama Alhamisi zimepiga hatua muhimu baada ya wa wajumbe wa Seneti kupiga kura 51 dhidi ya 49 za kuidhinisha Cash Patel kuwa mkuu wa idara ya upelelezi ya Marekani, FBI. Kura hiyo inamuweka Patel kwenye uongozi wa idara hiyo yenye nguvu ambapo awali aliahidi kuleta mabadiliko, wakati wakosoaji wa rais wa Marekani Donald Trump wakisema kuwa utawala wake unahujumu utamaduni wa uhuru wa idara hiyo. Warepublican wawili yaani Senator Susan Collins na Lisa Makorski walipiga kura na Wademokrat wakipinga kuidhinishwa kwa Patel. Hata hivyo uungaji mkono kutoka kwa Republican wengine ulimpatia Patel ushindi mdogo, wengi wao wakimsifia na kusema kuwa ataleta mabadiliko. Wamarekani wengi katika miaka karibuni wamepoteza imani yao kwa FBI, sababu kubwa ikiwa ni dhana kwamba siasa zimeingilia majukumu yake muhimu, alisema kiongozi wa walio wengi kwenye Senate John Thune muda mfupi kabla ya kura ya Alhamisi kufanyika. Tunahitaji idara inayofanya kazi pamoja na kushughulikia tishio dhidi ya nchi yetu. Thun aliongeza kusema alisema kuwa yupo tayari kushirikiana na Patel ili kuhakikisha kuwa FBI inatekeleza majukumu yake ipasavyo. Baadhi ya wa Republican wenzake pia wametoa maoni sawa na yake. Rais wa Ukraine, Volodymyr Zelensky, amesema Alhamisi kwamba ushirikiano dhabiti kati ya nchi yake na Marekani unanufaisha ulimwengu wote, ikionekana kama hatua ya kutuliza taharuki na Washington baada yake na rais wa Marekani Donald Trump kujibizana vikali mapema wiki hii juu ya juhudi za kumaliza vita vya Russia na Ukraine vilivyodumu miaka mitatu. Zelenski akiwa mjini Kyiv alisema kuwa walikuwa na kikao wa chenye kufana na mjumbe wa Trump Keith Kellogg, kuhusu hali kwenye uwanja wa vita, namna ya kurejesha wafungwa wetu wa vita pamoja na hakikisho la usalama kwa Ukraine iwapo vita hivyo vitamalizika. Mapema wiki hii, Zelenski alilalamika kwamba Ukraine iliwekwa kando kwenye mazungumzo ya ngazi ya juu huko Saudi Arabia kati ya maafisa wa ngazi ya juu wa Marekani wa na wanadiplomasia wa Rusia wakati wakijadilia mchakato wa kuanza kwa mazungumzo kuelekea kumaliza vita hivyo. Kiongozi huo wa Ukraine alidai kuwa Trump alikuwa akiishi chini ya ushawishi wa Urusi wenye taarifa potofu. Trump kwa upande wake alisema kuwa Zelenski ni dikteta asiyechaguliwa, huku pia akidai kuwa Ukraine ilianzisha vita hivyo. Kellogg alisema kuwa alitembelea Kiev ili kusikia maoni ya Zelenski na kisha kuwasilisha ripoti kwa Rais Trump na maafisa wa Sudan Alhamisi wamesema kwamba zaidi ya visa mia nne vya kipindupindu vimegunduliwa katika mji wa kusini wa Kosti kufuatia shambulizi la ndege isiyokuwa na rubani kwenye kituo cha umeme kilicho karibu na mji huo. Patrik Ndwimana anasimulia zaidi. Kuongezeka kwa visa hivyo kulisababishwa na uhaba wa maji kutokana na kukatika kwa umeme. Wizara ya afya katika jimbo la White Nile ilisema katika taarifa siku ya Jumapili. Mashahidi waliokuwa kwenye eneo la tukio waliiambia AFP kwamba ndege zisizokuwa na rubani zilishambulia kituo cha umeme cha Umda Bakar kinachosambaza umeme katika mji huo ulioko umbali wa kilomita 275 kusini mwa mji mkuu Khartum. Kituo hicho hakifanyi kazi, muhandisi mmoja ameiambia AFP, ambayo haikuweza kuthibitisha chanzo cha shambulizi hilo. Tangu mwezi Aprili mwaka 2023 Sudani imekumbwa na vita vya kikatili kati ya jeshi la serikali na wanamgambo wa kundi la Rapid Support Forces RSF. Vita hivyo vimeua maelfu ya watu na kuwakosesha makazi zaidi ya watu milioni 12 na kusababisha mzozo mkubwa wa njaa na wakimbizi wa ndani duniani. Mwaka jana serikali ilitangaza janga la kipindupindu, huku zaidi ya visa 24 na vifo 699 vikiripotiwa hadi mwezi Oktoba. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika wa Washington DC. Miili ya mateka watatu wa Israel na mwili wa nne wa, wa mwanamke ambaye bado hajatambuliwa ilirejeshwa Israel Alhamisi katika kufuatia sitisho la mapigano kati ya Israel na wanamgambo wa Hamas. Mamia ya watu walikusanyika katika mji wa kusini mwa Gaza wa Khan Younis, ambapo Hamas ilikabidhi jeneza nne nyeusi kwa shirika la Msalaba Mwekundu, ambalo liliwachukua katika msafara na kuwakabidhi kwa jeshi la Israeli. Msafara huo ulipitia kwenye maeneo ambao watu walikusanyika kando na barabara, wakiwa wameshika vibendera vya Israel. Miili hiyo baadaye iliwasili kwenye kituo cha kitaifa cha tiba na uchunguzi mjini Tel Aviv ili kuthibitisha utambulisho wao. Milipuko kadhaa kwenye mabasi matatu yaliyokuwa yameegeshwa imetokea Alhamisi katikati mwa Israel kwa kile mamlaka zinashuku kuwa ni mashambulizi ya wanamgambo, ingawa hakuna majeruhi walioripotiwa. Matukio hayo yamefanyika katika siku ambayo Israel ilikuwa ikiomboleza baada ya Hamas kurejesha miili ya mateka manne kutoka Gaza milipuko hiyo imeelezwa kuwa sawa na ile ya miaka ya elfu mbili iliyofanywa na Wapalestina na ambayo imekuwa nadra katika miaka ya karibuni. Msemaji wa polisi Asi Aroni aliambia televisheni ya Channel 13 kwamba vilipuzi vilipatikana kwenye mabasi mengine mawili. Ripoti zimeongeza kuwa vilipuzi vyote vilikuwa vya aina moja na kwamba vilikuwa vimewekewa muda wa kulipuka. Wataalam wa mabomu wamemaliza kufanya ukaguzi wa vilipuzi zaidi kwenye treni na mabasi kote nchini, wakati polisi wakishika doria kwenye eneo la tukio katika mji wa Batiam uliopo nje kidogo ya Tel Aviv, huku pia wakisaka washukiwa. Na programu ya maendeleo ya Umoja wa Mataifa UNDP kupitia ripoti mpya Alhamisi imesema kuwa huenda itachukua takriban muongo mmoja kwa Siria kurejea kwenye viwango vya kiuchumi vya kabla ya vita. Kama kasi ndogo ya ukuaji iliyopo itaendelea, basi huenda itachukua zaidi ya miaka hamsini. Ni lazima niseme kwamba iwapo Siria itaendelea na ukuaji wa miaka mitano iliyopita wa asilimia moja nukta tatu ya mapato ya ndani kila mwaka itachukua miaka hamsini na mitano kurejea kwenye viwango vya elfu mbili na kumi, alisema naibu msimamizi wa UNDP na pia mratibu wa ofisi ya kieneo ya mataifa ya Kiarabu iliyotoa ripoti hiyo Abdala Aldada. Aldada wakati akizungumza na wanahabari akiwa Nairobi alisema kuwa mauaji ya zaidi ya Wasiria elfu mia sita kupotezwa kwa wengine 113, uharibifu mkubwa wa mali na kupoteza dhamani ya sarafu, uhaba wa fedha za kigeni, ukosefu wa ajira na asilimia 90 ya watu wakiwa kwenye hali ya umaskini vinachangia mazingira magumu ya kurejea kwenye hali ya kawaida ya Siria. Kulingana na ripoti hiyo, mwaka uliotangulia kuzuka kwa mapigano mapato, mapato ya ndani ya Siria yalikuwa dola bilioni 62 kwa mwaka na Ilikuwa zaidi, na ilikuwa na ukuaji wa zaidi ya asilimia tano ndani ya miaka mitano iliyotangulia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha ya Afrika moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika Washington DC. Mjumbe wa Rais Donald Trump kwa ajili ya Ukraine Jenerali mstaafu Keith Kellogg Alhamisi alikutana na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski baada ya viongozi hao wawili kurushiana maneno makali kwenye mitandao ya kijamii na kupitia vyombo vya habari. Nimezungumza na Profesa David Monda, mchambuzi wa siasa za Marekani na diplomasia ya kimataifa na kutaka kupata mtazamo wake kuhusu mkutano huo. Inaashiria kwamba pengine wanatafuta mustakabali uh, tofauti, wanajaribu pengine njia ya kujaribu kupunguza makali au uhasama kati ya uh, Donald Trump na um, rais Zelenski. E, kwa sababu uh, mgawanyiko huu au vuta ni kuvute iliyojitokeza kwa wakati huu na matamshi ya Donald Trump kumuita Zelenski dikteta na kusema kweli hana umaarufu Ukraine. Uh, imehofisha sana eh, mazungumzo haya hususan kati ya Ukraine na Marekani na Marekani pia na washirika wake wa NATO. Kwa hivyo nadhani alikuwa anajaribu kupunguza makali ya kusambaratika kwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya hawa marais wawili, lakini pia haijaonekana uh, ya kwamba ameweza kufanikiwa, manake uh, hawakuchukua uh, maswali yoyote kutoka wanahabari, ilikuwa tu eh, ni fursa ya kuchukua picha kwa wanahabari na eh, wajumbe waliokuwa pale. Trump hata uh, washauri wake wanaendelea kusisitiza kwamba nia ya yao ni kumaliza vita vya Ukraine, lakini mbinu hii ambayo inatumiwa na Trump, wewe unaona vipi, italeta matunda kweli kwenye mgogoro huu kati ya Russia na Ukraine? Itategemea lakini, tukitafakari miundombinu ya kidiplomasia eh, nadhani mtindo huu wa Trump sio wa kawaida, kwa sababu sana sana kabla ya eh, bwana Trump au eh, washirika wa Trump eh, Marco Rubio kukutana na Sergey Lavrov ilibidi pengine upande wa Marekani wawe wameongea eh, pale pembeni na uwakilishi wa Ukraine. Uh, wawe na msimamo wao na pia na wawakilishi wa shirika la NATO waweze pia kutafakari upande wao, watasema nini au matakwa yao kwa Urusi yatakuwa ni yepi, halafu ndiposa pengine waongee waweze tena kutafuta mstakabali tofauti, ili Vladimir Putin asionekana ya kwamba anatunukiwa shahada yoyote kutoka Marekani na kuweza kugawanya Marekani na washirika wake. Kwa hivyo, nadhani kidiplomasia, mtindo huu wa Trump nadhani utazua balaa, kwa sababu unagawanya muungano wa NATO na Ukraine kwa upande mmoja na serikali ya Donald Trump. Ni Professor David Monda akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka New York na sasa tuelekee kule Kigali, Rwanda, ambapo serikali ya nchi hiyo imeiambia Marekani kwamba vikwazo ilivyomwekea naibu waziri wa mashauri ya kigeni wa Rwanda, Jenerali Mustafa James Kabarebe havina, havina haki yote na wala havina msingi. Rwanda imesema kama vikwazo vingetatua matatizo kwa miaka sasa, mashariki mwa jamhuri ya demokrasia ya Kongo lingekuwa ni eneo salama. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera anaripoti zaidi. Kauli ya Rwanda imekuja tu saa chache baada ya Marekani kuwawekea vikwazo vya kiuchumi naibu waziri wa mashauri ya kigeni wa Rwanda Jeneral Mustaafu James Kabarebe na Lawrence Kanyuka, msemaji wa kundi la waasi wa M23. Marekani inawashutuma wawili hawa kuwa viungo muhimu katika mzozo huu. Rwanda inasema vikwazo vya Marekani ambavyo vina lengo la kuiadhibu Rwanda haviwezi kuleta suluhu la mzozo huo wa muda mrefu, isipokuwa tu vinachukuliwa kama kujiingiza kwa mataifa ya kigeni katika michakato ya nchi za kiafrika ya kuleta amani barani humo. Tangazo la serikali ya Rwanda limesema kwamba kwa, kwa muda wa miaka mitatu iliyopita, eneo la mpaka wa Rwanda upande wa magharibi limekabiliwa na hali mbaya ya kiusalama kutokana na mapigano ya pande ambazo zimeshindwa kuwekewa vikwazo, ikiwa ni pamoja na jeshi la serikali ya Kinshasa likisaidiwa na wapiganaji wa kundi la kihutu wa FDLR, jeshi la Burundi, jeshi la jumuiya ya kiuchumi ya nchi za kusini mwa Afrika SADC, mamluki kutoka Ulaya pamoja na wanamgambo maarufu kama Wazalendo. Makundi haya yote, tangazo hili limesema, yamechochea tu mzozo huu badala ya kuleta suluhu. Jean Baptiste Gasominali ni mwanasheria kitaaluma lakini pia mchambuzi wa siasa za maziwa makuu. Anasema hakuna matumaini vikwazo hivi kubadili hali ya mambo. Ingekuwa kwamba vikwazo vinaweza vikasaidia chochote, sababu injia ya vikwazo mataifa yameitumia mwaka elfu mbili kumi na tatu wakati kikundi cha M23 kilikuwa kinapigana na serikali ya DRC lakini baada, baadae haijasaidia, na tumeshuhudia baada ya miaka zaidi ya kumi hiki kikundi kimerudi na sasa hivi kinapigana na, ukiona sasa hivi kinadhibiti maeneo makubwa kuliko yale maeneo walikuwa wanadhibiti mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Marekani, Umoja wa Mataifa na nchi za Ulaya wameendelea kuisota kidore Rwanda kulisaidia kundi hili ambalo limekuwa likiyashinda majeshi ya serikali ya Kinshasa na kuyatoa maeneo mengi mashariki mwa nchi hiyo. Lakini kadri kundi hilo linavyosonga mbele, shinikizo linazidi kutolewa kwa Rwanda, ijapokuwa Rwanda inaendelea kukanusha madai hayo, ikisema utawala mbaya wa DRC ndio unaosababisha kadhia hii kuendelea kwake. Noeli Kaitale, mchambuzi wa kisiasa anasema, vikwazo vya Marekani kwa viongozi wa 23 huenda sasa vikaleta athari zaidi baada ya kupunguza ukali wa mzozo huo. This is going to push them to continue advancing. Hii tawapa hamasa wapiganaji wa M ishirini na tatu sasa kupata sababu hasa ya msingi ya kuendelea na mapigano, maana sasa wataanza kujiona kama wasiosikilizwa na hata mataifa makubwa kama Marekani. Walikuwa wakipigana kwa sababu serikali yao ya Kinshasa haiwasikilizi na sasa kwa sababu viongozi wao wanaanza kuwekewa vikwazo basi watakuwa hawana jinsi isipokuwa tu kuendelea kuyachukua maeneo mengine, na matokeo yake huenda mzozo huu ukawa mbaya zaidi. Nchi mbalimbali mbali za Ulaya zinaendelea kuwaita mabalozi wa Rwanda katika mataifa hayo kufanua kinachoendelea, huku baadhi zikisema zinatathimini ushirikiano wao wa kiuchumi na Rwanda. Silvanos Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Namshukurani sana Silvanos Kalemera kwa ripoti yako hiyo. Uh, Kamau, uh, Marekani imechukua vikwazo dhidi ya huyu. Ni afisa wa ngazi ya juu ya Rwanda. mm -hmm. Ni jenerali mstafu aliwahi kuwa mkuu wa jeshi la Rwanda, na unakumbuka juzi tu uh, ni kwamba Rwanda ilitangaza kwamba imesitisha ushirikiano wa kiuchumi na, na Ubelgiji, na yote hayo ni kutokana na mzozo a wa, wa, wa, wa DRC. Wa DRC. Uh, unachukua mrengo wa kimataifa kwa kweli. Uh, unajua pia kuna msimamo wa Sadek, kuna mambo mengi tu yanayoendelea kieneo kulingana na misimamo ya mataifa tofauti. Sasa unaona swala hilo limefikia tena Marekani. Ni hivyo, tutaendelea kuangalia uh, kadri mambo yanavyoendelea huko uh, na tutaendelea kuwaletea ripoti. Basi, kabla ya kuendelea na ripoti zaidi, tupumzike kidogo na kibao hicho Aisha, Aisha, Aisha. ni wimbo woman, uh, ule wimbo na Hotel Maribu Brown akishirikiana na harmonizer huyu. Harmonizer ah, huwa jina lake la utani namuita Konde Boy kijana. Yes. Konde boy, uh, <laughs> matata sana ngoma safi <laughs> <Kijana matata sana. laughs> <manyo> kabisa. Na kama ndipo unafungua redio yako, ni matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka Washington DC kabla tuingie kwenye taarifa nyingine hii ambayo umeitayarisha, unajua kuna mkutano mkubwa wa conservative unaendelea hapa, unaitwa CPAC, CPAC, na utakuwa ni wa siku tatu nafikiri, utamalizika jumanne na Jumamosi, na unafanyikia hapa tu karibu mji huu wa Washington, lakini upande wa Maryland, hmm, pale National Harbor na umekun, viongozi wengi tu wamekuja wa kiconservative, akiwemo rais wa Argentina, uh, Rais Javier Milei, na pale ameonekana akifanya nini, akikabidhi Elon Musk ile soo ya miti ya, ya, ya mashini ya ile. Ile kukata miti pawa so na ikawa <laughs> picha kweli, nimeona kwenye vyombo vya habari hapo CNN wanamwonyesha Elon Musk akinyanyua ile mashini ile ile, ile soo ya kukata. Ile kukata. Sasa hatujui maana yake ni nini. Haya, <laughs> basi tuondoke hapo, tuseme kwamba utawala wa kijeshi nchini Niger unaweza kubaki madarakani kwa miaka mitano ikiwa utakubaliana na mpango ambao uh, hautawakataza majenerali wanaongoza nchi kuania katika uchaguzi wowote ujao. Basi kongamano la kitaifa ambalo linashirikisha wajumbe kijeshi, jumla, 16, li, wa kiraia na kijeshi jumla mia saba na kumi na sita liliombwa kuandika rasimu ya katiba mpya inayofafanua masharti ya kukabidhi madaraka kwa raia kufuatia mapinduzi ya Julai 2023 ambayo yalimwondoa madarakani rais aliyechaguliwa kidemokrasia Mohamed Bazoum. Basi hapa kuna ripoti ambayo wewe Patrick Ndwimana unaisoma. Kiongozi wa kijeshi Jenerali Abdurahmani Tiani, atakayekuwa na maamuzi ya mwisho kuhusu pendekezo hilo, alitangaza uwasilishaji wa rasimu hiyo ya katiba kama mwanzo mpya kwa taifa hilo la Afrika Magharibi linalokabiliwa na uasi mbaya wa wanajihadi. Huu ni mchakato mpya unaoleta matumaini ya msingi ya mwanzo mpya wa nchi yetu. Kwa hivyo nina dhamira ya dhati ya kutekeleza matumaini haya kwa furaha ya wananchi wa Niger, kwa kuchukua hatua zote kufanikisha mpango huo. Niger ni moja ya nchi kadhaa za kanda ya Sahel barani Afrika ambako jeshi lilichukua madaraka katika miaka ya hivi karibuni kutokana na mashambulizi yasiyokoma ya wanajihadi na makundi mengine yenye silaha Muda mfupi baada ya mapinduzi ya kijeshi, Tiani alitangaza majadiliano jumuishi ya kitaifa ili kufafanua vipaumbele vya utawala wa kijeshi, kuafikiana juu ya muda wa muhula wake madarakani, ikiongozwa na kiongozi wa kijadi Mamadu Haruna Jingarey. Tume ya kuandika rasimu mpya ya katiba inajumuisha mawaziri wa zamani, wasomi, wanasheria, wanajeshi, washauri wa jenerali Tiani, viongozi wa kidini na watu kutoka mashirika ya kiraia. Chingarei aligusia uwezekano kwa viongozi wa kijeshi kushiriki kwenye uchaguzi ujao majorit Idadi kubwa ya wajumbe ilipendekeza muhula wa chini ya miaka mitano unaweza kuongezwa au kufanyiwa marekebisho kulingana na hali ya kisiasa na usalama katika nchi yetu, masharti yanayohitajika kwa msingi mpya na ajenda ya shirikisho la mataifa ya Sahel na uwezekano wa viongozi wa taasisi za mpito kupata msingi mpya kupitia msamaha ili kugombea kwenye uchaguzi ujao. Miongoni mwa mapendekezo yake mbalimbali, rasimu hiyo ya katiba mpya inapendekeza hasa msamaha kwa walioongoza mapinduzi ya Julai 26 mwaka 2023 na kumpa Tiani cheo cha rais wa jamhuri kwa uongozi wake kwa kurudisha uhuru wa nchi hiyo koloni ya zamani ya Ufaransa. Inapendekeza pia kufutwa kwa zaidi ya vyama 170 vya kisiasa vilivyopo nchini Niger ambavyo kwa sasa vimesimamisha shughuli na kuunda sheria mpya ya vyama vya siasa. Kongamano hilo linapendekeza kuundwa kwa katiba mpya kuchukua nafasi ya ile iliyokuwepo kabla ya mapinduzi ya mwaka 2023 na kuzingatia maadili ya kijamii na kitamaduni ya Niger na kuutambua Uislamu kama dini ya wengi, huku ikiheshimu uhuru wa dini nyingine. VOA Mitani. Nam, VOA Mitaani leo tunasikiliza maoni ya baadhi ya wakazi wa nchi mbalimbali za Afrika Mashariki kuhusu uh, swali ambalo tumeweka kwenye VOA Mitaani Facebook tukiuliza: je, kwa nini maazimio yanayochukuliwa na Umoja wa Afrika kumaliza migogoro barani humo hayatekelezwi? Naitwa Frank kutoka hapa Goma mkoani Kivu Kaskazini. Mimi nadhani hayatekeleze, marais wetu kutoka Afrika nadhani hawajiaminie wao wenyewe kwa sababu wanakuwa, wanakuwa, wanakuwa saa vile wanatumikishwa na watu wengine, hawajiamini kwao kama wanaweza wakamaliza jambo fulani. Nasikia wana, wanafanya kitu lakini wanasema kwa midomo lakini hawatatekeleza kitu, na tunajiuliza sisi kwa nini wanafanya mambo kama na haya. Wanakuwa vile saa vile wafanya kazi wa watu wengine, sababu wanasema mingi lakini kutekeleza wana, wanafanya vitu kidogo kidogo lakini ukisikia wanasema hapa, wanasikia mi nitafanya hivi nitafanya hivi, lakini hawafanyi. Kwa majina, naitwa Benson Oira, natokea nchini Kenya. Migogoro barani Afrika sana sana inasababishwa na, na ubinafsi ambao unatokea na viongozi viongozi wengi ambao kwanza hawataki kumatuka mamlakani wanapotimia umri wao wa kustaafu ama umri wao unapozidi. Vile vilevile ufisadi ambao uko parani ambao sana sana unaendelezwa na viongozi ambao wako mamlakani. Hilo, hizo ni changamoto, baadhi ya changamoto ambazo tunakutana nazo barani Afrika, ambazo kwa mtazamo wangu zinasababisha migogoro ambayo ipo nchi nyingi barani Afrika, ingawa zinakuja pamoja ili kusuluhisha, hatupati suluhisho katika migogoro hiyo. Kwa majina anaitwa Thomas Mayunga, mwanaurei anapatikana Geita, Tanzania. Ah, katika maoni yangu na huwa nashangazwa na, na maamuzi ya Umoja wa Mataifa ya Afrika kushindwa kutatua migogoro hasa kwa wanachama. Jimiliza, usika, wa hafu, nchi wanachama hadi najiuliza nini faida ya kujiunga katika huo umoja, ikiwa taifa husika litakuwa na migogoro halafu nchi zenyewe ambazo zinahusika na kusaidia haziwezi kutoa misaada. Mfano, tuchukulie Kongo ni miongoni mwa taifa ambayo limejiunga na Umoja wa, wa Mataifa ya Afrika lakini mpaka leo kuna waasi wasi wa M23 wameivamia Kongo hili, na taarifa nyingi inasema hao waasi wa M ishirini na tatu wanaungwa mkono na nchi ya Rwanda. Rwanda yeye amekuwa ni nani mpaka aweze kuunga mkono waasi wanaoisumbua leo wa wale wa Kongo? Nimepata wazo kwamba inachotakiwa waondoa wale waasi wa ishirini na tatu Kongo, inatakiwa nchi wanachama atoe majeshi yao. Naitwa Bena Avadi Nyumba, niko Nairobi Kenya. Kwangu mimi kuhusu migogoro ya kiafrika ni ubinafsi na masilahi ya kibiashara, kwa sababu kwa sasa unavyoona mambo yanavyoendelea Kongo, kila mtu anavuta pande yake. Kuna wale wakufaidi, kila mtu anavuta anapofaidi. Kiangalia pande ya wengine wanavuta pande kwa masilahi ya madini, wengine wanaangalia pande ya biashara, so unapata wengi wao, kila mtu ana masilahi yake, sio ati wanasaidia wana nchi hiyo ya Kongo, lakini kila mtu ana masilahi yake anayopambana nayo. Kila mtu anapanga kufuata yale mambo ambayo yanamfaidi mwenyewe kibinafsi. Huku mikutano, kila mtu anavuta pande yake, ukiangalia pande ya Kagame, ukiangalia Nairobi pia mambo ni yale yale Uganda hamna anayesema ya kwamba anasaidia hamna u, msaidizi wa ukweli katika masilahi ya vita ya Kongo. Kila mtu ana maamuzi yake, na maamuzi yake anafuatana na, na faida anazopata pande hizo za Kongo. Hata ukiangalia upande wa Sudan, nchi hizi zinazozozana, nchi hizo mbili, Kongo na Sudan, ukifuatilia vizuri, unapata malengo ni yale yale. Pande ya Sudani pia unapata mtu ana, anavuta pande yake huku kwa sababu ya faida hizi na zile. Tabia za Waafrika, viongozi wa Afrika, tabia zao ni zile zile tu za kuficha maovu, wakidanganya watu eti wanajaribu kusuluhisha migogoro ya kivita ya Kiafrika, bali wao wako kwa masilahi yao ya kibinafsi ya kujinufaisha wao wenyewe kibiashara na wao wenyewe kimalengo yao wenyewe wanavyojua. Basi hebu tupate muhtasari wa habari. Waziri wa usalama wa ndani wa Marekani Christine Noem Alhamisi amepunguza muda wa kulinda wahamiaji dhidi ya kurejeshwa, pamoja na kufuta vibali vya kufanya kazi kwa wahamiaji elfu mia tano. Matangazo, matangazo ya matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi BMZ Moridhi, mwongozaji wa matangazo Dadi Balawe. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana Harrison Harrison Kamau. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.