Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Viongozi wa kiconservative ikimjumuisha rais wa Marekani Donald Trump na wanasiasa kutoka Argentina, Uingereza, Poland na Italia ni miongoni mwa watu wanaotarajiwa kuhutubia mkutano wa siku tatu wa conservative nje ya Washington kuanzia leo Alhamis. Makamu rais wa Marekani JD Vance anaongoza mkutano wa siasa wa kikonservative, na vikao vingine hii leo vimepangwa kujumuisha majadiliano ya sarafu za crypto na amani ya Mashariki ya Kati, pamoja na jopo lililojumuisha jamaa za mateka wanaoshikiliwa Ghaza. Mkutano wa CPAC ulimsaidia Trump kuibuka kama kiongozi katika siasa za kiconservative na mtu ambaye alihutubia kila mwaka wakati wa muula wake wa kwanza akiwa madarakani. Wanamgambo wa Hamas wameachilia miili ya Waisraeli wanne na kusafirishwa kwa msafara wa magari ya shirika la Msalaba Mwekundu kutoka Kan Yunis, kusini mwa Ghaza. Mamia ya watu walikusanyika kwa ajili ya kupokea miili hiyo katika sehemu ambayo wapiganaji waliwasilisha miili hiyo ikiwa kwenye jeneza la rangi nyeusi na yalifunikwa kwa bendera pamoja na mabango. Mojawapo ya mabango hayo yalimshutumu waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwa kuwa mhalifu wa kivita na kwamba mashambulizi ya Israel ndiyo yaliwaua mateka hao. Ofisi ya Netanyahu imesema kwamba shirika la Msalaba Mwekundu lilipeleka mabaki ya waliouawa kwenye kambi ya jeshi la Israel na kwamba yatafanyiwa uchunguzi kwenye kituo cha kitaifa cha tiba mjini Tel Aviv ili kuwatambua waliofariki miongoni mwa mateka walioachiliwa hii leo Alhamis ni mwenye umri mdogo kabisa Fir Bibas aliyekuwa na umri wa miezi tisa alipotekwa nyara na wanamgambo hao pamoja na ndugu yake mwenye umri wa miaka minne Ariel Bibas pamoja na mama yao Shiri Bibas walitekwa nyara na Hamas Oktoba 7 mwaka 2023. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington. Rais wa Marekani Donald Trump amedokeza kwamba makubaliano ya kibiashara yanaweza kufikiwa kati ya Marekani na China china imekuwa ikilengwa sana na rais trump katika sera yake ya nyongeza ya ushuru trump amewaambia waandishi wa habari kwamba china ilikuwa tayari imefikia makubaliano na marekani kuhusu kile ametaja kama makubaliano mazuri sana ya kibiashara na china hapo mwaka 2020 akiongezea kwamba makubaliano mapya yanaweza kupatikana wizara ya mambo ya nje ya china imesema hii leo alhamis h shughulikia mgogoro wao wa kibiashara kwa kuzingatia heshima kutoka pande zote mbili. Trump ametishia kuwekea nyongeza ya ushuru washirika wa wa Marekani pamoja na wasiokuwa washirika, akiwa amemaliza mwezi mmoja madarakani. Nyongeza ya ushuru imelenga China, Canada, Mexico na umoja wa Ulaya. Eritrea leo Alhamis ilimshutumu uhasimu wake wa kihistoria Ethiopia kwa kufanya kampeni kali ya kuzorotesha matamshi dhidi yake katika ishara hivi karibuni ya ongezeko la mvutano katika pembe ya Afrika. Maadui hao wakubwa tangu Eritrea ilipopata uhuru mwaka 1993. Nchi hizo mbili zilitia saini mkataba wa amani mwaka 2018 lakini mvutano umeongezeka tena tangu wakati huo. Katika ujumbe mrefu uliotumwa kwenye mtandao wa X, waziri wa habari wa Eritrea, Yemane Gebremeskel, aliishutumu Ethiopia kwa kuendesha kampeni kali na isiyokubalika dhidi ya Eritrea na kufanya uchokozi wa kikatili. Alitaja juhudi za Ethiopia za kuanzisha bandari kando ya bahari ya Sham kupitia makubaliano yaliyosainiwa mwaka jana na eneo la Somalia lililojitenga la Somaliland. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako ni mimi mkamiti Kibayasi. Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tutaangalia hatua ya Marekani kuanza kutekeleza vikwazo vyake kuhusiana na taifa la Rwanda eh, kudaiwa kuhusika katika mgogoro unaoendelea ama mzozo unaoendelea kule mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na katika sehemu ya pili ya matangazo yetu hii leo, tutaangalia mkutano wa G20 ambao unafanyika kule nchini Afrika ya Kusini. Ninayekukaribisha katika matangazo haya ya kwa undani, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na kwa moyo mkunjufu kabisa, na kusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo yetu haya ya kwa undani. Karibu katika matangazo ya kwa undani na moja kwa moja tunaanzia e, hapa Marekani ambapo waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio alizungumza na waziri wa mambo ya nje wa Angola Tete Antonio siku ya Jumatano kuhusu kutafuta mwisho e, wa kuleta amani mzozo wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo e, kule DRC. Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani eleza katika hilo, ikumbukwe kwamba kundi la M23 linaendeleza harakati zake katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo tayari mpaka sasa ikiwa inashikilia udhibiti wa mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini na vile vile mji mkuu wa jimbo la Kivu kusini yaani mji wa Goma na Bukavu, ambapo vilevile kuna taarifa zikieleza kwamba huenda kundi hili linajipanga kwa ajili ya kuelekea uh, makao makuu ya taifa hilo Kinshasa, lengo lao likiwa ni kuipindua serikali ya Felix Tshisekedi. Lakini hayo yakiendelea Waziri wa mambo ya nje wa Marekani e, ameelezea kile ambacho a, anakiona kwamba ni jambo la msingi kwa Rwanda kuwajibika e, kwa kile ambacho kinaonekana ushiriki wake. Kumbukwe, Marekani pamoja na Umoja wa Mataifa mara kadhaa imekuwa ikieleza kwamba Rwanda imekuwa ikilisaidia kundi la M23 na Tatu, ambalo limekuwa likiendeleza eh, shughuli zake hizo, lakini kwa taarifa ambayo ilikuwa imetolewa na wizara ya mambo ya nje eh, wa, ya Marekani ilieleza kwamba waziri wa mambo ya nje Marco Rubio na waziri wa mambo ya nje Antonio wa Angola walijadili mchakato wa Luanda na uongozi wa Angola katika kufanya kazi ili kupata mwisho wa amani wa mzozo wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kama vile ilivyoeleza wizara ya, ya mambo ya nje. Lakini katika taarifa nyingine ambayo tumeipata hii leo ni kwamba Wizara ya Fedha ya Marekani eh, leo Alhamisi ilimwekea vikwazo waziri wa serikali ya Rwanda na mwanachama mkuu wa kundi lenye silaha kwenye madai ya kuhusika katika mzozo wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Kwa mujibu wa taarifa zilizotokea, Wizara ya Fedha ilieleza kwamba waziri wa nchi wa Rwanda anayehusika na ushirikiano wa kikanda James Kabarebe analengwa kwa sababu yeye e, ndiye msa, anayetoa msaada mkuu e, kupitia nchi ya Rwanda kwenda kwa kundi la wapiganaji wa M23 ambao ilisema imehusika e, na ukiukwaji wa haki za binadamu nchini a, Kongo, e, katika kile ambacho kinaelezwa kwamba e, mambo yamekuwa si mazuri kwa hali ya usalama wa taifa hilo, na watu ambao wana hawana hatia wamekuwa wakipata e, na wakipitia e, madai mbalimbali kabisa katika madhila yale yanayoendelea, kwa kile ambacho kimeonekana, e, pia kupitia akaunti ya X e, ya huyu mbunge Christine Coleman imeonyesha kwamba Marekani inataka kuona vikwazo vikiwekwa dhidi ya Rwanda na kundi la M23. Vikwazo hivyo, sababu wakieleza ni kwamba E, kukiuka makubaliano ya kusimamisha mapigano ambapo imeeleza kwamba Rwanda e, ikiwa inashutumiwa kulisaidia kundi hili la M23 e, kwa pamoja zimepuuzia e, yale makubaliano ya kusitisha a, mapigano hali ambayo imekuwa ikileta a, hali kuwa mbaya, kusema uongo juu ya nia zao. Walikuwa wanakanusha na kutaka kwenda mbali zaidi, lakini wakaendelea na upanuzi wao. usio halali wa harakati zao uhalifu wa kivita M23 inadaiwa kwamba iliwanyonga watoto e, wakifanya ukatili usiokubalika wa wito wa vikwazo vilevile vile umetolewa na kueleza kwamba ni dharau kulazimisha Rwanda e, kurejea kwenye meza ya mazungumzo na kutofanya hivyo vilevile vile azimio la Marekani e, liko tayari kutekeleza vikwazo ili kukomesha uchokozi huo. Na hii leo tumeona vikwazo vimeanza kuchukuliwa. Nimezungumza na Profesa Mwamba, kwanza nikataka kujua kile ambacho anakiona kwa haya yanayoendelea. Uh, la kwanza ni kuwa hili jeshi M au M23 wanazana nzuri sana, nguo zao za rasmi ni mpya. Kwa hivyo haliwezi kuwa tu ni jeshi la kimgambo ambalo halina mfadhili mkuu. Kwa hivyo hilo swali ni nani mfadhili mkuu wa M, na ukiangalia ni kuwa Rwanda iko upande wa M23. Uh, ingawa inasema si jeshi lake, lakini zana wanazo ni zana za hatari, tena ni zana za fedha nyingi. Kwa hivyo swali hilo likijibika, nani mfadhili mkuu, wengi vidole vinaonyesha kwa serikali ya Rwanda, sababu hakuna jeshi la, la, la msitu ambalo litakuwa na zana kama zile. Kwa mazingira ambayo tu yapo sasa hivi, tunaona kwamba uh, Marekani imetoa mapendekezo mengi tu juu ya Uh, kuwekewa msukumo kama vikwazo kwa taifa la Rwanda, na vilevile vile labda Rwanda ishawishi kundi hili la M23, ambapo licha yenyewe Rwanda mara kadhaa imedai kwamba haihusiki lakini bado Umoja wa Mataifa, Marekani bado inainyoshea kidole Rwanda. Sasa kwa uh, kauli hizi za Marekani kwa hivi sasa unadhani Marekani, uh, Rwanda inaweza ikasikiliza kweli? <laughs> Sasa swali hili ni kuwa je, Marekani yenyewe ina ush- ushawishi mkubwa, na je itaweza kuweka shinikizo na Rwanda ikubali shinikizo kutoka Marekani? Uh, hili swali halina majibu ya waziwazi iko -wazi. Hivi ni kuwa je Marekani inapoweka shinikizo inashirikiana na shirika la Afrika? Je, imeongea na mataifa ya Afrika Mashariki? Marekani yenyewe inajitoa kutoka kwa Umoja wa Mataifa, na Marekani inasema kuwa ule usaidizi walikuwa wanapeana kwa nchi za bara la Afrika unapunguzwa, kwa hivyo ushawishi wao sijui kama uko teketeke au umesimama kidete. Tutaangalia sasa vile inategemea. Je, Serikali ya Rwanda uh, fedha zake nyingi na makadirio zinatoka wapi? Kama makadirio na fedha za Rwanda zinatoka Marekani au zinatoka katika nchi hizo, Rwanda itasikiliza. Kama Rwanda ina fedha zingine ambazo zinatoka kwingineko, ushawishi wa Marekani utakuwa na shida hapo. Lakini kwa yale ambayo yapo uh, hivi sasa, kumekuwa kuna mashinikizo kama haya kutoka nchi kadhaa. E, juu ya shinikizo la Rwanda e, kutojihusisha na huu mgogoro wa mashariki ya Jamhuri ya Muhure Kidemokrasia ya Kongo, lakini tumeona bado hali inaendelea. Kundi hili linazidi kusonga mbele, limeshachukua mji wa Goma, Bukavu na bado e, kuna taarifa zikieleza kwamba pengine wanafikiria kwenda mpaka Kinshasa. Kwa hali halisi, uh, jinsi ilivyo, unadhani pia Rwanda wanapata wapi ujasiri huu? E, labda kutokana na hizi shutuma ambazo zipo, lakini bado kundi hili hili bado linaendelea kusonga mbele. Kuna maswali mawili hapa, kuna ujasiri na kuna ufadhili. Nikisema ufadhili, ni kuwa hakuna risasi wala magari ya kijeshi ya bure. Hakuna duniani unapewa magari ya kijeshi ya bure, wala nguo za rasmi za bure, wala risasi za bure, wala silaha za bure. Kwa hivyo kuna mahali ambako M23 M23 wanapata hizi silaha na aliye mfadhili pale, inategemea kama kuna ukweli, kama Marekani haihusiki yenyewe na nchi za Uropa kwa ufadhili kama unakatwa M23 haiwezi kuelekea Kinishasa, sababu nisikiliza, magari ya kijeshi hutumia petroli na hii petroli inatoka mahali na zana zinatoka mahali na risasi zinatoka mahali. Kama nchi za Uropa wamesema wanakata ufadhili wa wa miradi tofauti tofauti Rwanda, pengine Rwanda itasikiliza, lakini ikiwa kuwa kuna madini kutoka Kongo yanauzwa na ndiyo yanaleta fedha ambazo ni za ufadhili wa M23, basi M23 haitajali kusikia, sababu fedha ambazo zinakadiria operesheni zake hazitoki katika nchi hizi. Kwa hivyo hilo swali mimi sina jibu lake, lakini hayo ndiyo maswali inafaa tuulize, kuwa ukiweka shinikizo lazima uwe na ufadhili fulani, na kuwa ukikata huo ufadhili basi nchi husika itasikiliza. Rwanda imesimama hapo. Asante sana Profesa Fulbert na Mwamba, lakini hayo yakiendelea vilevile mataifa kadhaa uh, yameweza kunyosha kidole taifa la Rwanda na kundi hilo la M23 yakitaka vikwazo zaidi ya viwekwe ikumbukwe, Rwanda imetangaza vilevile wiki hii kusimamisha ule ushirikiano wa kimaendeleo na taifa la Ubelgiji, taifa ambalo limekuwa likiishutumu Rwanda kuhusika moja kwa moja na mgogoro unaoendelea wa kule mashariki mwa Congo. Kwa haya yote basi, hapa namzungumza vilevile na Deudasus Balile, ambaye yeye ni mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania. Balile, hebu tueleze kwa hali halisi na mazingira ambayo unayaona, nafasi ya Rwanda hapa inaonekana vipi katika kutekeleza hili lakini na jukumu lake vilevile, licha ya kwamba imekuwa ikiendelea kukiuka ama kukana madai kwamba yenyewe inasaidia yamu ishirini na tatu kwa kweli kuna maeneo ambayo mtu unaweza ukasema ukiwa na jirani mwenye roho ngumu wa kiwango hiki basi kunakuwa na tatizo kidogo kwa sababu yanayotokea DRC ingekuwa DRC yenyewe ndio imesukuma majeshi ndani ya rwanda rwanda isingefurahi kwamba yatokee kuna nani usuluhishi pale Rwanda Angola umekwenda Nairobi Kenya, mpaka wamefika mahala sasa kwamba waunganishe yote hayo mawili, lakini ukiangalia ripoti zinaonyesha mauzo ya dhahabu yanaongezeka, ingawa wenyewe wanasema kwamba wanakwenda kulinda usalama wa taifa lao kuhakikisha watu hawawezi kusogea kwenye mpaka wao, lakini ukiangalia kiwango cha kuuza dhahabu wameuza mpaka dola bilioni moja nukta moja mwaka elfu mbili na ishirini na tatu wakati hawana hata shimo moja na dhahabu. Sasa haya mambo tukifika mahala tukashindwa kuheshimu mipaka eti kwa sababu kule DRC mali kila mtu akaingia achukue. Nadhani hili ni tatizo na sasa. Lakini hata DRC wenyewe wanapaswa kufika mahala sasa, wakajenga nchi, wakajenga nchi, kwamba wakaanza kidogo kidogo kujenga shule, wakajenga mingine hizo barabara. Wakati wa uongozi wa Kabila mtoto, Kabila inaonekana alijaribu alijitahidi kuituliza ile nchi kwa kiwango ambacho haya yalikuwa hayatokei, lakini sasa yupo huyu aliyempokea kijiti. Alipaswa kumtaftaiwa alifanyaje mpaka kulififisha ili kundi la M23. Yapo makundi mengi, siyo M23 peke yake pale. E, wiki iliyopita nimeandika makala na makundi si chini ya makundi ishirini ambayo yanapigana actively, yanaungwa mkono na watu mbalimbali. Lakini mba mataifa ya nje ndiyo chanza kwa sababu Rwanda hana kiwanda kutengeneza Rwanda, kuna mahala anapopata silaha na silaha hizo akazisama kazi... kwa waasi. Kwa hiyo mchawi, wakati unamwangalia Rwanda, si Rwanda bali wale wakubwa ambao wanafaidika na madini ya Kongo, ambao wanazungumza kwenye majukwaa hawataki vita, kumbe wenyewe ndio wanaochochea kuni na kumwagia mafuta kwenye moto unaowaka. Sasa suluhisho la hili unaliona ni nini? Uh, Balile, wewe kama mwanahabari, suluhisho saizi, unajua hii habari ya, ya kupeleka majeshi ya ulinzi wa amani haliwezi kuwa suluhisho. Hii kulinda amani wanasema, sijui MONUSCO sijui wanakwenda Sadek, wanapeleka eh, jeshi la kulinda amani, watu wanapigwa wao, wameangalia kuwa suluhisho. Suluhisho ni mbili, moja, wale wanaochochea eh, yakiwemo mataifa ya kigeni kuacha kufanya hivyo, lakini ikishindikana, basi DRC aangalie kwamba aliyodhani si marafiki ni marafiki, si marafiki kumbe, hawape msaada wamsaidie vifaa aingie vitani, kiukweli ukweli kwamba haya majeshi yanayolinda amani yaingie kupigana na M23 yakiruhusiwa kupigana na M23 haichukui hata siku kumi, M23 wote watakuwa wamesambaratishwa. Lakini kwa kuendelea sahizi kuwaomba kuzungumza mazungumzo ya mezani, ah, hiyo ni shida kwelikweli. Asante sana Deodatus Balile kwa kueleza hayo yote, na hapa ndo tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Tutakaporejia tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Afrika Kusini inatazamiwa kuwa na ujumbe mzito wa mawaziri wa mambo ya nje e, jijini Johannesburg a, bila kuwepo kwa Marekani, taifa ambalo lina nafasi kubwa katika huu mkusanyiko wa G20. Mkutano huo wa siku mbili ambao umeanza leo Alhamisi chini ya uraisi wa G20 wa Afrika Kusini, ambayo ni mara ya kwanza kwa nchi ya Kiafrika kuongoza kongamano la kimataifa chini ya mada ya mshikamano, usawa, endelevu. Urais wa G20 wa Afrika Kusini utaweka kipaumbele kustahamili majanga, uhimilivu wa madeni, mpito wa nishati na madini muhimu kwa ukuaji shirikishi, Balozi Kolisa Mabongo alisema katika mkutano na wanahabari siku ya Jumatano. Katika taarifa hiyo fupi, Mabongo pamoja na uwakili Nokuhanya Jele walithibitisha kuwa zaidi ya nchi 30 zitawakilishwa katika mkutano huo. Hapo awali waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio, alisema hatahudhuria mkutano huo jijini Johannesburg, kwani Washington imesimamisha msaada kwa Afrika Kusini kuhusu sheria mpya ya ugawaji wa ardhi pamoja na kuiburuza kwe Israel kwenye mahakama ya kimataifa ya haki kuhusu vita vyake E, vinavyoendelea kule uh, Gaza, katika harakati za kulitokomeza uh, kundi la Hamas. Urais wa G20 huzunguka kila mwaka miongoni mwa wanachama, kwa kuwa kongamano la serikali mbalimbali halina sekretariat ya kudumu wala wafanyakazi. Urais wa afrika kusini ulipatikana baada ya kuwa mwanachama wa kudumu mwishoni mwa mwaka 2023 kufuatia uraisi wa taifa la Brazil. Mataifa 19 ndani ya G20, mbali na wanachama wa kimataifa wa umoja wa Ulaya pamoja na umoja wa Afrika, wanawakilisha asilimia 85 ya pato la kimataifa na asilimia 75 ya biashara ya kimataifa na theluthi mbili ya idadi ya watu duniani kote. Goodluck Ngingo hapa anaelezea namna gani G20, e, jinsi ilivyo kwa mazingira ya sasa. Ukitazama uh, unaweza ukasema ya kwamba ushawishi wa G20 hasa kwenye masuala na sera za kiuchumi ni kama umepungua sana na kama haupo, kwa sababu uh, ya utawala wa rais Biden ulitengeneza makundi na hasa kutokea kwa makundi kama hayo ya BRICS, na mengineyo ambayo yalianza kujitafutia mifumo na ushirika wa kifedha tofauti, na kutengeneza sera tofauti, lakini vilevile pamoja na vikwazo ambavyo ulielekiwa Urusi. Kwa hiyo uh, mkutano wa G20 ulianza kupoteza umaarufu, na hasa baada ya kutengwa nchi za Urusi na nchi zingine ambazo zilikuwa na misimamo tofauti kuhusu vita ya Ukraine. Na kwa sasa unaweza ukasema si mkutano wenye ushawishi mkubwa ambao unaweza ukatoa sela ama mwelekeo mzuri wa kiuchumi kama ilivyokuwa hapo siku za nyuma. Hii ukitazama imechangiwa kwa kiasi kikubwa na na sera zenyewe za za mambo ya nje za Marekani, hasa kipindi cha cha uh, rais uh, uh, Joe Biden namna ambavyo alikuwa akiendesha sera zake na hasa namna ambavyo alikuwa anatumia nyenzo ya kiuchumi kama nyenzo ya kuweza ku, kucontrol nchi zingine hasa akiwemo mataifa makubwa kama Urusi pamoja na uh, Uchina, na ikaondoa sasa ile hali ya mshikamano ambayo ilikuwepo kwenye G20. Lakini vilevile vile ukitazama, uh, rais Trump amekuja anataka uh, mambo ya viwanda na shughuli zingine za kiuchumi zirudi zaidi Marekani uh, kutoka nchi zingine, kwa hiyo unaona na yale maridhiano ya pamoja hayawezi kuwepo, kwa sababu kumeanza kuwa na ushindani sasa kwenye sera za kiuchumi. Lakini ukitazama uh, zamani G20 ilikuwa inatengeneza sera hizo, na uh, nchi zenye uchumi mkubwa kwa namna gani kwa pamoja wanaweza kukabiliana na mambo mbalimbali na ustawi wa kiuchumi wa kidunia. Lakini kwa sasa ukitazama sera za Marekani zinakinzana na sera za Ulaya, lakini vilevile zinakinzana na sera za nchi zingine ambazo, uh, zimeendelea vilevile kiviwanda na kiuchumi. Ndio maana imekuwa tu, si jambo ambalo sasa unaweza ukasema linaweza kuwa na tija kubwa, na hasa kutokana na kukosekana kwa Marekani ambaye ni mshirika na mdau muhimu kwenye masuala ya kiuchumi. Rais Siril Ramafosa Alhamisi ya leo tarehe ishirini Februari, amefungua rasmi na kuhutubia mkutano wa kundi la mawaziri ishirini wa mambo ya nje jijini Johannesburg. Mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje ulioandaliwa na waziri wa uhusiano wa kimataifa na ushirikiano, Waziri Ronald Lamola unafanyika chini ya mada ya urais wa G20 wa afrika Kusini, e, wa mshikamano, usawa na uendelevu, a, hapo tarehe ishirini na 21 na yani kesho katika kituo cha maonyesho cha Nasrec. Uraisi wa G20 wa afrika Kusini ulianza Disemba 2024 na Afrika Kusini, katika kipindi cha 2025 itakuwa mwenyeji wa takribani mikutano 130 ya kikundi kazi na mikutano 23 katika ngazi ya mawaziri. Majadiliano ya mwaka mzima yatafikiwa ya kilele kwa mkutano wa viongozi wa G20 hapo Novemba 2025. Good luck kwa kile ambacho kipo sasa. Je, wewe unaona uh, G20 bado inasimamia masuala yake? Ikumbukwe kwamba Afrika ya Kusini imeanza kuwa na mvutano na Marekani, na hasa katika suala zima la namna gani Afrika ya Kusini imekuwa ikichukulia masuala ya kiuchumi ya uh, waafrika ya kusini weupe, na ukiangalia namna ambavyo Elon Musk amekuwa na ushawishi mkubwa kwenye serikali ya Trump na akizungumza kwamba uh, serikali ya Afrika ya Kusini inawatendea vibaya Uh, raia wake weupe wa na rais like, Trump wakizungumza kwamba kuna uwezekano wa Marekani kuweza kuwapokea uh, kama wakimbizi, hasa kukimbia nchi yao. Kwa hiyo unaona, hii ni kudorola kwa masuala ya kiuchumi, lakini kubwa zaidi ni kwa namna ambavyo uh, Afrika ya Kusini ilikuwa upande wa uh, Urusi uh, kiushirika, lakini katika mambo mengine na mambo kadha wa kadha, na ikakataa kupitisha vikwazo dhidi ya Urusi hasa katika suala so zima la, la, la, la vita ambayo inaendelea nchini Ukraine. Na ndio hapo kulianza kudorora mahusiano kati ya Afrika ya Kusini na Marekani. Uh, kwa hiyo ni mwendelezo wa kudorora kwa mahusiano yao ya kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili na hasa vilevile kutofautiana kwa misimamo Uh, katika nyanja hizo za kimataifa ukitazama, uh, unaweza usiwepo, kwa sababu kwa sasa dunia imejikita zaidi katika namna gani, uh, wanaenda kumaliza vita ya Ukraine na mazungumzo ambayo, uh, yameanza, mazungumzo ya awali ya kutafuta suluhu ya mgogoro wa Ukraine ambao, uh, umefanyika Saudi Arabia, mazungumzo ama mapatano ya amani, ndio atakuja na mwelekeo mpya wa kiuchumi na sera mpya za kiuchumi na namna gani nchi zinaweza kuendelea kutengeneza mahusiano ya kiuchumi, kwa sababu mpaka sasa bado uh, mataifa mengi yana kambi mbili, yale yo yanaunga mkono Ukraini na yale ambayo hayaungi mkono Ukraini, na yote yamekuwa na athari ya kiuchumi, kwa sababu ikumbuke kwamba mataifa ya magharibi pamoja na Marekani yaliyoweka vikwazo vya kiuchumi dhidi ya makampuni ya Urusi kutokana na mgogoro unaoendelea Ukraini, na sera zote za kiuchumi pia zinahusisha mataifa haya makubwa. Kwa hiyo tunatazamia kwamba hakutokuwa na jambo kubwa ambalo inaweza kuleta matokeo yoyote mpaka pale ambako vita ya Ukraini itaisha, basi taasisi hizi na ushirika huu unaweza sasa kuanza kutoa ile maana iliyokusudiwa. Mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa G20 utachukua muda wa siku mbili na vikao vya mjadala kujadili masuala ikiwa ni pamoja na mienendo ya sasa ya kijiografia ya kimataifa na kutafakari kuhusu utoaji wa ngazi ya juu wa urais wa G20 wa Afrika Kusini na mapitio ya G20 ambayo inachunguza athari za G20 katika miongo miwili ya kuwepo kwake. Mikutano ya wakuu wa nchi na serikali za kundi hilo huleta pamoja viongozi kutoka mataifa makubwa zaidi ya kiuchumi duniani ili kushughulikia changamoto kubwa za kimataifa na kukuza ushirikiano wa kiuchumi. Toka kuanzishwa kwake mwaka elfu mbili na nane, G20 imebadilika kutoka jukwaa la usimamizi wa mgogoro hadi jukwaa pana la kushughulikia masuala kama vile utulivu wa kifedha, mabadiliko ya hali ya hewa, maendeleo endelevu na afya ya kimataifa. Wakati wa urais wake, Afrika Kusini inatanguliza maendeleo ya Afrika na malengo yaliyoainishwa katika ajenda ya Umoja wa Afrika Mwaka 2023 Afrika Tunayoitaka. Vipaumbele vitatu vya Afrika Kusini kwa urais wa G20 vinazingatia mosi, ukuaji wa uchumi shirikishi, ukuaji wa viwanda, ajira na kupunguza ukosefu wa usawa; pili, usalama wa chakula; na tatu, eh, akili mnemba, utawala wa namna ya kushughulikia taarifa za siri na ubunifu kwa maendeleo endelevu. Basi na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukrani kwa kuwa nami.