Karibu msikilizaji katika VOA Express kutoka hapa mjini Washington. Leo ni Februari 20 mwaka huu wa 2025, dakika hizi 30 upo nami Mkamiti Kibayasi na mimi hapa naitwa BMJ Mridhi. Karibu kwa matangazo yetu ya VOA Express. hmm. Ee, Mkamiti, naona umejiandaa kweli kweli, lakini pia hapa tutakuwa tukiangalia maswala mbalimbali ikiwa ni pamoja na kule nchini Kenya ambako tunaelezwa kwamba bunge la senati limepitisha mswada ambao, iwapo utapitishwa na bunge la kitaifa sasa, utakuwa ni sheria, na ni kuhusu jinsi ya kudhibiti sekta ya bodaboda. Utasikia mengi hayo kutoka hapa VOA Express, bila pia kusahau, kama ilivyo ada, tutakuwa tena na barazani ambapo leo tuna angazia. Je, wewe kama mzazi ni nini ambacho uh, ungefanya ama unafaa kufanya ili kuhakikisha kwamba watoto wako hawaingii katika maswala yanayohusu mihadarati na dawa za kulevya na kadhalika. Hali kadhalika, katika swali la leo ambalo tumelibandika pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook linasomeka: je, kweli nchi za Afrika zimeshindwa kuisaidia DRC? Hapo pia tutasoma maoni yako kadri tuwezavyo, na kumbuka VOA Express bila ya muziki bado haijakamilika. Vilevile, habari za kimataifa tutakusomea ndani ya VOA Express, na leo siku ya Alhamis wa kuna kile kipengele ambacho msikilizaji unakipenda sana, najua unakipenda. Ni maswala ya entertainment, burudani. Basi nitakupa tu dondoo za ASAP Rocky amenusurika bwana katika jopo la mahakama la Los Angeles wiki hii ambapo amepatikana ana hatia katika makosa mawili ya kushambulia kwa silaha. Basi hapo ntakueleza kwa kina muda utakapo wasili, bila shaka bila shaka. Na usisahau kwamba pale mwisho mwisho muda ukituruhusu, eh, tutaangalia mambo mengine ambayo yanavuma kwenye mitandao. Nafikiri mkamiti, tuanzie kule nchini Tanzania, haswa nchini Tanzania. Unajua Tanzania mwaka huo, uh, baadaye miezi ya baadaye kidogo, watakuwa na Ule uchaguzi mkuu wa kumchagua rais wa Tanzania, lakini hemahema za maswala ya siasa zinaendelea hivi sasa, na vijana wanaambiwa kwamba uh, wajikite katika siasa, wasiseme siasa haiwahusu, wajue kila mmoja siasa inamhusu hata kama ajihusishi nayo. Ni maneno ambayo yametolewa na ofisa mradi na mtafiti wa taasisi ya Tanzania Youth Vision Association TYVA Athmani na kuongeza kwamba uh... Kwa maneno yake ameandika ya tunatoa mwito kwa vijana kutoa sauti zao kupitia upigaji kura ili kupata Tanzania bora zaidi. Vijana wanaonekana kwamba wanapata changamoto katika kuingia katika maswala haya ya siasa. Hivyo basi, kutokana na hiki ambacho uh, Athmani Msangi amekisema, uh, nimezungumza na mmoja wa vijana kutoka kule mkoani Morogoro, Tanzania, uh, Miraji, na kwanza nikamuuliza changamoto zipi wanazoziona kama vijana azo zinaokwamisha au kuwapa hofu kuingia katika siasa, hali kwamba ikielezwa kila mmoja ajue kwamba siasa inamhusu hata kama ajihusishi nayo. Naam, ni kweli kabisa kwamba siasa kama siasa hii inamhusisha kwa kila mtu, haiangalii mzee, kijana wala mtoto, kwa sababu siasa ni maisha na sasa unaposema kwamba hivi labda ni vijana kwamba siasa haiwahusu, basi mi nafikiri bado sio sahihi. Lakini vikwazo so, sasa ukiingia kwenye siasa, maana mimi nilijaribu kwenye siasa na nikaona vitu vingi sana. Kwa mfano mwaka elfu mbili na inakaribia ule elfu mbili na ishirini na tano kwenye mchujo wa kuwania nafasi ya udiwani, lakini kama vijana tukakutana na changamoto nyingi sana, na mimi nafikiri hizi changamoto ndizo zinazosababisha vijana wengi hawataki kujihusisha nao, wao wanaona kukaa pepeni, waachie wazee. Unakuta labda una nia nzuri, una malengo mazuri, unajaribisha kuwashawishi hata vijana wenzio kwamba tufanye moja mbili tatu, lakini unakuta tayari kuna wazee wanatumia mbinu nyingi, wengine mpaka wanakuvunja moyo kwamba kijana, hata kama utaingia utafanyaje, lakini wewe huwezi ukafanikiwa. Kwa ua mimi tayari kuna mazingira ambayo wanajiwekea, na sisi tunaikuta vijana bado hujajiwekeza, hauko vizuri katika kiuchumi. Sasa vile vinakuvunja moyo, na vijana wengi hilo ndiyo inaowashinda, kwamba mnaingia kwenye mchujo, lakini tayari wale wazee wanakwambia, huyu kijana hawezi kukusaidieni chochote, uwezo wenyewe hana, fikira zake bado huyu, bado mpaka kwa kae mwangalie. Sasa unadhani nini kifanyike ili, uh, vijana ukiwemo wewe mwenyewe mweze kupata mori zaidi wa kuweza kuingia katika siasa na kutoa mchango wenu, sauti zenu zisikike, na hatimaye hata kuchaguliwa na kupata nafasi za juu katika siasa? Mimi nasema japokuwa kuna changamoto nyingi, lakini nafikiri kwamba ikifika kati za uchaguzi, sisi kama vijana wenyewe kwa vija wenyewe, kwanza tuungane mkono kuhakikisha kwamba kila kijana anayechaguliwa basi nafasi hiyo aipate. Mi nafikiria kwamba hivi wengi tukipata wawakilishi na hata hawa wengine wanaofuatilia watapata moyo wa kujitokeza hata kwenye chaguzi zijazo, kwamba kumbe kijana naye anaweza. Haya basi, ni Miraji Mwana Kibinda huyo kijana kutoka mkoani Morogoro, akitoa maoni yake, mtazamo wake kuhusiana na swala hili, kwamba wajue vijana, kila mmoja siasa inamhusu, hata kama ajihusishi nayo. Msikilizaji, haya mambo unayapata kupitia VOA Express. <tune> Eh, pressure sticks wanaondoka namna hiyo, ndani ya VOA Express muda huu, ambapo tunapata fursa ya kusonga mbele kuelekea katika kipengele kingine cha VOA Express. Tunaelekea kule nchini Kenya ambapo kuna swala linaendelea kule bmj. Bila shaka ni kwamba bunge la Senate limepitisha mswada ambao unalenga kuweka mfumo wa kudhibiti sekta ya bodaboda katika hali inayofaa, ambao sasa ni mswada ulotumwa kwenye bunge la kitaifa, e, kuona kama kwamba bunge hilo pia litaafikiana na bunge la Senate. Ni rasimu ya sheria ambayo inaongozwa ama iliwasilishwa na kinara wa wengi katika Senate, boni Haloale na nasikia tayari tuko naye kwenye laini ya simu, na ni rasimu inayopendekeza eh, kuanzishwa kwa vipengele vipya vya usajili na utendakazi pamoja pia na usalama uh, katika ngazi eh, za kaunti kwamba iwapo mtu anaendesha bodaboda uh, kama atakuwa amepata uh, kusajiliwa, basi asiulizwe maswali yanapoingia katika kaunti nyingine. E, mambo yote hayo yameainishwa kwenye mswada huu na vilevile, waendeshaji uh, bodaboda wanatakiwa kuzingatia sheria zote za trafiki, kama ambavyo pia imeainishwa chini ya sheria za trafiki kwa jumla eh, huko nchini Kenya ikiwa ni pamoja na kuegesha katika maeneo yaliyowekwa rasmi. Kuna mengi yaliyo kwenye eh, simu ya mswada huu, lakini sasa kama nilivyosema eh, moja kwa moja tuungane na huyu ambaye amewasilisha mswada huu eh. huyu ni senata wa Kakamega Boni Halwale, Dr. Boni Halwale. Kwanza kabisa daktari eh, Kalwale, nini ambacho, suala moja muhimu sana hapo ni kuhusu usalama. Imekuwa ni vigumu eh, kwa wengi kuendelea na maisha yao kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Nini kinachangia hali ya ukosefu wa usalama inapokuja suala la bodaboda boda? Jambo moja ambayo inachangia hii kutokuwa na usalama katika barabara ni kwa sababu hakuna legal framework yenye inasimamia biashara ya bodaboda boda, so hiyo ndio kiini ya kuleta hii kitu. Tunataka tufanye bodaboda iwe operated within a legal framework, ndio mtu ambaye anashughulika nayo afanye kwa njia ambayo hayatarishi maisha yake. Mm -hmm, na maisha ya wale wengine ambao wanatumia barabara. Wale ambao wanaendesha bodaboda hawafanyiwi usajili au kupata leseni, au wengine wanapata lakini wengine hawapati. Wengi wa vijana wenye wanafanya bodaboda ha hawajapewa training yeyote jinsi ya, ya kuendesha pikipiki na jinsi ya kutumia barabara ambayo inastahili kwamba dereva awe wa pikipiki ama wa gari lazima asingatiane na highway code. Hii huwa inasababisha sana maneno ya um, hizi accident zenye nimezungumzia. Moja ya mapendekezo ambayo yamekuwepo ni kwamba katika mswada huo ni kwamba wale ambao wanatumia maeneo ambayo yametengwa kwa watembea miguu eh, kuendesha pikipiki zao watozwe faini ya uh, takriban shilingi elfu ishirini za Kenya, lakini nimeona uh, vijana wengi wanazungumza kwenye mitandao, wanasema eh, kwamba hii ni hali sana ni ni kiwango cha juu cha faini kwa sababu barabara pia ni mbovu. Sasa watapitia wapi? Utasemaje kuhusu hilo? Lalama ni kwa sababu wanataka watumie pavement, na huko juu ya pavement ndio huo unapata, wamegonga watoto wadogo wa shule, wamegonga, wamegonga elderly, eh, road users, wamegonga wale ambao wako kwa barabara na hawanafahamu kwamba pikipiki piki itakuja kutumia barabara ya binadamu. Uh, mswada huu umepita kwenye seneti, vile nimesoma kwenye magazeti, unakwenda kwenye bunge la taifa. Nini kitafuata baada ya hapo? matumaini yako ni yapi kutokana na hii tetesi yenye una hata wewe unachangia? Sasa vile imeenda katika National Assembly, National Assembly kulingana na katiba ya Kenya inastahili kukubaliana na sisi kama seneti. Na hiyo kukubaliana na sisi inawaruhusu kufanya marekebisho mahala penye utata, imeanza kuonekana. So I am happy kwamba hii debate inafanyika National Assembly inasikia, wako fr watafanya the necessary uh, reactions. Ni kushukuru sana uh, Seneta Boni Halwale daktari kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika. Eh, karibu safi kabisa. Na sasa ni wakati wa kusikiliza habari za dunia. Wanamgambo wa Hamasi wameachilia miili ya Waisraeli wanne na kusafirishwa kwa msafara wa magari ya shirika la Msalaba Mwekundu kutoka Khan Yunis, kusini mwa Gaza. Mamia ya watu walikusanyika kwa ajili ya kupokea miili hiyo katika sehemu ambayo wapiganaji waliwasilisha miili hiyo, ikiwa kwenye majeneza ya rangi nyeusi na yaliyofunikwa kwa bendera na mabango. Mojawapo ya mabango hayo yalishutumu waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu kwa kuwa ifu wa kivita na kwamba mashambulizi ya Israeli ndiyo ambayo yalisababisha mateka hao kuuawa. Viongozi wa Talibani wenye itikadi kali nchini Afghanistan wamekataa mamlaka ya mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC nchini humo na kutangaza uamuzi uliochukuliwa na viongozi wa zamani wa nchi hiyo kuingiza Afghanistan katika makubaliano ya ICC mwaka 2003 kuwa ni kinyume cha sheria. Hatua hiyo inafuatia tangazo la mwendesha mashtaka mkuu wa ICC mwezi uliopita la kutaka kiongozi wa juu zaidi wa Taliban Hibatullah Akhundzada na washirika wake wa karibu kukamatwa. ICC inawashutumu kwa kuwajibika na uhalifu na kuwatesa wanawake na wasichana nchini Afghanistan. Taliban walichukua uongozi wa Afghanistan mwaka 2021 kutoka kwa serikali iliyokuwa ikitambuliwa kimataifa ya Kabul iliyoanguka baada ya Marekani kuondoa wanajeshi wake nchini humo baada ya kulinda amani kwa muda wa miongo miwili. Rais wa Marekani Donald Trump amedokeza kwamba makubaliano ya kibiashara yanaweza kufikiwa kati ya Marekani na China. China imekuwa ikilengwa sana na rais Trump katika sera yake ya nyongeza ushuru. Trump amewaambia waandishi wa habari kwamba China ilikuwa tayari imefikia makubaliano na Marekani kuhusu kile ametaja kama makubaliano mazuri sana ya kibiashara na China hapo mwaka elfu mbili ishirini, akiongeza kwamba makubaliano mapya yanaweza kupatikana. Maelfu ya watu hawana umeme katika mji wa Odessa kusini mwa Ukraine kufuatia mashambulizi ya angani yaliyotekelezwa na Rusia. Gavana wa Odessa Ole Kiper ameandika ujumbe kwenye mtandao wa Telegram kwamba wafanyakazi wanaendelea na juhudi za kurudisha umeme. Nyumba elfu 49 zilikuwa hazina umeme kufikia wakati tunaandaa ripoti hii. Mashambulizi ya rasha yameendelea leo Alhamis katika sehemu kadhaa za Ukraini ikiwemo katika wilaya ya kati ya Cherkasi ambapo gavana Ihor Taburets amesema mfumo wa ulinzi wa angani umeangusha ndege 14 zisizo na rubani za rasha. <laughs> E, unasikiaje mkamiti? Hapo haya ndio mambo hayo. Tile Brown anakuambia baby love. Safi kabisa, naona e, injinia wetu pale Patrick e, pia anaendelea ku e, kuanguka na kuachana nao pia e, hapa studio. Basi msikilizaji, ndivyo mambo yalivyo hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tunakwenda mpaka barazani, tumeuliza kweli, je, kama mzazi unafanya nini kuhakikisha mwanao hatumbukii ha, hatumbuki katika matumizi ya dawa za kulevya? Mkamiti, naambiwa kwamba tayari tuna msikilizaji haswa. Basi tumkaribishe msikilizaji atupatie jina lake, anapiga simu kutoka wapi, na tunakaribisha mchango na mtazamo wake kuhusiana na kile ambacho tumeandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Je, kama mzazi unafanya nini kuhakikisha mwanao hatumbukii katika matumizi ya dawa za kulevya? Asante sana kwa majina, naitwa Vincent JJ Kaji, jana mpaka Tanzania, na pia maeneo Kagongwa nikikaa kama nchini Tanzania. Uh, mi niseme kwamba kitu cha kwanza kwamba nahakikisha kwamba mtoto ana na makundi mabovu, sababu mara nyingi kundi ndio yamekuwa yakiia watoto kwenye madarasi ya madara ya makundi mbalimbali, akikishana makundi yenye akili tofauti. Kitu cha kwanza kwamba mtoto wangu anaekana na oh, makundi ayo Vincent, tuna matatizo na sauti yako kidogo. Sijui kama uh, umeweka simu jinsi ambavyo ina kwaruzwa kwaruzwa hapo, sijui kama, hebu jaribu kuzungumza tena. asante sana. Kwa majina, naipa aji kijana m Tanzania, natokea maeneo ya Kagongwa, ama nchini Tanzania. Kitu ninachoona kwamba kwa mtoto mimi ninampatia ni kwamba amejiunga na makundi mabovu, kwa sababu ndugu mtangazaji, kama unajua kwamba vijana mara nyingi wamekuwa wakiingia kwenye magroup ambalo linajihusisha na ukataji wa madawa ya kulevya. Akiingia mle, tayari atakuwa ameshaathirika kwa namna moja ama nyingine mimi kama mzazi nahakika kwamba na mshauri anaachana na matundi. Kwa mfano, labda kama yuko shuleni, anahakika kwamba anapata oangine, nampa elimu ya kujua kwamba dawa ya pleja ni vitu ambayo vina asili na kufanya watu walio wengi wamekizita, labda wengine hata kuathirika kisaikolojia. Ambona, na bijua, akumamu, pia, kuhusu, na maambia, asante vitu ambaonas wama sana Vincent JJ Kaji huyo msikilizaji kutoka Tanzania. Kidogo tukuwa na tatizo la mawasiliano hapo, lakini nafikiri kauli zake zimetoka vizuri tu kuhusu mitandao na kadhalika. Lakini pia kwenye mitandao sasa, hapa mitandao ya kijamii hapa VOA, mm -hmm. wameandika kwa wingi, hasa kwenye ukurasa wa Facebook Hasan. Mimi naanza naye huyu, anajiita yeye Amor Mtungo, anasema hakikisha unampatia dawa za kuwa macho, malezi bora na elimu ndio muhimu kwa vijana wetu kwa wakati huu. Didie Sahani, huyu mchangiaji wa siku nyingi kutoka kule Lubero Kivu Kaskazini DRC, anasema kitu muhimu ni kumpa malezi mazuri akiwa bado mtoto mdogo. Pia wazazi wasiwe eh, wakiachana na kusababisha eh, watoto wakose malezi ya wazazi wawili. Musa Zuberi Kabumaye anapatikana Chanika, Dar es Salaam, Tanzania, anasema kiukweli malezi ya mtoto yanaandaliwa vyema na wazazi, japo jamii inahusika kwa asilimia thelathini, ila yeye kama mzazi kumwandaa vyema mtoto wake anaona ndiyo maisha ya kumjua Mungu na kuhofu mambo mabaya, hasa ya ulevi, matumizi ya madawa ya kulevya na masuala mengine ambayo sio mazuri kwa jamii. Jeremy Wangaya anasema ningependa nikumbushe wazazi waelimishe vijana wakiwa watoto kuhusu madhara ya dawa za kulevya, na dunia siku hizi imebadilika. Zabulon Mayongezo, kijana mkongwe, anapatikana Beni maeneo huko ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ameandika yeye binafsi huwa anajitahidi kumpeleka a, mtoto wake kwenye mambo mazuri ya dini haswa, kumwambia vitu ambavyo Mungu hapendezwi navyo basi tuwashukuru nyote ambao mmechangia Justice vijana kazi nafikiri tumesoma hiyo, Saidi Msafiri, Kikalabu, Moses Kambale na vilevile vile wewe, Goligota Magabe online na Mwalimu Malale. Naona ndio muda tulokuwa nao, lakini endelea kuchangia pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook mkamiti haswa na sasa, basi tupate burudani ya muziki, manake VOA Express bila muziki bado haijakamilika. Mviri the Storyteller anakuambia pombe, sigara na Ela msikilizaji, anatuingiza sasa katika sehemu ambapo watu tunaangalia nini ambacho kinavuma kwa upande wa burudani mkamiti haswa. Basi ni kwamba rapa mteule wa Grammy Asap Rocky alimshukuru Mungu na jopo la mahakama la Los Angeles wiki hii kwa kutopatikana na hatia ya makosa mawili ya kumshambulia kwa silaha katika ugomvi wa mwaka 2021 dhidi ya msanii mwenzake wa hip hop huko Hollywood. Rocky ambaye ni mpenzi wa mwimbaji Rihanna au Riri na na pia baba wa watoto wawili na Riri, alishtakiwa kwa kumnyoshea bunduki rafiki wa zamani Tril Efron wakati wa mabishano makali, kisha akafyatua risasi mbili upande wa Efron wakati wa makabiliano ya pili. Makabiliano yote mawili yalifanyika tarehe 6 Novemba mwaka 2021. Vilevile, katika taarifa nyingine ni kwamba Kanye West bado anaendelea kujichanganya na familia ya Kardashian, Keep up with Kardashians. Rapa huyo maarufu alihusika katika kipengele kidogo juu ya mtalaka wake Kim Kardashian, katika tamthilia ya Februari 20 akionekana nyuma ya jukwaa la Hollywood Ball, wakati binti yao miaka 11 North West alipojiandaa kwenye onyesho lake katika filamu maalumu ya Lion King na kwingineko, basi mawakili wa Sean Diddy Combs wanaelekea kutupilia mbali moja mashtaka ambayo mwanamuziki huyo mashuhuri anakabiliwa nayo, wakisema kuwa Combs aliye kizuizini kwa sasa anakabiliwa na mashtaka ya kibaguzi ambayo waendesha mashtaka wamekanusha hapo awali. Mawakili wa Combs wanaiomba mahakama ifute shitaka la tatu katika hati ya mashtaka dhidi ya Combs, kusafiri ili kufanya ukahaba, wakisema kwamba hakujawahi kuwa na mashtaka kama hayo chini ya sheria ya man. Basi msikilizaji, ni dondoo tu hizi ambazo nimekupatia hivi sasa, lakini hebu pia tuangalie katika upande mwingine wa VOA Express, kwenye swali la leo linasemaje, ili tuweze pia kukupa dondoo za yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Shukran sana Mkamiti. Katika swali la leo tunauliza, je, kweli nchi za Afrika zimeshindwa kusaidia DRC? Na maoni ni mengi kweli kweli, yamefurika kufurika, tutasoma machache tu Lajos. Anasema Congo ina asilimia sabini ya madini muhimu yanayotakiwa kwa ajili ya nishati ya kijani yaani green energy. Eh, hili limezigawanya eh, nchi za Afrika katika makundi, kwa sababu nchi tajiri wanatumia viongozi wa Afrika kufanya Afrika isitawalike. Fredi Bugwi anasema hawajashindwa bali wanasubiri kuona huyu aliyejitapa kuwa ni mbabe, nani yuko nyuma yake. Maoni yako mengi, lakini msikilizaji, endelea kutoa maoni yako katika ukurasa wetu, naona mm. Pia umesema kuna yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, itakuwa ni vigumu sana kuendelea na hilo kwa sababu ya muda, kwa hiyo tunatamatisha eh, matangazo yetu ya VOA Express kwa leo, msikilizaji, eh, kutoka hapa Washington eh, nimeshirikia na mwenzangu mkamiti Kibayasi. Endelea kuchangia kule kwenye mitandao, kwa sababu mengi yanaendelea huko. Mimi naitwa BMJ Murithi. Tumekuwa naye Aida Isa kama mwelekezi wetu, na vilevile vile Patrick Deand aliyekuwa eh, mhandisi wetu hapa studio. Tunasema kwa heri ya kuonana.