Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington saa saba mchana. Zifuatazo habari za dunia, msomaji wako Sunday Shomari. Uganda imewatoa hospitali watu wanane baada ya kupona ugonjwa wa Ebola, ingawa karibu watu mia mbili sitini na tano bado wametengwa. Waziri wake wa afya alisema nchi hiyo ilitangaza kuzuka kwa ugonjwa huo wa kuvuja damu unaoambukiza sana na ambao mara nyingi huwa wenye hatari kubwa mwishoni mwa mwezi uliopita baada ya mwanamume mmoja nesi katika hospitali ya rufaa ya kitaifa ya Mulago huko Kampala kufariki dunia. Watu wengine wanane walipokea matibabu na wako vizuri na wanatarajiwa kuruhusiwa leo. Waziri wa afya Jane Ruth Acheng aliwaambia waandishi wa habari siku ya Jumanne. Zambia imesitisha ushuru wa mauzo ya nje wa asilimia 15 kwa mawa yenye thamani na metali katika jitihada zake za kuimarisha ushindani katika soko la kimataifa na kuvutia uwekezaji, wizara ya fedha ilisema hii leo Jumatano. Nchi ya kusini mwa Afrika iliyo ya pili kwa uzalishaji wa madini ya emerald duniani baada ya Colombia ilirejesha ushuru huo Januari 2025 baada ya kusitisha mwaka 2019. Mawe ya thamani ya Zambia na metali sasa yatauzwa kwa ushindani zaidi katika soko la kimataifa na hivyo kuvutia masilahi makubwa kutoka kwa wanunuzi wa kimataifa na kusababisha mauzo ya juu, ilisema taarifa ya wizara hiyo. Meendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Ikitangaza kutoka Washington DC. Uholanzi imekubali kurejesha zaidi ya shaba mia moja za Benin nchini Nigeria, baada ya hivi karibuni zaidi nchi za Ulaya kurudisha sanaa za kitamaduni barani Afrika. Ubalozi wa Uholanzi huko Abuja ulisema hii leo Jumatano Nigeria iko mbioni kupata maelfu ya sanamu za hali ya juu za shaba na michoro ambayo iliporwa na wanajeshi wa Uingereza wakati wa uvamizi katika ufalme uliojitenga wakati huo wa Benin ulioko katika eneo ambalo sasa ni kusini magharibi mwa Nigeria mnamo mwaka 1897. Ubalozi wa Uholanzi ulisema katika taarifa kwamba nchi hiyo itarejesha kazi za sanaa 119 kufuatia makubaliano yaliyotiwa saini katika wizara ya, katika wizara yake ya elimu na mkuu wa tume ya kitaifa ya makumbusho na minara ya Nigeria. Sanamu hizo zinatarajiwa kuwasili nchini Nigeria baadaye mwaka huu. Mjumbe wa rais wa Marekani Donald Trump kwa Ukraine na Russia alisema hileo leo Jumatano kwamba Marekani inaelewa mahitaji ya uhakika wa usalama wa, wa Ukraine alipokuwa akizuru nchi hiyo kwa mazungumzo na maafisa wa Ukraine. Jenerali Keith Kellogg aliwaambia waandishi wa habari mjini Kievu kwamba alikuwa Ukraini kusikiliza mahitaji ya viongozi wa nchi hiyo na kurejea Marekani kushauriana na Rais Trump. Kelog alisema Marekani inataka vita vya Ukraini viishe, akisema hilo litakuwa jambo jema kwa eneo hilo na dunia nzima. Mazungumzo hayo yanakuja huku kukiwa na msururu wa juhudi za kidiplomasia zinazolenga vita vya Rusia nchini Ukraine, ikiwa ni pamoja na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuwakaribisha viongozi wa Ulaya hii leo Jumatano kwa duru ya pili ya mazungumzo kuhusu mzozo huo na uangaji mkono wa Ulaya kwa Ukraine. Rais wa Umoja wa Falme za Kiarabu Sheikh Mohammed bin Zayid Al Nayani alimwambia waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio kwamba UAE inapinga majaribio yote ya kuondoa watu wa Palestina kutoka kwenye ardhi yao, wakati Rubio alipofanya ziara hii leo Jumatano huko Abu Dhabi. Vyombo vya habari vya serikali ya UAE viliripoti maoni hayo na kusema rais huyo alisisitiza haja ya kuzuia upanuzi wa mzozo huko Gaza. Viongozi wa nchi za Kiarabu wamekataa mipango iliyopendekezwa na rais wa Marekani Donald Trump kwamba Wapalestina waondoke Gaza na kuelekea nchi nyingine na kwamba Marekani alichukua mamlaka na kujenga upya ya Palestina. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sundey Shumari. Kwa heri kwa sasa. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani, tunaangalia hatua ya Rwanda kusitisha mpango wake wa ushirikiano wa kimaendeleo na Ubelgiji, na katika sehemu ya pili, moja kwa moja tutaangalia hali ya serikali ya Kenya ah, baada ya kutangaza kuimarika kwa uchumi wake licha ya kukabiliana na misukosuko ya ndani na nje ya nchi. Na kuimarika huku kwa uchumi kuna akisi vipi maisha ya kila siku kwa wananchi? ninaikukaribisha katika matangazo haya. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Naam. Leo kwa undani, tunaanzia nchini Rwanda ambapo taifa hilo limeamua kusitisha mpango wake wa ushirikiano wa kimaendeleo na Ubelgiji. Wizara ya mambo ya nje ya Rwanda ilitangaza Jumanne serikali ya Rwanda inaishutumu Ubelgiji kwa kuunga mkono mzozo wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa taifa la DRC, Ubelgiji mara kwa mara imetoa wito katika wiki za hivi karibuni kwa uadilifu wa eneo la DRC kuheshimiwa na vikwazo dhidi ya Rwanda viimarishwe. Nchi hiyo ya kiafrika inaunga mkono kundi la waasi la M23 ambalo linazidi kushika kasi mashariki mwa DRC. Wikendi hii tu waasi hao waliingia katika mji wa Bukavu, mji mkuu wa jimbo la kusini Rwanda inaona mambo tofauti. Nchi ambayo inakanusha kuunga mkono M23 inasema Ubelgiji inaendesha kampeni kali kuzuia upatikanaji wa ufadhili wa maendeleo, ikiwa ni pamoja na kutoka kwa taasisi za kimataifa. Kwa mujibu wa Rwanda, msimamo wa Ubelgiji pia unadhoofisha juhudi za upatanishi zinazoendelea. Hebu tusikilize ripoti yake hii, mwanahabari wetu wa Kigali kutoka Rwanda, Silvanus Karimera juu ya hili. Tangazo la serikali ya Rwanda limeendelea kufanua wazi kwamba uamuzi wa Rwanda kuchukua hatua hiyo ni kutokana na ukweli kwamba serikali ya Ubelgiji imekuwa ikishirikiana na serikali ya Kinshasa katika harakati za chini kwa chini kuendesha kampeni na hamasa kwa mashirika ya fedha ya kimataifa ili kuikatia Rwanda misaada ya kifedha. Hilo Rwanda inaliona kama ni mpango mbaya kabisa unaoendeshwa na DRC kwa ushirikiano na Ubelgiji. Rwanda imesema kwamba wakati mataifa mengine yakijitahidi kutafuta suluhu la mgogoro wa DRC kwa njia za kidiplomasia Ubelgiji na DRC zenyewe zimekuwa zikifanya mambo kinyume kabisa na matarajio ya wengi. Mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini na nne, mataifa ya Rwanda na Ubelgiji yalikuwa yamesaini mkataba wa ushirikiano wa maendeleo wa miaka mitano yani elfu mbili na ishirini na nne hadi elfu mbili na ishirini na tisa. Msaada huo ulikadiriwa kufikia euro milioni 95 ambazo zingetumiwa katika shughuli za maendeleo ya jamii nchini Rwanda. Sasa Rwanda inasema hahitaji tena msaada huo kwa kuwa muhimu kwake ni usalama wa taifa hilo na heshima yake. Kwa mujibu wa tangazo hilo, naibu msemaji wa serikali ya Rwanda Ale Mukuralinda ameiambia televisheni ya taifa kwamba mienendo ya serikali ya Ubelgiji katika mzozo wa mashariki mwa DRC si, inadhoofisha si tu usalama wa Rwanda lakini pia mikakati ya viongozi wa kanda ya maziwa makuu ambao wamekuwa wakijitahidi kutafuta suluhu la mzozo huo. Rwanda imechukua uamuzi huu kwa sababu mienendo ya nchi ya Ubelgiji kwanza, inakiuka maamuzi yaliyochukuliwa na mataifa ya kikanda kuhusu usalama wa mashariki mwa DRC. Kuna maamuzi yaliyochukuliwa na Umoja wa Afrika au Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika SADEK pamoja na Jumuiya ya Nchi za Afrika Mashariki EAC. Mataifa hayo yote yamekuwa kitafuta suluhu la kidiplomasia. Sasa wakati juhudi hizi zikiendelea, unakuta nchi nyingine kama Ubeligiji zenyewe zinaendelea chini kwa chini na kampeni ya kuyataka mataifa mengine ya kigeni kuweka vikwazo dhidi ya Rwanda na kudhoofisha uhusiano mwema wa Rwanda na mataifa hayo. Tangazo hili pia limekuja siku chache baada ya Rais Paul Kagame wa Rwanda kuilaani Ubeligiji dhidi ya kuwa chanzo cha mzozo wa kikabila katika eneo la Maziwa Makuu ubelgiji ni mkoloni wa zamani wa rwanda na drc na kihistoria inatajwa kuhusika ya kuweka sera ya ukabila katika nchi za maziwa makuu akizungumza kuhusu kuwekewa vikwazo na mataifa ya kigeni kuhusu shutuma za rwanda dhidi ya kulisaidia kundi la M23 rais kagame alisema wiki iliyopita hatukabiliana na hali ambayo ni ngeni kwetu hapana tumekabiliwa na tishio siku zote tulikabiliwa na hali mbaya kabisa mwaka 94 Halafu leo unakuja mbele yangu na vitisho vya ajabu kuhusu kusitishiwa misaada kwa sababu tu ninajilinda, na unadhani kuwa nitakuwa na chembe ya uoga? Mvutano kati ya Ubelgiji na Rwanda umekuwa kitokota kwa miaka hivi karibuni tangu kuanza kwa mzozo wa DRC miaka miwili iliyopita, nchi mbili ziliwaita nyumbani mabalozi wake, na tangu wakati huo hadi sasa mabalozi wa nchi mbili hawajarejea kazini mjini Brussels na Kigali. Asante Silvanus Karimera kwa maelezo yote hayo juu ya kile kinachoendelea. Kutokana na hali hiyo, Rwanda vilevile vile imeamua kusitisha mpango wa msaada wa pande mbili wa 2024-2029 kati ya nchi hizo mbili. Katika taarifa ya Jumanne, wizara ya mambo ya nje inasema kwamba ushirikiano wa maendeleo lazima uzingatie kuheshimiana na kwamba inachukulia msimamo wa Ubelgiji kama uingiliaji usio na msingi katika masuala ya kikanda. Nimezungumza na Majidi Mjengwa mchambuzi wa masuala ya siasa za Afrika na kwanza nikataka kujua mapokezi yake juu ya msimamo huu wa Rwanda dhidi ya taifa la Ubelgiji. Ubelgiji ni nchi ndogo kwa eneo, lakini nchi muhimu katika Ulaya, kwa maana ni mwanachama wa Umoja wa Ulaya na ni taifa tajiri kiuchumi lenye ushawishi e, mkubwa tu. Sasa pale ambapo Ubelgiji inaingia e, kwenye mgogoro wa kidiplomasia na nchi ndogo ya Rwanda ni tatizo kwa sababu Rwanda inahitaji mahusiano mazuri na Ubelgiji ta, kwa maana hizo ndio sababu nizotaja kwamba ina ushawishi eh, kwa nchi nyingine eh, umoja wa Ulaya na nyinginezo. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba Rwanda ipo katika wakati mgumu pale ambapo taifa ambalo lina ushawishi katika ukanda wetu, pia kwa eh, maana ya nchi ya demokrasia ya watu wa Kongo, ilikuwa ni koloni lao zamani, na wakati huo huo eh, inakuwa na na mahusiano na Rwanda ya muda mrefu wanapoingia kwenye mgogoro kama huu ili ligongo kwa namna yote ile, ni jambo ambalo limeitikisa nchi ya Rwanda na Paul Kagame. Bila shaka yote, Rwanda inaweka bayana kwamba imeamua hivi ni kutokana na Ubelgiji kujihusisha na kushirikiana na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika maswala mbalimbali ambayo, mbali, Rwanda inaona si vyema uhusiano huo ukawa hivyo kwa mustakabal wa dola lake. Sasa je, kwa hili ambalo Rwanda unadhani ina mashiko kwa kile ambacho inakieleza sasa hivi? Tutaendelea kushuhudia uh, mavita vya kidipo, uh, ya kidiplomasia kwa uh, maana ya Ubelgiji. Sababu zake inasema ni kwamba uh, Rwanda imeingilia uh, uhuru uh, wanasema wa, wa nchi kujiamulia uh, au nchi kuingiliwa ndani uh, ya mipaka yake uh, hii uh, ni haki ambazo zipo katika mikataba uh, ya Umoja wa Mataifa kwamba imekiukwa Wakati huo Rwanda inasema e, kwamba Belgiji imechukua upande kwenye mgogoro huu wa kuwa na upande wa Kinshasa e, si Sekedi, ta, rais, e, Felix, kwamba e, wanamuunga mkono, Belgiji inaunga mkono serikali ya Kinshasa na na hivyo sio si, jambo sahihi e, inavyoona Rwanda na wakati huo Rwanda inajitetea e, kwamba kwao wao lilizokuwa la muhimu ni, ni ulinzi wa mipaka yake e, na kwamba hausiki na kinachoendelea ndani ya, ya, ya, ya mipaka ya ya Kongo ambalo ni swala la wa Wakongo wenyewe. Ubelgiji wanasema vikosi hivyo vya emu ishirini na tatu vinasaidiwa na Rwanda. Kwa hiyo tutegemee, uh, kuendelea kuona aina hii ya malumbano uh, sasa ni kwa namna gani Ubelgiji uh, itaweza kushawishi nchi nyingine ni swala la kusubiri kuona, lakini ilivyo sasa um, Rwanda wametangulia wao kuonyesha kwamba Ubelgiji hata kwa sababu za kihistoria hawana haki ya ku, kuingia kwenye mgogoro huu. Kile ambacho Ubelgiji yenyewe inaonyesha na mara kadhaa imekuwa ikieleza ni kuona kwamba Rwanda inawajibishwa zaidi kutokana na shutuma za kusaidia waasi wa emu ishirini na tatu, jambo ambalo Rwanda imekuwa ikikanusha. Kwa mazingira haya ambayo tata yameshakuwa wazi kabisa juu ya uhusiano huu kudorora baina ya Ubelgiji na taifa la Rwanda, unadhani kuna fursa Ubelgiji itatumia kushawishi mataifa mengine ambayo yapo ndani ya jumuiya ya Ulaya, kama tunavyojua makao makuu yako Brussels, kuibana zaidi Rwanda na kuifanya Rwanda isishirikiane na nchi nyingine za jumuiya ya Ulaya? Swali zuri. Ndicho hicho ambacho naweza kuona karata ya Ubelgiji kwenye hili. Wao ndio nchi mwanachama Umoja wa Ulaya, wanaushawishi hata makao makuu ya umoja huo yako Brussels. E, wanaweza wakazifanya waka, waka ya pengine umoja wa Ulaya wenyewe kutoa tamko au kuwa na msimamo wa pamoja dhidi ya ya nchi ya taifa la Rwanda, itakuwa ni athari kubwa sana kwa, kwa, kwa Rwanda kwa so, hiyo tusubiri kuona kama Ubelgiji itapata wakuwaunga mkono kwa upande wa mataifa makubwa e, kwenye swala hili la mgogoro wa, wa Kongo, e, lakini ikibaki tu Ubelgiji peke yake na Rwanda ikaendelea na mashirikiano mataifa mengine emo na nchi za umoja wa Ulaya, inaweza ikawa ni ni, ni, ni hasara ndogo kwa Rwanda kukosa misaada ya ya Ubelgiji, lakini tuusubiri kuona kutakuwa na na, na, na presha kubwa eh, katika siku zijazo kuona namna gani eh, Ubelgiji inaendelea kuishinikiza Rwanda kwa njia za kidiplomasia kupitia washirika wake, kwa maana washirika wa Ubelgiji ni pamoja na nchi wa wana thelathini na moja za wanachama wa Umoja Ulaya. Hili, Majidi, linauweka vipi huu mgogoro baina ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na waasi wake wa emu ishirini na tatu? Emu ishirini na tatu imeshachukua mji wa Goma, Bukavu na taarifa zilizopo bado wanajipanga kupanua zaidi operesheni zao. Inaiweka Rwanda kwenye mgogoro huu wa kidiplomasia na mataifa mengine pale ambapo kutapotokea pengine ushahidi zaidi juu ya uhusika wa Rwanda katika katika katika Kongo. Kama hakutakuwa na ushahidi, Rwanda itabaki kuwa salama. Lakini kwa sasa hivi taifa kubwa la Ubelgiji linapoonyesha wazi kwamba linapingana na na taifa la Rwanda katika hili, na kama watapata wafuasi wengine, washirika wengine, tuliangalie pia i lina ushawishi mkubwa katika katika Kongo, litakuwa na msimamo gani? E, kwa maana ya Vatikan e, e, e, ikitokea kauli zaidi E zenye kuonyesha kwamba e, kuna mmoja anamwonea mwingine e, yaweza kukawa na na sura nyingine katika mgogoro huu, lakini kwa sasa bado ni mapema mno. Hii ni miji miwili imechukuliwa, na sasa tunaanza kuona harakati za kidiplomasia za mataifa makubwa ikiwemo Beijing katika katika sakata hili e, la Kongo. Asante sana Majidi Mjengwa kwa maelezo hayo. Lakini suala hili limepokewa kwa mitazamo tofauti tofauti nchini Rwanda, wengi wakiona kwamba Rwanda ina kila sababu ya kujilinda. Tumezungumza vilevile na Roziga Emmanuel Masantura kutoka nchini Rwanda na kutaka kujua mapokezi yamekuwaje ama yanaendelea vipi, kama alivyozungumza na mwenzangu BMJ Muridhi upokelewa okay, kwa uh, hali tofauti. Kwanza ujue kabisa kwamba katika kila hatua ambayo inachukuliwa lazima kuwe kuna wahanga na wahanga safari hii ni wale ambao walikuwa wananufaika zaidi na miradi ambayo ilikuwa inafadhiliwa moja kwa moja kutokana na pesa hizo za misaada ambayo tunaizungumzia. Ina maana kuna miradi fulani fulani ambayo ipo hapa, imetoa kazi kwa baadhi wanye, wanye ya Wanyarwanda. Ina maana Wanyarwanda hao watakosa kazi. Huo ni upande mmoja. Kuna miradi ambayo ilikuwa wakazi wanaoifanya, wafanyakazi wao ni kama kwenda kutoa misaada na kuwasaidia wananchi moja kwa moja, hao watapoteza hiyo misaada. Hiyo ni hasara na Uh, hizo pesa zilikuwa zinatoka nje zinakuja kuchangia kwa namna moja ama nyingine kwenye kuziba mapengo katika bajeti ya serikali. Kwa hiyo kuna kuna hasara kwa upande mmoja, lakini upande wa pili uh, ambao nimeona ni wengi wameuchukulia vizuri ni kwamba uh, inawasumbua wa, watu wengi, na nataka kusema Wanyarwanda tu wengi, lakini hata Waafrika wengi nimeona wamesikia kipindi ambacho wanatamani kama ingewezekana suala linaloitwa misaada lisimamishwe kabisa, kwa sababu misaada kwanza inadhalilisha wananchi hawa kwamba wanaishi kwa kodi za watu wengine, na imekuwa ikitumiwa iki, pia hiyo misaada kama fimbo ya kuwachapa ama kuwarudisha kwenye njia eh, wa Afrika na viongozi bion, wao, ili kuweza kutekeleza baadhi ya ajenda ambazo, eh, labda mataifa hayo yasingependa kutekelezwa. Naam, huyo ni Ruziga Emmanuel Masantura, eh, kutoka Kigali na hapa eh, basi ndipo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani, ambapo katika sehemu ya kwanza tuliangalia hatua ya Rwanda kusitisha mpango wake wa ushirikiano wa kimaendeleo na Ubelgiji kama ilivyotangazwa na wizara ya mambo ya nje ya Rwanda siku ya Jumanne, ambapo serikali ya Rwanda inaishituma Ubelgiji kwa kuunga mkono mzozo wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, e, ikiunga mkono taifa la DRC. Tunakamilisha sehemu hii. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii tunaangalia hatua ya serikali ya Kenya wiki hii kutangaza kuimarika kwa uchumi wake licha ya kukabiliana na misukosuko ya ndani na nje. Hazina ya Kenya imebainisha kuwa uwiano wa deni la umma kwa pato la taifa limepungua kutoka asilimia 71.9 mwezi Juni 2022 hadi asilimia 66.7 mwezi Juni 2024. Mafanikio hayo yametokana na mchanganyiko wa marekebisho ya sera za kodi, kupunguzwa kwa matumizi na juhudi za kuchochea shughuli za kiuchumi katika sekta mbalimbali. Wachambuzi wanasemaje kuhusu maendeleo haya ya kiuchumi na mustakabalu wa siku za usoni kwa taifa hilo la Kenya? Wenzetu hapa kutoka Mombasa, Salma Mohamed na Amina Chombo wameandaa ripoti hii. Kwa mujibu wa ripoti mbalimbali mbali, uchumi wa Kenya unatarajiwa mwaka huu kukua kwa asilimia mwaka 2025. Ukuaji huu unatarajiwa kuendeshwa na sekta za kilimo, sekta za huduma na ubunifu wa kidijitali. Serikali imeweka mikakati ya kuongeza uzalishaji wa kilimo kwa asilimia 3 mwaka huu wa 2025, kupitia hali nzuri ya hewa na hatua za serikali. Pia sekta ya huduma inatarajiwa kukua kwa wastani wa asilimia 6.6 kwa muda wakati huku, mabadiliko ya kidijitali yakichangia ukuaji wa huduma za kifedha, afya na utawala wa umma Kulingana na serikali, hii imechangiwa na marekebisho ya sera za kodi, kupunguza matumizi na jitihada za kuchochea shughuli za kiuchumi katika sekta mbalimbali. kwa ya kijiri, utawala wa rais William Ruto unanuia kukopa shilingi bilioni 759.4 katika mwaka wa kifedha wa 2025 2026 ili kuziba na kisi ya bajeti, yani budget deficit, hazina ya fedha nchini Kenya ikikadiria kwamba deni la taifa litafiki a trilioni 13.2 kufikia Juni 2027 kutoka trilioni 10.3 mwezi Juni mwaka 2023. Mwezi Septemba mwaka 2024, deni la nje ya Kenya lilikuwa limepanda, hali ambayo serikali imeweka mikakati kadha wa kadha ya kupunguza madeni ambayo yanatoka nje. Wanauchumi wanasema kwamba kupungua kwa uwiano wa deni la umma kwa pato la taifa nchini Kenya mwaka huu 2025 kunaweza kuonekana kama maendeleo chanya, kwa sababu kadha wa kadha, ikiwemo uboreshaji wa afya, kuongezeka kwa imani ya wawekezaji, pamoja na nafasi zaidi kwa matumizi ya maendeleo na vilevile vile uhusiano wa kimataifa, ambapo mashirika ya kimataifa kama vile Shirika la Fedha la Kimataifa IMF na Benki ya Dunia mara nyingi huwa wanatathmini uwiano wa deni kati ya pato la wakati wa kubainisha usaidizi wa kifedha au uwekezaji. Taarifa iliyotolewa hivi punde, waziri wa fedha wa Kenya John Badi ameeleza kuwa serikali imepanga kutumia fedha za nje na ndani kwa kiasi cha shilingi bilioni545 na shilingi bilioni2137 mtawalia kwa miaka inayokuja. Hata hivyo, wachambuzi wa kiuchumi wanahoji kuhusu kupungua kwa uwiano wa deni la umma kwa pato la taifa nchini Kenya. Yeah. Patrick Ochieng ni mchambuzi wa maswala ya kiuchumi na analizungumzia hilo. Ikiwa debt to GDP ratio iko asilimia sitini, mm -hmm. Labda watu huzungumzia afueni lakini afueni kwa vitabu. Mimi kama Mkenya wa kawaida, sioni afueni kwa sababu ile budget ya Kenya bado ni budget ya deficit. Kwa sababu ni budget ya deficit, kuna kitu inaitwa austerity, yani kwenye budget, tunajaribu kutafuta hela kwa fujo sana na ile kutafuta hela kwa fujo, tunaingiza kodi zingine mpya nyingi, ingawaje bajeti iliangushwa, bajeti hiyo hiyo tu ndiyo inatekelezwa. Naam, na vile vile Patrick, tukiangalia serikali inasema kwamba imeweza kuweka mikakati kadhaa ili kudhibiti ulipaji wa deni la umma hamo nchini Kenya. Je, mikakati hii ni imara katika kuhakikisha kwamba Kenya wanahisi kushuka kwa uwiano huu? Yani, hela zetu za bajeti zote asilimia arobaini na nane ni obligation ya deni na zile hela zote ambazo tunakota kama taifa asilimia hamsini na tano zote zinaingia kwa deni. Sasa ile deni ambayo anazungumza Bandi, kwa sababu 2024 2025 inasemekana kwamba deni yetu ilikuwa inasimama katika trilioni moja nukta nane na katika trilioni moja nukta nane interest peke yake ilikuwa ni 1.1 trilioni. Na kumbuka hii deni e, sio deni tu ya hela za kimataifa ambazo tunakopa, lakini pia domestic debt, hela ambazo tunakopa humu ndani, kwa sababu tunakopa deni za commercial, yani kama ambayo iko aina tofauti na tunakopa deni za multilateral, ili tulipe interest ya eurobond, ili eurobond wasituongezee, wasitu hela. Mimi sidhani kama hiyo ni suluhu, kwa sababu ni kama kusema to and pretend, lakini unakopa deni unatoa kwa pita, unalipa pol. Hii ndio tabia ambayo serikali yetu imekuwa nayo. Serikali ya Kenya pia imekiri kwamba Licha ya misukosuko ya ndani na nje, viwango vya sarafu vimeweza kustahimili hali hiyo. Je, wachambuzi wanakubaliana nalo? Mtu yoyote ambao ana haki na anataka kudhibiti deni lao angefanya kwanza audit, ili tujue ni deni ipi tunafaa kulipa na ni ipi tunafaa kusema hii si deni, ni obvious na hatufai kulipa, jambo la kwanza. Na jambo la pili, nchi ambazo zina, zinadhibiti deni mara nyingi huwa wana wanashirikiana na investment bank, na wanasema tungependa investment bank waweze kupatia wafanyabiashara hela kwa interest ambayo iko chini, ikiwezekana hata zero percent eh, ili investment ziweze eh, kunawiri ili uchumi iwe na na hope M manake, kama hakuna hope eh, watu hawana, basi uchumi mara nyingi itapata matatizo. Kwa hivyo mimi sijaona transparency ya hali ya juu kutoka kwa treasury ambayo inaweza ikanipa hope kwamba eh, anayezungumza bandi na ukweli. We need more than transparency. Kwa hivyo kwa ufupi mm. Wakenya watarajie nini? Wewe na mimi unajua bei ya bidhaa bado ziko pale pale, sote tunajua kwamba hakuna kazi kwa wengi na wengi hawana hela za kutumia eh, kwa maisha yao. Kwa hivyo krisis hii ambayo tuko nayo hatujashughulikia vilivyo na mtu kuamka tu kusema kwamba deni imepungua, mimi nafikiria ni wishful thinking, na nafikiri hiyo wishful thinking ndio hadui mkubwa sana katika taifa hili. Katika ripoti hiyo, vilevile vile, waziri wa fedha John Badi alisisitiza kwamba kurahisisha sera ya fedha kumechangia afueni kwa mikopo ya sekta za kibinafsi na benki za kibiashara zikipunguza viwango vya riba. Tayari benki kubwa kadhaa wamepunguza viwango vya msingi vya mikopo ikiwemo uh, benki ya ushirika ambayo imetoka asilimia 16.5 hadi asilimia 14.5. Vilevile waziri John Badi wa fedha alisisitiza kwamba kurahisisha sera ya fedha kumechangia ahueni ya mikopo ya sekta za binafsi na benki za biashara zikipunguza viwango vya riba. Benki kubwa kadhaa tayari wamepunguza viwango vyao vya mikopo ikiwa ni pamoja na benki ya ushirika ambayo imetoka asilimia kumi na sita nukta tano hadi asilimia kumi na nne nukta tano. Wengi ya Wakenya walikuwa wametoroka kuchukua mikopo katika benki kutokana na asilimia kubwa ya viwango vya mikopo. Hili mnalizungumziaje kule kwenye benki <tutu> Hela zote ambazo zinaokotwa huwa wanafanyia betting, na betting ya 5 billion daily hata kwa dakika tano inapatia benki hela, na hii inawezekana kwa sababu uchumi wa kisasa ina, ina mfumo ambao inaitwa financialization Je, uh, uchumi wa Kenya una uwezo wa kubakia miongoni mwa nchi zenye uchumi bora duniani? Na iwapo inaweza, inafaa kufanya nini ndio kufikia katika hali hiyo? Kwa sababu uchumi, uchumi inafaidi watu wa nje. Watu wa nje wako na interest kwa hii uchumi kuliko sisi, kwa sababu ukienda pale treasury, kuna desk ya IMF. Katika sheria zetu kuna IMF sheria ya three pages ambayo inapatia IMF nafasi ya kutupanga, yani sisi tu tutajipanga, hata kama baadhi anajigamba kwamba yeye ndio finance minister. Mimi ninajua sio yeye anapanga, sisi tunapangwa, na tunapangwa na wenye deni ama creditors wale wanatupatia hela Asante sana wenzetu kutoka Mombasa, Salma Muhammed na Amina Chombo eh, kwa kutuandalia sehemu hiyo ya matangazo ya kwa Undani. Basi tunakamilisha Kwa Undani kwa siku hii ya leo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.