hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni Jumatano tarehe 19 mwezi Februari mwaka 2025. Ninaye kukaribisha naitwa BMJ Mridhi na mimi ni Sandei Shomari, ni kukaribisha kwenye matangazo yetu ya hii leo. Unasikia kupitia Redio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Redio Citizen kote nchini Kenya, na pia kwa mitandao wetu Kwenye matangazo yetu hii leo, maoni mseto yaendelea kutolewa baada ya Kenya kuwa mwenyeji wa kundi moja la mahasimu wanaopigana nchini Sudan, huku jeshi la Sudani likishutumu nchi hiyo kwa kutoa nafasi kwa kundi hilo kufanya shughuli zake nchini. Hii itaathiri uhusiano kati ya Marekani na mataifa jirani, mataifa ambayo yataona kwamba nchi hiyo haiwezi kuaminika kuheshimu utawala wa mataifa yeyote. Na katika habari nyingine, hali ya wasiwasi yaendelea wasi kushuhudiwa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, huku waasi wa M 23 wakitishia kuchukua mji wa Butembo kwenye eneo la jimbo jirani la Kivu Kusini. Ni kati ya yale utakayasikia kwenye matangazo yetu haya, takriban dakika 30 kutoka hapa Washington DC. Lakini kabla ya kusikiliza yaliojiri kutoka kwa waandishi wetu, tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Sande Shumari. Uganda imewatoa hospitali watu wanane baada ya kupona ugonjwa wa Ebola ingawa karibu watu 265 bado wametengwa. Waziri wake wa afya alisema, nchi hiyo ilitangaza kuzuka kwa ugonjwa huo wa kuvuja damu unaoambukiza sana na ambao mara nyingi huwa wenye hatari kubwa mwishoni mwa mwezi uliopita baada ya mwanamume mmoja nesi katika hospitali ya rufaa ya kitaifa ya Mulago huko Kampala kufariki dunia. Watu wengine wanane walipokea matibabu na wako vizuri anatarajiwa kuruhusiwa leo. Waziri wa Afya Jan Ruth Acheng aliwaambia waandishi wa habari siku ya Jumanne. Zambia imesitisha ushuru wa mauzo ya nje wa asilimia kumi na tano kwa mao yenye thamani na metali katika jitihada za kuimarisha ushindani katika soko la kimataifa na kuvutia uwekezaji, wizara ya fedha nchi hiyo ilisema hii leo Jumatano. Nchi hiyo ya kusini mwa Afrika, iliyo ya pili kwa uzalishaji wa madini ya emerald duniani baada ya Colombia, ilirejesha ushuru huo Januari 2025 baada ya kusitisha mwaka 2019. Mawe ya thamani ya Zambia na metali sasa yatauzwa kwa ushindani katika soko la kimataifa na hivyo kuvutia masilahi makubwa kutoka kwa wanunuzi wa kimataifa na kusababisha mauzo ya juu Ilisema taarifa ya wizara hiyo. Uholanzi imekubali kurejesha zaidi ya shaba mia moja za Benin nchini Nigeria, ikiwa nchi ya hivi karibuni zaidi ya Ulaya kurudisha sanaa za kitamaduni barani Afrika. Ubalozi wa Uholanzi huko Abuja ulisema hii leo Jumatano Nigeria iko mbioni kupata maelfu ya sanamu za hali ya juu za shaba na michoro ambayo iliporwa na wanajeshi wa Uingereza wakati wa uvamizi katika ufalme uliojitenga wakati huo wa Benin ulioko katika eneo ambalo sasa ni kusini magharibi mwa Nigeria mnamo mwaka 1897. Ubalozi wa Uholanzi ulisema katika taarifa yake kwamba nchi hiyo itarejesha kazi za sanaa zipatazo mia moja na kumi na tisa kufuatia makubaliano yaliyotiwa saini kati ya waziri wake wa elimu na mkuu wa tume ya, ya kitaifa ya makumbusho na minara ya Nigeria. Sanamu hizo zinatarajiwa kuasili nchini Nigeria baadaye mwaka huu. Mjumbe wa rais wa Marekani Donald Trump kwa Ukraine na Russia alisema hii leo Jumatano kuwa Marekani inaelewa mahitaji ya uhakika wa usalama wa, wa Ukraine alipokuwa akizuru nchi hiyo kwa mazungumzo na maafisa wa Ukraine. Jenerali Keith Kellogg aliwaambia waandishi wa habari mjini Kyiv kwamba alikuwa Ukraine kusikiliza mahitaji ya viongozi wa nchi hiyo na kurejea Marekani kushauriana na rais Trump. Kellogg alisema Marekani inataka vita vya Ukraini viishe, akisema hilo litakuwa jambo jema kwa eneo hilo na dunia nzima. Mazungumzo hayo yanakuja huku kukiwa na msururu wa juhudi za kidiplomasia zinazolenga vita vya Russia nchini Ukraine, ikiwa ni pamoja na, na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuwakaribisha viongozi wa Ulaya hii leo Jumatano kwa duru ya pili ya mazungumzo kuhusu mzozo huo na uungaji mkono wa Ulaya kwa Ukraine. Na maafisa waandamizi wa jeshi na serikali wamethibitisha kwamba wanajeshi wa Burundi wanaondoka nchini Kongo. BMJ Murithi anayo taarifa zaidi. Kusonga mbele kwa kasi kwa kundi la M23 mashariki mwa DRC kumezua hali ya sintofahamu kwa Burundi, ambayo ina maelfu ya wanajeshi katika eneo hilo wanaunga mkono vikosi vya Kongo. Msemaji wa jeshi la Burundi, gaspard Baratuza, Jumanne alikanusha kwamba linawaondoa wanajeshi wake, akisema kwamba vikosi vyake vinaendelea na operesheni katika maeneo lililotengewa lakini vyanzo viliambia AFP kwa sharti la kutotajwa majina kwamba wanajeshi wa Burundi hawako tena katika nafasi zao za kawaida katika maeneo ya Luvungi na Sange kwenye mpaka wa Kongo. tulikuwa tumeweka ulinzi huko Kamanyola ili kujaribu kuwazuia wanajeshi wa M23 na Rwanda. Lakini ilibidi tuondoke kimbinu wakati mashambulizi yakiendelea, afisa mmoja mwandamizi aliliambia shirika la habari la AFP. Tangu wakati huo, baadhi ya wanajeshi wetu waliotumwa mashariki mwa DRC wamekuwa wakirejea nchini kwa miguu wakivuka mto Rusizi eh, huko Sange, kabla ya kuingia kwenye mkoa wa Chibitoke, alisema. Haya yalithibitishwa na AFP na afisa mmoja mwandamizi wa Burundi pia, kwa sharti la kutotajwa jina. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Umoja wa Falme za Kiarabu Sheikh Mohammed bin Zaid Al Nayan alimwambia waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio kwamba Umoja wa Falme za Kiarabu unapinga majaribio yote ya kuondoa watu wa Palestina kutoka kwenye ardhi yao, wakati Rubio alipofanya ziara hii leo Jumatano huko Abu Dhabi. Vyombo vya habari vya serikali ya UAE vimeripoti maoni hayo na kusema rais huyo alisisitiza haja ya kuzuia upanuzi wa mzozo huko Gaza. Viongozi wa nchi za Kiarabu wamekataa mipango iliyopendekezwa na rais wa Marekani Donald Trump kwamba Wapalestina waondoke Gaza na kuelekea nchi nyingine za eneo hilo na kwamba Marekani ichukue mamlaka na kujenga upya eneo hilo. Ni matangazo ambayo yanakujia mubashara kutoka hapa Washington, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Habari ambayo tumeipa uzito wa juu ni kutoka huko Nairobi. Serikali ya Kenya imekosolewa na mkuu wa jeshi la Sudan na baadhi ya wakosoaji wa, wa nchi hiyo kwa kudai kuwa imefanya kitendo cha uhalifu wa kutowajibika kwa kuwaruhusu waasi wa, wa kundi la wanamgambo la RSF la Sudan kukutana mjini Nairobi na kupanga kutangaza serikali mbadala. Wizara ya mambo ya nje ya Sudani ambayo ingali tiifu kwa Jenerali Abdel Fattah al Burhan imekosoa Kenya kwa kuruhusu mkutano huo kufanyika. Mwenzangu Abdul Shakur Abud anayo ripoti kamili. Katika taarifa yake leo Jumatano, wizara ya mambo ya nje ya Sudani imekosoa vikali serikali ya Nairobi ikisema hatua hiyo inahamasisha kutenganishwa kwa mataifa ya Afrika, ikikiuka uhuru wa mipaka na kuingilia kati masuala ya ndani ya nchi. Maafisa wa kundi la wanamgambo wa dharura la Sudan RSF wanaokutana huko Nairobi pamoja na vyama vya kisiasa na mashirika ya kiraia yanaounga mkono kundi hilo waliahirisha hapo jana utiaji saini mkataba wa kuunda serikali ya muungano mhamishoni kwa ajili ya amani na umoja ambayo ingelitawala maeneo kundi hilo linadhibiti huko Sudan. Mwanasiasa Fadhallah Burman Nasir, kiongozi wa chama cha Umma kilichogawika kuhusu kushiriki au la kwenye mkutano huu wa Nairobi, anasema utiaji saini umecheleweshwa hadi mwisho wa wiki ili kuruhusu kuwasili kwa wajumbe kamili kutoka kiongozi wa kundi la waasi la SPLMN Abdul Aziz Al Hillu. SPLM ni kundi la kijeshi linalodhibiti sehemu kubwa ya jimbo linalokabiliwa na njaa la Kordofan Kusini na halijaunga mkono upande wowote katika vita kati ya jeshi la serikali na RSF. Akiungana na RSF, Al Hilu ataimarisha nguvu za kundi hilo la wanamgambo katika upande wa kudhibiti majimbo zaidi nchini humo. tunataka kuunda taifa jipya ambayo ni tofauti na Sudani ya zamani iliyokuwa chini ya misingi ya kutenganisha ubaguzi, chuki, rushwa na kadhalika. Msemaji wa serikali ya Sudan, Khalid Alesser, akizungumza pia na shirika la habari la Reuters, amekosoa uamuzi wa, wa SPLMN kujiunga na wanamgambo hak uh, saatala... kundi la Abdul Aziz al Hilu limeonyesha kuwa na uamuzi dhaifu lilipojiunga na ajenda ya RSF, lakini tunafahamu kuna shinikizo kutoka nje la kuwataka kuidhinisha ajenda hiyo. Huko Nairobi, Rais William Ruto anakabiliwa na ukosoaji kutoka wanasiasa na mashirika ya kiraia mwanasiasa na katibu mkuu wa zamani wa shirika la biashara duniani WTO Muhisa Kitui ameliambia shirika la habari la AFP kwamba kile Ruto anafanya ni kuacha kando bila ya kujali utamaduni wa kuchukua tahadhari na mwelekeo wa busara wa sera za kidiplomasia za Kenya. Aliongeza kusema kwamba rais huyo anajaribu kuhalalisha gengi linalowadhuru raia wake. Mchambuzi wa masuala ya wakimbizi Abdullahi Boru anasema Kenya inazidi kuharibu sifa zake za kidiplomasia kutokana na kuruhusu mkutano huo kuendelea huko Nairobi. Athari itakuwa ni ya kidiplomasia, maanake Kenya pia ina uhusiano wa karibu sana na mataifa ya Ulaya, hususan Marekani. Marekani ambayo imeiwekea vikwazo baadhi ya viongozi wa ngazi za juu la kundi hilo. Kwa hiyo, hii itaathiri uhusiano kati ya Marekani na mataifa jirani, mataifa ambayo yataona kwamba nchi hiyo haiwezi kuaminika kuheshimu utawala wa mataifa yeyote. Kwa hivyo, itaweza kuipa makundi ambayo yanayopinga serikali nafasi ya kuja kutangaza. Hii si mara ya kwanza, lakini kundi la M23 pia ilikuwa nchini Kenya ilipojitangazia kwamba watapambana na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ugomvi kati ya RSF na jeshi la serikali umeigawa Sudan, ambapo jeshi linashikilia majimbo ya mashariki na kaskazini na RSF inashikilia maeneo yote ya magharibi na sehemu kadhaa za kusini, huku jeshi la taifa hivi karibuni likipata ushindi dhidi ya wa wanamgambo katika mji mkuu wa Khartum na maeneo mengine ya kati. Tuelekee jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambako tunaarifiwa kwamba katika wilaya ya Lubero, Kivu Kaskazini, mapigano makali yameendelea kati ya waasi wa M ishirini na tatu na jeshi la serikali ya Kongo, wakitishia waasi hao kuteka mji wa Butembo. Tusikie ripoti hii kutoka Goma. Ileri Kamavu ni mkazi wa Kitumbiro, akiwa kwa sasa amekimbilia mji wa Lubero, mji mkuu wa wilaya ya Lubero, kilomita 45 na mji wa kibiashara wa Butembo. ni M23 anapambana na pambana, na, FRDC, na... FARDC wame nani baelema. FARDC wamefika Lubero bamingi alors, ile inapatia, inapatia boga population, kwani banaogopa ile M23 labda iko na pamana na FARDC, watakaribia siku chache kufika mu Lubero. nambo Sandre majeruhi wakiwa wengi chakula na tiba ikihitajika ngambo ya vituo vya afya bakimbizi na bablese beger vote mamalupetali inayala na vraiment dawa ifo ifoini, asistansi ya kudawa paske batu batafikia kukiwango ya kukosa hata dawa, kama hakuna asistanse ya ya bahumanitaire kuraforse ile dawa na me kungambo ya mamasomo vraiment hakuna chochote kinaendeka. David Sikuli ni mbunge wa lube akiwa Beni kwa sasa ambako serikali ya mkoa wa Kivu ya Kaskazini imepiga kambi baada ya mji wa Goma kuchukuliwa na M23, ambayo serikali ya Kinjasa na Umoja wa Mataifa wasema inaungwa mkono na taifa la Rwanda. Kinachohitajika ni kwamba serikali ya Kongo iangalie cha kufanya kwa sababu muda yoyote, e, kwa leo ni Lubero lakini kesho itakuwa Kinshasa. Ni kusema kama hawajali, kama serikali ya Kongo haijali mambo ambayo inapitika Lubero, ambayo ilipitika Goma, ambayo inapitika Bukavu, kesho itakuwa Kinshasa, sisi wote tutakuwa wakimbizi. E, naita serikali ya Kongo kwamba iangalie namna ya kufanya, wakaazi wakikimbia vijiji vyao na kufurika katika mji wa Lubero na Butembo. Kambale Kibakose, mbunge wa Butembo. Sisi kama wanabunge ambao tumeweza kuchaguliwa na raia, tukuwe na tunaweza uchiwa mbele, tuende tukafanye mafunzo, hata itakuwa yenye iko akselere kusudi tuweze tukapigia gania eneo yetu. Hatutaendelea kubakia tukikimbia, tukikimbia. Goma imeshikwa hata maeneo mengine yameshikwa, lakini tunaweza kuwa tuna imani ya kwamba tukatia mawazo fasi moja tutaweza kuokoa jimbo letu hata eh, na hawa ambao wanafikiria kwamba vita iko mbali wenye wanapatikana Kinchasa wasiweze kuona kama huko kunako mashariki ni mbali, na muda yeyote hiyo vita tusipokuwa makini itaweza kuwafikia wao. M23 ikiomba mazungumzo ya moja kwa moja na serikali ya Kinjasa, swala ambalo Kinjasa hadi sasa haijakubali na M23 ikiendelea kuteka vijiji na miji Kivu Kusini na Kivu Kaskazini. Tuende katika nchi jirani ya Rwanda. Serikali ya Ubelgiji imesema kwamba ilikuwa inapanga kutangaza hatua kali dhidi ya serikali ya Rwanda hata kabla ya Kigali kuchukua hatua za haraka za kutangaza kwamba ilikuwa imesitisha uhusiano wake wa kimaendeleo na Brussels. Tupate mengi zaidi naye Kenneth Bwire. Naibu waziri mkuu ambaye pia ni waziri wa mambo ya nje wa Ubelgiji, Maxim Prevot, ameandika ujumbe kwenye mtandao wa X kwamba Brussels ilikuwa imeanza kutathmini ufadhili wake kwa Kigali kuhusu mpango wa maendeleo wa mwaka 2024 hadi 2029 kabla ya Rwanda kutangaza kwamba imesitisha ushirikiano huo. Prevot amesema kwamba hatua ya Ubelgiji inatokana na Rwanda kuingilia maswala ya ndani na mipaka ya DRC. Taarifa ya Rwanda imeshitumu Ubeligiji kwa kuongoza kampeni kali ya kisiasa yenye lengo la kuzuia Rwanda kupata msaada wa maendeleo, ikiwemo kutoka kwa taasisi za maendeleo kama Benki Kuu ya Dunia na Shirika la Fedha Duniani, IMF. Rwanda imesema haitakubali kuingiliwa na nchi za nje, na kwamba haitasurutishwa au kuchafuliwa sifa kwa lengo la kuharibu usalama wake. Alex Manyasi ni mchambuzi wa utawala na uhusiano wa kimataifa, yupo Nairobi, Kenya. Ubeligiji wanaweza pia wakaongea na wandani wao ili ya kwamba waweze kusema kwamba hatutapea, hatutatoa fedha zetu kupatia nchi ambayo labda uh, inakiziwa kwamba inatoa msaada ya kuweza kuunga watu ambao wanaharibu nchi nyingine. Ubeligiji imetenga kiasi cha paundi milioni mia tisa sawa na dola milioni mia saba hamsini kwa ajili ya maendeleo nchini Rwanda katika sekta za kilimo, ujenzi wa miji na kuboresha sekta ya afya. Naibu Waziri Mkuu wa Ubeligiji, Privota, amesema msaada huo utaondolewa kwa njia ya ustaarabu, bila kuvuruga maisha ya raia wa Rwanda. Kuna madai kwamba Ubeligiji inaongoza juhudi za kutaka mikataba yote ya madini kati ya Umoja wa Ulaya na Rwanda isitishwe, vikwazo vya kiuchumi na kidiplomasia vitangazwe dhidi ya maafisa wa serikali wa Rwanda wanaohusika na vita mashariki mwa DRC na msaada wa kiasi cha dola milioni mia saba hamsini kwa rwanda kutoka umoja wa ulaya usitishwe. Emmanuel Masantura ni mchambuzi wa siasa akiwa Kigali. Kuna hasara kwa sababu ni pesa ambayo ingeingia moja kwa moja kuziba mapengo katika uchumi, kuwasaidia baadhi ya watu, ikiwa ni pamoja na mishahara pamoja na misaada mingine, lakini kwa namna nyingine inapunguza utegemezi wa taifa katika misaada na kuongeza kwa kiwango kikubwa uwezo wa taifa kujua kwamba inaweza kujizalishia yenyewe na kutegemea e, nguvu za wananchi wake. Licha ya serikali ya Rwanda kutangaza kusitisha ushirikiano wake na Ubeligiji, serikali ya Brussels imesema itaendelea kushawishi jumuiya ya kimataifa kuishinikiza Rwanda ili amani ipatikane mashariki mwa DRC kwa kuzingatia sheria ya kimataifa. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji katika kipindi cha afya hivi leo. Hapa studio ni mimi Mary Mgawe, ninazungumza na Dokt Magua Stefano kutoka hospitali ya Ocean Road nchini Tanzania, ambapo siku ya leo tunaangalia kuhusu uh, saratani ya mlango wa kizazi. Kwanza kabisa mtu anaposikia saratani ya mlango wa kizazi anatakiwa ajifahamishe kuhusu nini? Eh, ugonjwa huu wa saratani ni ugonjwa ambao sio wa kuambukiza, na saratani inatokana na mabadiliko ya chembe chembe hai ambazo ziko katika mili yetu. Naju, tunaifahamu kwamba kila sehemu ya mwili ina chembechembe hai ambazo huwa hu, hujigawanya hukua, uh, na kuzaliana katika mpangilio maalum, lakini pale pindi ambapo huu utaratibu unakuwa tofauti uh, ndipo mtu anaweza akapata ugonjwa wa saratani. Kwa hiyo haya mabadiliko ya hizi chembechembe hai yanaweza katokea sehemu yoyote ya mwili. Sehemu mojawapo ambayo pia inaweza ikatokea ni kwenye mlango wa kizazi. Uh, hii uh, saratani ya mlango wa kizazi inasababishwa na uh, na maambukizi ya kirusi hiki tunaita kirusi cha papiloma, hivyo ni papiloma virus ambacho kinapatikana kwa njia ya kujamiiana. Kwa hiyo mwanamke anapopata maambukizi ya ki, kirusi hiki eh, kwa miaka kadhaa inaweza ikafika miaka kumi, kumi, kumi na tano mpaka hata ishirini na zaidi, haya mabadiliko yanaweza yakatokea ya, ya, uh, ya chembe chembe hai zilizo katika mlango wa kizazi, baadaye huyu mwanamke akapata saratani ya, ya mlango wa kizazi na uh, tangu uh, haya maambukizi hiki kirusi yatokee mpaka uh, mama anaanza kupata hizo dalili za mlango wa kizazi uh, inatokea ina, ina miaka mingi. Uh, kwa hiyo ndio maana uh, sisi kama watu wa huduma za afya uh, tunawashauri washauri wakinamama wafanye uchunguzi wa, wa saratani kabla hata hizi dalili hazijaja, kwa sababu kama tunavyoona kwamba inachukua muda na, na dalili kubwa ambayo wagonjwa wetu wanakuja nayo uh, ni kutokwa na damu ukeni ambayo siyo ya kawaida ni e, ambayo sio ya hedhi ambazo unakuwa mwanamke anaziona uh, kila mwezi. Uh, na hii mara nyingi inatokea mfano kwa kina mama ambao wamekoma hedhi, mara anaanza kuona tena hedhi. Eh, Hii ni dalili kubwa ya saratani ya mlango wa kizazi. Lakini dalili nyingine, hii damu ambayo inatoka bila mpangilio pia, uh, mwanamke ambaye ana saratani hii anaweza akaiona, uh, anatoka damu baada ya tendo la kujamiana ama wakati wa tendo la kujamiana anaona damu ama anasikia maumivu chini ya kitovu na kutokwa na maji machafu ukeni ambayo yana harufu mbaya sa, sa zingine yanaweza yakawa ni kama maji eh. Kwa hiyo hizi ni dalili za saratani ya mlango wa kizazi na dalili zingine zinatokana na kukua ama, kama tunavyofahamu kwamba, uh, saratani ni ugonjwa ambao unasambaa eh. Zile chembe chembe ambazo za saratani Zeta, zinaweza zikahama kutoka kwenye eneo husika mathalani, uh, kwa ugonjwa huu ambao tunauongelea saratani ya mlango wa kizazi, hizi chembechembe zinaamia katika maeneo mengine ya mwili, mara nyingi inaamia maeneo ya karibu eh. Kwa hiyo mwanamke mwenye saratani ya mlango wa kizazi pia anaweza akaja na dalili uh, ya kuuma mgongo ama uh, ya kuona kwamba uh, mkojo unaweza ukawa unatoka bila hata kujizuia, anaweza pia akaja na uh, Uh, matatizo ya upungufu wa damu tunasema. Na, je, kuna chanjo? Uh, wataalamu wameshagundua chanjo. Kwa hiyo chanjo ipo na hata hapa nchini kwetu uh, serikali imejitahidi kwamba hizi chanjo zinapatikana uh, takriban katika vituo vyote vya afya katika dispensary na hospitali za wilaya za mkoa na hata za taifa. Kwa hiyo uh, mabinti wa miaka tisa mpaka kumi na nne ndio wanaopewa hii chanjo ili kujizuia kupata saratani endapo atajamiana na, na mwanaume ambaye ana maambukizi ya kirusi hiki. Endapo mgonjwa ameshajua sasa ameathirika na amepata ugonjwa huu, je, yapo matumaini ya kuendelea kuishi kwa kupatiwa tiba? Uh, na ndio maana tunasisitiza sisi kama taasisi ya saratani Ocean Road na kama hospitali ya taifa kuhusiana na uh, masuala ya saratani uh, kuna njia ama mipango ambayo imewekwa na wizara pamoja na taasisi Uh, kuweza kuwafanyia uchunguzi wa awali wa kinamama wote nchini kwa ajili ya kufanya uchunguzi wa saratani ya mlango wa kizazi. Hii ni kuweza kugundua katika hatua za awali, kama ambavyo nimesema saratani hii. Haya mabadiliko ya chembechembe katika mlango wa kizazi, mwanamke anapopata haya maambukizi, huwa yanatokea taratibu taratibu na kwa muda mrefu, na kipindi hicho, wakati mabadiliko yanatokea, anakuwa hana dalili yoyote. Kwa hiyo, kipindi ndicho ambacho unaweza ukagundua saratani katika hatua za awali. Kwa hiyo uh, matumaini ya wale ambao wanagundulika katika hatua za awali ni makubwa zaidi, na yanapona na unatibiwa unapona. Nakushukuru sana daktari Stefano kutoka hospitali ya Ocean Road nchini Tanzania kwa kuwa nasi katika kipindi hiki cha makala ya afya kutoka VOA Swahili. Ulikuwa nami Meri Mgawe, hadi wakati mwingine tuonane tena, msikilizaji. Shukran sana Tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo, kutoka hapa Washington. Mimi naitwa BMJ Muridhi, nimeshirikiana hapa na Sandi Shomari. Kwa niaba ya wenzetu wote upande wa pili tumekuwa na Aida Isa. Tunakutakieni usiku mwema kutoka Washington. Fatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Rais wa Marekani Donald Trump alisaini amri utendaji, ya kiutendaji inayoiagiza timu yake kubuni mpango madhubuti unaorejesha usawa katika uhusiano wa kibiashara wa Marekani na kukabiliana na mikataba ya biashara isiyo ya maelewano. Mpango wa usawa na tozo sawa, White House ilisema katika taarifa, utajaribu kurekebisha kukosekana kwa usawa kwa muda mrefu katika biashara ya kimataifa na kuhakikisha uwepo wa usawa kila upande. Marekani ni moja kati ya mataifa yenye uchumi uliowazi zaidi, lakini kwa muda mrefu sana imekuwa ikipoteza mwishowe, ikilinganishwa na washirika wake wa kibiashara ambao wanafunga masoko yao kwa mauzo ya nje ya Marekani kupitia ushuru na kodi. Ukosefu huu wa usawa sio haki na unachangia kwa nakisi yetu kubwa ya biashara na inayoendelea ya kila mwaka, White House iliandika. Alipongeza utendaji wa haki na urahisi wa mpango huo. Chochote wanachotutoza tunawatoza pia, kwa hiyo inafanya kazi vizuri sana. Ni mfumo mzuri na rahisi, na hatupaswi kuwa na wasiwasi kuhusu hilo. Jamani, tunatoza sana au kidogo sana. White House ilitaja mifano kadhaa ya ushuru usio na usawa ambao umeathiri biashara ya Marekani. Kati ya hiyo ni asilimia kumi Umoja wa Ulaya unatoza magari kutoka nje ikilinganishwa na asilimia mbili nukta tano iliyowekwa na Marekani. Ushuru wa asilimia kumi na nane kwenye uagizaji wa etanol uliowekwa na Brazil ikilinganishwa na asilimia mbili nukta tano ya Marekani. Kutokana na kuongezeka kwa tozo sawa ya ushuru katika miaka michache iliyopita, Whitehouse ilibaini Marekani sasa ina nakisi ya biashara katika sekta ya kilimo yenye thamani ya karibu dola bilioni arobaini mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Tozo sawa inafanya ushuru kuwa sawa kweli, alisema Rais Trump. Alisisitiza hata hivyo, kwamba kuna njia moja ya uhakika kwa nchi kuepuka ushuru wa marekani kabisa. Wanaweza kujenga kiwanda hapa, kiwanda au chochote kile ambacho kinaweza kuwa hapa, na hiyo inajumuisha matibabu, magari, vifaa vya kielektroniki, inajumuisha kila kitu. Ukijenga hapa, huna ushuru wowote, na nadhani ndicho kitakachotokea. Nadhani nchi yetu itafurikwa na ajira. Rais Trump alisema amri yake ya kiutendaji kuhusu tozo sawa ya ushuru ni moja ya hatua muhimu ambazo hajawahi kusaini, na siyo tu kwamba itaifanya Marekani kuwa imara, itazifanya nchi nyingine kuwa imara pia. Alitangaza, unajua, nchi nyingine zinataka kuiona Marekani iliyo imara, na nadhani itatufanya tuwe imara sana. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.