Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi jina langu ni Harrison Kamau nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi Novemba 28 mwaka 2024 Nasikika kupitia redio zetu shirika afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia redio Sunrise, redio Anre, redio mitume Kitale, Kenya, pamoja na mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni katika matangazo ya kumekucha afrika hivi leo. Kenya imekuwa moja ya nchi ngumu kusafiri kwa wasafiri wa bara la Afrika na katika habari nyingine, kusimamishwa kwa mapigano kati ya Israeli na kundi la Hezbollah, je, kutaleta utulivu huko Gaza? Inawezekana labda serikali mpya itakayoingia nchini Marekani chini ya Donald Trump inawezekana ikaja kuchangia kwa wakati fulani, ikaongeza hali ya kutafuta kwa amani. Hatima ya eneo hilo itakuwaje? Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Rais mteule wa Marekani Donald Trump amesema Jumatano kwamba amemteua luteni jenerali mstaafu wa jeshi Keith Kellogg kuwa msaidizi wake na mjumbe maalum kwa ajili ya Ukraine na Russia. Kellogg alikuwa mkuu wa utawala kwenye Baraza la Kitaifa la Usalama wakati wa mhula wake wa kwanza na pia alikuwa mshauri wa kitaifa wa usalama wa aliyekuwa makamu wa rais Mike Pence. Kwa pamoja tutarejesha amani kupitia nguvu, wakati tukihakikisha usalama wa Marekani na dunia, Trump alisema kwenye taarifa alipomtangaza Kellogg kuwa mjumbe wake. Kellogg hapo Julai alizungumza na VOA akieleza mtazamo wake katika kumaliza vita vya Ukraine, maandishi yaliyo kwenye kitabu chake kwa jina An American Fast Approach to US national Security. Wakati huo alipendekeza kwamba kwa kuwa Marekani ni sera rasmi inahitaji kuzingatia sitisho la mapigano na mashauriano kuelekea kumalizwa kwa vita vya Ukraine. Alisema kuwa Marekani ingeendelea kutoa silaha kwa Ukraine ili kuzuia Russia kushambulia tena hata baada ya sitisho la mapigano, kwa masharti kwamba Kyiv itakubali kuingia kwenye mazungumzo ya amani na Russia. Wakati wa ziara ya rais wa Marekani Joe Biden mapema mwezi ujao nchini Angola, ataangazia mradi wake mkubwa wa, wa kimiundo msingi unaolenga kuunganisha usafirishaji wa bidhaa barani Afrika. Mradi huo wa reli kwa jina Lobito Corido ni kipaumbele cha mkakati wake wa kukabiliana na ushawishi wa China kwenye maendeleo ya kimataifa. Lobito Corido ni mradi unaogharimu dola bilioni tano kwenye sekta kadhaa kwa lengo la kukarabati na kuongeza njia ya reli ya Benguela yenye urefu wa kilomita 1300. Reli hiyo itaunganisha bandari ya Angola ambayo imekuwepo kwa miaka mia moja na ishirini ya Lobito katika bahari ya Atlantic hadi kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kisha baadaye ifike Zambia. Ufadhili mkubwa wa mradi huo uliotangazwa Septemba mwaka elfu mbili ishirini na tatu unatoka kwenye kundi la ushirikiano wa kimataifa wa miundo msingi wa, na uwekezaji PGI ulioanzishwa na Biden mwaka elfu mbili ishirini na mbili akishirikiana na mataifa ya G7. Mradi huo utakapokamilika utakuwa na umuhimu katika kusafirisha madini kwa Marekani na washirika wake yakiwemo shaba na cobalt, ambao ni muhimu kwenye utengenezaji wa magari ya kutumia umeme. Kulingana na ripoti iliyotolewa na baraza la Congress la Marekani, asilimia 80 ya migodi ya shaba ya DRC inamilikiwa na China. na shirika la mataifa la, la kupambana na dawa za kulevya la uhalifu UNODC limeahidi kuunga mkono juhudi za kukomesha ukatili wa kijinsia nchini Nigeria na Afrika kwa ujumla mwandishi wa shirika hilo nchini Nigeria, Chek Toure akizungumza Jumatano mjini Abuja katika hafla ya uzinduzi wa siku kumi na sita za kupinga ukatili wa kijinsia alisema takriban kesi milioni moja za ukatili dhidi ya wanawake ziliripotiwa mwaka elfu mbili ishirini na mbili na elfu mbili ishirini na tatu na, na kwamba wakati umewadia wa kukomesha unyama huo hasa dhidi ya wanawake na wasichana. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins in atohenbe anaripoti zaidi. Uhamasisho huo wa siku kumi na sita ni sehemu ya kutoa tahadhari baada ya ongezeko la matukio ya ukatili dhidi ya wanawake na watoto wa kike nchini Nigeria. Mwakilishi wa UNODC nchini Nigeria Chek Tore alisema katika hafla ya uzinduzi wa mpango wa hatua dhidi ya ukatili na unyonyosaji wa kijinsia kwamba wanawake na wasichana elfu themanini na tisa waliuawa kwa kukusudia mnamo mwaka elfu mbili ishirini na mbili ambayo ni idadi kubwa zaidi katika miongo miwili zaidi ya visa vya uhalifu milioni moja vya ukatili dhidi ya wanawake na wasichana viliripotiwa mwaka elfu mbili ishirini na mbili na elfu mbili ishirini na tatu. Mwanamke mmoja kati ya kumi na wawili anakuwa mwathirika kila mwaka na nchi nyingi za Afrika hazina takwimu za matukio haya. Afisa wa idara ya kushughulikia kesi dhidi ya wananchi na uongozi katika ofisi ya rais wa Nigeria, Bibi Ramota Abiola alisema serikali inapaswa kuwa mstari wa mbele katika kuhimiza utoaji habari na utekelezaji wa sera zitakazosaidia kulinda usalama na maisha ya watu walio hatarini. Kutoka Lagos, jina langu ni Colins Atohengwe kwa Sauti ya Amerika, Washington. Asante sana Collins Atrahenbe kutoka Lagos. Sasa tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Marekani imepuzia onyo la Russia kwamba itachukua kila hatua iwezekanayo iwapo Korea Kusini itatoa silaha za maangamizi kwa Ukraine. Patrick Ryder, mkuu wa utawala kwenye wizara ya ulinzi ya Marekani, amesema kuwa Russia huenda inachokoza baada ya kuulizwa suala hilo. Ni dhahiri kuwa Russia ilishambulia Ukraine, Ryder alisema. Wanaweza kumaliza vita hivyo leo kwa kuondoa vikosi vyao kutoka eneo la Ukraine na kurejesha amani na udhibiti wa kieneo, aliongeza kusema. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani, Mathew Miller, pia alitoa matamshi sawa na hayo Jumatatu pale alipokuwa akizungumza na wanahabari akisema kuwa Rasia ni ya kulaumiwa kutokana na kupeleka wanajeshi wa Korea Kaskazini kwenye vita vya Ukraine mwishoni mwa wiki. Naibu waziri wa ulinzi wa Rasia, Andrei Rudenko, akiwa kwenye mahojiano na shirika la habari la serikali la TASS alisema kuwa ni lazima Seoul ilifahamu kuwa utumizi wa silaha za Korea Kusini katika kuua raia wa Russia kutaharibu kabisa mahusiano kati ya mataifa yote mawili. Rudenko aliongeza kusema kuwa Russia itajibu kwa namna yoyote ile itakayohitajika. Na idara kuu ya usalama ya Romania imesema Alhamisi kwamba inachunguza uwezekano wa kuingiliwa na mataifa ya nje kwa duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais uliofanyika Jumapili mgombea wa mrengo wa kulia Calin Georgescu aliongoza wagombea wengine wote kwa karibu asilimia 23 ya kura licha ya kuwa hakufikisha hata asilimia kumi kwenye kura ya maoni kabla ya uchaguzi huo. Georgescu jo, Desemba 8 atashindana kwenye kura ya marudio na Elena Lasconi wa mrengo wa kati kulia, ambaye alikuwa kwenye nafasi ya pili na asilimia 19, akitarajia kupata uungaji mkono kutoka kwa vama vilivyoshindwa vya kushoto na kati. Uchaguzi wa bunge wa taifa hilo pia utafanyika Disemba mosi. Baraza Kuu la Usalama linaloongozwa na rais wa sasa Klaus Lohanis litakutana leo Alhamisi ili kutathmini uwezekano wa tishio la usalama wa kitaifa uliopelekewa na vitendo vya kimitandao, kulingana na taarifa iliyotolewa Jumatano na ofisi ya rais. Wakati huo huo, baraza la kitaifa la habari la Romania ambalo linaratibu ratibu utangazaji na mitandao ya kijamii limeomba kamisheni ya Ulaya ichunguze jukumu la TikTok kwenye uchaguzi wa Jumapili, wakati kukiwa na tetesi kuwa huenda jukwaa hilo lilishinikiza maoni ya umma, kulingana na shirika la habari la Reuters. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mara baada ya kusikiliza habari hizo za dunia. Na sasa tunaelekea katika ripoti yetu. Masharti ya serikali ya Kenya ya kutaka wageni wajisajili mtandaoni siku tatu kabla ya kusafiri nchini humo yamefanya taifa hilo la Afrika Mashariki kuwa miongoni mwa mataifa yenye ugumu wa kutembelea barani Afrika, kwa mujibu wa ripoti iliyoendeshwa, iliyoorodheshwa nchini ambazo ni rahisi rahisi katika orodha uh, ya nchi ambazo ni rahisi kutembelea. Mohamed Yusuf anaisoma ripoti, ripoti kamili. Kuanzishwa kwa sera mpya za viza nchini Kenya mapema mwaka huu kumeifanya nchi hiyo kuwa ngumu kuitembelea, kwa mujibu wa ripoti ya vielelezo vya uwazi wa viza kwa Afrika ya 2024 nchi hiyo ya Afrika Mashariki imeshuka kwa nafasi 17 kwenye urahisi wa kusafiri na sasa inashika nafasi 46 kati ya mataifa 54 ya Afrika. Ripoti hiyo iliyoandaliwa na Benki ya Maendeleo ya Afrika na Tume ya Umoja wa Afrika hufuatilia uwazi wa viza na urahisi wa kutembelea nchi za Kiafrika. Hivi karibuni, Kenya ilizindua mpango wake wa uidhinishaji wa usafiri kielektroniki. Gharama ya viza ilishuka kutoka dola za Kimarekani 50 mpaka 30, lakini wageni wanatarajiwa, wanapaswa kujiandikisha mtandaoni na kibali huchukua mpaka siku tatu. Hiyo inasababisha usumbufu, kama anavyosema Esta Muthuri, mshauri wa uhamiaji kutoka Kenya. an made, being, uh, anasema wakati wowote kunapokuwa na mabadiliko kutokea changamoto are, lakini mimi huwashauri wateja wangu kila mara and wafanye and maombi and mapema and kwa muda wa kutosha kabla ya kuanzishwa and kwa and maombi ya viza mtandaoni. Raia wa nchi nyingi za Afrika waliweza kusafiri tu hadi Kenya na kupata viza mara wanapowasili kwa kugongiwa muhuri pasi zao za kusafiria. Kwa sasa wanapaswa kujipanga mapema, jambo jipya linalofanya kuwa changamoto zaidi, hasa pale mfumo unapokuwa haufanyi kazi. Wakati mwingine watumiaji wanapaswa kusubiri kwa saa kadhaa kukamilisha mchakato wa usajili. Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, mtaalamu wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa, anasema Kenya lazima iboreshe kuwa rahisi kwa kusafiri ili wageni wafaidike. Hali ya uwazi ni njia rahisi ya kupata viza yako, inafanya uweze kupokea wageni wengi zaidi, na kadri unavyopokea wageni wengi, ndivyo wafanyabiashara wanafanya na matumizi ya huduma mbalimbali zinazotolewa. Kwa hiyo ni muhimu, kama nchi tujitahidi kila wakati kuhakikisha kuwa wageni wanakaribishwa na kuwa na mchakato ambao maombi ya viza inakuwa ni rahisi. Licha ya ugumu wa mfumo wa visa, bodi ya utalii ya Kenya imesema wageni zaidi ya milioni moja katika miezi sita ya kwanza ya mwaka huu waliingia, ikiwa e, ni ongezeko la asilimia 21 kutoka 2023. Benin, Gambia, Rwanda na Shelisheli ni nchi zilizoorodheshwa kuwa na warahisi wa kusafiri kwa Waafrika. Sudan, Libya, Equatorio Guinea na Eritrea zimetajwa kuwa nchi ngumu zaidi kusafiri. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mwenzangu hapa Harison Kamau anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Marekani inakabiliwa na uhaba mkubwa wa wauguzi kutokana na kuzeeka kwa kizazi kilichozaliwa baada ya vita vya pili vya dunia maarufu kama baby boomers, wengi wao wakihitaji misaada ya kimatibabu. Hospitali nyingi pamoja na vituo vya afya zimelazimika kuajiri wauguzi kutoka mataifa ya nje ili kujaza pengo lililopo la takriban wauguzi elfu mia mbili kila mwaka. Baadhi ya wa wauguzi wanasemekana kuelemewa na kazi, huku wengine wakiacha kazi hiyo kabisa, kulingana na idara ya Marekani inayokusanya takwimu za wafanyakazi kutokana na uhaba mkubwa uliopo, wizara ya mambo ya nje imesitisha kutoa viza za ajira maarufu kama EB3 zinazojumuisha wauguzi pamoja na wafanyakazi wengine maalum wa kigeni. Mpango wa utoaji wa viza hizo ulianzishwa 1990 lakini unatoa vibali 1040 pekee kila mwaka. Serikali ya Marekani imesema kuwa inatathmini upya idadi hiyo ya kila mwaka kuanzia mwaka mpya wa serikali ulioanza Oktoba mosi. Hatua hiyo itawezesha balozi za Marekani kuanza kupokea maombi ya viza kwa wauguzi wanaolenga kuja hapa Marekani. Pati Jeffrey, mkuu wa shirika la Marekani la wafanyakazi wa afya wa kimataifa, amesema kupitia taarifa kwamba kusitishwa kwa, kwa viza hizo kunakuhamisha sekta ya afya ambayo tayari inakabiliwa na uhaba mkubwa wa wauguzi kote Marekani. Na mwanaharakati wa umri wa miaka 21 kutoka Afrika Kusini na anayeishi na virusi vya ukimwi amepangwa kuchukua udhibiti wa akaunti ya Instagram ya mcheza filamu mashuhuri uh, Charlize Theron Disemba mosi, wakati wa siku ya ukimwi duniani. Umoja wa Mataifa umesema Alhamisi Ibano Mode Ngema atachukua udhibiti wa akaunti hiyo kwa jina at Charlize Africa yenye wafuasi milioni 7.6 taarifa hiyo imesema Ngema atatumia akaunti hiyo kueneza uhamasishaji kuhusu HIV na ukimwi pamoja na kueleza maisha yake kama mtu aliyezaliwa na virusi hivyo. Theron, ambaye pia asili yake ni Afrika Kusini na ambaye ni balozi wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya amani kwa muda mrefu, amekuwa akishughulikia ukosefu wa usawa unaopelekea maambukizi ya ukimwi miongoni mwa wasichana na wanawake, akisisitiza kuwa inawezekana kuangamiza janga hilo. Hata hivyo, amesema kuwa hilo litawezekana tu iwapo tutaangamiza mienendo hatari ya unyanyapaa na ubaguzi kwa kuweka sheria na sera zinazolenga kulinda haki za waathirika. Na tukiendelea na, na ripoti zetu, nchini Rwanda wasiwasi umetanda kwa baadhi ya walionusurika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 kufuatia mauaji ya chini kwa chini ambayo yanasadikiwa kuwalenga walionusurika mauaji hayo. Hadi sasa watu 684 wanashikiliwa na ngazi za sheria kwa shutuma za kuhusika katika vitendo vya kueneza itikadi ya chuki kwa misingi ya ukabila pamoja na mauaji. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera na ripoti kamili. Miaka 30 imepita baada ya kutokea kwa mauaji ya kimbari dhidi ya watusi nchini Rwanda, mauaji ambayo yalisababishwa na chuki ya ukabila tangu wakati huo hadi sasa, sera ya umoja na maridhiano miongoni mwa wananchi imeendelea kuhubiriwa, lakini kadri siku zinavyosonga, kunaonekana visa vya chini kwa chini ambavyo wenyewe wanasema vinawalenga wale walionusurika mauaji hayo. Takwimu zinaonyesha kwamba kwa, kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita hadi sasa vimekwisha ripotiwa visa 2850, vingi vikiwa ni kuhusu itikadi ya mauaji ya kimbali, mauaji yaliyowalenga watu walionusurika mauaji hayo pamoja na majaribio ya kufanya mauaji hayo watu elfu tatu, 563 wanaosadikiwa kuhusika katika visa hivyo na wanashikiliwa na ngazi za usalama, kwa mujibu wa Idara ya Taifa ya Makosa ya Jinai. Baadhi ya manusura wameiomba serikali kulitazama swala hili, maana taratibu linatia wasiwasi wasi. Kuko tunaomba serikali kuhakikisha usalama wa watu wanaonusurika mauaji ya kimbali kuliko ambavyo imekuwa ikifanyika ili kuzuia mauwaji zaidi kutokea. Hivi unavyoona visa hivi na mauaji haya yakitokea, si ni ishara ya kwamba huenda hali ikaharibika zaidi? Mauaji haya ni mifano mibaya sana. Wiki iliyopita aliuawa mama mmoja jimbo la mashariki mwa nchi ambaye alinusurika mauaji ya kimbari ya mwaka 94. Aliuawa kwa kukatwa kichwa, na tayari mshukiwa wa mauaji haya ni kijana wa miaka 19 ambaye anashikiliwa na ngazi za usalama na wenzie wawili. Takwimu za idara ya taifa ya makosa ya jinai zinaonyesha kuwa vijana wenye umri wa kati ya miaka 14 hadi 17 ni miongoni mwa washukio wa vitendo hivi vya itikadi mbaya ya ubaguzi na mauwaji. Hawa ni watu ambao walizaliwa miaka mingi baada ya kutokewa kwa mauaji hayo ya mwaka 94. Wachambuzi wanasema kwamba baadhi ya wa wazazi wameendelea kupandikiza mbegu hii ya chuki na mauwaji kwa watoto wao, kitu ambacho ni hatari kabisa kwa mstakabali wa baadaye wa Rwanda. Dr. Thierry Murangira ni msemaji wa idara ya taifa ya makosa ya jinai. Nureloti, uh, siku zote tunajiuliza vijana hawo wanaipata wapi chuki hii na itikadi ambayo inawapelekea wao kufanya vitendo hivi viovu, lakini jibu ni kwamba wanaipata itikadi hii kutoka kwa wazazi wao. Sisi tunaomba wazazi kuwacha kabisa kuwapotosha watoto wao. Hakuna mahali pengine kijana atapata chuki mbaya kama hii isipokuwa tu kutoka kwa mzazi wake. Wazazi wanaofanya hivyo wajue wazi kwamba wanawaandalia mazingira mabaya watoto wao mazingira ya kuishia gerezani. Lakini kwa nini hali hii inajitokeza kwa sasa, miaka thelathini baada ya kuwepo kwa sera ya umoja na maridhiano miongoni mwa wananchi wa Rwanda? Jacqueline, ni mwanaharakati wa haki za binadamu nchini Rwanda. Nadhani hii ni ishara kwamba bado jamii yetu ina matatizo makubwa sana, na hii inaonyesha kwamba kumbe ule umoja wa, na maridhiano tunaodhani kwamba upo bado haujafika popote. Lakini pia kuna kitu kingine tujiulize, kwa nini sasa haya mauaji yanatokea baada ya wale watu waliokuwa wamefungwa kwa sababu ya mauaji ya kimbali wameanza kuachiwa. Inawezekana kuna uhusiano mkubwa kati ya kuachiwa kwa hawa watu na mauaji yanayotokea kwa sasa. Rwanda ilifuta adhabu ya kifo mwaka elfu mbili na saba na kuanzia hapo adhabu kubwa ni kifungo cha maisha jela. Mwezi Februari mwaka huu, mahakama mjini Kigali ilimhukumu kifungo cha maisha jela mtu mmoja ambaye alikamatwa mwezi Septemba mwaka jana, baada ya kuwawa watu kumi na wanne na kuwazia katika shimo kubwa nyumbani kwake. Silvanos Kalemera, Sauti ya Amerika, Basi ni DJ Vruski anakuambia broken heart, mambo matamu kabisa hapa asubuhi ya leo. E, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Basi tunaendelea na ripoti zetu, ambapo makubaliano ya kusimamisha mapigano kati ya Israel na kundi la Hezbollah la Lebanon kumezusha mjadala endapo hatua hiyo inaweza kufanikisha mpango kama huo kati ya Hamas na Israel. Mwenzangu BMJ Muridhi ameongea na Moses Mutente, mchambuzi wa siasa za Mashariki ya Kati, na kwanza akataka kufahamu kama hatua hii itawezesha utulivu wa Gaza. Kichotokea katika hayo makubaliano, sina hakika sana kama kinaweza kikachangia kusitisha mapigano Gaza, kwa sababu moja ya sharti kubwa ambalo Israeli wanahitaji ni kuhakikisha kwamba wale mateka wao wale wa Waisraeli ambao walitekwa uh, tangu Oktoba saba ya elfu mbili na ishirini na tatu waweze kurejeshwa uh, nchini Israeli. Sasa mpaka tunavyozungumza sasa hivi, kimsingi bado makubaliano ya jambo hilo hayajafikiwa, uh, ukizingatia pia kampeni ambayo Israeli inaendelea kuifanya ya, kufanya, ya ku, kuondoa pia viongozi wa Hamas. e, tumeona nchi kama Irani kisifu eh, makubaliano hayo ya kusitisha eh, mapigano kati ya Israeli na Hezbollah. Eh, unadhani sifa zikitoka kwa Iran ni kwamba pia yenyewe inaunga mkono kwa dhati eh, sitisho hilo? Iran kusifia jambo hilo uh, hali, haitoi taswira ya moja kwa moja kwamba kwa ina mpango wa wazi wa kutaka eneo la Mashariki ya Kati iliyo na usalama. Kwa sababu gani? Kwa sababu utakumbuka uh, vikundi vingi ambavyo vinaishambulia Israel, kwa mfano ukiangalia Hamas ukiangalia waasi wa, uh, wa Houthi, Houthi rebels pamoja na Hezbollah wenyewe, mm -hmm. Mfadhili mkubwa anatajwa kuwa Iran. Sasa mara zote Israel imekuwa ikisema kwamba kama Iran kweli ina nia ya dhati ya kuhakikisha kwamba eneo la uh, Mashariki ya Kati linakuwa na utulivu, wanapaswa kuacha kusitisha udhamini wao kwa vikundi hivyo ambavyo nimevitaja. Kwa hiyo um, wamesifia huo mpango lakini, tusisahau kwamba bado wanaendelea kutuhumiwa, uh, kuchangia na kuvifadhili uh, kwa fedha lakini pia kuzipatia silaha vikundi hivyo ambavyo nimevitaja. Kwa hiyo mpaka uh, wafikia hatua ya kuacha ufadhili huo, kuacha kutoa hiyo sapoti ambayo wanaitoa, hapo ndipo ambapo binafsi nitaamini kwamba Irani kweli sasa ina mpango wa kuingia kama mshirika mkubwa wa kuhakikisha kwamba Mashariki ya Kati na kuwa eneo tulivu. Nipe tathmini yako ya jinsi unavyoona vita hasa hivi vya Gaza vikielekea sasa, manake umesema una wasiwasi kwamba eh, huenda hii isiwe ni ishara ya kupatikana kwa makubaliano ya amani huko Gaza. Unaona kama vitaendelea kwa muda mrefu, kunawezekana kuna labda uh, serikali mpya itakayoingia nchini Marekani chini ya Donald Trump inawezekana ikaja kuchangia kwa wakati fulani ikaongeza ika hali ya kutafutwa kwa amani. Hatima ya eneo hilo itakuwaje? Basi, huyo si mwingine ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa Mutente akizungumza na VOA kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ufuatao ni muktasari wa habari. Rais mteule wa Marekani Donald Trump amesema Jumatano kwamba atamteua liuteni jenerali mstaafu wa jeshi Keith Kellogg kuwa msaidizi wake na mjumbe maalum kwa ajili ya Ukraine na Russia. Wakati wa ziara ya rais wa Marekani Joe Biden mapema mwezi ujao nchini Angola, ataangazia mradi wake mkubwa wa kimiundo msingi unaolenga kuunganisha usafirishaji wa bidhaa barani Afrika. Mradi huo wa reli kwa jina Lobito Corridor ni kipaumbele cha mkakati wake kukabiliana na ushawishi wa China kwenye maendeleo ya kimataifa. Marekani imepuuzia onyo la Rasia kwamba itachukua kila hatua iwezekanayo iwapo Korea Kusini itatoa silaha za maangamizi kwa Ukraine. Patrick Raida, mkuu wa utawala kwenye wizara ya ulinzi ya Marekani, amesema kuwa Rasia huenda inachokoza baada ya kuulizwa suala hilo. Ni dhahiri kuwa Rasia ilishambulia Ukraine, Raida amesema. Idara kuu ya usalama ya Romania imesema Alhamisi kwamba inachunguza uwezekano wa kuingiliwa kwa mataifa na mataifa ya nje kwa duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais uliofanyika Jumapili. Mgombea wa mrengo wa kulia Calin Georgescu aliongoza wagombea wengine wote kwa karibu asilimia 23 ya kura licha ya kuwa hakufikisha hata asilimia 10 kabla ya uchaguzi. na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya Idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi ni Dadi Balawe, mimi ni Idi Ligongo nimeshirikiana na mwenzangu Harrison Kamau tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Kila Alhamisi ya nne ya mwezi Novemba, wa Marekani huadhimisha siku kuu ya Shukrani. Japo siku hiyo ya likizo inakaribiana na utamaduni wa maadhimisho ya kusherehekea mavuno ya kilimo katika jamii za wakulima ilivyokuwa maelfu ya miaka iliyopita, siku kuu ya Shukrani inaadhimishwa kama kumbukumbu ya wazungu wa kwanza kuingia kaskazini mashariki mwa Marekani kati ya Septemba 21 na Novemba 11, 1621 wanaume, wanawake na watoto 53 kutoka Uingereza waliungana na raia 90 wa Marekani katika mlo wa kutoa shukrani kutokana na mazao yao ya kilimo ya kwanza katika makao yao mapya katika koloni la Plymouth ambalo kwa sasa linajulikana kama jimbo la Massachusetts. Waliwasili mwezi Novemba mwaka mmoja kabla na hawakuwa wamejitayarisha kwa baridi kali ya Massachusetts. Iwapo hawangepata msaada wa majirani wao wa Mpanog, huenda watu hao mia mmoja na mbili ambao waliwasili kwa mara ya kwanza kabisa kwenye ardhi ya Marekani wakitumia usafiri wa meli hawangeishi kufikia majira mengine ya machepuo. Sherehe hiyo ya kwanza ya kutoa shukrani, japo haikuwa inaitwa hivyo, ilishiriki michezo, maonyesho ya kijeshi na kufurahia mambo tofauti. Na baada ya ibada ya kidini walikula bata na ndege wengine, samaki, na vyakula vingine ikiwemo mkate, na mahindi, mboga, matunda na kadhalika. Wote walifurahia sherehe hiyo. Utamaduni huo unaendelea hadi leo, japo chakula kinachotumika ni tofauti. Marafiki na familia hutoka mbali na karibu kukutana na kula bata na vyakula vingine kama viazi mboga za kila aina malenge na vyakula vinginevyo. Ni siku ambayo michezo mbalimbali mbali huandaliwa na kutazama mpira kwenye televisheni huku watu wakikula. Katika historia ya nchi yetu, msimu huu ni wa kutathmini na kushukuru kwa yote yaliyotokea, wakati wa matukio mazuri na mabaya, amesema Rais Joe Biden. Kabla ya kuwepo Marekani, mahujaji walisherehekea siku ya shukrani kwa kutoa heshima kwa mazao yao ya kwanza na kuonyesha shukrani kwa watu wa Wampanoag waliofanikisha hilo, amesema Rais Biden. Siku ya kutoa shukrani ilianza kama maombi ya wahamiaji kushukuru, ambao kama haingekuwa msaada waliopata kutoka kwa majirani wao huenda haungekuwa hai baada ya mwaka mmoja Amerika Kaskazini. Hii leo, siku ya kutoa shukrani ni ya familia na marafiki kuja pamoja kuonyesha shukran na kuwa na imani ya uwezekano wa hali nzuri baadaye. Na hiyo imekuwa tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <tune>